Tại sao "1k" lại bằng 1.000?
MinhTriND
một nămBình luận: 266
Tại sao "1k" lại bằng 1.000?
Chữ "k" đứng sau một số nào đó thực tế là viết tắt của kilo - tiền tố đơn vị thập phân trong hệ mét, nhằm biểu thị phép nhân với 1.000 (10^3). Tất nhiên, ký hiệu này vẫn được sử dụng trong Hệ đo lường Quốc tế. Tiền tố kilo có nguồn gốc từ tiếng Hy Lạp - κιλό (kiló), có nghĩa là "nghìn". Ban đầu nó được nhóm nghiên cứu của nhà hoá học người Pháp Antoine Lavoisier thông qua vào năm 1795, sau đó được đưa vào hệ mét ở Pháp từ năm 1799. Ví dụ, để viết 1.000 mét, người ta sẽ dùng kilo và gọi thành 1 kilomet. Ngoài ra thì còn có kilogam, kilobyte này kia nữa nè. Giờ thì có lẽ bạn cũng đã hiểu tại sao người ta hay kêu 100k là 100 ngàn rồi chứ nhỉ. Mong là bài viết có ích cho bạn nào chưa biết.
266 bình luận
Úi giời ơi, giờ mới biết 🙄
@Bạn và 500 Anh Em 200k có nghĩa là 2 lít 2 xị, đó là sáng tạo của người vn để làm ngắn gọn con số
@Bạn và 500 Anh Em bây giờ phải đọc là 500 kilo ngàn nhé, hahaa :V :v
rongpika
ĐẠI BÀNG
một năm
@hieu282828 Đọc là 500 kilo Việt Nam đồng mới đúng nhé. Chứ 500 kilo ngàn là 500 000 000 rồi
@hieu282828 500 kilo ngàn là 500.000.000 đó bác
anh em ko biết chứ mình là người dùng kí hiệu này đầu tiên, năm 2002 khi báo cáo quỹ lớp đầu tuần mình ghi thế cô giáo cũng chả hiểu nó ghi gì.
@Nguyễn Thắng 89 Người ta dùng từ năm 199x rồi bạn à 😃
@Nguyễn Thắng 89 Ghi 100K thì cô giáo chả hiểu gì là phải. Nên ghi là 100K đồng, may ra còn hiểu được. Chữ K chỉ thay cho chữ "ngàn" mà thôi, chứ không thay cho 2 chữ "ngàn đồng".
@minhduchp Mình biết chữ "K" có nghĩa là "ngàn" do thầy giáo dạy từ khi học lớp 5, năm 1967.
@Nguyễn Thắng 89 Những năm 199x người ta đã ra rả nói về sự cố Y2K rồi, ở đấy mà nhận vơ
Vậy mod cho hỏi 1 triệu hay ghi là 1m thì M là mega hay million?
jimbo89
ĐẠI BÀNG
một năm
@quangson2002 tôi chưa thấy văn bản hay tài liệu nào có đơn vị 1B bao giờ, bạn cho tôi cái dẫn chứng
jimbo89
ĐẠI BÀNG
một năm
@cYcloneJoker tôi không phải là người nước ngoài, tôi cũng không đú theo nước ngoài viết tắt gì đó, tôi chỉ biết megaA là 10^6 của A, cách viết này đã có trong khoa học tự nhiên từ trước thế kỷ 20, bạn hay ai khác muốn hiểu theo kiểu gì mới thì tuỳ bạn
@jimbo89 1B là tự mình viết tắt và tự mình hiểu( cho ngắn gọn) chứ không có văn bản nào qui định viết 1M , 1B
@jimbo89 có nhé bác ơi, chơi game poker nó viết tắt suốt
biết từ năm 2000 từ khi có sự cố y2k
@GigoloXXX Sự cố 2k hoặc 2 kilo :p
@GigoloXXX Chính xác luôn, đơn giản là vậy
@maithang215 Cẩn thận. Bác làm lộ bí mật quốc gia đấy
@GigoloXXX Suỵt! Mod 9x nhưng trí tuệ hoàn thiện sau 2k1 thì ko biết là phải rồi
THT89
TÍCH CỰC
một năm
bài hữu ích ghê luôn 🤣
Mới biết luôn
@Rubi Lee Hả 😱
@Rubi Lee Mềnh cũng thế. Giờ mới biết
Mình tưởng cái đấy ai cũng biết cơ.
Nhưng mình nói cái áo 100 nghìn chứ không nói 100 ca hay 100 kilo.
@Minh TNK Mình cũng zậy khi viết mới thêm k còn đọc thì vẫn đọc là nghìn thôi!!!!
Vậy K - là viết tắt của Kilo' tiếng Hy Lạp là nghìn. Hiểu rồi, mai mốt đi cafe có cái mà chém 😆
@liketheblues Mấy em nghe được có mà mê mệt 😃) choáng luôn kakaka
@liketheblues Ai cũng trố mắt kinh ngạc hết cho mà xem!!!
Ghê vậy
Tự bao giờ chữ k được hiểu là 1000
@hemilo Sóng bắt đầu từ gió
Gió bắt đầu từ đâu?
