[Sức khỏe] Một số sai lầm khiến bệnh cảm/cúm lâu hết

Hassler
3/1/2018 13:9Phản hồi: 171
[Sức khỏe] Một số sai lầm khiến bệnh cảm/cúm lâu hết
Hic, vào mùa đông mưa phùn gió rét rồi, chỉ cần không để ý ăn mặc phong phanh một chút thôi cái là có thể dính ngay cảm hoặc cúm. Trong trường hợp bạn bị dính cảm cúm (giống như mình đang bị dính) thì đâu là các sai lầm trong các các chữa bệnh? Sau đây mình xin liệt kê một vài vấn đề nhầm lẫn hay gặp khi bạn bị cảm, cúm nhé.

Không uống đủ nước

Thường thì khi chúng ta bị cảm cúm chân tay mỏi rã rời, chỉ muốn nằm bẹp 1 chỗ, chả có nhu cầu làm gì. Nhưng như vậy chẳng thể làm cải thiện tình trạng của bạn được, nhất là khi chẳng muốn làm gì trong khoản không buồn uống nước. Hãy cố mà uống bất cứ thứ nào giúp cơ thể chúng ta không bị thiếu nước nước lọc, trà tách cafein, nước uống không đường, oresol... để cơ thể có đủ nước, giúp cho việc thanh lọc cơ thể được tốt hơn. PS, đừng uống đồ uống có cồn là được 😃.

Ăn linh tinh

Khi ta mệt, thường chúng ta muốn cái mồm được “chiều chuộng” 1 chút. Có thể là các món ăn nhanh có vị đậm đà, có thể là gói mì tôm đưa đẩy qua bữa. Nhưng có thể chính vì những món ăn kiểu đó sẽ làm bạn chậm khỏi bệnh bởi chúng không đem lại đầy đủ chất để cơ thể bạn phục hồi. Tốt nhất là vẫn ăn uống đầy đủ các chất trong bữa dù miệng có đắng, mồm có nhạt thì cũng phải cố mà ăn, rau củ thịt thà cứ phải đầy đủ 😃.

Cố tập luyện khi đang ốm

Thường thì bác sỹ nào cũng khuyên nhủ bạn nên chăm chỉ tập luyện sức khoẻ thường xuyên. Tuy nhiên trong trường hợp bạn bị cảm hay cúm thì tốt nhất là hãy nghe theo cơ thể bạn. Khi cơ của bạn mỏi mệt, cơ thể đòi hỏi được nghỉ ngơi thì hãy nghỉ đi, đừng có cố tập luyện để rồi lợi không thấy đâu chỉ thấy ốm càng nặng hơn.

Không ngủ đủ giấc

Không ngủ được hoặc không ngủ đủ giấc khi ta đang ốm chắc chắn là điều không tốt 1 chút nào. Ai cũng biết giấc ngủ là cách giúp cơ thể có thể hồi phục tự nhiên nhất, vì vậy hãy cố ngủ, nhất là sau khi bạn vừa uống thuốc để thuốc có thời gian phân rã được tốt hơn.

Quảng cáo

Uống nhầm thuốc

Cái này là cái nguy hiểm nhất mà lại hay gặp nhất ở Việt Nam mình. Cứ bị ốm là ta đi ra nhà thuốc hỏi “viên thuốc xanh chữa cảm” hay “viên thuốc trắng to to chữa cúm”. Tất nhiên nếu nói đến việc chữa trị tức thời, có thể việc uống thuốc lung tung như vậy có thể chữa được bệnh ngay lúc đó, nhưng hậu quả của việc nhờn thuốc theo thời gian sẽ càng ngày càng nặng nề hơn, hoặc nguy hiểm hơn là uống nhầm các loại thuốc có tính gây nghiện cao trong 1 thời gian dài cũng làm bạn biến thành con nghiện thuốc lúc nào không hay.

