Trai Đẹp Tặng iPhone

Swatch Group bỏ tham dự Baselworld: Hồi kết của hội chợ đồng hồ trăm tuổi
P.W
2 nămBình luận: 225
Swatch Group bỏ tham dự Baselworld: Hồi kết của hội chợ đồng hồ trăm tuổi
Cuối tháng 07, Swatch Group, tập đoàn đồng hồ lớn nhất Thụy Sỹ đã tuyên bố kể từ năm 2019 tới, họ sẽ không tham gia Baselworld, hội chợ đồng hồ và trang sức được coi là quan trọng nhất hàng năm. Đối với nhiều người, Swatch Group không tham gia cũng chẳng vấn đề gì cả, “vắng mợ chợ vẫn đông”, vẫn còn Rolex, Patek Philippe, IWC và cả trăm thương hiệu khác.

Nhưng kỳ thực những kẻ phải lo lắng lại chính là các nhà tổ chức sự kiện Baselworld, vốn sẽ bước sang lần tổ chức thứ 102 vào năm tới, chứ không phải Swatch Group. Bản thân mô hình sự kiện giới thiệu những sản phẩm mới theo kiểu cổ điển như Baselworld giữa thời kỳ công nghệ, internet và mạng xã hội lên ngôi đã lộ ra không ít bất cập.

Kể từ năm 1917, sự kiện đầu tiên có tên Schweizer Mustermesse Basel đã bắt đầu được tổ chức, với những thương hiệu khủng nhất thời bấy giờ như Tissot, Longines và Thommen khoe khoang với thế giới những mẫu đồng hồ mới nhất của họ. Sau vài lần đổi tên thành Basel và sau này là Baselworld, kỳ hội chợ này đã trở thành biểu tượng của thế giới đồng hồ. Cái tên nào mang sản phẩm tới trình diễn tại đây, mặc định trở thành những cái tên lớn khiến báo giới đưa tin.

Nhưng bản thân Swatch Group không đơn thuần chỉ là một đơn vị tham gia Baselworld. Họ là những kẻ cứu sống nền công nghiệp đồng hồ Thụy Sỹ hồi những năm 70 khi người Nhật đem đồng hồ quartz đe dọa sự tồn vong của người Thụy Sỹ. Giờ đây doanh thu của Swatch Group có lẽ chỉ thua Richemont Group, một tập đoàn khác tập trung vào trang sức và đồng hồ. Khi một trong những cái tên lớn nhất của thị trường quyết định rời bỏ Baselworld, người ta mới bắt đầu đi tìm nguyên do.

May mắn thay, CEO Nick Hayek chia sẻ thẳng thắn lý do: “Chúng tôi không muốn bỏ tiền cho một gian hàng được thiết kế một cách đắt đỏ mà hiệu quả thu về chẳng được là bao.”

Bản thân Swatch Group không phải cái tên đầu tiên nhận ra Baselworld không đem lại hiệu quả doanh thu tương xứng với số tiền bỏ ra. Nhiều tập đoàn và thương hiệu, trong đó có Hermes hay HYT đã bỏ rơi Baselworld để đến với hội chợ đối thủ là SIHH. Nhiều khả năng Swatch Group cũng sẽ tham gia sự kiện diễn ra vào tháng 1 năm tới.

Vậy rốt cuộc để tham gia Baselworld, một tập đoàn phải bỏ bao nhiêu tiền? CEO của Swatch Group cho biết con số xấp xỉ 50 triệu Franc Thụy Sỹ, tương đương 50,5 triệu USD để xây dựng gian hàng, trả lương cho nhân sự và chi phí cho các khách mời. Điều quan trọng là, nếu Swatch Group không góp mặt, các nhà báo và blogger trên toàn thế giới cũng sẽ không còn quan tâm tới sự kiện này nữa, đơn giản vì dưới trướng Swatch Group là những cái tên đông đảo người hâm mộ đồng hồ quan tâm: Omega, Blancpain, Breguet, Rado, Longines, Tissot…

