Tác dụng của AirPods Pro có thể bạn chưa biết
Bài hay!/14 người
lilama1910
một nămBình luận: 239
Tác dụng của AirPods Pro có thể bạn chưa biết
Mình đã mua và sử dụng Airpods từ đầu năm 2017 khi Apple mới ra mắt Airpods sau đó mới dùng đến Airpods pro vì Airpods pin bị chai mà chưa thay pin được. Việc thay pin cho Airpods cũng khá dễ dàng và ít tốn kém nếu anh chị em khéo léo 1 chút là có thể tự thay được.

Airpods pro các anh chị em khác đã dùng từ rất lâu, lúc mới được Apple bán thương trên toàn cầu nên đã chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm cũng như các ưu điểm và nhược điểm của nó. Cái mình mới trải nghiệm thì rất đơn giản và nó đến với mình một cách rất tình cờ. Mình là người khá khó ngủ và thính ngủ nên khi đi dự án với công ty thường phải mua các loại nút nhét tai nghe để nhét vào khi ngủ, lý do cũng đơn giản do có nhiều anh em đồng nghiệp ngủ hay ngáy hoặc ngáy to/nghiến răng khi ngủ (đôi khi mình phải mua các loại nhét tai chống ồn này bên nước ngoài). Khi mình có Airpods pro thì việc này được giải quyết hết sức đơn giản. Do Airpods pro được trang bị công nghệ chống ồn chủ động nên mình chỉ cần nhét 2 tai nghe vào khi đi ngủ mà không cần nghe nhạc hay phát gì đó từ iphone/ipad/macbook gì, nhưng với điều kiện Airpods pro phải được kết nối với 1 thiết bị nào đó trong hệ sinh thái của Apple như iphone/ipod/ipad/macbook... Vậy là Airpods tự động kích hoạt chức năng chống ồn chủ động khi được đeo, mình đã không phải khó chịu khi đi ngủ là phải nhét mấy cục airplug nữa. Như vậy cũng đồng nghĩa các bạn có thể chỉ đeo tại nghe mà không phải nghe nhạc mà cũng có thể 1 phần nào đó chống ồn được với các âm thanh bên ngoài như khi đi tàu, xe, máy bay hoặc những nơi có nhiều âm thanh lớn, tạp âm.

Lâu lắm rồi mình không viết bài trên tinhte mặc dù mình tham gia đăng ký từ năm 2008, phần cũng ngại và cũng phần nhiều do hay phải ở ngoài công trường nữa, hy vọng chia sẻ này sẽ có ích cho nhiều bạn khó ngủ, hoặc muốn yên tĩnh khi làm gì đó mà không phải nghe nhạc hoặc phát âm thanh gì đó từ Airpods pro, tất nhiên với điều kiện các bạn đã có Airpods pro.

Chúc anh chị em ngày 20/10/2020 nhiều may mắn, các anh chị em có thêm trải nghiệm hay nào nữa xin mời comment xuống bên dưới nhé. Cám ơn các anh chị em đã đọc bài.
239 bình luận
Để giải quyết vấn đề đó của bạn thì mình đeo cái nhét tai có mấy k. Tiện lợi mà ko sợ rớt. Đi làm công trường mà đeo cái airpords pro thì mất lúc nào ko hay.
@tuanxisun Trong phần chia sẻ, thớt chỉ xài tính năng chống ồn lúc ngủ thôi mà, có phải lúc đang làm việc mô? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@sonha28 Đúng rồi. Lạm dùng khéo điếc ko bik
@mrcuongth Điếc thì chắc không. chỉ sợ sau này không có thì khó ngủ thôi
@traind Chuẩn nè, k nghe là mình bỏ ra ngay dù mình dùng toàn loại nhét tai bình thường là đã có chống ồn thụ động.
mình cũng định quay lại airpodpro vì tính năng này nhưng bỏ ra một số tiền hơi lớn nên đang rất đắn đó
@Coca Escanor Cá nhân mình dùng chống ồn khi ngồi làm việc. Làm test ielts reading thì luôn bật chống ồn không nhạc. Yên tĩnh phê lòi.
@Coca Escanor Thật ra là đây là một dạng ứng dụng thêm của cái Airpod Pro. Mua để nghe nhạc nhưng khi cần có thể dùng để chống ồn. Tránh nghĩ là mua cái tai nghe 5 triệu về để đeo chống ồn. Nhét bông Gòn sẽ kinh tế hơn.
@crazysexycool1981 em có airpod2 với pro luôn. nhưng pro nằm nó kềnh tai nên bán. giờ lại tiếc hehe.
@Coca Escanor Thế thì mua lại thôi 😁
không quen đeo vô khó ngủ lắm, rồi tai đổ mồ hôi bít bùng ấy!
@honghai12a1 Chính xác rồi bác, ban đầu đeo cái gì khi chưa quen cũng khó chịu, như kính cận, đồng hồ... 😃
@lilama1910 Antifan đấy. Ko nên rep nhìu.
@honghai12a1 Đang ngủ mà đổi hướng nằm nghiêng, thế nào cũng bị nhức tai vì lực ở đầu đè nén xuống, đeo tai nghe kiểu này có thể chống ồn nhưng khéo lại bị mất ngủ giữa chừng vì lý do trên 😅
Công nhận cái ANC của airpods pro ngon thật, lúc mới dùng mình còn cảm giác như nó bị bít vào lỗ tai, khá khó chịu, nhưng giờ quen rồin thì quá ngon 😃
@Orbit85_1 Thật sự đeo vào mới biết nó khó rơi hơn airpods 1,2, mặc dù airpods 1 em đeo nghe nhạc khi chạy xe máy 70 km/h mà vẫn an tâm không sợ bị rơi ra.
đeo airpods thường đi ngủ còn đỡ,pro thì lúc lăn lộn hơi khó chịu,đi ngủ thấy đeo cái tips xốp cũng ok mà,khá dễ chịu
@skyline87 Em ngủ toàn 4 vó lên trời và ít khi thay đổi tư thế nên chấp nhận được khi đeo
@skyline87 Đeo Airpods nằm trên giường chắc chắn sẽ thoải mái hơn dòng Pro, nhất khi khi trở người, nằm nghiêng 1 bên. A chưa thử đeo Airpods Pro khi ngủ bao giờ, ko biết có khó chịu ko nhỉ 🙄
Bác thay pin như thế nào chia sẻ cho anh em biết với.
@superman77 Mình quan tâm cái chủ đề này cũng chỉ nằm ở đoạn thay pin dễ, ai dè là airpods fake 😁
hoa-win
ĐẠI BÀNG
một năm
@lilama1910 Này là hàng fake rồi. Airpods đâu như vậy. Đây mới là hàng sịn.
@Taro Misaki Mình cũng vậy. Bên ifixit mở ra mà thấy hỡi ôi, thành 1 nùi. Rất tò mò thay pin thế nào
lukyluke
ĐẠI BÀNG
một năm
@lilama1910 Chém gió, pót video fake làm gì cho mất công vậy. Còn nói mình làm rồi
Mình gửi lời cảm ơn nhiều đến mod nào đã đính kèm ảnh đẹp vào đầu bài viết của mình nhé. Thanks
@lilama1910 Bài nào hữu ích, mod sẽ cho ra Home, bài nào chưa có ảnh đại diện thì mod sẽ auto thêm, còn nếu đã có ảnh sẵn thì mod sẽ lấy ảnh đó làm ảnh cover cho bài viết 😎
Chức năng chống ồn tương đối ổn khi đứng cạnh trạm trộn vẫn đàm thoại được. Nhưng để nói về dễ chịu khi ngủ thì tôi chưa từng hài lòng. Khi đeo kín là lúc mới nằm xuống, thì ok, nhưng đeo 1 lúc nó ko còn kín nữa lúc này vì có ANC nên nó phát tiếng éo éo rất khó chịu. Vì vậy mà từ lúc ra con AP đến giờ, không bao giờ tôi đeo tai đi ngủ
@dailyinfo Chính xác rồi bác, lúc đó là tai nghe hết pin hoặc kết nối giữa tai nghe và iphone/ipod/ipad/mac... bị ngắt nên tai nghe báo với mình nên sẽ có âm thanh xèo xèo đó. Do vậy, em thường xạc đầy rồi mời đeo khi ngủ qua đêm
Lúc đi tàu xe, máy bay, hay lúc ngủ nơi ồn ào mới thấy nó hữu dụng. Mình mua về dùng khá ít nhưng lúc cần thì lại thấy nó đáng tiền nên cứ để dùng ko muốn bán. Nếu bác muốn ngủ ngon hơn thì bác kiếm mấy cái âm thanh núi rừng mức nhỏ nhất , chứ ko bật nhạc mà bật chống ồn cảm thấy đau đầu chóng mặt lắm
@traind Cũng tùy anh chị em, em mà bật nhạc là càng khó ngủ hơn khi không bật. Không bật gì với em lại tốt và không có cảm giác đó.
@traind Thi thoảng mình cũng hay bật mấy bản nhạc nhẹ kiểu đó, rất dễ ngủ, rất khoan khoái & thư thái, thường là mấy bản nhạc ko lời bằng dụng cụ như ghi ta, đàn, sáo mà các tiệm bán đồ uống hay mở 🤓
Đi tàu xe máy bay or những chỗ ồn ào thì nó có tác dụng thiệt. Nhưng đi ngủ mà đeo vào thật sự rất khó chịu.
@giacmobennguoi Với điều kiện bạn ngủ chỉ nằm ngửa, còn nếu thường xuyên nghiêng người thì đeo tai nghe sẽ thấy cấn & khó chịu, cảm giác này ở Airpods mình thấy cũng ở mức chấp nhận được, chỉ là ko biết trên bản Pro với thiết kế in-ear thì sẽ khó chịu đến mô 😅
@crazysexycool1981 Bản thường dễ chịu hơn chút. Chứ mình đeo pro vào, nằm nghiêng 1 lúc nó ấn sâu vào trong tai, vừa đau vừa khó chịu.
@giacmobennguoi Chắc chắn òi, đó là điều dễ thấy vì Pro thiết kế kiểu in-ear mà, nhét sâu vô lỗ tai nên chỉ cần trở mình nghiêng sang 1 bên thì lực từ đầu sẽ đè nặng lên tai 😁
có cái tai nghe đeo để đi ngủ đó bác, chứ ai lại mua airpod pro đeo để đi ngủ
Cười vô mặt
@Thanhniendiwave Đeo loại đó phải bật nhạc hoặc tiếng gì đó, với mình như vậy lại cũng không ngủ đc. Mua airpods pro về để đàm thoại, nghe nhạc là chủ yếu nhưng mình lại vô tình thấy tác dụng này, cái này đối với mình thật sự hữu ích. Không ngủ được mà phải đếm tiếng ngáy của các bạn cùng phòng vào ban đêm nó thật sự rất khủng khiếp, "đêm nằm bằng năm ở" mà bác 😃
vnv88
TÍCH CỰC
một năm
TL;DR: Chức năng chống ồn chủ động giúp dễ ngủ và dễ tập trung hơn.
Mình cũng dùng airpods pro thường xuyên gần 1 năm nay, cũng không quá dễ rớt như nhiều bạn nói vì nó có tận 2 cơ chế để bám tai, 1 là núm cao su, 2 là phần nhựa tròn gá lên vành tai.
Cái xuyên âm là hay nhất, đặt biệt trong lần đi Đà Lạt, đi qua đường có xe tải bóp kèn lớn, tai tự chuyển qua chế độ chống ồn đển bảo về tai .
Airpords pro phục vụ tốt cho nghe gọi, nhất các bạn hay ra đường. Còn nghe nhạc trong nhà tôi chọn loại khác.
Đeo vậy lâu gây ù tai
Đứng ngồi thì đc chứ nằm khó chịu lắm, với lại đeo phải quen chứ mình đeo tầm tiếng là đau tai khó chịu rồi
@geniusbmt Mình ko xài loại in-ear nên ko rõ cảm giác đeo trong tầm 1 tiếng sẽ như nào, nếu ở tư thế đứng mà còn thấy đau tai thì nằm giường chắc sẽ khó chịu dữ lắm 🙄
@crazysexycool1981 Đứng ngồi bt chứ nằm quay qua quay lại rất khó chịu,nó chèn cái tai vào, hơn nữa sẽ có tiếng rột rột khi tai nghe cạ vào gối
@geniusbmt Mình hiện đang xài Airpods mà cảm giác nằm nghiêng vẫn thấy hơi nhức nhức mỗi khi chuyển tư thế nằm nghiêng, dám chắc là loại in-ear như Airpods Pro sẽ làm khó chịu ghê gớm 🤐
Đeo tai nghe khi ngủ thì hơi khó chịu với tui. Nên thôi ko thử. Hạha.
@trungmum Nếu nằm giường, mình chỉ đeo khi xem phim, những lúc đó sẽ nằm ngửa & cắm điện thoại lên tripod chứ ko cầm trực tiếp trên tay. Đôi khi muốn đổi tư thế nằm nghiêng mà cảm giác vẫn thấy hơi cấn cấn ở tai, may là xài Airpods chứ ko phải loại in-ear như bản Pro, ko thì ko biết cấn tới mô 😅
@crazysexycool1981 tùy tai người nữa
Mình thấy mấy kỹ sư khu vực ĐNA khi đi công tác ở VN thì hay ở riêng mỗi người một phòng. Đối tác nước ngoài cũng sắp xếp phòng riêng khi kỹ sư VN qua nước họ công tác. Không hiểu sao cty/nhân viên người Việt khi đi công tác thì lại hay ở chung?! Mình chẳng thích ở chung, tiền công tác phí cty trả việc gì phải ở chung? Nghe tiếng ngáy của đứa khác thì làm sao mà ngủ được. Chưa kể cái toalet đứa khác nó sử dụng bừa bộn, phơi phóng lung tung thật sự là rất tởm lợm.
@maidng Đồng ý với bác. Công ty mình hiểu vấn đề này nên quán triệt là luôn cho ở riêng, ko chung đụng gì hết
@maidng Đấy mới là đi công tác, còn mình đi dự án ở chung với anh em gần như toàn thời gin, tính sơ sơ 1 năm về nhà đâu đó nhiều nhất khoảng 50 ngày, còn lại là ăn ngủ cùng anh em, ngày 6-8h, tháng 26 ngày và 1 năm là 315 ngày.
@lilama1910 Ừ. Đi công trình thì rồi cũng quen. Ngày xưa mình cũng vậy nhưng bây giờ đổi nghề, làm văn phòng toàn thời gian nên lâu lâu đi công tác thấy ớn cái khoản đó.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019