Không tiêm phòng cúm điều đặn

Ở Việt Nam hầu như cũng không thấy nói nhiều đến việc tiêm nhắc lại các mũi tiêm phòng cúm. Theo mình đây cũng là 1 cách làm tăng cường hệ miễn dịch của cơ thể để phòng chống các bệnh thường gặp 😃

Quảng cáo

Giờ là đến màn hỏi han như thường lệ, khi bạn bị cảm hoặc bị cúm, bạn sẽ làm gì?

Chúc các bạn sống vui, sống khoẻ. Giờ mình đi ngủ cho đỡ mệt đây.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình bị viêm mũi dị ứng mãn tính. Khổ lắm.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@paper9 Khi đã sử dụng qua cả hai sản phẩm và thấy sự khác biệt rõ thì mới dám nói rõ như vậy bạn
Còn tin hay không vẫn là quyền của bạn, vì mục địch chia sẻ chỉ là giúp các bạn bị sỗ mũi, cảm mau lành bệnh
Chi phí đi khám bệnh, uống thuốc một lần bị cảm cúm, sổ mũi mình dám đảm bảo là cũng ít nhất 200k/lần. Một bịch muối của Mỹ tính ra giá chỉ 10k-15k, bạn chỉ tốn 2-3 lần sử dụng là hết tính ra chưa đến 50k thì theo bạn là mắc hay rẻ?
Bạn thích rẻ hơn thì cư mua muối sinh lý của VN 500ml chỉ 10k rồi tha hồ xài
Người ta nói sức khỏe không mua được bằng $ bạn có hiểu được ý nghĩa của câu nói đó không bạn? Tới lúc bệnh thì có $ triệu cũng phải bỏ ra chứ ở đó mà đi so sánh $ nghìn đồng
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kidrainzboy Gởi bác. Vì bản thân mình cũng dùng cả 2 loại nên mình thấy rõ sự khác biệt. Lý do tại sao mình không biết, nhưng cùng là 0,9% thì loại của Mỹ xài nó mặn hơn, khi bị sỗ mũi bơm 1 bình là hết, tối đa 2 bình trong 1 ngày là hêt. Còn muối VN mình vệ sinh liên tục 3 ngày 6 bình vẫn chưa hết. Nên mình có lý do để tin vào muối của thằng Mỹ hơn
Chưa kể thời gian vừa qua các công ty cung cấp muối slinh lý của VN bị dính phốt là mấy bình muối sinh lý chỉ toàn nước lọc chả có muối gì cả, nếu bạn chưa biết thì có thể google
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alibaba1978 Bạn nên mua các bịch muối có sẵn, người ta đã làm hết rồi bạn chỉ việc xài. Bạn tự pha chi cho cực và đảm bảo bạn pha thì không thể đúng theo muối sinh lý 0,9% được, mình nghĩ vậy
realvn
TÍCH CỰC
6 năm
@paper9 Đọc cái này đi sẽ biết vì sao hiddenwave phải dùng muối Mỹ
https://thanhnien.vn/suc-khoe/yeu-cau-ngung-luu-hanh-them-mot-san-pham-nuoc-muoi-sinh-ly-833686.html
https://m.baomoi.com/xu-phat-cac-doanh-nghiep-san-xuat-nuoc-muoi-sinh-ly-khong-dam-bao/c/23191720.epi

Bản thân mình thì k xài cái muối Mỹ đó, nhưng mấy chai nước muối kém chất lượng thì mình nếm nhiều rồi, nói ra thì nó như uống thuốc giả so với thuốc thật ấy. Mỗi lần ra tiệm thuốc nó lại đưa cho mình một chai, k loại nào giống loại nào. Đặc điểm chung của mấy chai nước muối dỏm đó là vị nó y chang nước muối ở nhà mình tự pha. Cho tới khi mình vô tình tìm được đúng hàng thật, hàng thật thì vị của nó lờ lợ, uống vào là biết vì nó k giống nước muối bình thường. K biết giải thích sao, kiểu như bạn uống nước khoáng so với nước thường, uống vào là biết ngay, nhưng nước muối thì vị rõ hơn, dễ phân biệt hơn

Loại nước muối mình dùng là của công ty 3/2, nhưng loại này mình k dùng để rửa mũi mà chỉ để súc miệng, còn nước biển xịt mũi mình cũng kinh qua cả chục hiệu k kém gì nước muối, cuối cùng xài loại Xypenat của chính VN sx, cứ dùng thử đi sẽ biết tại sao trên chai có dòng chữ "Hội tai mũi họng TP.HCM và các tỉnh phía nam khuyên dùng", trước đây xài mấy loại nước muối nhập khẩu hơn trăm k không ăn thua mà xài chai đó có mấy chục k mà xịt vô là thấy êm liền. Chả phải quảng cáo chi hết, mình từng viêm mũi xuất tiết rất rất nặng, giờ thì đã đỡ nhiều rồi nên biết bệnh nó khổ
hoanchulc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị viêm mũi dị ứng mã tính đây. Khổ vkc luôn.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.BO2012 AH nó có hướng dẫn sử dụng. Bạn pha với nước ấm là được rồi bạn. Nước ấm giúp muối nó hòa tan nhanh hơn, đừng sử dụng nước quá nóng do phải bơm vào mũi. Không cần phải nước cất hay đóng bình đâu bạn vì nước pha với muối để vệ sinh mũi, nên bơm nó chảy ra ngoài hết, có uống đâu mà cần nước cất
Khi bóp bơm vào nên thở nhẹ ra để đỡ bị sặc, lần đầu chưa quen dễ sặc, lần thứ 2 trở đi quen là thấy thoải mái
DKez
TÍCH CỰC
6 năm
@hiddenwave Bác như kiểu quảng cáo bán nước muối ý nhỉ. Nước rửa mũi mấy bạn trên đang nói là nước muối 9/1000, tức chỉ có nước và muối. Còn của bác là nước chuyên rửa mũi, nó còn các thành phần khác và nồng độ muối cao hơn.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Daoket Thì đây là mình khuyên các bạn sử dụng nước chuyên rửa mũi khi bị cảm và sổ mũi mà bạn
Còn vụ nước muối 9/1000 bao gồm gì mình đâu quan tâm. Quan trọng là khi bị cảm sổ mũi thì vệ sinh mũi nó sẽ nhanh hết bệnh, đây là chủ đề chính của topic này mà 😃
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Daoket Sau topic này mình sẽ cân nhắc vụ bán nước muối 😁 . Hy vọng lợi nhuận đủ để chi phí linh tinh mỗi ngày :D
Thời buổi thông tin thật hư loạn xạ, nhiều khi chỉ muốn chia sẻ những thứ thực sự tốt và hữu ích cho cộng đồng coi bộ cũng khó quá ;) . Nhiều bạn cứ phải làm phức tạp hóa vấn đề và đi sâu như chuyên gia hóa học, phân tích tỉ lệ và thành phần hóa chất
Những thứ đó khi nhà sản xuất họ bán ra thì họ đã làm rồi và là việc của họ các bạn ah, mình là người tiêu dùng thì cứ sử dụng sản phẩm thôi, sử dụng nhiều thương hiệu sản phẩm thì mình sẽ so sánh được chất lượng từng thương hiệu và rút ra được kinh nghiệm bản thân là thương hiệu nào tốt nên xài
Gặp người quen hay chỉ vô tình như trên diễn đàn này thì mình có kinh nghiệm bản thân để chia sẻ cho các bạn vấn đề này, hy vọng các bạn sẽ đỡ phải dùng thuốc hàng ngày và cũng mau khỏi bệnh. Mà khi chia sẻ thì lại gặp nhiều vị bác học quá với lý thuyết uyên thâm phân tích chi li cả thành phần hóa học, nói thiệt bác trả lời 3-4 cái cmt như vậy mình cũng phát nãn 😃
Sau cmt này thôi mình stop cái vụ nước muối sinh lý này ở đây
Nếu bạn rành về dược hay có nhiều kinh nghiệm hơn về mấy loại bịnh thì mình cũng hỏi thiệt bạn là bạn có biết dược liệu gì tốt có thể chữa bịnh Chàm hay không? Nếu có thì chỉ dùm vì mình đang chạy 4 phương để chữa cho con mình
Thanks bạn trước
dongly
