Tablet Android gặp khó nếu Apple bán cả iPad 2 và iPad 3

babybungbu
10/2/2012 16:14Phản hồi: 216
Tablet Android gặp khó nếu Apple bán cả iPad 2 và iPad 3

[TAG]iPad 3[/TAG], chiếc máy tính bảng thế hệ tiếp theo của Apple, sẽ trình làng sau một vài tuần nữa, và lúc này cả người tiêu dùng lẫn đối thủ cạnh tranh đều đang muốn biết Apple sẽ bán sản phẩm của họ với mức giá và chính sách như thế nào. Là một bản nâng cấp lớn so với 2 phiên bản tiền nhiệm, iPad 3 nhiều khả năng sẽ được trang bị chip lõi tứ A6, màn hình Retina độ phân giải siêu cao và dung lượng pin cao hơn. Tuy nhiên, đó chưa phải điều đáng lo nhất đối với các nhà sản xuất Android. Ác mộng chỉ thật sự đến với họ nếu Apple quyết định sẽ vẫn tiếp tục bán iPad 2 với mức giá thấp hơn, bên cạnh iPad 3.

Lâu nay, thương hiệu Apple luôn được người tiêu dùng gắn với 2 từ "giá đắt". Điều này hoàn toàn không đúng đối với dòng sản phẩm iPad. Bằng chứng là kể từ năm 2010, các đối thủ của Apple mà phần đông là các nhà sản xuất tablet Android, luôn phải chật vật để có thể cạnh tranh được với iPad về giá bán. 500 USD được xem là mức giá rất tốt cho cả iPad 1 và [TAG]iPad 2[/TAG] (phiên bản thấp nhất) tại thời điểm ra mắt, nếu xét trên các tiêu chí như thiết kế, cấu hình và chất lượng sản phẩm. Hiện chưa rõ là với công nghệ và linh kiện cao cấp, Apple liệu có nâng giá bán của iPad 3 hay không. Song ngay cả trong trường hợp Apple phải nâng giá bán, thì chính sách tiếp tục bán iPad 2 sẽ giúp đem lại lợi nhuận cho Apple vì khách quan mà nói, đây vẫn là sản phẩm rất tốt và chưa lạc hậu về công nghệ.

Năm ngoái, Apple đã cho thấy rõ chiến lược đối với các dòng sản phẩm di động của hãng là mở rộng độ bao phủ thị trường, thay vì chỉ đánh vào phân khúc cao cấp. iPhone 4S ra mắt, theo lẽ thường, iPhone 3GS sẽ chấm dứt vòng đời của nó vì đã có iPhone 4 làm phiên bản giá thấp. Tuy nhiên, Apple quyết định giữ lại cả phiên bản này và miễn phí nó kèm với hợp đồng nhà mạng. Rõ ràng là phổ sản phẩm của Apple đã dài ra, có nhiều mức giá và sự lựa chọn hơn cho khách hàng. Một chiến lược tương tự hoàn toàn có thể được áp dụng cho iPad, nhất là trong bối cảnh máy tính bảng không được nhà mạng trợ giá như iPhone.

Tất nhiên đây chỉ là một phân tích giả định, dựa vào những động thái gần đây của Apple trên thị trường di động. Song tháng 3 đã gần kề, sẽ không thừa nếu như các hãng sản xuất [TAG]Android[/TAG] nói riêng và tablet nói chung chủ động nhìn ra tình huống trên để có những chiến lược đối phó thích hợp.

Nguồn: SlashGear
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn hình Retina cơ à? Apple chắc chắn cực siêu trong việc giải quyết vấn đề pin và GPU.
Các hãng phần mềm lại phải x4 lần độ phân giải lên rồi. Game kiểu Fifa hơn 1Gb chắc sẽ lên 3Gb mất.

Vẫn không khoái Apple vụ truyền dữ liệu khi máy chưa JB ( còn bảo hành), máy Android hoặc máy khác (Symbian, Meego...) nếu cần bản nhạc mới thêm vào đơn giản là bắn Bluetooth - khác hệ cũng oke ví dụ từ Android sang WebOs dễ dàng. Lấy từ computer thì chỉ cần cắm cáp USB vào rồi copy thêm, các bản nhạc khác còn nguyên.
Nhà Táo, sang nhà bạn thấy bản nhạc hay, chịu chết, không thể xin về làm nhạc chuông được. Sync ẩu cái mất hết nhạc của mình luôn.

Nhiều bạn bảo về việc JB để dùng iPad, iPhone vào trao đổi dữ liệu hoặc dùng ifunbox, Panda PC Suite... để chuyển và đồng bộ dữ liệu.

