[Sức khoẻ] Đông đã về! Làm sao để sống khoẻ vào mùa đông?

Hassler
19/12/2017 15:55Phản hồi: 62
[Sức khoẻ] Đông đã về! Làm sao để sống khoẻ vào mùa đông?
Nhân 1 tối mùa đông lạnh mà hàng ngô nướng quen thuộc lại nghỉ, cộng với màn chia sẻ nhiệt độ so cool của anh em trên FB của tinhte mấy hôm nay, mình xin chia sẻ 1 vài thứ cần nên để ý khi trời đông về 😁. Bài này phần lớn nói đến mùa đông lạnh của miền Bắc, tuy nhiên mình cũng rất mong anh chị em cùng chia sẻ kinh nghiệm riêng của bản thân hay của những người quen biết những cách giúp ta có thể sống khoẻ re trong mùa đông.

Mặc đủ ấm:

Mùa đông thường là thời điểm nhiệt độ xuống rất thấp vào ban đêm, ban ngày nhiệt độ cũng không cao hơn mấy, hoặc cũng có những đợt rét cá biệt nhiệt độ chênh lệch giữa 2 buổi phải hơn chục độ. Ngoài ra ở miền Bắc còn có đặc sản gió mùa đông bắc kết hợp mưa, đi đường gió đúng kiểu cắt vào mặt và mưa thì như kim đâm vào tay. Vì vậy anh chị em đi ra ngoài đường nên chú ý mặc sao cho đủ ấm, Đặc biệt chú ý đến các vị trí nhạy cảm như chân vì bị nhiễm lạnh từ chân có thể chạy thẳng lên tim rất nhanh, hoặc ko để ý thì sau này bị viêm khớp cũng mệt. Cũng cần chú ý giữ ấm cổ để tránh viêm họng và gáy để tránh “trúng gió”, nhẹ thì cứng cổ, nặng thì... Theo kinh nghiệm của mình kinh qua mùa đông miền Bắc vài chục năm và cả mùa đông ở nước ngoài thì tốt nhất là mặc nhiều lớp áo để có thể tự mình điều chỉnh độ ấm cho cơ thể mình khi cần thiết.

Ăn uống đúng và đủ chất:

Yeah, mùa đông ngồi xì xụp nồi lẩu với chén rượu ta nói nó đã gì đâu :D. Rồi còn đủ các món chiên xào nướng khói bay nghi ngút trên đường đi làm cái dạ dày lúc nào cũng như muốn kéo mình thẳng vào bàn nhậu hay vào 1 quán ăn vặt nào đó ven đường. Nhưng thực tế nếu cứ thả phanh mà chén các món chiên xào và nhậu nhẹt thì đảm bảo với các bạn sau 1 mùa đông các bạn đi khám sức khoẻ định kì thì chắc sẽ ngất trên giàn quất vì các chỉ số liên quan đến cholesterol, CRP hay đơn giản là vòng eo con kiến biến thành vòng eo con voi BMI sẽ cao ngất ngưởng. Vậy nên thèm thì thèm, cũng nên chịu khó ăn đồ luộc, muốn ấm thì uống nước canh cũng ngon, ăn thêm các loại rau củ, hay các loại hột như hạnh nhân, điều, óc chó (nghĩa đen nha, ko nói ai đâu, đề nghị không chột dạ :p)...
Ăn nhiều rau còn giúp cơ thể có thêm nhiều vitamin, có thể giúp da của chúng ta không bị khô nẻ, cộng với việc sử dụng thêm 1 vài loại kem dưỡng da nhẹ nhàng và uống đủ nước là có thể yên tâm ko có vấn đề gì trong mùa đông.

Thể dục thể thao:

Cái này thì đúng với tất cả các mùa, khi cơ thể ta khoẻ thì khả năng đề kháng của chúng ta sẽ được nâng lên 1 level cao hơn. Trong mùa đông việc hạ quyết tâm đi tập thể dục có thể là cả 1 vấn đề, tuy nhiên cái này là quyết định của mỗi người thôi. Như mình ko vận động gì mạnh, chỉ đơn giản là đi bộ lòng vòng trong khu nhà, hoặc đi 2, 3 vòng quanh hồ là cũng tốt rồi. Còn nếu có thời gian đều đặn thì tập gym cũng tốt, vừa đỡ phải đi ngoài đường lạnh, lại sạch sẽ. Hoặc không như đội Tinh tế có màn thi hít đất, ai thua bao ăn cũng là động lực để anh chị em vận động cơ thể :D

Vui mà sống thì sống sẽ vui

Cái này mình muốn nói đến tâm trạng của chúng ta cũng bị ảnh hưởng của thời tiết, nhất là khi mùa đông trời xám xịt, sáng muộn tối nhanh. Trầm cảm mùa đông được gọi là rối loạn khí sắc theo mùa, có thể khiến bạn cảm thấy tâm trạng xuống dốc, trầm cảm, buồn ngủ cả ngày. Giai đoạn này đội FA sẽ càng cảm thấy buồn vì cảm giác cô đơn thường trực. Trường hợp nhẹ thì có thể tự điều chỉnh, còn nếu bị nặng có thể cần thuốc chống trầm cảm, liệu pháp nhận thức hành vi và điều trị ánh sáng nhân tạo. Để hạn chế và tránh tình trạng tâm lý tiêu cực này, bạn hãy cố tạo ra những sở thích riêng và tập trung vào nó, hoặc có thể tự làm cho bản thân bận rộn vì việc đi chơi với bạn bè, hay đi tập thể dục như ở trên cũng là 1 ý hay.

Mình mới có vài ý như trên cũng vừa dựa vào thông tin chính thức cũng vừa dựa vào kinh nghiệm nhỏ nhoi của bản thân để chia sẻ 1 chút với các bạn về cách giúp cơ thể và tinh thần khoẻ vào mùa đông. Các bạn có kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ cho mọi người biết nhé.

Quảng cáo

Chúc các bạn lại đón 1 mùa đông không lạnh, vui vẻ bên những người mình yêu quý nhé.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trời lạnh thấu xương vậy mà khuya còn phải cởi hết đồ, xong rồi còn đi tắm nữa 😔:(
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Người miền Nam thật tội nghiệp, quanh năm nóng nực. Cả năm chỉ có vài ngày mát mẻ nên phải tận dụng tối đa. Mình toàn tranh thủ ở trần mấy hôm nay, ra đường ko dám mặc thêm áo nữa 😔
Ai bị bệnh huyết áp hay tim mạch cũng nên để ý, ko nên thay đổi nhiệt độ quá đột ngột (ví dụ như đang trong mền bật phát ra ngoài trời lạnh) vì sẽ làm co mạch ngoại biên làm tăng áp lực lên mạch máu não (mong manh dễ vỡ 😁) dẫn đến nguy cơ đột quỵ cao
tnk24
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lạnh teo .... Truym chẳng nàm được gì!😃😁😃:p
Nếu không muốn ra đường tập thể dục thì bạn có thể rủ 1 bạn khác giới về phòng và cùng nhau tập thể dục, vừa tốt cho tim, vừa tốt cho trym và còn đã nữa 😃
Nơi em ở 😆
mazechan
TÍCH CỰC
6 năm
@lucas_mufc Chỗ mình ở

