[Thủ thuật] Tải bất kì tập tin loại tập tin nào lên iCloud, tận dụng 5GB miễn phí

Duy Luân
4/4/2012 12:48Phản hồi: 62
[Thủ thuật] Tải bất kì tập tin loại tập tin nào lên iCloud, tận dụng 5GB miễn phí

iCloud cung cấp cho người dùng có Apple ID một dung lượng là 5GB trên máy chủ của hãng. Tuy nhiên, tính đến thời điểm hiện tại thì việc tận dụng được 5GB này rất khó, hầu hết chúng ta chỉ tải lên các văn bản, bảng tính, tập tin thuyết trình hoặc hình ảnh mà không thể chứa những loại tập tin khác. Tuy nhiên, vẫn có một cách để chúng ta vượt mặt iCloud và sử dụng nó như một ổ đĩa trực tuyến (giống Dropbox, hay box.net chẳng hạn) mà chỉ cần hai thao tác đó là nén và đổi phần mở rộng của tập tin. Mặc dù đây chưa phải là cách hoàn hảo nhưng nó vẫn giúp chúng ta rất nhiều trong việc sử dụng dịch vụ đám mây của Apple.

Trước hết, bạn cần chuẩn bị tập tin muốn tải lên iCloud rồi nén nó lại (bằng cách chọn phím phải chuột > Send to > Compressed). Mình lấy ví dụ, sau khi nén tập tin của mình sẽ là CamStudio20.zip.

Dùng trình duyệt mở iCloud và truy cập vào tài khoản bằng Apple ID của bạn. Chọn vào iWork.

Sau đó, đổi tên tập tin này thành CamStudio20.zip.ppt (hoặc .doc, .xls), tùy theo thẻ nào xuất hiện ở cạnh trên màn hình. Nếu chọn thẻ Keynote, bạn sẽ dùng đuôi .ppt vì đây là nơi Apple dùng lưu trữ các tập tin thuyết trình. Nếu chọn thẻ Pages, hãy dùng đuôi .doc và nếu là thẻ Keynotes thì bạn dùng đuôi .xls. Khi Windows hỏi có muốn dùng đuôi mới hay không, chọn Yes.

Nhấn vào biểu tượng bánh răng cưa ở góc trên, bên phải, chọn Upload.

Duyệt đến tập tin của bạn rồi chọn vào nó. Quá trình tải lên sẽ được thực hiện.

Vậy khi muốn tải về để dùng thì sao? Đơn giản lắm, bạn chỉ cần nhấn chọn vào tập tin đó, nhấn nút Download. Một khi đã tải về máy rồi thì ta cũng đổi tên, bỏ đuôi .ppt đi rồi giải nén là xong. Nhìn thì có vẻ dài nhưng khi thực hiện thì bạn thấy nó nhanh lắm.

Chúc các bạn vui vẻ.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huntersun
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay quá. Cảm ơn anh luân đã chia sẽ.
Thanks
:eek:
rename ext upload - download rename ext
dropbox cho khỏe
Mình thì chỉ muốn nó tự động lưu thêm phần tin nhắn nữa là ok. Hiện tại chỉ mới lưu mỗi danh bạ.
bonbonsone
ĐẠI BÀNG
12 năm
nén kiểu này mệt ghê sao apple ko hỗ trơ nhiều hơn cho người dùng nhỉ?? hi vọng trong tương lai icloud sẽ trở thành đám mây hoàn thện hơn với đủ loại tâp tin thông dụng khác.
có cần khổ vậy k , dropbox cho khoẻ.
@trankhacchan mình cùng ý kiến với bạn, ios có hổ trợ khá tốt cho dropbox mà
Nhưng đây là 1 ý kiến hay, làm cho mình nhớ rằng có nhiều con đường để đi đến đích
Thôi !DÙng ổ cứng cho lành 😁 !
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
dùng skydrive mà lưu đi các bác 😆 25GB cơ mà, thích cho cái j lên cũng được ;))
Tốc độ tải lên nhanh ko bac ?
Giờ thật là nhiều Cloud nhỉ, giống như thời email mới ra 😃
Rồi dần chúng ta cũng sẽ còn lại 1 vài em chủ đạo 😃
ủa sao lại thao tác trên windows được nhỉ?
Phiền quá, thả vào DropBox cho sướng, còn ai full rồi hãy nghĩ đến chuyện này.
@cuong_economist full thì tạo thêm cái acc nữa
anh ơi.sao trên trình duyệt máy em ko có cái bánh răng cưa đó nhỉ?
@Hoang189 bởi vì bạn chưa có iwork bản cho iPhone/iPad chứ sao.
@Hoang189 Bạn muốn có hình răng cưa đó thì ít nhất trên ios phải cài ít nhất 1 trong 3 thứ: keynote, pages hoặc numbers nhé!
@mrbinhpt Của mình cài cả 3 app đó mà không thấy có là sao bạn ơi????????
Trên iCloud của mình có phần backup đến 2,3 gb lận, các bác biết file đó chứa gì không mà nặng thế không biết?
@doinho nếu mà bạn có nhạc trong zing mp3 hay nhaccuatui thì nó cũng back up hết lên lunz. ngoài ra thì còn hình hay phim bạn quay trong camera roll nữa, nhất là phim cũng rất nặng.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@The_Adventador cái kiểu backup này thì tắt 3G suốt ngày nhể, còn j là smart phone nữa :|. trong khi nhu cầu lại ko đến mức phải dùng trọn gói :-ss
@doinho Làm cái AVPlayerHD vô thì có 10GB cũng không đủ. Bác vào phần quản lý xem thằng nào to quá thì bỏ nó đi.
@linktohack Ý bác là mình cái phim vào AVPlayerHD thì nó sẽ tự động up lên iCloud? Mình cài pihm trong đó đến 7 8 GB lận đó mà sao iCloud vẫn còn dư chỗ.

