Tại sao bạn có thể bị nhiễm bệnh trên máy bay? Phòng chống thế nào?

TMDuy
28/11/2011 4:10Phản hồi: 101
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank chư thớt, rất ý nghĩa và bổ ích
taonoi1la1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hì từ nhỏ, ngay từ khi hiểu đc vi khuẩn, vi rút là thế nào thì tui đã bắt đầu đề phòng rồi.
Vấn đề này ko chỉ ở trên máy bay mà ở tất cả mọi nơi, mọi chỗ mà có nhiều người tiếp xúc như phím bấm atm, chỗ vịn cầu thang, nắm cửa... Mà nhiều nhất là tiền (haizzz)
Nếu chúng ta có ý thức phòng ngừa vi trùng thì sẽ hạn chế đc nhiều rủi ro bệnh tật hơn. Nhiều người không hề biết mình bị mắc viêm gan b, bệnh dạ dày, tiêu chảy, lao... Vì tiếp xúc những bề mặt công cộng đó.
Tỉ lệ thiếu hiểu biết về vi trùng theo như tui quan sát là rất cao. Ví dụ ở trường tui: 10 đứa đi xuống cầu thang thì có tới 7-8 đứa vịn vào tay vịn. Hãy tưởng tượng cả trăm ngàn người vịn vào đó mỗi ngày thì sẽ đọng lại bao nhiêu vi khuẩn ở đó? Mấy lần tui đi tàu chứng kiến cảnh 1 em bé bò giữa tàu rồi cái tay đó cầm kẹo ăn trong khi bố mẹ nó thấy thế còn ngồi cười ( thiếu hiểu biết hết cỡ), chết khiếp.
Tỉ lệ người vn bị bệnh về tiêu hoá, da liễu, hô hấp và các bệnh lây nhiễm khác là rất cao là vì thế.

Tóm lại tui muốn nói với những ai vô tình hoặc chưa ý thức nó nguy hiểm đến mức nào rằng: hãy thay đổi thói quen và chú ý hơn đến vấn đề này ở những nơi công cộng. Đó chính là bảo vệ sức khoẻ của bạn. Mà sức khoẻ là cái vốn quý nhất.
Hy vọng có thêm nhiều người sẽ ý thức đc những điều này.
lauxanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ở đâu có tinh tế airline nửa ah? lol
Đọc cho biết thôi chứ đi nội địa ở Việt Nam, từ SG ra ĐN mất 1 tiếng, ra HN mất 2 tiếng mà nghĩ đến cái phòng chống cái này chưa dính bệnh đã bị nhìn với ánh mắt khác thường của ng xung quanh rồi, còn khối môi trường ở VN kinh khủng hơn trên khoang máy bay này nhiều. Biết thêm được cách thức vận hành không khí trên máy bay, nghe mùi xì hơi là áp dụng hướng đi của luồng không khí mà nhìn người bên trái hay phải nhé 😆
bad_child88
ĐẠI BÀNG
12 năm
rửa tay trước khi ăn, nhưng muốn rửa thì phải zô restroom, mà nguồn nước trong đó cũng có thêm 1 ổ bịnh =)), nói chung là đằng nào cũng bịnh =))
Silent Wind
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết rất hay nhưng có một số điểm chưa được hợp lý lắm. Hiện tại tất cả các hãng máy bay đều cấm mang các dạng dung dịch lỏng lên máy bay, chỉ khoảng 300ml, do đó việc mang theo nước uống hay dung dịch khử trùng không được trọn vẹn lắm. Thêm vào nữa, những dụng cụ cung cấp theo như khay, muỗng, đũa hoặc gối, chăn thì đều đã được khử trùng trước khi đem ra cho mình sử dụng.
hehe, sau này có đk mình cũng mún đi máy bay :">
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu trên máy bay có 1 người nhiễm T virus thì sao nhỉ 😁
đj máy bay- mặc áo chống fóng xạ là ok :showoff:
Chưa đọc bài nhưng nhìn ngoài trang nhất thấy cái hình máy bay rất hay. 1 cách PR đáng học hỏi, hihi ^^
Thong tin bo ich cho nhung nguoi di may bay

Sent from my Galaxy Tab using Tinhte.vn
Mình chỉ thích ngồi gần cửa kính ngắm cảnh thôi, và cũng chỉ thực hiện được vậy thôi, những vấn đề khác khó mà thay đổi được...
Eo ơi! nhìn máy bay thấy sạch vậy mà dơ zữ héng.
hai28
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết đưa thông tin hữu ích, nhưng lại cho hình ảnh rất củ chuối!
hình ảnh về 1 máy bay của hãng hàng không tinh tế, có nhiều người bên trong máy bay, thế mà lại minh họa cho bài viết "đi máy bay có thể bị bệnh"
--> tôi thấy chẳng khác nào bảo vào tinh tế này là bị bệnh cả!
sửa đi, chẳng tinh tế tẹo nào
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
đi vé víp, hoặc đường dài mới đc ăn uống, chứ phổ thông trong nội địa đâu có đc ăn đâu 😁
lên tinh tế airlines kiểu gì chả nhiễm bệnh, khi mà rất nhiều kẻ nguy hiểm luôn rình rập để tung chiêu :banghead:
lzm
ĐẠI BÀNG
12 năm
các chuyến HAN-SGN, SGN-HAN vẫn phục vụ ăn nhẹ như bình thường, mình bay thường xuyên nhưng chưa bao giờ ngồi hạng Business, toàn Economy vì vé do nhà nước đài thọ, chắc bạn chưa bao giờ bay tuyến này?
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
tại mình chưa ra hn lần nào nên nghĩ chắc cũng như nhau với nội địa 😁
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Tốt nhất nếu có tiền cứ sài hạng thương gia, ở đó thoải mái, ít người và cái quan trọng là có lây bệnh cũng chỉ lây bệnh nhà giầu thôi.;)
warnbroom
TÍCH CỰC
12 năm
trước kia thích ngồi cạnh cửa sổ nhưng sau này toàn ngồi cạnh lối đi cho dễ di chuyển và đi vệ sinh. Bay đường dài mà nhiều khi 2 người ngồi bên cạnh ngủ ngon lành làm mình ko dám đánh thức để ra ngoài 😁
các bác giàu có quá đâm ra sợ chết ! cái ông gì đó sao ko qua nước ta nghiên cứu xem dân ta ngồi tàu lửa, xe buýt, xe khách sẽ thấy còn ghê hơn gấp mấy chục lần...
bài viết có nhiều thông tin thú vị nhưng hiệu quả thực tế chưa cao .
nếu đi máy bay mà "sợ chết" như thế thì nghĩ nên chọn phương tiện khác để di chuyển, hoặc có máy bay riêng .
nữa là không được mang chất lỏng lên máy bay đâu nhé . Nếu bạn mang 1 chai nước khoáng + mặt nạ chống khuẩn thì bạn sẽ bị quy về tội khủng bố sinh học luôn nhé 😃
Bé tới giờ toàn đi máy bay riêng được vệ sinh sạch sẽ nên không lo 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019