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị thường xuyên nên có kinh nghiệm. Mình sẽ tự kiểm tra, tự hỏi anh Gúc cách chữa trị, tự mua thuốc, tự xử.
A Bư
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lehman1 Tập thể dục + ăn uống điều độ nâng cao skhoe đi bác. Xưa mình lạm dụng panadol, mỗi ngày toàn 2-3 viên trong nhiều năm... Kết quả thận yếu, nóng, nguy cơ suy thận cao... Nói chung nguy hiểm lắm, mình bỏ panadol cũng được gần tháng rồi, thấy tốt hơn nhiều... Ráng mà bỏ đi nha 😁
lehman1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@A Bư Ngáo à, uống như m thì toi cả cái hth chứ suy clg
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@A Bư Bạn còn ngồi đây cmt xem ra cũng là kỳ tích kakakaka
1 cách sai lầm nữa là bệnh rồi mà còn bày đặt viết bài, tốn sức bệnh nặng thêm, tối lăng ra ho, sổ mũi, nóng lạnh làm phiền phụ huynh... lol...
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@rongxike Trong trường hợp mod bị dính cảm cúm thì không nên làm HK 😁
vragon123
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài viết này thật ra rất rất là nhạt, chả cung cấp đc thông tin gì bổ ích, thà nói luôn là cúm phải uống thuốc và đợi chờ khỏi, ăn uống điều độ đi, cái hiểu nhầm kia không biết ai hiểu nhầm không chứ mình thấy toàn phản khoa học hiểu nhầm - hay còn gọi là không thể nào nhầm được những thứ như vậy
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Hassler bài viết này đăng lên là để câu các lương y chân chính vào còm nha bác 😁
@hiepmu Em hóng các bác vào còm mãi mà chả thấy bác nào. Nên tiếp tục mặt dày câu tiếp 😆
@vragon123 Cảm cúm ko phải uống thuốc nhé, cúm có vài trăm chủng cúm và nó là virus hiện tại chưa có thuốc nào diệt đc virus, chỉ có vaxin phòng ngừa. Cúm sẽ tự khỏi sau 5-7 ngày nếu ko bị các viêm nhiễm kèm theo. Tốt nhất là tăng cương miễn dịch, hạn chế nhiễm nóng nhiễm lạnh nó sẽ tự khỏi
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vragon123 Gởi tặng các bạn bị viêm mũi dị ứng cách chữa trị hiệu quả
Bản thân mình cũng bị viêm muỗi, xưa mỗi lần bệnh đi khám và uống thuốc rất mệt mõi. Cách đây tầm 5 năm có 1 người bạn làm bác sĩ đã chỉ cho mình các vệ sinh muỗi bằng nước muối sinh lý mỗi lần bị cảm hay mũi bị dị ứng, từ đó đến nay mình hết phải ngán cái bịnh này rồi. Hiện tại mình áp dụng cho gia đình và mấy nhóc của mình phải nói là cực kỳ tốt
Thấy nhiều bác bị mình chia sẻ cho các bác, khỏi tốn tiền đi khám bsi và hiệu quả thì cực kỳ tuyệt vời. Áp dụng cho cả người lớn và trẻ nhỏ, nên các bác nhà có trẻ nhỏ thì càng phải biết cái này
Mình gởi link kèm các hiệu cho các bác tiện tham khảo. Nhà mình thì đang xài của Nasopure, khi xài các bạn nhớ lưu ý là phải sử dụng bịch nước muối chính hãng, không xài mấy bình nước muối gì của VN chỉ 8k mà nguyên cái bình chà bá, vì mấy bình nước muối VN mình không biết nó pha cái gì nhưng xài thấy chả có tí muối nào cả, mua gói muối đi kèm theo sản phẩm, nó có bán hộp riêng 20vỉ, 40 vỉ muối theo hãng nên xài loại này. Còn cách sử dụng các bác youtube dùm mình, khá dễ chỉ lưu ý khi bơm mũi thì phải nghiên đầu sang 1 bên, đừng để đầu đứng thẳng sẽ bị sặc. Chúc các bạn sớm xử lý được bệnh này
https://www.kidsplaza.vn/blog/bo-3-binh-rua-mui-cho-tre-duoc-ua-chuong-nhat-hien-nay.html

Top 3 bình rửa mũi cho trẻ tốt nhất hiện nay

Dưới đây là 3 thương hiệu bình rửa mũi cho trẻ đang được ưa chuộng và chọn mua nhiều nhất mời các mẹ tham khảo.
kidsplaza.vn
lười. Mình sẽ tự kiểm tra, tự hỏi anh Gúc cách chữa trị, tự mua thuốc, tự xử.
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
ho ho nổ cổ 1 tuần tự khỏi =]]
rungvang
TÍCH CỰC
6 năm
Khi bị cúm mình thường lết lên chỗ làm để lây cho mọi người cùng ốm giống mình
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rungvang Đúng là: nghề "NGHIỆP" 😁
Đi học thầy cô cũng nói rõ là ko kê kháng sinh trong bị cảm cúm (do virus), chỉ điều trị triệu chứng. Mà đa số thấy chêm thêm ks ko àn 😁
@Fbiprohj Nện kháng sinh để bao vậy diệt hế vi khuẩn lăm le gây bệnh, virus thì ko diệt đc. Mục đích là vậy nhưng dùng bừa bãi lợi khuẩn chết hết mà hại khuẩn thì kháng thuốc
Hazz cảm cúm sợ nhất khoản bị tắc mũi. Đêm này bên nghiêng bên trái tắc mũi trái mũi phải thở được, năm nghiêng bên phải mũi phải lại tắc mũi trái lại thở được. Nước mũi thì cứ chảy ra không kiểm soát, ăn uống mùi vị cũng không cảm giác ngon lành vì không cảm thấy mùi vị của thức ăn 😔. Nói chung phòng bệnh hơn chữa bệnh, ăn uống mùa đông đủ chất, uống nhiều nước, mặc ấm nâng cao sức khoẻ thôi
Góp ý với mod về phần dùng thuốc:
Bản chất của cảm cúm là do virus gây ra.
Mà virus ( giống như hiv cũng là virus) ko có thuốc đặc hiệu, chỉ có một vài loại vắc xin.
Các loại thuốc chúng ta hay mua về uống khi cảm cúm chỉ là các loại chữa triệu chứng: như hạ sốt giảm đau, giảm sổ mũi. Ko có tác dũng giúp bạn khỏi cảm cúm.
Cách chữa cúm tốt nhất là cơ thể chúng ta tự tiêu diệt virus ( có thể dùng các loại thuốc tăng cường sức đề kháng, nhưng hiệu quả ko cao)
Vì vậy khi cảm cúm hãy cố gắng ăn uống điều độ, uống nhiều nước. Và chỉ dùng các loại thuốc chữa triệu chứng khi thật sự cần.
giahuyhue148
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pro744 Cả thế giới lên án chuyện dùng kháng sinh bừa bãi ở việt nam bác khuyên nên dùng. Khuyên thế là gián tiếp giết ng đó bác.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giahuyhue148 Không biết bác có đọc kỹ bài không nữa. Đọc cmt bác cũng hơi nãn 😁
Nước muối sinh lý hoàn toàn không phải là kháng sinh. Bác đọc kỹ lại mình khuyên dùng kháng sinh thuốc chỗ nào ah :D
@hiddenwave Viêm mũi dị ứng liên quan gì đến cảm cúm ko
giahuyhue148
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiddenwave Em k nói chuyện với bác. PR đi chỗ khác nói chuyện :D
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quen rồi :|. Mình sẽ tự kiểm tra, tự hỏi anh Gúc cách chữa trị, tự mua thuốc, tự xử.
