Tái cơ cấu công ty, Nokia sẽ thôi việc một loạt giám đốc?
bk9sw
11 nămBình luận: 72
Theo một thông tin do tờ báo Wirtschaftswoche (Đức) thu thập từ nhiều nguồn, Nokia đang lên kế hoạch "cho nghỉ" một loạt các nhà điều hành cấp cao nhằm đảo ngược tình hình sụp đổ thị phần trước các đối thủ AndroidiPhone. Cụ thể, vào ngày 11 tháng 2 sắp tới, công ty sẽ tổ chức một cuộc họp để công bố kế hoạch tái tổ chức và cho nghỉ một số nhân viên quan trọng trong đó bao gồm lãnh đạo mảng di động Mary McDowell, giám đốc phát triển Kai Öistämö và giám đốc bộ phận dịch vụ Tero Ojanperä. Ngoài ra, gần một nửa ban điều hành công ty như CEO Olli-Pekka Kallasvuo và chủ tịch Jorma Ollila cũng có nguy cơ bị mất việc.

Liệu Stephen Elop có thể thay đổi tương lai của Nokia?

CEO mới gia nhập Stephen Elop cho biết ông đã hoạch định chiến dịch "săn đầu người" nhằm tìm kiếm những nhân viên chuyên nghiệp về phần mềm. Nokia vẫn chưa đưa ra bất cứ lời xác nhận nào về thông tin trên và chi tiết của vụ việc vẫn chưa chắc được công bố sau cuộc họp ngày 11 tháng 2.

Tuy nhiên, chuyển biến mới cho thấy phần nào nổ lực của Nokia nhằm chấm dứt định kiến của người dùng về "văn hóa chậm tiến" của công ty khi từ chối tập trung vào phần mềm và cho rằng Android hay iPhone không thật sự là một mối đe dọa lớn. Về giám đốc điều hành Stephen Elop thì ông luôn được cho là sự lựa chọn hàng đầu cho chiếc ghế mà Kallasvuo để lại. Hiện tại Nokia không mấy hài lòng với tiến triển của Symbian và hy vọng mọi chuyện sẽ trở lại tầm kiểm soát dưới bàn tay của Elop.

Vấn đề về khả năng tiếp nhận một hệ điều hành hiện đại hơn nhằm thay thế cho nền tảng Symbian của Nokia cũng đang được rất nhiều nhà phân tích quan tâm. Mặc dù công ty đang hợp tác với Intel để phát triển nền tảng MeeGo nhưng đến nay vẫn chưa có điện thoại chạy MeeGo nào chính thức xuất hiện. Nhà phân tích Adnaan Ahmad thuộc Berenberg Bank đã gợi ý rằng Nokia nên sử dụng Windows Phone 7 nhằm cạnh tranh với Android và hơn nữa, đây là một lợi thế đối với Nokia bởi Stephen Elop trước đây là một cựu giám đốc điều hành của Microsoft. Tuy nhiên, nếu sử dụng Windows Phone 7 thì Nokia buộc phải tuân theo yêu cầu khá khắc khe về cấu hình phần cứng cũng như phần mềm của Microsoft và công ty sẽ vấp phải sự cạnh tranh từ các đối thủ như HTC, LG hay Samsung.

Elop mới đây cũng đã tiết lộ một số thông tin mập mờ rằng việc thay đổi hệ điều hành cho sản phẩm của Nokia là một phần trong công tác tái cơ cấu công ty. Dựa theo những kết quả tài chính, Elop cho rằng công ty phải "xây dựng, thúc đẩy và/hoặc gia nhập một hệ sinh thái cạnh tranh" và vì vậy không bị trói buộc vào chiến lược trước đây của Nokia khi cứ nhất định tự chế tạo phần mềm cho sản phẩm của mình.

Theo: Electronista
72 bình luận
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sym đúng là cũng đã tới lúc cho vào sọt rác như Windows Mobile được rồi
(phát biểu xong câu này là phải đội mũ bảo hiểm chuẩn bị tinh thần một mớ fan Nokia ném đá) 😁
ko chỉ fane nokia mà còn fan winmobile nữa ! =]]
tommybleck
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo em thi Nokia k vut sym dau! Doi voi dan cong nghe thi dung la sym chan' that, nhung ma voi nhung ng chi can don gian la 1 chiec smartphone don gian, de su dung, hieu qua trong cong viec! Thi sym se la su lua chon so 1 day! May cai chuc nang, phan mem moi cua cac hdh khac da co o sym lau lam roi! ^^
buihungkb
TÍCH CỰC
11 năm
Mình ko nghĩ vậy :D Symb đảm nhận vai trò của mình rất tốt trong phân khúc smartphone phổ thông 😃 Còn về việc cạnh tranh trong mảng Smartphone cao cấp thì đúng là Symb tỏ ra yếu thế hơn hẳn WP7 và Android, mình nghĩ Nokia nên mau chóng đưa ra Meego thì hợp lý hơn là dùng WP7
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thật ra mình cũng đang dùng WM6.1, nhưng nói một cách khách quan thì WM6.5 đổ lại và Symbian thì chỉ nên xài cho các loại điện thoại giá rẻ và không nên coi nó là HĐH chiến lược, giống như Microsoft đã làm, họ thẳng tay đập XP và WM6 để bây giờ cho ra đời Win 7 và WP7, có thể nói là đã gặt được thành công.

Nhiều bạn nói rằng Sym làm nên nét riêng của Nokia, nhưng một công ty thương mại thì không thể sống bằng cái nét riêng đó nếu như lợi nhuận và thị phần sụt giảm được. Nếu cần hoàn toàn có thể tạo ra "nét riêng" mới, giống như Pepsi khi xưa đã đổi luôn cả logo truyền thống để hướng vào 1 đối tượng khách hàng cụ thể hơn (giới trẻ).
èo , nếu ko có nét riêng thì sống bằng niềm tin à . Apple với Sony mà ko co nét riêng thì sống bằng cái gì .

Nokia sẽ ko bỏ Symbian đâu , dư đoán là Nokia sẽ dùng Wp7 cho máy cao cấp , Sym cho trung cấp , S40 cho dòng giá rẻ . Meego qua non nớt và cần nhiều thời gian để xây dưng sẽ bị cho lên thớt . Suy cho cùng WP7 đã hoàn thiện và đi vào sx thương mại vẫn tốt hơn Meego vẫn còn beta
có ai biết nộp đơn ứng viên CEO ở đâu ko?Nhiều thành viên của Tinh tế chắc cũng muốn ngồi vào vị trí này thay vì ngồi chém
Là fan của Nokia, sau một thời gian dùng Sym, quả thật Sym rất dễ dùng, nhưng quá đơn giản, quá nhàm chán. 😁 Ủng hộ Meego, Android :D Còn WP7 thì hạn chế quá, ko bik chừng nào mới có cái cơ bản nhất( cut, past, copy) ^.^.
Sắp chìm xuồng cả đám mà cứ tung hô,ghét nhất mấy comment cuồng kiểu nói đến xe máy la nói honda tốt nhất . Ko sợ ios và androi thì nó chả dư tiền đâu mà sa thải cả band. Ngày tàn hay là thời kì phục hưng ? Dù cái nào thì nokia hiện nay cũng đã hết thời
tommybleck
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dung to ra nguy hiem the bac ak! Neu cho em vao dia vi cua nokia co le em cung k bo sym. No tao nen thuong hieu cua nokia roi. Ng ta thanh cong vi ng ta di theo 1 con duong chu k dung nui nay trong nui kia. Bac cu ngoi day ma cho ios vs android co tren nhung chiec dien thoai gia 2tr k? Nhung sym co day. Nokia chi chua thanh cong trong mang smartphone chu k co nghia no het thoi!