Không biết file đó chứa gì nữa. Muốn bỏ bớt nhưng không biết làm sao?
Cách sử dụng này rất bị động, mất nhiều thao tác chân tay, dẫn đến việc khó quản lý các file....

Drop box, làm việc như một thư mục bình thường của PC, laptop, chỉ việc kéo thả hoặc làm việc trực tiếp file trên thư mục này, việc còn lại thì không phải quan tâm: dropbox sẽ đồng bộ tất cả lên các thiết bị khác & lên " mây " luôn

Đây là một dịch vụ miễn phí cho phép bạn mang tất cả ảnh, file văn bản và video đi bất kỳ đâu. Sau khi cài Drop box lên máy tính, bất cứ file nào được lưu trong Drop box sẽ tự động được lưu vào tất cả các máy tính, iPhone và iPad của bạn, thậm chí cả trên website của Drop box. Với ứng dụng Drop box, người dùng có thể mang theo mọi thứ quan trọng cho mình dù đi đâu.

& bạn sẽ quên ngay USB

đăng ký rất đơn giản:

http://db.tt/DPZjvZBx
anhianh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wimo Bác này quảng cáo ác phết
Weathervn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay quá. Thanks đã chia sẻ cho mọi người.
TaroX
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bác. Nhưng e nghĩ nên sài dropbox cho khoẻ. Dung lượng nhiều hơn, dễ đồng bộ hơn.
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
Thật ra mà nói nếu như bị giới hạn như vậy, iCloud mất đi bản chất và tiện ích chính thức của nó. Theo mình nghĩ Apple chỉ muốn iCloud phục vụ cho các sản phẩm của hàng chứ không đơn thuần là một sản phẩm cung cấp đại trà.

Để bản chất đúng là một iCloud đúng mực và đạt tiêu chí tốc độ chấp nhận được hiện tại mình thấy DropBox là đạt được điều này. Mình không cần quan tâm đến loại tệp tin gì, chỉ cần link dropbox với một folder trên những máy tính mình có khả năng sẽ ngồi làm việc. Vậy là về nhà mở máy lên làm được công việc đang giang dở, sáng đến văn phòng mở máy văn phòng lên tiếp tục sự việc đang dở giang lúc ở nhà, ra quán cafe móc ipad ra làm tiếp thứ đang dở dở giang giang ở nhà hoặc văn phòng, tất nhiên đi trên đường, vẫn có thể mở phone ra check và kiểm lại thứ còn .... Đó mới là điều tuyệt vời của Cloud đúng không các bạn.

Dù sao cách của Duy Luân chia sẻ cũng tốt với một số trường hợp cần tận dụng, xong với mình có lẽ sẽ không sài bởi vì tính loằng ngoằng của nó không có trong tiêu chí "think simply" mà mình khoái nhất của Apple.
@dohoa911 mình đã dùng lâu và thường xuyên dropbox & iCloud hoàn toàn đồng ý với chia sẻ của bạn.

Apple với các dịch vụ chỉ dành mức tối ưu do chính họ sinh ra, nếu nằm ngoài sẽ bị hạn chế rất nhiều. Cách mà giả làm file mà apple hỗ trợ không nằm ngoài phán đoán của tác giả tạo ra iCloud, nên các bác đừng có mong chờ nhiều ở cách làm này.

Ngoài các tính năng đã nêu ở trên về dropbox, còn rất nhiều hỗ trợ tuyệt vời khác để phục vụ công việc thường xuyên cua data....
& đăng ký rất đơn giản http://db.tt/DPZjvZBx

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019