Mình ví dụ thế này nhé:

Nếu bạn dùng một hệ điều hành khác, bạn có thể để PC/Mac tự động nhận điện thoại của bạn như một ổ cứng di động và bạn có thể copy Panda PC Suite của bạn vào/ra máy tính để cài Ifunbox/Panda PC Suite lên. Bạn không cần phải mỗi lần vào 1 máy khác nhau phải dowload lại Panda PC suite để thực hiện các việc trao đổi dữ liệu tiếp theo (Với điều kiện máy bạn định trao đổi dữ liệu có mạng).
Và các điện thoại dùng hệ điều hành khác nhau ngoài iOs thì chả cần đến cái gọi là chương trình thứ ba để trao đổi dữ liệu lẫn nhau bạn ạ - chuẩn chung là "Răng xanh"
Còn nếu bạn định gửi mail hay dùng iCloud thì bạn nên nói luôn về giới hạn dung lượng của các phương pháp đó

Apple với iPad vẫn vượt trội về phần mềm và hỗ trợ người dùng (bảo hành, thông tin...) cũng như ở Việt Nam thì gõ tiếng Việt trên iPad, iPod thật sự là sướng. Vì thế iPad và iPhone sẽ còn vượt trội các máy tính bảng khác ở Việt Nam một thời gian dài nữa.
truonglv
ĐẠI BÀNG
12 năm
LOL, thông minh quá, IPAD, IPHONE vào cửa hàng mình mua ào ào mà có mấy ai biết Itunes nó là cái gì đâu, có người còn hỏi cài Itunes cho IP thế nào nữa kìa, mình hỏi mục đích làm gì, thì nói để nghe nhạc, thông minh quá nên không biết cái IPOD trên IP để làm cái gì.
Với những gì mình đã chứng kiến thì xin lỗi nói thẳng chứ hầu hết dân VN (có thể trên thế giới nữa hoặc không phải) mua cái đt thông minh về (IP, hay đt Android) mà có biết nó có những cái gì đâu, cài gì, làm gì cũng ra cửa hàng trừ việc nghe gọi nhắn tin. Và tình trạng đó với IP nhiều hơn :cold:
Theo mình nghĩ vấn đề chính là không phải ai cũng có computer đâu. Nếu có rồi thì học hỏi không khó, mấy cái phone khác chỉ việc đem thẻ ra tiệm net copy vô thôi, cần wifi thì ra quán cà phê. Nói chung nhờ vậy mấy bác làm dịch vụ như bác mới có ăn, đừng chửi mấy cái cần câu cơm của mình chứ. 😃
Những ngừoi vào cửa hàng của bác mua toàn là dân gà ham đua đòi chứ người đam mê công nghệ thì ai mà như thế,đừng nhìn những người đó rồi đánh giá đại đa số như thế
Bác có cái nhìn rất sâu sắc. Cám ơn bác 😃
sẽ là nỗi kinh hoàng của mấy cái mtb android nếu Apple bán ipad 2 64 gb cùng mức giá mới bản ipad 3 16gb là 499usd =))
Tới giờ này giá 64Gb cũng rẻ rồi. Như mình lấy con N9 64Gb mà còn rẻ hơn các máy khác chỉ 32Gb. Rõ ràng phần cứng đã rẻ, chỉ có hãng sản xuất ăn lãi dày hay mỏng thế nào thôi.
hamyty
CAO CẤP
12 năm
ế thì bán đổ bán tháo thôi, lổ cũng bán ,bây giờ ổ cứng ko quan trọng nữa ,từ khi có công nghệ dữ liệu đám mây đã có nhiều thiết bị ko dùng bộ nhớ (bên mỹ bên mình còn lâu 😔),chỉ gồm bộ xữ lý và ram, bởi tất cả mọi thứ đều tải trên mây về, chơi game trực tuyến trên mây, nghe nhac, xem phim lướt web trên mây , đi đâu cũng dùng được, và đặc biệt là giá thiết bị rất rẻ, nếu ipad mà dùng mạng 4g, ko dùng ổ cứng với giá 299 lúc đó mấy anh ăn roi phá sản hết cho coi :inlove:
hotam16588
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá cả cạnh tranh như vầy thì người tiêu dùng sẽ được lợi nhiều
Lúc trước mình dùng tablet android mình nghĩ ipad cũng bình thường thôi nhưng khi mình chuyển qua ipad dùng thử cho biết với mọi người thì mình bị bất ngờ ở độ mượt mà và màn hình đẹp,đặc biệt hệ sinh thái xoay quanh rất là phong phú,có lẽ tab android phải mất một thời gian nữa mới có thể đuổi kịp ipad nhưng tab android có những cái mà ipad không thể có và lâu lâu mới có thể có đó là tính mở và giúp người dùng có thể dễ dàng quảng ly hoàn thiết bị của mình,ipab có thể JB để kiểm soát nhưng vẫn chưa hoàn toàn như tab adroid,có thể mình nói sai mong anh em chém nhẹ
eragon8687
