Tác động của ánh nắng mặt trời tới sức khỏe của bạn

Hassler
23/5/2018 11:51Phản hồi: 62
Tác động của ánh nắng mặt trời tới sức khỏe của bạn
Được sống một đất nước nhiệt đới chan hòa ánh nắng như Việt Nam là giấc mơ của rất nhiều người. Tuy nhiên cỏ luôn xanh hơn ở phía bên kia, với những người đang sống ở các nước nhiệt đới nhiều khi nhìn mặt trời là phát ớn bởi cảm giác ngày nào cũng bị ánh nắng chói chang soi rọi làm mòn đi làn da châu Á mong manh dễ vỡ. Tuy nhiên không phải lúc nào ánh nắng mặt trời cũng xấu, mình xin điểm ở dưới đây một vài tác động của ánh nắng mặt trời đến sức khỏe của con người.

- Vitamin D: tia UV của mặt trời giúp cơ thể chúng ta tập hợp được các dưỡng chất để giúp xương chúng ta trở nên cứng cáp hơn, giúp cho các tế bào máu cũng như hệ miễn dịch khỏe mạnh hơn. Thường thì vitamin D có thể được hấp thụ qua thức ăn, tuy nhiên với những người bệnh hay trẻ sơ sinh, việc được phơi nắng sẽ giúp cơ thể họ nạp thêm vitamin D dễ dàng hơn qua đường ăn uống.

- Ngủ ngon hơn: Cái này liên quan đến đồng hồ sinh học bên trong người bạn. Ánh nắng sớm ngoài việc giúp tổng hợp vitamin D thì còn được tin là có tác dụng hỗ trợ cho việc ngủ sâu hơn vào buổi tối. Điều này theo mình đúng ở khoản sáng ra nắng tưng bừng thì sao mà ngủ tiếp được, vậy nên bạn sẽ dậy sớm hơn, và tất nhiên khi dậy sớm thì đến tối bạn sẽ đủ mệt để có thể ngủ sâu hơn so với đội ngủ đến trưa mới dậy :p.

- Cải thiện tâm lý:
Ánh sáng mặt trời sẽ giúp não bạn tạo nên serotonin, là 1 thứ giúp bạn có thêm năng lượng và làm bạn bình tĩnh hơn, tập trung hơn và có tâm lý tích cực hơn. Ở các nước có tỷ lệ mặt trời chiếu thấp như những nước ôn đới với mùa đông dài thì thường có nhiều người bị trầm cảm theo mùa SAD (Seasonal Affective Disorder) và các dạng trầm cảm khác, nguyên nhân được cho là bởi những người đó có mức serotonin thấp.

- Giúp mắt khỏe hơn: Cái này khỏi phải nói, khi có được đầy đủ ánh sáng cần thiết thì mắt không phải điều tiết nhiều khi nhìn xa, hạn chế việc bị các bệnh về mắt, thường là cận thị do nhìn tập trung nhìn liên tục trong điều kiện ánh sáng không đạt tiêu chuẩn, nhất là ở các bạn tuổi ăn tuổi lớn nhưng cũng là tuổi học rất nhiều.

- Giúp làn da khỏe hơn:
Tạm thời mình không nói đến các nguy cơ của việc bị ung thư da ở những trường hợp để da tiếp xúc quá lâu dưới ánh nắng mạnh của mặt trời. Việc chúng ta phơi nắng vừa đủ và đều đặn có thể giúp giảm các triệu chứng các bệnh ở da như eczema, vảy nến... các chữa trị bằng ánh nắng mặt trời thường được biết đến nhiều nhất là chữa bệnh vàng da sinh lý cho các em bé sơ sinh.

Ở trên là 1 vài lợi ích của ánh nắng mặt trời, và để có thể tận hưởng những khoảng thời gian dưới ánh nắng mặt trời chúng ta cần chú ý 1 vài điểm sau:

- Nên đội mũ và đeo kính mát khi đi ra ngoài đường, vừa để chống các tia UV vừa giúp cơ thể không bị sốc nhiệt hay say nắng. Với đội cận như mình thì có thể kiếm loại mắt kính đổi màu cũng đỡ nhức mắt hơn khi phải đi ngoài trời nắng to.

- Bôi kem chống nắng (thực ra là kem bảo vệ khỏi tia UV, nhưng nhiều người gọi là chống nắng nên giờ được gọi là như vậy luôn) nếu bạn bắt buộc phải phơi nắng nhiều kiểu như đi bơi hay di chuyển nhiều. Nên bôi khoảng nửa tiếng trước khi bạn đi ra ngoài nắng, và dùng các dạng kem chống nắng có chỉ số SPF, sun protection factor, 15 hoặc 30 (bảo vệ khỏi các tia UV tương đương 94% và 97%). Và nếu được thì cố tránh không đi trong khoảng thời gian từ 10h sáng đến 4h chiều bởi đó là khảong thời gian nắng chiếu mạnh nhất. Việc mặc quần áo chống nắng thì cũng OK, nhưng cái chính là đừng mặc quá lùm lùm, vừa làm bản thân khó xoay xở vừa có thể cản tầm nhìn của người khác. Hãy làm 1 ninja có tâm :p.

- Nên để ý xem các vùng da trên cơ thể mình có gì bất thường không, nếu có thì nên đi khám bác sỹ ngay để được kiểm tra chi tiết và tư vấn.