bác sỹ thật mới có lời khuyên đúng. Mình sẽ đến phòng khám/bệnh viện thăm khám để biết chắc mình bị bệnh gì để chữa trị cho đúng
@nnkjsc Nên trang bị kiến thức cho mình thời giờ đừng tin bác sĩ 100%
@trangkhuyet0410 Tôi không tin bác sỹ 100%, nhưng tôi chưa đủ điên để "tự trang bị kiến thức bác sỹ" cho mình để không đến bác sỹ.
@nnkjsc Có những thứ cơ bạn như cảm cúm và cách phòng tránh thì đừng nói câu tự trang bị kiến thức bác sỹ bạn ah, những kiến thức bảo vệ bản thân ai cũng nên học, ko chỉ riêng bác sỹ.
Nomadman
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thích thì mình làm thôi. Mình sẽ tự kiểm tra, tự hỏi anh Gúc cách chữa trị, tự mua thuốc, tự xử.
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
Cho mình hỏi thêm: viêm họng + ho thì có được uống nước lạnh không nhỉ? Đi bác sỹ thì nói cấm. Còn đọc báo thì nói có thể uống. Hic.
LTN2508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nmduc073 Nói bạn ko tin chứ mình viêm họng uống nước đá hoài nhưng với điều kiện đá tủ lạnh nhà lấy nước tinh khiết đông đá
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
@LTN2508 Mình không uống nước có đá, mà uống nước lạnh để trong tủ lạnh được không? Mình thích uống cafe nên muốn để tủ lạnh cho mát rồi uống. Nhưng lần nào đi khám bác sỹ cũng nói câu không uống nước đá, nước lạnh
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nmduc073 Đọc báo nói có nhưng nếu bạn uống thì sẽ lâu hết bịnh lắm bạn
Mình cũng đọc báo như bạn rồi cũng uống ai dè thấy toàn ho nhiều thêm. Đá nhà mình sử dụng tủ lạnh nước tinh khiết luôn. Nên mình nói thật là không nên
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
@hiddenwave Um. Mình thì đành nghe theo bác sỹ. Vừa rồi ho viêm họng cảm mãi giờ vẫn còn 1 chút.
@nmduc073 chưa bị viêm họng thì uống nước lạnh không gây viêm họng do viêm họng thường là do nhiễm khuẩn hoặc do virus
. nhưng bị rồi thì không dc uống nước lạnh vì nó khiến vết viêm bị mất nhiệt và làm cơ thể phản ứng chỗ viêm khiến cho chỗ viêm lâu khỏi
vvthe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã tiêm phòng cúm, nhưng vẫn sợ cúm 😆
luuvuong123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích. Mình sẽ tự kiểm tra, tự hỏi anh Gúc cách chữa trị, tự mua thuốc, tự xử.
Cảm cúm thấy ráng ăn ráng uống nước nằm đắp mềm đi ngủ còn nhanh khoẻ hơn là uống thuốc.
Nguyên nhân chính là không chịu uống bia, thiếu bia nên người nó ngầy ngật, cúm không khỏi hẳn mà cảm cũng không hết.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Dũng Béo Bệu làm chai Bàu Đá, ngất ngây quên cả ngày quên cả cúm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019