Suy nghĩ: tại sao nên để taskbar của Windows ở bên trái thay vì bên dưới như mặc định?

ND Minh Đức
28/11/2021 9:54Phản hồi: 174
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy tháng trước có bài đặt bên phải là hợp lý nhất 🤣
Giờ win 11 thì bên dưới là phong thủy nhất 😆
Nhopt Pham
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng 2 màn hình nên vẫn đặt mặc định ở dưới, để bên trái nó xa quá, kéo chuột hơi dài. Laptop thì màn 16:9 nên mình để bên trái, nhưng khi chuyển qua lại giữa 2 máy thì nó lại không còn quen nữa nên giờ cũng chuyển taskbar trên laptop xuống dưới rồi.
promike007
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thích để bên trái hơn vì khi đó ở 2 góc trên cùng mỗi bên đều có 1 chức năng riêng:
- Để taskbar bên trái thì chỉ cần đẩy chuột lên góc phải bấm 1 phát là tắt cửa sổ, góc bên trái là nút windows, rất tiện.
- Còn để taskbar bên phải thì khi di chuyển chuột bấm nút tắt cửa sổ phải để ý vị trí nút close so vs nút windows nên tốn thêm 1 thao tác. Và góc trên bên trái lại ko có chức năng gì nên mình thấy không tận dụng hết không gian trong quá trình sử dụng.
Đó là kết luận của mình sau khi trải nghiệm đặt taskbar cả 2 bên.
khoa-ckd
TÍCH CỰC
2 năm
vấn đề bàn luận bên voz từ hồi win11 mới ra rồi. feedback đã được hơn 15k upvotes và Mic confirm sẽ update tính năng rồi mà chưa thấy.
Screenshot 2021-11-28 230511.png
akb48
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì hide nó luôn cho gọn đẹp
hoanghaich11
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này mình cũng lựa chọn từ lâu, nhất là với màn hình bé tầm 17-19 inch, lại tỷ lệ 21:9, xem Word, Excel hay duyệt web rất khó chịu, cứ phải cuốn chuột liên tục, nhất là phải so sánh đoạn trên, đoạn dưới, bỏ task window sang cạnh có thêm khoảng 2 dòng, thu gọn thanh công cụ trong word, excel nữa thì được thêm gần 1/3 trang
tohaitrieu
TÍCH CỰC
2 năm
Chưa hiểu sao Ms không làm cái Taskbar giống Doc của macOS vì mấy khoảng trống thừa phải Fill màu nhìn rất chán
Đối với mình đặt thanh taskbar dọc bên trái vì đơn giản khi muốn tắt 1 ứng dụng/ cửa sổ nào đó, thì mình chỉ cần đẩy chuột thẳng tới góc trên bên phải mà bấm mà không sợ bấm nhầm.
kizuno
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì hay để ở bên phải, dùng tiện hơn
Khuu Minh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình xài màn hình rời nên không cảm giác chiếm diện tích nhiều lắm, mấy lần thử để qua 2 bên một thời gian thấy khó chịu lại phải về như cũ
Silver X
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sau một thời gian để taskbar bên trái thì mình đã kéo nó sang phải :v
1. Vì dùng một số app có thanh công cụ bên trái hơi mệt. Như Opera có sidebar bên trái, Word bấm vào File nó cũng sẽ ra trang Home bên trái, Edge có vertical tabs cũng bên trái, etc. Để taskbar bên trái khi mình di chuột nhanh dễ bấm nhầm vào taskbar hơn là cửa số app.
2. Thao tác lướt chuột sang phải mình thấy thuận tay hơn. Vì đơn giản bên trái là laptop rồi lướt chuột sang thì đụng :v
doosecxy
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình thì thích để taskbar bên phải hơn vì khi bấm vào các nút chỉnh độ sáng chỉnh âm lượng trên win 11, hoặc là notification thì nó lại hiện bên phải màn hình, nếu để bên trái thì phải mất thêm thao tác kéo chuột sang phải rất bất tiện
Mình để phía trên 10 năm rồi
magaten
TÍCH CỰC
2 năm
Tùy theo tỉ lệ màn hình nhé mọi người. Hiện tại mình đang dùng PC có màn hình 16:9 thì đặt dọc sẽ tốt hơn. Còn laptop của mình tỉ lệ 3:2 thì đặt ngang sẽ tốt hơn.
ngày trước mình cũng để thanh taskbar dọc vì thấy nó chiếm ít diện tích hơn để ngang.
nhưng từ lúc dùng 2 màn hình thì chuyển sang để ngang, vì để dọc thì thấy ko còn hợp lý nữa. Với để taskbar dạng nhỏ thì thấy nó cũng ko tốn nhiều diện tích lắm.
BruceWayne
TÍCH CỰC
2 năm
mình thì lại là bên phải. Mac và Windows đều ở bên phải.
Đối với Windows, mình để bên phải vì mình thấy chuột của mình có xu hướng hay đưa về bên phải (tay thuận). Việc dùng tay phải, kéo chuột về bên phải để click các icon trên taskbar thấy thoải mái hơn.
Ngoài ra, cũng là do thiết kế Window nữa. Khi muốn show desktop, mình kéo tay về phía bên phải để click show desktop. Muốn show noti thì mình kéo chuột bên phải để bấm noti. Noti kéo từ bên phải, từ phía taskbar ra luôn, khá trực quan. Nếu để taskbar bên trái, khi bấm hiện noti bên trái, mình lại phải kéo chuột qua bên phải để click vào noti cụ thể, hơi kì kì.
Hồi đó xài Ubuntu thấy mặc định để taskbar bên trái. Nên về sau mình để mọi thứ bên trái. Tới khi xài OSX lại thấy ở dưới thuận mắt nên lại để ở dưới 😆))
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dọc sẽ tiện hơn nếu ko hiển thị label và tỉ lệ màn có chiều ngang lớn. nhưng với ai thích nhìn label thì nằm ngang vẫn best trên win
Sau nhiều lần chuyển thì đã để nguyên nó nằm dưới.
Phần dưới cùng màn hình là phần ít lọt vào tầm nhìn và ít gây chú ý nhất. Nên bình thường có thể cho nó small icon nhưng vẫn hiện được title nếu cần nhưng lại không gây phân tâm.
3 vị trí còn lại thì lúc nào nó cũng chình ình trong tầm nhìn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019