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đồng ý với bạn về vấn đề này. Vấn đề về tính đóng của iPhone thì mình thấy cũng được nhưng trên iPad thì đúng là không ổn. Vì tablet mình cần tùy biến để hỗ trợ công việc mình hiệu quả hơn. Mình trước cũng dùng iPad nhưng từ lúc dùng tablet của Android thì mình thấy hơn phù hợp với mình hơn (chắc nhu cầu dùng của mình khác đa số những người dùng khác của tablet vì đại đa số người dùng tablet chọn iPad 😃 ). 1 phần là cũng do mình không chơi game trên tablet nữa. Về khoản giải trí thì đúng là iPad hơn hẳn các tablet khác
Đến lúc đó iPad 2 sẽ được cung cấp cho các trường học ở mức giá phải chăng để sử dụng iBooks 2 và iTunesU. Mấy em tab kia héo. :sleep:
Good! lun ủg hộ apple. cố lên thời hậu steve jobs....!
joedalton
ĐẠI BÀNG
12 năm
iPad có giá cạnh tranh ở Mỹ chứ ở Vn toàn giá cao ngất ngưởng, tuy nhiên vẫn bán chạy=> Dân VN mình chịu chơi hơn dân Mỹ 😁
Bác nhầm to rồi nhé, xem lại giá iPad ở VN xem, 16GB wifi chỉ có hơn 11tr, quá bèo, lại còn đắt cái nỗi j, chỉ đắt nếu so tương đối rằng người Việt ít tiền hơn người Mỹ thôi.
vâng, chỉ có ipad ở VN là mắc(13tr~) còn mấy tablet kia "Rẻ" lắm cơ =]]]
Bị mua đắt mà vẫn sướng thì có ai bảo người ấy chịu chơi bao giờ đâu! ...thì có. Nếu giảm giá Ipad2 và cho giá Ipad 3 = ipad 2 thì Ipad 1 lúc đấy chắc chỉ tầm 6-7 triệu nhỉ? Hehe
drngsanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá iPad 2 cấu hình thấp nhất còn 299 USD thì các MTB Android khác khóc thét hết, kể cả Kindle Fire! Khi đó chắc người người iPad hết!
Ngày đó chắc còn ko xa đâu bạn ah,chừng 2-3 năm nữa là cùng chứ gì! 😁
có cái giá đấy sao =)) ....................
phải chờ xem thực tế ra sao chứ bác nói như đúng rồi. Đâu phải ai cũng thích ipad như bác đâu.
IsseyMiyake
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tại thời điểm năm 2006 thì phải, mỗi 1 feet vuông (xấp xỉ 1 viên gạch 30x30) Apple Store sản sinh ra doanh thu khoảng 4000 USD. Công nghệ ngày càng đi lên, nên hoàn toàn có khả năng giá thành sản xuất iPad2 sẽ giảm. Mấy anh khác coi bộ vất vả cạnh trạnh về giá với Apple đây.
Mr B
TÍCH CỰC
12 năm
Cũng rất máu Ipad nhưng nghĩ tới việc lúc nào cũng phải sync, đồng bộ mà nản kèo luôn. Nên đành nhìn vậy :|
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
đâu phải lúc nào cũng phải đồng bộ hết mọi thứ đâu bạn ,apple có mục cho phép kéo những cái mình thích vào máy mình thôi
Cái này là tất nhiên , Việt Nam toàn dân chơi ko mà , ăn chơi thuộc loại Top of The World .
Có rẻ thì mình vẫn ngán ngẩm vụ iOS, bluetooth, iTune,... Trải nghiệm 1 vài tuần thì còn được chứ gắn bó suốt đời vs 1 chiếc iPad mình không cam tâm...
Làm gì mà phải gắn bó cả đời với 1 chiếc ipad ghê vậy, mỗi năm ra máy mới 1 lần mà. Chỉ mấy em không có comp sẵn ở nhà mới sợ cái khoản itune, đúng không?
Ipad 2 wifi + 3g 16gb màu trắng giá 8 9 tr thỳ hốt liền 😃
giá đó thì chẳng đến lượt bác mua đâu. Em sẽ hốt vài xe tải về quê bán cho bà con đi chăn trâu với cấy lúa coi video với chơi game cho vui.
=)))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))
Apple chỉ được cái .... Hay xoắn :d
thường cái hình trình diễn giá tiền sẽ gãy rụng và nhảy xuống.
nhảy lên con số mới ít hơn 100usd rồi xích vị trí sang trái . nhường cho sản phẩm mới với giá công bố .
mình nghĩ hãng sẽ tiếp tục bán Ipad2 với giá rẻ hơn đáng kể để thúc đẩy sự phát triển của sách điện tử mới mà hãng giới thiệu gần đây, hướng tới mục tiêu tái bản lại sách giáo khoa!
Nói chung là số 1 vẫn là Táo trên thị trường tablet này khi mà các tablet android cứ chạy theo giá so với Táo... nhưng khi android giá chỉ kiểu như Kindle Fire thì chưa chắc Táo đã thống trị như thế
Nó nhắm vào itunesU và ibook nhoé. Mua tablet thì fai có mục tiêu nhất định thì mới dễ mua. Ko thì có người dùng đc tuần roài kêu chẳng có chức năng gì cả

Sent from my iPhone using Tinh tế
rồi sẽ chỉ còn cuộc chiến của iPad và Windows tablet thôi.. sẽ cực kỳ gay cấn nhưng rõ ràng hệ sinh thái sẽ quyết định kẻ chiến thắng.

Sent from my iPhone using Tinh tế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019