Như đã nói, giữa thời kỳ công nghệ và mạng xã hội như thế này, ngay cả một ngành hướng nhiều vào giới trung và thượng lưu với những sự kiện tốn kém và xa hoa cũng đã bộc lộ nhiều bất cập. Chi phí quảng bá sản phẩm ở những kỳ hội chợ ngày càng cao, trong khi các thương hiệu hoàn toàn có thể tự tổ chức những đêm tiệc vừa và nhỏ để giới thiệu sản phẩm mới như Omega, chi phí hợp lý mà hiệu quả có khi tốt hơn nhiều:

Thậm chí chính thương hiệu này cũng từng giới thiệu và mở bán chiếc đồng hồ Speedmaster
#SpeedyTuesday trên Instagram, chỉ trong chưa đầy 24h đã bán cháy hàng không cần làm họp báo hay tổ chức sự kiện làm gì cho tốn tiền.

Với bước đi như thế này, Swatch Group vẫn sẽ sống khỏe, thậm chí còn lãi vì không phải bỏ tiền nuôi một đội ngũ chạy sự kiện không đem lại hiệu quả như ý. Những người phải lo lắng nhất vẫn cứ là các nhà tổ chức của Baselworld mà thôi.
Pic cuối đẹp quá.
Vẫn thích đồng hồ cơ hơn smartwatch vì mục đích của mình chủ yếu là theo dõi thời gian.
novavn
CAO CẤP
2 năm
@WesleyNguyen1411 Đã nhiều lần mình muốn mua 1 cái Apple Watch nhưng cứ nhìn cái màn hình đen ngòm như TV tắt điện là chán ko muốn mua nữa 😃
@novavn Làm quả cơ cho ngon. Hoặc dòng Gear của SS hay Garmin cũng ngon đó bác
novavn
CAO CẤP
2 năm
@WesleyNguyen1411 Garmin khá ok dành cho dân thể thao nhưng mặt thì ko thể lịch sự như đh cơ dc 😃 Nói chung vẫn cần 1 con cơ cho nhu cầu thông thường.
@novavn Fossil hybrid thẳng tiến thôi?
Vẫn thích 1 con đồng hồ cơ 😁
@link01 thấy tên trên đồng hồ là speedmaster mà
link01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@King.quan A, sozy bác. Giá đó là giá cũ em chưa cập nhật. Giá mới hiện tại là gần 9k thật :d
link01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lý Văn Dũng AT Speedy là cách gọi phổ biến của fan hâm mộ ạ
@link01 Vậy à 😁
Vấn đề vẫn là $$$ bỏ ra nhưng ko mang lại hiệu quả như mong muốn nên anh rút.
King.quan
TÍCH CỰC
2 năm
@vanthai91 Ah. Cám ơn Bác
@vanthai91 Các bạn biết quan tâm đến nhau như thế là rất tốt
@vanthai91 Chính xác ý cuảnhư vậy, lý do này có vẻ là hợp lý nhất, còn sâu xa thì chắc còn thêm nhiều lý do khác nữa ko chừng.
@adagioleonard =))))))
tnt_nz
TÍCH CỰC
2 năm
Công nhận chi phí lớn quá. Hôm đi basel 2018, các gian hàng to và rất đẹp. Năm tới đi thử SIHH xem sao.
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tnt_nz bác sướng nhỉ
@tnt_nz Basel ở đâu ở vn thế bác, t đi với
@adagioleonard Ở Thuỵ Sĩ, có visa schengen nói chung là đi được. Vn làm gì có
tnt_nz
TÍCH CỰC
2 năm
@adagioleonard Basel world là ở tp basel, nước thuỵ sỹ bác nhé. Bác nghĩ tôi chém thì tôi nghĩ bác suy nghĩ nông quá. Còn bác k biết thì bác search google bác nhé!
tnt_nz
TÍCH CỰC
2 năm
@KTBFFHDAN Cũng vì mê quá, nên đợt t3/2018 phải đi 1 chuyến đó bác. Nhưng k như kỳ vọng lắm. Vì có một số hãng họ không cho mình vào nếu mình k được mời. Họ chỉ tiếp khách mời hoặc là báo chí bác ạ.
Baseworld thực tế nó giống như là một bữa tiệc của giới thượng lưu nơi những người giàu có đến chúc tụng những lời xáo rỗng với nhau vậy. Sự kiện này ngoài những người ưa thích đồng hồ ra thì không được giới truyền thông đại chúng quan tâm nhiều lắm, vì vậy việc làm truyền thông khó mà có hiệu quả được. Khi mà mô hình kinh doanh buôn bán đang ngày một dịch chuyển lên mạng, mà chi phí được tối ưu hóa triệt để thì những buổi triển lãm này chỉ giống như mang tính biểu tượng nơi những công ty đánh bóng tên tuổi của mình.

Những suy nghĩ mang tầm tưởng chừng như xém vĩ mô của một thanh niên đánh giày chuyên nghiệp khắp dải đất chữ S cho hay =))
😁
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@Bão Sài Gòn Anh Luân đi đâu thế này :D
@lehongxuan Cái đồng hồ ko rẻ nhá :D
@Bão Sài Gòn @Duy Luân đi đâu thế kia mà cười hớn hở thế?
@P.W Không biết nữa 😁
nhìn ảnh cuối đẹp thật, trông sang vãi đạn.
Thời thế đã đổi thay rồi
kazumi
TÍCH CỰC
2 năm
Không bao giờ Smart Watch thay thế được đồng hồ truyền thống, 1 bộ phận nhỏ thì ok nhưng bộ phận lớn thì sẽ khác. Đấy là suy nghĩ của mình, hiện mình đang dùng 2 con Quazt, 2 con Eco Drive và 1 Automatic + 1 Smart Samsung. Ko đắt nhưng cảm thấy đeo đồng hồ truyền thống lịch sự hơn nhiều
curlybaby
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vanthai91 Dạ vậy tôi ạ bác cái rồi tôi lui 😃)
kazumi
TÍCH CỰC
2 năm
@Bão Sài Gòn Bạn đi làm đi, trừ 1_số ngành nghề họ đeo smart watch. Còn dân office toa f truyền thống ko à. Đô bạn nhìn thấy 1 Leader nào đeo Smart đấy
kazumi
TÍCH CỰC
2 năm
@ackip Bút ký nữa, nhưng cái này dành cho các ổng hay ký rồi. Hehe, rồi lại có bút công nghệ làm ra để ký đẹp, kỹ nhanh chăng?
Eldimio
TÍCH CỰC
2 năm
@kazumi Một nửa leader ở công ty tôi đeo Apple Watch, trong đó có ông cao nhất 😆 Viettel nhá.
anhhoang02
TÍCH CỰC
2 năm
Vẫn thích đồng hồ cơ, đang dùng em Seiko 5 auto chỉ tội không có mặt kính sapphire

Hãng trên toàn 5000$ mới mua được cái rẻ nhất, không biết có con nào 1000$ không?
Mua ở VN cũng sợ lắm, hàng Hồng kông nó Fake giống 100% chỉ có tháo máy ra mới biết, giống từ cân nặng đến nhịp quay cót đồng hồ - đo bằng máy.
King.quan
TÍCH CỰC
2 năm
@anhhoang02 Ah. Con đó bán khoảng 9.000 lận. Haha
anhhoang02
TÍCH CỰC
2 năm
@vanthai91 Ý em là con Omaga cơ,còn Tissot cơ đơn giản nhất thì 800$ là có rồi.
link01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhhoang02 Dòng speedy không có giá dưới 3k đâu bác. Omega nói chung cũng cỡ đó trở lên. Riêng con ở trên khoảng 6k5, về vn chắc thêm chút chút
gr3man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhhoang02 650 mà nhỉ, hay bác tính tax
Đồng hồ cơ Niboshi bán đầy trên mạng, rẻ bèo mà các bác cứ chê.
Tùy thuộc nhu cầu từng người thôi. Nhưng đối với tôi đồng hồ cơ vẫn rất quyến rũ 😃
Quá khủng . Vấn đề của cân đối tài chánh thôi , ko liên quan smartwatch
@Khoidang Có 1 cái sự kiện mà tốn 50tr USD không biết bán bao nhiêu chiếc mới thu lại
Vẫn thích cơ hơn là 1 em đồng hồ thông mình 😁 mỗi việc bận tâm lo sạc pin cũng thấy đau đầu hơn rồi :D
anhtt1987
TÍCH CỰC
2 năm
Trc cũng thic cơ mà mua đeo có vẻ vướng víu nên bỏ tủ. Cảm thấy tay mình ko thic đeo ji. Còn mỗi cái nhẫn cưới cũng muốn lột ra mà ko dám 😃
vanthai91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhtt1987 Oris GMT của bạn đẹp quá, rất sang 😃
@anhtt1987 Lột ra là mất Tờ rim nhé... Cắt giục mất xác 😁
@anhtt1987 Mình cũng đang dùng con oris skeleton . Hôm nào trời nóng toàn vứt ở nhà 😃)
greensmile
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tên con đồng hồ ở ảnh cuối là gì thế ạ, ai cho mình biết được không
vanthai91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@greensmile Omega speedmaster nha bạn
King.quan
TÍCH CỰC
2 năm
@greensmile Của Bác đây: omega 311.32 42.30 01.001
https://www.omegawatches.com/watch-omega-speedmaster-moonwatch-anniversary-limited-series-31132423001001
Giá hiện tại tầm 8-9K USD
@King.quan Cái giá mà chục năm nữa mới mua được 😁
King.quan
TÍCH CỰC
2 năm
@Lý Văn Dũng AT Ráng mua cho được Bác nhe. Cứ cố gắng. Hj
@King.quan Thèm quá, đành lấy nó làm động lực để phấn đấu 😁
tuchangioi
TÍCH CỰC
2 năm
Đồng hồ truyền thống vẫn là một điều cuốn hút nhiều người mặc dù giờ cũng rất nhiều loại Smart Watch có thể lựa chọn. Mình hay lượn vào mấy anh Jomashop, Ashford, Chrono 24 xem. Còn nếu ở Việt Nam mình thì cứ vào Giao lưu đồng hồ chính hãng mà tham khảo và mua thôi.
ackip
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuchangioi Chính xác bác, Jomashop giá hợp lý, bảo hành của Jomashop thôi, ko có bảo hành chính hãng
tuchangioi
TÍCH CỰC
2 năm
@ackip Đúng bác vì nó là Grey Market mà. Tuy nhiên giá cả phù hợp và vẫn đảm bảo được hàng ngon bác ợ.
ackip
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuchangioi Mình đang dùng con Tissot chạy Powematic 80 mua từ Jomashop, rất hài lòng
w810i
CAO CẤP
2 năm
Rửa tay cũng tháo ra, thỉnh thoảng còn hỏi giờ để chỉnh lại cho đúng, bị mấy bạn đeo garmin, gear, apple watch cười thối mũi. 😔
@vn_soft Nhiều người cũng kêu Tag dành quá nhiều tiền cho việc quảng cáo mà ko chú ý đến chất lượng bên trong đó bác.
@w810i À hàng used bác ah. Hàng new grey market cũng chỉ cỡ 40-45 nếu biết cách xách từ Nhật hay Mẽo về.
So với sportura thì nó vẫn ngon hơn nhiều, ngày xưa m cũng có 1 con sportura nhưng cho mất😃. Tầm tiền 35 củ năm nay có Maurice Lacroix Aikon automatic hay lắm, mặc dù cũng chỉ là máy SW 200 thôi nhưng ngoại hình mình nghĩ ăn đứt aquaracer, mang dáng dấp của AP royal oak. Bác mặc với suit có khi hợp hơn aqua.
Còn có xiền thì cứ quất omega đóng bộ với suit như Bond ấy😃
Aikon1 (1).jpg
@thanhtuantvc Omg !!! Thì chuẩn men... Lên Vest thì thôi rồi... Dù lương tháng có 35 😁
@thanhtuantvc Bọm maurice này thiết kế đẹp nhưng chất lượng gia công cũng chỉ kha khá thôi bác. Cao cấp thì dc sờ qua và rất đẹp, nhưng mấy con vừa vừa lởm vô cùng
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019