[Sức khoẻ] Nghĩ đến việc ăn uống để giảm cân hiệu quả hơn
babybungbu
10 nămBình luận: 40

Nghe rất mâu thuẫn phải không? Tuy nhiên đây lại là tin vui cho những người ăn kiêng trên khắp thế giới. Kết quả nghiên cứu mới đây của đại học Carnegie Mellon đã phản bác hoàn toàn những ý kiến trước kia khi họ kết luận rằng nghĩ đến việc ăn uống có thể giúp giảm cảm giác thèm ăn!

Trong một bộ gồm 5 thí nghiệm, ba nhóm mẫu sẽ lần lượt tưởng tượng ra 33 hành động lặp lại bao gồm: cho 33 đồng xu vào máy giặt, cho 30 đồng xu vào máy giặt và ăn 3 viên kẹo M&M, cho 3 đồng xu vào máy giặt và ăn 30 viên kẹo M&M. Sau đó, những người tham gia sẽ được cho ăn thoả thích kẹo M&M. Kết quả cho thấy, nhóm mẫu tưởng tượng ra việc ăn 30 viên kẹo M&M thực sự ăn ít hơn nhiều so với nhóm mẫu không tưởng tượng đến chuyện ăn kẹo.

Những thí nghiệm tiếp theo được thực hiện với sự thay đổi về số lần lặp lại, nhưng vẫn cho kết quả tương tự. Bên cạnh đó, kết quả cũng cho thấy việc chỉ nghĩ đến thức ăn không giúp giảm cảm giác thèm ăn, mà phải nghĩ đến việc thực sự ăn những thức ăn đó.

Một số quá trình tâm lý khác như thay đổi nhận thức về mùi vị thức ăn được cho rằng có tác động đến việc tiêu thụ thức ăn, song các kết quả đều cho thấy sự hình thành thói quen chính là yếu tố tác động chủ yếu. "Thói quen là một trong những quá trình quan trọng quyết định một người sẽ ăn bao nhiêu thức ăn, khi nào thì dừng lại và khi nào thì dừng để ăn một món khác." dẫn lời Joachim Vosgerau, trợ lý giáo sư Marketing tại đại học Carnegie Mellon. "Kết quả của nghiên cứu đã chứng tỏ rằng hạn chế những suy nghĩ về thức ăn không giúp giảm cảm giác thèm ăn. Trái lại, những ai thường xuyên nghĩ đến việc ăn - ví dụ như kẹo M&M hoặc một miếng phô mai - sẽ tiêu thụ ít thức ăn so với những người chỉ thỉnh thoảng mới nghĩ đến tiêu thụ thức ăn," tiếp lời ông.

Theo các nhà nghiên cứu, những phát hiện tâm lý mới này sẽ giúp phát triển phương pháp làm giảm cảm giác thèm các sản phẩm có hại như thức ăn nhanh, rượu và thuốc lá, và trên hết là giúp chúng ta lựa chọn tốt hơn những sản phẩm tốt cho sức khoẻ.

Nguồn: Gizmag
tanvn91
ĐẠI BÀNG
10 năm
ts,bát mì tôm ngon vãi chưởng,chả bù sinh viên như mình,toàn ăn vã ko giặc lái,ko nuốt nổi !
nhìn hình ảnh ngon quá 😔 đói quá
Đói quá.
Em đi kiếm gì ăn thôi. Không thể chịu nổi cái tô mì trên.

Còn về vụ giảm béo thì mình sẽ làm ngược lại, luôn nghĩ đến các đồng xu.
Với bác thì chắc chắn rồi.
Sắp ăn hết bát trên kia rồi tự dưng thèm chén vài bát nữa là sao ta 😃
vuavai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cuối buổi rồi mà bác cho cái hình bát mỳ tôm ngon thế. Thèm thế. Chẹp chẹp
angel008
TÍCH CỰC
10 năm
Hic buổi chiều đang đói bụng lên gặp cái này! mì xào hấp dẫn quá:mstickle:
nhìn cái hình ngon quá, phải down ngay về 8->
thiensu304
ĐẠI BÀNG
10 năm
đói mà còn nghĩ tới đồ ăn ngon hả? giảm cân đúng rồi,giảm đc vài lít nước miếng mà :mstickle:
:| bài kiểm tra này không làm trên mình, nó là lấy mình ra kiểm tra thì kết quả đã khác rùi 😁
cái này mì xào thái đây nè...hi
Sao bạn này biết ta?
Đúng là hình đó em chụp trong quán mì thái...nhưng nó không ngon.
n1491988
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác Hiệp xưng em với bạn à ^^ đĩa mì ngon quá 😔
Chắc nên bình thường hóa quan hệ. Mọi người nên mày và tao (you và i) hết cho nó lành hahaha.
Mấy bác ác quá, đang đói thì chớ
Chỉ chăm chăm nhìn bát mì xào mà không đọc nội dung bên dưới luôn
Thôi em phải làm gói mì Tiến Vua ăn tạm đã :cloud9:
Ichigo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bỗng dưng nhìn cái hình thấy đói thật. Đi ăn thôi.

Giảm cân thì nên nghĩ tới tiền thì chắc sẽ đc thôi.
galamco
TÍCH CỰC
10 năm
đang h đói gặp đạp ngay vào mắt cái hình trên
điên cái bụng quá
jeaolous
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chưa gặp tô mì nào vip vậy ác quá.Trưa giờ chưa ăn gì hix.
chưa ăn mì thái bao giờ , ở HCM chổ nào bán mì thái ngon vậy ? và thường giá một đĩa là bao nhiêu thế ?
Nhìn cái ảnh xong là muốn ăn ... đi ăn thôi ^^
Sắp tới có thể sẽ có phương pháp cai nghiện ma túy bằng biện pháp thường xuyên nghĩ đến ma tuý 😁
ăn mì, ăn mì, ăn tôm, ăn hành, ăn..... chà thế là mình cũng giảm cân rồi đây khà khà
Hèn chi truyền hình cáp dẹp bỏ cái kênh Travel & living 😁
chatnever
TÍCH CỰC
10 năm
Em đang học DH năm thứ nhất, 18 cái xuân xanh, chiều cao 1.64m và cân nặng 45kg. Thế có phải là gầy không các bác? Nếu thật là em gầy thì mai sau có người yêu không? Có thì nó có chê em không? Và nếu em gầy như vậy thì nên ăn uống như thế nào hở các bác?
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019