Dù muốn hay không thì chúng ta cũng đang ở 1 nước nhiệt đới, vì vậy việc tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời là điều không thể tránh khỏi. Vậy nên hãy nhìn về khía cạnh tích cực của nó và chú ý các cách chăm sóc da mỗi khi ra đường thì đời sẽ tươi hơn rất nhiều.

Chúc các bạn khỏe!

Quảng cáo

Tham khảo WebMD.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khệnh con
ĐẠI BÀNG
6 năm
ai mơ ước thì mơ ước chứ..riêng em chán ngấy cái thời tiết nắng nóng này rồi. Nhất là cái nắng 8-9h sáng, và 1-3 chiều thì em chịu. Đéo thê ưa nổi. Hay là do mình ko biết hưởng thụ như mod nói ở trên ta...o_Oo_Oo_O
@Khệnh con Heheh, nói vậy chứ giờ em cũng ngồi trong nhà hóng ra đường thôi. Không muốn có món BBQ xúc xích đâu 😆
@Khệnh con Nóng không sợ, lạnh không sợ. Chỉ sợ nhất mùa hanh khô miền Bắc. Da nứt nẻ, mặt mũi khô rát, toàn thân ngứa ngáy. Khủng khiếp lắm.
@hackieuhoang Mình lại thích trời hanh khô, vì da hay bị mồ hôi.
xtmg1
CAO CẤP
6 năm
Đây...
Người mà không ra nắng sẽ hay bị mất ngủ rối loạn giấc ngủ đấy 😁
i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làn da của E thừa ánh nắng rồi
cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
ánh sáng mặt trời làm tôi có cảm giác ngộ ngộ
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
@cyan.1618 sáng chói qua chim làm tôi giác ngộ.
Ánh sáng mặt trời có tác dụng chuyển hoá tiền vitamin D thành Vitamin D. Vitamin D có tác dụng hấp thu các chất dinh duơng thiết yếu trong đó có calcium. Mặc khác khi cơ thể thiếu calcium, nó (cơ thể) sẽ huy động calcium từ xương dẫn đến lâu dài gây còi xương ở trẻ em 😃
novavn
CAO CẤP
6 năm
Mua lọ vitaminD uống cho nhanh, xong ngủ nướng tiếp.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
yêu cái nắng ghê 😁
tới mùa này là nhà e đỡ tốn tiền điện thắp sáng hẳn đi.
vu van cong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nắng tháng 6,7 miền trung thì xác định, khủng khiếp!
Cái ông dịch bài này không hiểu thành ngữ rồi. Câu nói "cỏ luôn xanh hơn ở phía bên kia" (nguyên văn là: grass is always greener on the other side" dịch ra tiếng Việt nghĩa là "Đứng núi này trông núi nọ" đó !
@Cookie210206 Đề nghị sếp @Hassler giải thích giùm em cái ạ !
@iPhonecafe Cái này mình nghĩ các bạn hơi quá, vì đấy là tùy theo sở thích cá nhân của người dịch, có người thích dùng thành ngữ VN hơn, có người thì ngược lại. Cá nhân mình thấy việc so sánh bãi cỏ nó nhẹ nhàng hơn việc đem núi này núi nọ ra so sánh 😃. Còn nếu bạn nào thấy sao lại lai căng ko thuần Việt thì mình chịu vì đây là sở thích cá nhân mà. 😃
@Hassler OK sếp ! Vậy em ko nói nữa !
@iPhonecafe Tks bạn, sau mình cũng sẽ để ý hơn vụ nhạy cảm ngôn từ hơn. 😃
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn 1 mình 1 xe máy chạy 15' giữa nắng 37*C mỗi trưa đi làm 😆 Quần soọc, Ko áo chống nóng, ko, ko kính 😃)
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mark Giống mình, mát mẻ, thoải mái vẫn thích hơn, mặc dù ko tốt cho sức khỏe :v
Năm học lớp 3, cô giáo dạy toán có nói "mở cửa ra cho nắng chiếu cho cứng xương". Từ đó luôn cho rằng nắng tốt cho xương.
hebkid
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thôi em không biết sao chớ mời ad ra tận hưởng cái nắng miền Trung là ad cảm thấy sức khỏe mình lên thế nào.
@hebkid Nắng thì bể đầu, bão thì mất quần, vui nhể
Thích mùa thu hơn, đó mới đúng là tận hưởng cuộc sống, mùa hè thì nóng, mua đông thì lạnh...chả có cc gì sung sướng 😁
@Khẩu trang xanh Mùa nào thì chú cởi cái mặt ra ngoài trình diện anh em cái nào. Hay xấu quá nên đeo hoài

Tắm nắng thì tốt cho sức khỏe với điều kiện chấp nhận trông già hơn tuổi thật
😆 hè này ra đường gió táp cho vỡ mặt 😔 phơn tây nam haizzzzzzzzzzzz
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nắng nóng rất có hại cho sức khoẻ , nhất là a e chở "Gấu" đi ngoài đường , tôi khuyên thật lòng a e tìm K/Sạn nào gần nhất mà vào tránh nắng .
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Tai Vuong dek, vào KS tạo "mây mưa" hả bác? 😁
mình đi nắng mới có 1 tháng, đeo khẩu trang xong bây h mặt nửa đen nửa trắng 😔 ko biết chữa sao luôn :(
nuubb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@OhOhOhOh Tháo khẩu trang ra 😃
vinhbuon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mời mod đến với Miền Trung quê em.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế