Tại Mỹ, lượng người dùng iPhone gần bắt kịp BlackBerry

bk9sw
2/11/2010 9:31Phản hồi: 118
Tại Mỹ, lượng người dùng iPhone gần bắt kịp BlackBerry
Theo một thống kê từ Nielsen Company về thị phần các hệ điều hành dành cho điện thoại được người dùng sử dụng tại Mỹ, tổng số lượng người dùng iPhone hiện tại đã gần bắt kịp số lượng người dùng BlackBerry. Những chiếc điện thoại iPhone của Apple chỉ mới xuất hiện trên thị trường vài năm trở lại đây nhưng chúng đã nhanh chóng chiếm 28% thị phần vào mùa hè này trong khi thị phần của RIM lại bị tuột giảm xuống còn 30%. Bên cạnh cuộc đua giữa iPhone và Blackberry, Android là một đối thủ đáng gờm khi có tỉ lệ tăng trưởng khá nhanh, nhảy vọt từ 13% trong Q2 đến 19% trong Q3 năm nay. Tuy nhiên, thị phần của Android vẫn xếp sau 2 đối thủ trên.

Google đủ sáng suốt khi lựa chọn đối thủ cạnh tranh trực tiếp của mình là Microsoft. Cụ thể là Android đã vượt mặt Windows Mobile khi thị phần của hệ điều hành này đã bị tuột giảm xuống còn 15%. Đây là hệ quả của việc người dùng không còn muốn gắn bó lâu với Windows Mobile để chờ thời điểm Windows Phone 7 được bán chính thức vào tháng 11. 2 nền tảng còn lại là Symbian và webOS vẫn nằm trong vùng chết khi chỉ chiếm 3% thị phần.

Trở lại với Apple và RIM, nguyên nhân khiến RIM bị mất 5% thị phần cũng như bị iPhone của Apple bắt kịp chính là do tác động của Android. Trong một nghiên cứu thị trường của công ty National Purchase Diary (NPD), thị phần của BlackBerry đã bị cắt giảm gần một nửa tính từ năm ngoái đến nay. RIM thu được doanh thu lớn nhất nhờ vào việc bán sản phẩm qua Verizon và các nhà mạng khác. Nhưng hiện tại các nhà mạng này đều bán cả điện thoại Android trong khi AT&T vẫn là nhà mạng độc quyền cung cấp iPhone tại Mỹ và gần đây mới cung cấp điện thoại Android.

Ngoài ra, các biểu đồ trên đây còn cho thấy thông tin chi tiết về thị phần của từng hệ điều hành. Chẳng hạn như đa phần người dùng Android có độ tuổi khá trẻ, hơn một nửa có tuổi dưới 35. Trong khi đó, người dùng iPhone lại có độ tuổi lớn hơn, dưới 44 và BlackBerry vẫn có số lượng khách hàng trung niên nhiều nhất với độ tuổi từ 45 trở lên.

Nguồn: Electronista
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huytrang
TÍCH CỰC
13 năm
1 chuyện bình thường,cái gì mới thì lúc nào chả HOT,dần dần lại quay lại với những gì tiện lợi thôi,dù sao RIM về e-mail và bảo mật vẫn chưa có đối thủ mà ở Mỹ doanh nghiệp nhiều như nấm
Phán như thần vậy bạn....!
huytrang
TÍCH CỰC
13 năm
đâu phải thần,nó lù lù ra đấy mà bác,có doanh nghiệp nào vì IP mà bỏ đi BES không,bác tìm xem
vậy bạn thử tìm điện thoại nào bảo mật tốt hơn bb đi.
ahxdtngh
TÍCH CỰC
13 năm
Sao ở Việt Nam ít bác trung niên dùng BB thế nhỉ :| Toàn thấy lớp trẻ dùng đấy chứ :|
trunkz
TÍCH CỰC
13 năm
Mấy bác trung niên VN cầm cái BB lên là hỏi "có tiếng Việt không", rồi "điện thoại gì nhiều nút vậy, xài mệt quá", thế là cứ T9 mà chiến thôi.
chuẩn 😁
nếu so trên giá thành và số model thì iphone kinh khủng quá, ngưỡng mộ!
Ngồi mà tranh cãi cái nào hay hơn thì mệt lắm, mỗi người một nhu cầu khác hẳn nhau.
ToNy_
ĐẠI BÀNG
13 năm
E biết đến BB là từ ông già em . Được tặng con 87 nhìn rõ hay , rồi gặp TT . Thế là yêu luôn .
Hqua đi đường gặp 1 bé chắc học cấp 3 , cầm cái điện thoại gấp mới ra của BB . Mới cóng , long linh nhìn rõ thông minh :eek:.
zonzonvn
TÍCH CỰC
13 năm
Nói thật là BB mới đầu dùng cảm thấy khó, sau dùng cảm thấy sướng. Đối với mình là thế nhưng đối với các bác trung niên thì chắc chắn là không thể dùng được rồi, các bác đâu có mò mẫm như mình được, BB là cả 1 đống nút tắt đó.

Nói thế thôi chứ bi h em cũng chán xài BB lắm roài, bi h có nhiều cái hay hơn cần khám phá
Sao em thấy cái BB nó cứ thế nào ý, xấu òm lại ko đẹp, tính năng ko bít thế nào mà nhiều người thích thế mà android tương lai sẽ là đồi thủ đáng gờm nhất luôn ^^ nhìn cái biểu đồ tăng trưởng của nó 😔
umumti
CAO CẤP
13 năm
Nhận xét chưa xác đáng lắm bạn àh. BB mà bạn nói xấu thì lấy BB so sánh với cái gì để nói xấu? Với lại để tài đang nói về IP và BB, là nói về điện thoại chứ không phải là OS của điện thoại đâu mà bạn bảo Androi vào đây.
Chắc ngta chưa dùng BB bao h! yêu cái gì bé bé =))
chắc chưa thấy mấy cái đời mới của BB nên phán thế hehe
Vì bạn chưa xài thử BB đó, xài BB rồi vọc dc vài món la mê ngay ^^
BB có thể ko đẹp như bạn nghĩ nhưng dáng BB khá chuẩn, dễ xài, đơn giản nhưng thanh lịch, nói chung " khi yêu củ ấu cũng tròn " ^^
nói chung : " tôi yêu Việt Nam , tôi iu BB " kaka 😁
RIM security là số 1, chính RIM còn k giải dc nữa =))
iPhone mình thấy chả có j hay, mà ai cũng thích, chả hỉu,
Mình từng được xài iPhone từ cái thời 2G 8GB mới ra, và thấy nó chả có j hay, ban đầu cũng thấy hay hay, sau thấy thật là bình thường
Đúng là thơi cài 2G thì chả cò gì hay,nhưn g giờ là iPhone 4 mà bác vẫn giữ cái quan điểm 2G thì hơi lạc hậu thật:running:
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
đúng rồi từ sau firmware 2.1 với appstore ra đời thì lúc đó xài Iphone mới thấy được cái hay của nó..........trước đây mình cũng ghét IP lắm, toàn xài Nokia, từ khi chuyển qua tới giờ bỏ không được 😃
thì chính vì xài từ hồi đấy lại chả biết làm gì ngoài nghe gọi sms nên thấy thế là đúng rồi vì hai cái đấy ko bằng BB được!
Nếu Iphone có bàn phím của Blackberry thì...........🤔
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
thì nó là Blackberry =))
Mỗi cái một cái hay riêng mà.
Thì iphone sẽ là 1 cái BB và phải xài OS6 của RIM chứ ko xài ios được :p
nếu thế thì sẽ gọi là ibb 😃. co quenty thi no dau con la ip nua bac
ufdb
CAO CẤP
13 năm
Phải công nhận là iOS có sức hút ghê gớm, chỉ có mỗi iPhone chạy iOS và chỉ có mỗi AT&T là bán iPhone thôi mà thị phần chỉ đứng sau Rim
Qua đó cũng thấy là nếu Rim muốn giữ vị thế no.1 thì cần phải có cuộc cách mạng nào đó, chứ thị phần của Rim đa số có được nhờ những fan trung thành
Android thì vẫn còn là ẩn số với một đội quân hùng hậu 😃
Ai cũng có ý hay cả ,ai cũng so sánh cái hay cua cua rim va apple e dùng cả 2 để lounge tâm đỡ Cắn dứt ^^
haya
TÍCH CỰC
13 năm
Iphone hay BB thì tùy nhu cầu của từng người thôi. Hồi đó xài Ipod Touch cũng ghiền...chơi game lắm. Được nữa năm đến bây giờ thì chẳng đụng vào nữa. Chỉ khi đi học thì lấy awesome note ra ghi chép, tối chán chán thì lấy ra nghe nhạc, ios nghe nhạc ban đêm tiện hơn BB là cái clock có chức năng sleep ipod theo giờ hẹn. Giờ xài BB chỉ việc nghe gọi, nhắn tin, ghi chú, một số tiện ích là đã đủ với mình.
cá nhân mình thấy RIM có phần bảo thủ. Phone dành cho doanh nghiệp ko có nghĩa là ko cần đến media. Media ko hẳn là để giải trí, nó cũng đang đựoc sử dụng như một công cụ hữu hiệu. Chẳng hạn, mercedes trang bị cho toàn bộ nhân viên sale của họ máy ipad để có thể show ảnh, video, demo, thậm chí là sound (tiếng khởi động, rú ga,...của các siêu xe chẳng hạn) đến khách hàng. Nhưng BB là những cỗ máy nhắn tin ít có thay đổi nào mang tính cách mạng, đối với cá nhân thì chẳng cần đến bảo mật email, trên thực tế iphone cũng có pushmail, cũng có encrytp, cũng có sync danh ba/lịch/ghi chú... và kho apps với nhiều ứng dụng hữu ích, thậm chí là cho doanh nghiệp...
mình nhớ đến IBM, họ cũng sản xuất pc nhắm đến doanh nghiệp nhưng cuối cùng thu hẹp dần và biến mất khỏi thị trường PC, đơn giản vì máy tính cho doanh nghiệp và máy tính cho gia đình thực tế là... ít khác biệt! (dám chắc nhiều doanh nghiêp trên thế giới vẫn mua PC lắp ráp và dùng nó cho doanh nghiệp của mình, chứ chẳng cần đến các dòng bussiness chuyên dụng)
từ dòng 8800 RIM đã bắt đầu đánh vô multimedia rồi mà bạn, 85xx multimedia cũng khá đó, mình nghe thử và thấy cũng khá tốt mà,
Bảo mật thì thằng nào cũng có, nhưng ở đây nhấn mạnh là bảo mật của RIM khá cứng cứng đến độ muốn giải ra dc cũng k phải là dễ
những dẫn chứng bác nói thì quá đúng, e k có gì phải cãi, nhưng em xin nói lại là RIM k hề bỏ lơ Multimedia.\
IBM thì k hề biến mất khỏi thị trường, họ chỉ bán Thinkpad cho Lenovo thôi, còn họ hướng về phát triển cái khác, cụ thể thì mình k biết
Mình thuộc tín đồ của BB, nhưng có lẽ BB là dòng điện thoại nghe nhạc dở nhất mình đc nghe.
Cảm giác nghe nhạc lần đầu trên BB bằng tai nghe theo máy thật khủng khiếp. Đã thử qua PX 200, AKG K55, Beyer Dynamic DT 770, technica A500 thì chỉ có DT770 được nhât nhưng cảm giác nó kéo ko nổi, toàn phải qua headamp.
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Ai chê BB không hỗ trợ giải trí media gì chứ, riêng mình thì thấy con storm 1 của mình màn hình so với iPhone 3G thì màu sắc sáng sủa, rực rỡ hơn dù có bé hơn 1 chút. Phần mềm nghe nhạc, xem phim theo máy khá ổn, chất lượng hình ảnh âm thanh khá tốt. Và muốn kiếm bất kỳ 1 bài hát hay video clip chỉ cần gõ 1 phần nào đó của tên file là được thôi. Với lại bài viết này chỉ nói đến điện thoại thôi, sao lại đem iPad ra so sánh. Đến giờ RIM đã chính thức đưa ra thị trường cái tablet nào đâu, nhưng sẽ ra trong đầu năm sau thôi mà. Nói chung mỗi hãng 1 thị phần khách hàng, nhưng iPhone thì may chiếm lĩnh ở thị trường những người dùng phổ thông hơn BB nên có lẽ khách hàng nhiều hơn.
- Nhiều chữ KHÁ quá nhỉ ^^
- iPhone đâu cần gõ tên bài hát, chỉ cần chọt tới chữ cái đó, vút vút là ra.
- iPhone chỉ MAY MẮN thôi ;))

- Sao mọi người cứ cứng đầu, cố đấm ăn xôi thế nhỉ, sao không biết nhìn vào hiện thực đi, ở đó mà cứ biện hộ - biện hộ và biện hộ để rồi gặp phải quá nhiều số liệu ĐÈ ĐẦU CƯỞI CỔ BB được công bố thì lại cảm thấy buồn, thất vọng rồi lại VÙNG LÊN KHÁNG CHIẾN với TIA HI VỌNG MONG MANH.
vjrus
TÍCH CỰC
13 năm
hehe chắc bác này kô sài BB ! sài thử đi rùi biết mutimedia của ẻm như nào từ đời 85xx trở lên đấy, phải dùng thì mới thấy nó hay như nào được cái dòng 9xx mặt sau làm bằng da nhìn sang trọng sướng vãi
snakelovep
ĐẠI BÀNG
13 năm
IBM biến mất khỏi thị trường. Thật là 1 câu nói vãi hàng =))
Vui long doc ki nhe, nguyen van minh viet la "bien mat khoi thi truong PC nhe" vi bay h ibm chi con kinh doanh server va giai phap/ dich vu phan mem thoi. Co thac mac j nua k?
hôm trước có ông chú chủ nhà trọ của mấy đứa bạn mình cầm con BB mới nguyên lên nói: con ơi, cài giờ ngày lại cho chú với koi sao nó bị tắt sóng, nhìn mà thèm, ổng nói nước ngoài gửi về cho anh em chú mỗi ng 1 cái mà chỉ để nghe gọi thôi!
iphone tăng trưởng kinh khủng thật, đúng là đột phá
Nhìn cái biểu đồ thấy Android khủng thật. Nhưng mà android lại do nhiều hãng dùng làm os trong khi đó Apple vs RIM lại tự phát triển OS của riêng mình nên cáci biểu đồ đó em thấy chưa chuẩn về doanh số máy bán ra
e cứ vote cho thag BB... ấn tượng là qwerty số 1. dù có tụt xuống hạng cúi cùng cũng là BB và BB
BB 2991982
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cac bac cu 2 tay 2 sung la dep nhat
overrei81
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật bùn nhưng phải công nhận 1vs2 la cuộc so kè của ip va android, còn bb trong thời gian ngắn nữa sẽ về thứ 3...

[e là fan bb nha các bác]
em cũng đồng ý, bb đối với em là thần tượng, là cái gì đó không thể phá vỡ, nhưng mà bb là đt dành cho những ai biết chơi và biết khám phá, chứ iphone đến đứa trẻ con cũng dùng được, nhiều người mua để dỗ con cho con ăn thì có nghĩa là đối tượng người sử dụng được nó quá lớn, ai cũng dùng dc. BB thì khác, khó dùng nhưng dùng thì ham, nhưng cũng chỉ thu hút đc những người dùng thích khám phá thôi, ít hơn cái đối tượng kia rất nhiều. Iphone như 1 em 9x chân dài đến nách, xinh xắn, dễ thương, ngực to, eo thon, mông nở. Còn BB thì giống 1 cô gái ưu nhìn, nói chuyện thông minh, và hiểu mình, biết mình cần gì và có thể đáp ứng mọi thứ ;;) bác thích ai hơn từ cái nhìn đầu tiên, iphone đúng không, thằng nào chả thế. Nhưng qua năm tháng thì ai là người mà các bác muốn gắn bó :x Em thì em chọn vợ em (BB muôn năm :x)
Mỗi người một ý thích, IP, Android, Palm, RIM, Symbian đều có những ưu, khuyết điểm khác nhau. lên sở thích ai thích cái j thì dùng cái đó. Quan trọng là ở VN với số tiền mình bỏ ra bao nhiêu để sở hữu 1 chiếc Smartphone đáp ứng đc những yêu cầu của người dùng mới là điều đáng nói. "Mọi sự so sánh đều là khập khiễng" mong mọi người hiều câu này và không lên tranh chấp những vấn đề ko bao giờ có hồi kết.
All the best!
aiaia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác xem ở VN có ai bán con IPhone nào 700 khìn kô ? Fan BB nhiều lắm vì với số tiền đó có thể mua được 1 em BB về nghịch ngợm chán chê mà nó vẫn không hỏng cho. Các bác cãi nhau làm gì ? Chi bằng tập trung hướng dẫn chi tiết e cách Restore cái Autotex vào e 97 mà e mới cài 0s6 hôm trước cái. Đừng có pase cho em cái link nhé, vì e đã làm theo mãi rồi mà không được.

Nếu bài của e post sai 1/2 chủ đề thì em nhớ Mod tí nhé vì nhiều cao thủ đang cãi nhau trong đây lắm do bác bk9sw lôi con IPhone ra đụng chạm đến nhiều ace tâm huyết của BB.
Thiết nghĩ, topic mở ra chỉ để đem thông tin đến cho mọi người. Vậy tại sao cứ phải tranh cãi về ưu khuyết điểm của từng dòng máy nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019