upload_2017-12-22_10-22-27.png upload_2017-12-22_10-22-27.png
Thời bao cấp nghèo đói, cứ đến mùa đông lại thấy ngại. Quần áo mặc không đủ ấm, đến lúc tắm mới thấy khổ, phải đun một nồi nước rồi pha với nước lạnh để tắm. Nhà tắm thì không kín, gió lùa vào lạnh thấu xương. Thời tiết miền bắc rất khắc nhiệt, lạnh thì lạnh thấu xương, nóng thì như lửa đốt. Sợ nhất là nóng lạnh đột ngột, chiều còn mặc áo phông ngồi uống beer vỉa hè, đến tối gió mùa đông bắc về lạnh không kịp đỡ.
@Tô mỳ 2009 giờ Hn đang như thế đây bác ơi, móa ơi, tối 8 độ, chiều 21 độ, chả biết sống như thế nào cho đúng
@Tô mỳ 2009 Công nhận đi nhiều nơi mới thấy thời tiết miền Bắc của mình khắc nghiệt nhất. Đọc sử Tàu ngày xưa ông quan nào bị điều về đây làm Thái thú đều chối đây đẩy.
dat225
TÍCH CỰC
6 năm
@Cookie210206 Như mấy bác bị điều đi công tác Lào, Campuchia.
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tô mỳ 2009 Vãi nhất quả nhà tắm không kín gió nó lùa đúng lúc nước nóng vừa hết... thôi thôi nhớ lại mà vãi linh hồn. Người co rúm vào thò cái tay với lấy quần áo thay mà răng đánh vào nhau côm cốp.
Bọn dân xứ lạnh toàn nước Tư bản giàu Mỹ , Nhật Đức..v...v... là sao ?
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duclinh79. Có xe hơi đi đã là một cái sướng rồi.
@duclinh79. Thời tiết khắc nghiệt vào mùa đông buộc người ta phải biết lên kế hoạch để chuẩn bị cho mọi tình huống. Riết rồi nó ăn sâu vào tiềm thức, làm cái gì cũng suy nghĩ sâu xa chứ không ăn xổi ở thì như dân mình. Nói đâu xa, ở miền Tây đời sống thoải mái nên dân ở đó ít khi dành dụm như người miền Bắc và miền Trung.
tienducvtc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiệp K Con gái miền tây cũng xinh nữa chứ hihi
tienducvtc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiệp K Con gái miền tây cũng xinh nữa chứ hihi
@duclinh79. Một số vùng ở Mĩ có khí hậu tương đối giống Việt Nam khi gần xích đạo. Tuy nhiên với một số nước châu Âu và Úc thì cái lạnh nó k khắc nghiệt bằng ở Việt Nam vì ở đó độ ẩm thấp. Ví dụ như mình ở Úc thì mấy hôm lạnh 3-4 độ vẫn thấy okie. Không bằng 12-13 độ ở Việt Nam. Dân ở đây cũng hiếm thấy đeo khăn quàng cổ hay đeo khẩu trang. Độ ẩm cao ở Việt Nam thêm với trời lạnh làm cảm giác thấu xương thật sự nhưng ở đây thì không
Nên ôm gấu để cảm nhận yêu thương
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
6 năm
tìm chỗ chuyển động tịnh tiến nhiều là ấm toàn thân.
kennyN73
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác ngoài Bắc nhớ đừng có mang cả cái lò than tổ ong vào nhà để sưởi ấm buổi đêm nhé, kẻo đêm ngủ đến sáng ra tỏi luôn đó. Có nhiều vụ ở quê như vậy rồi. Mua cái máy sưởi điện hoặc lắp điều hòa 2 chiều mà sưởi.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@kennyN73 Đang định cmt mang bếp than tổ ong để vào nhà đóng kín cửa sưởi ấm sau đấy chả phải lo nghĩ đến mùa đông nữa.
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
Bài chuẩn
tienducvtc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhiệt độ so cool của anh em trên FB. Đọc cứ giật mình hihi. Cảm ơn bạn. Mùa đông miền bắc năm nào mình cũng bị viêm họng cả. Sợ lạnh miền bắc việt nam lắm lắm.
Cho e hỏi cái. Cái chữ "so cool" là đọc so cu hay là sâu cu đấy 😁:D:D
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@MinhQuynh2468 bác này cố tình "gài thế" để cho mọi người đọc ra ý bậy 😆) Chính xác đọc là "sô - cua" bác ạh
kiếm gấu sống qua mùa đông
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@locthuyforever Phải kiếm chăn 37 độ chứ .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019