Em onl bang bb nen k viet co dau dc! Cac bac thong cam nhe!
Bác chém gió kiểu thế thì ai coi ! Sym quả thật đối với những người không quan trọng cái điện thoại thì ko phải bàn cãi . Nhưng liệu bác giữ Sym lại có phải tốn tiền đầu tư tiếp tục cho nó không? Với lại nó cũng không cạch tranh nổi Android hay iOS . Người ta là cả một công ty , bao nhiêu đầu óc cấp cao đến thế , cái gì không có lợi nhuận thì họ sẽ phải thay thế một cái mới hơn , tốt hơn . Chứ giữ một cái truyền thống như Sym mà cty đi xuống thì cũng chẳng gọi gì là hay ho. Cái chính ở đây là làm thế nào để Nokia đi lên cạnh tranh được với các hãng khác , phải có lợi nhuận phát triển thì mới có hy vọng đấy bác .....
- Cái vấn đề bác nghĩ và biết chỉ là ở Việt nam , chứ điện thoại giá 2tr như bác nói thì thiếu gì , đâu nhất thiết phải Sym mới có giá đó . Còn nhiều cái cần phải tranh cãi lắm bác ạ !
Nó ko chìm mà lại sợ cong đít phải cải tổ từ bộ sậu à , chưa kể cho dù chiếm nhìu thị phần phổ thông thì lợi nhuận còn kém phân khúc cao và trung lắm . Còn em giống bác ko xài ios hay androi ,đang xài bb.
Nhìn vào nokia chỉ thấy sự rệu rã chậm tiến trong thiết kế và phát triển , con dt tầm thấp giờ của nokia cũng ko tốt bằng ngày xưa,bác công nhận ko ?

---------- Post added at 10:45 AM ---------- Previous post was at 10:37 AM ----------

Nói đi phải nói lại , mấy bác có thấy bọn androi nó từ từ phủ phân khúc ko ? Lúc trước nó toàn 10 tr trở lên , giờ có vài cái chạy androi 4,5 tr roi đấy thôi, đó là chưa kể bb đấy nhé,
đúng là chán với symbian lắm....chả có nhiều đột phá gì cả....nhìn n8 trông đẹp phết nhưng hệ điều hành symbian thì ko có hứng thú..nếu n8 mà dùng hệ điều hành android hay iphone thì chắc hay lắm nhỉ..😃
anh Nokia lỡ chê android thì muốn chuyển hệ thì chỉ có thể là wp7 thôi :p
He he , Mình cũng chán Sym lắm , dù gì nó cũng cũ kỹ và không hợp với xu thế mới . mình thấy chẳng có gì đáng tiếc với kho dữ liệu Sym mà Nokia cứ luyến tiếc . Nếu mình là Nokia mình đã chạy theo cả Android và Memo or Megoo rồi chứ đâu bảo thủ chạy theo sym cho dòng điện thoại trung cấp trở lên rồi, còn giá rẻ 2tr đổ xuống dùng sym cũng đâu có tệ . Thật tiếc N8 khá đẹp nhưng chạy hệ điều hành cũ. Làm mình tiếc hùi hụi. Núp thui . he he
mỗi cái có 1 cái hay riêng và mỗi người có 1 quan điểm riêng.. Đối với người mà dt chỉ là cái dt và hdh chỉ cần thiết cho 1 số thứ thì nokia vẫn là sô 1
Đối với những người này thì họ không cần brand name làm gì (vì chỉ cần điện thoại là cái điện thoại là được)
má. Maemo ngon như thế mà ko theo đuổi. Tôi cá là nếu ra đồng loạt ra điện thoại chạy Maemo thì Nokia giờ ko đáng bị thế này
cả 1 năm trời có viết dc dòng nào meego cho ARM đâu. lần này CEO M$ quậy 1 phát tan luôn rồi M$ thôn tính luôn 1 thể
Chiến dịch "chặt đầu người" của Nokia😁
Shinzx
TÍCH CỰC
11 năm
có thể chấp nhận nokia với 1 hdh mới nhưng mình sẽ không là fan của nokia nữa nếu nokia từ bỏ symbian....hơn nữa không cần biết nokia sau này có sử dụng android hay wp7 không nhưng hdh vượt trội nhất chắc chắn sẽ là meego...với kinh nghiệm của cả nokia lẫn intel thì đó sẽ là 1 hdh hoàn hảo.....
Nokia đang nỗ lực hết mình để vực dậy danh tiếng một thời...chờ xem sao
umumti
CAO CẤP
11 năm
Mỗi OS có cái hay riêng. Đơn giản, dễ dùng thì phải nói Sym. Nhưng ngày nay thĩ phần đã bị iOS và Android chiếm lĩnh phần lớn nên Sym bị lu mờ. Không phải Sym thụt lùi mà là do iOS và Android chạy nhanh quá, tuổi trẻ mà😃.
thuy8x8
TÍCH CỰC
11 năm
"có mới nới cũ " các cụ có câu như vậy không sai , thấy cái gì nó mới ra , nó lạ thì tung hô này nọ.Điều quan trọng là giá trị sản phẩm và giá trị sử dụng , các bạn hãy xem 1 sản phẩm android hay ios cao cấp có giá bao nhiêu? 1 sản phẩm symbian có giá bao nhiêu ? nó hỗ trợ được những gì , nhu cầu mình sử dụng là gì?.Sau khi trả lời hết các câu hỏi thì hãy lựa chọn .Tôi chắc rằng nhiều người còn chưa biết sử dụng hết tính năng của 1 chiếc điện thoại symbian chứ đừng nói gì đến android ios, phải tìm hiểu mọi ngóc ngách của nó mới thấy nó thú vị (hack,sign,cook...), chứ chưa tìm hiểu hết thì sẽ thấy nó chẳng có gì cả.Ngay cả androi hay ios cũng thế thôi , tôi ghét kiểu theo phong trào thấy người ta nói thế nào cũng hùa theo thế ấy . Quan trọng là Nokia vẫn là tập đoàn điện thoại số 1 thế giới và có thị phần nhiều nhất.Còn ai thích androi , thích ios xin mời bỏ ra 1 số tiền kha khá để tậu 1 em, để đua theo công nghệ với số tiền cũng chạy đua theo mỗi phiên bản phát hành
nhawe
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói như bạn thì thiên hạ chỉ cần notepad với wordpad là đủ, vì đã xài hết tính năng của nó đâu mà đòi dùng Ms Word ....!