Em cũng không biết nữa
Khi nào ngàn bằng k 😁
@locthuyforever Không biết tự bao giờ
cứ gọi ngàn là k
@locthuyforever 1km=1000m, 1kg=1000g, 1k=1000. Có gì khó hiểu nhỉ?
@locthuyforever Phải hỏi tự bao giờ phổ biến ở VN dễ hơn. Từ sự cố "Y2K" (Year 2000) vào khoảng năm 1997-1999, khi mà máy vi tính sử dụng 2 con số cuối của năm để hiển thị. Năm 2000, tương đương máy tính hiểu là "00". Thuyết âm mưu cho nói: khi này, hệ thống hạt nhân toàn cầu hiểu 00 là kích hoạt, sẽ hủy diệt toàn cầu!
Tưởng gì ba cái đồ quỷ này, dùng cả chục năm nay mà có biết gốc gác gì đâu.
@samsung focus Kkk
@samsung focus Tiện thì sài thôi, chứ chả biết nó có từ bao giờ!!!
@samsung focus Thấy mọi người dùng thì mình cũng dùng thôi
Lâu nay mặc định ngầm kiểu K là 1000 nhưng ko để ý, tks thớt 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mai mốt tiền VN sẽ là k đồng bác ạ, giảm đi 3 số 0 😄
@haohan776 Thí dụ như mà số thì ghi dư số không còn số tiền bằng chữ viết đúng thì liệu có bị chuyển nhầm không bác!!!!
@hemilo Ko nhé. Nếu bạn vào ngân hàng để chuyển tại quầy, số tiền ghi không đúng với số tiền bằng chữ thì nhân viên NH sẽ không chuyển mà nhờ xác nhận lại xem là bạn muốn chuyển bao nhiêu tiền. Còn nếu chuyển bằng app trên đt thì ô số tiền bằng chữ sẽ được tự động điền bằng với số tiền bằng số.
@hemilo Hahaha bạn hỏi ngộ quá. Nếu bạn ck tại quầy ngân hàng thì giao dịch viên, rồi đến kiểm soát sẽ chỉ ra chỗ sai và yêu cầu bạn viết lại UNC. Đôi khi nếu nghi ngờ còn hỏi bạn tại sao lại chuyển số tiền lớn thế cơ. Ý mình nói ở trên là dùng app chuyển tiền, khi nó nhẩy sang mục thông báo số tiền bằng chữ mà bạn nào bất cẩn ko nhìn lại là dễ bị chuyển thừa một số 0 thôi. Khi chuyển thừa tiền thì ck nhầm cho Công ty thì có thể lấy lại đc chứ chuyển nhầm cho cá nhân là mất luôn đấy
@haohan776 Hổng biết thì hỏi thôi mà, có thêm chút kinh nghiệm cũng hổng thừa!!!
Kkkkk
@asterix0108 Là một triệu tỷ à? vì mỗi k là 3 con 000 😁
@locthuyforever Hehe
@locthuyforever có số 1 đâu, nên bao nhiêu k vẫn = 0 nhé
Mình đã tra thông tin này lâu r
maystar
ĐẠI BÀNG
một năm
Cái này nhiều bạn không biết đấy. Nhưng không phải mình. Giờ đố bạn nào biết tại sao 1 tỷ thì gọi là 1 tỏi?
@maystar Chỉ ai éo học vật lý, hoặc học mà éo nhớ, éo để ý mới ko biết. Chữ K là ký hiệu kilo = 1000 trong các đơn vị đại lượng vật lý.
Từ cái thời mới có vài người nói tiếng lóng dùng K thay cho 1000 để chát chít SMS viết tắt trên FB. Chẳng cần phải tra cứu hỏi ai cũng biết nó xuất phát từ đâu rồi.
Mod gà tưởng ai cũng gà. 😆))
@maithang215 Vậy ký hiệu vật lý lấy từ đâu ra hay cũng đi mượn từ tiếng Hy Lạp 😁
vấn đề đơn giản vailon
@quyett92 Có mỗi Mod ko biết. Tưởng ai cũng không biết nên viết bài. Hahaa. Chữ K là ký hiệu kilo = 1000 trong các đơn vị đại lượng vật lý. Nên cái này xuất phát từ bọn tuổi teen đầu tiên. Từ bọn học sinh mà ra chứ đâu. Từ cái thời nhăn tin chát chít SMS chứ gì đâu. Giờ lan ra toàn VN lên cả người già luôn. 😆))
@maithang215 =))))
dat225
TÍCH CỰC
một năm
@quyett92 k sinh ra với lý do thiết thực và được sử dụng rộng rãi, đặc biệt do văn hóa nhắn tin ngắn gọn từ khi có điện thoại. Ban đầu hay gặp nhất ở "bắn em 20k viettel, bán cho em 200k".... Nhìn chung là chả ai muốn viết "bắn em 20000 đồng viettel, bán cho em 200000 đồng". Nhìn chung là ai học qua phổ thông rồi đều hiểu, mod ngày xưa học dốt bét nhè mới phải thắc mắc.
Thật tinh tế
Dùng lần đầu võ lâm truyền kỳ
@Phuongatm123 chính xác mình tính comment 😃 chữ K được áp dụng vô VoLamTruyenKy sau này mới thấy sử dụng phổ thông cho đến nay 😃

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019