Nhưng thực tế chứng minh điều ngược lại, vì sao ? bạn cố mà suy nghĩ đi nhé !
rất mong chờ nokia ra 1 sản phẩm mang nét đặc trưng riêng của mình,tỉ như ios thì đơn giản,dễ dùng nhưng ko đc quyền can thiệp nhiều vào hệ thống ; android thì os mở hướng tới dân thích vọc ; WP7 chưa dùng nên ko rõ :p ; Maemo cần phải có cái j đó thu hút được người dùng thì nokia mới mong lấy đc vị thế như xưa đc 🆒
Về phần cứng Nokia là vô đối. ios qua 3 dòng ĐT cũng có gì thay đổi đâu. Android khi nhắc đến người ta chỉ nghĩ tới hệ điều hành chứ chẳng có ai nghĩ tới điện thoại cả. Nokia vẫn là Nokia
jing
CAO CẤP
11 năm
Dẹp symbian & windows phone đi, phát triển Meego có phải hay hơn ko.
nokia sa thải nhiếu quá, liệu có săn dc đầu người lý tưởng ko
hồi xưa là fan ruột nokia -> suốt ngày cứ đổi qua đổi lại các loại đt nhưng chỉ trong đt của nokia ngoài ra ko đổi đt nào khác nhưng từ khi xài thử ios và sau đó là android thì bi h mới thấy sys quá chuối so vs 2 thằng trên và kết quả là bi h mình là 1 fan của android và cảm thấy rất hài lòng về nó mặc dù đôi lúc bực bội về cách làm việc của nhà cung cấp (SE) nhưng về hđh android thì ko có gì phải chê cả

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019