Đôi dòng suy nghĩ lý giải vì sao eSIM vẫn chưa thể trở nên phổ biến?

vn_ninja
28/2/2020 16:43Phản hồi: 243
Đôi dòng suy nghĩ lý giải vì sao eSIM vẫn chưa thể trở nên phổ biến?
Cách đây vài ngày, mình có dẫn lại một nguồn tin về việc Xiaomi đang phát triển một công nghệ thẻ sim mới, kết hợp cả thẻ sim và thẻ nhớ trong một. Công nghệ này sẽ giúp smartphone giảm bớt không gian dành cho sim và thẻ nhớ, để có không gian cho các thành phần khác quan trọng hơn.

Thì trong bài viết có bạn comment rằng thế thì eSIM thì sao? Xiaomi đang đi ngược lại với thời đại à? Thì mình chợt nhận ra, eSIM đã xuất hiện ở Việt nam đã hơn 1 năm, và lâu hơn trên thế giới, nhưng hình như đến giờ nó vẫn chưa trở nên phổ biến lắm.

Thường khi Apple đụng tới thứ gì, thì thường thứ đó sẽ trở thành tiêu chuẩn. Nhưng eSIM đã theo iPhone 2018 đến Việt nam, nhưng đến năm 2020 năm nay thì vẫn chỉ có iPhone và Apple watch kích thích người dùng sử dụng eSIM, còn các nhà sản xuất khác hầu như chưa sử dụng đến. Vậy tại sao lại như vậy? Mình đã xài eSIM qua 2 thế hệ là iPhone Xr, và giờ là 11, nay mình xin chia sẻ những lý do mà theo mình nghĩ, khiến cho eSIM chưa trở nên phổ biến được.

Vấn đề đầu tiên, theo mình là việc bất tiện khi đổi máy

Nói đến thẻ sim thông thường, nó là một miếng nhựa nhỏ chứa mạch sim trên đó, và nó có thể di động. Còn eSIM, nó cũng là sim, nhưng nó cố định.

Di động ở đây là ta có thể dễ dàng chuyển sim qua điện thoại khác, chỉ bằng vài thao tác, rất thuận tiện khi đổi máy, hoặc máy hết pin hoặc bị hỏng không lên nguồn thì có thể bỏ sim qua máy khác để có thể tiếp tục liên lạc được. eSIM thì không, eSIM nằm cố định trong điện thoại, và khi điện thoại không lên nguồn, eSIM tịt.

Thao tác add eSIM vẫn chưa thân thiện lắm

Nếu với sim truyền thống, ta chỉ cần mở khe sim, gắn sim vô là sóng sánh lên. Còn với eSIM, ta phải ra nhà mạng, xin cấp eSIM, quét mã QR, thêm một vài thiết lập nữa. Khá nhiều bước so với sim truyền thống. Đối với người dùng thông thường, đây sẽ là một bất lợi lớn.

Mã QR của eSIM chỉ dùng một lần

Mình đã gặp trường hợp này khi mình đổi máy từ iPhone Xr qua iPhone 11. Mình sao lưu data trên Xr vào iTunes trên laptop, lúc đó mình cứ đinh ninh là eSIM sẽ được lưu trong bản back up. Nhưng sau khi mình restore data qua chiếc 11, thì eSIM đã mất. Và cay một cái là khi mình set up lại cái gì đó mình không nhớ rõ lắm, Apple có gửi một tin nhắn SMS chứa mã đến số điện thoại của mình để xác thực, nhưng sim chính của mình là eSIM thì đã mất, thế là không xác thực được. Mình lấy lại cái mã QR cũ quét thì không được. Hôm đó mình phải chạy xe xuống cửa hàng Viettel ở thị trấn gần nhà để xin cấp lại eSIM, 10km và mất 25k.

Quảng cáo

Nghĩa là mỗi lần đổi máy, bạn sẽ phải xin cấp lại eSIM. Lời khuyên cho các anh em đang dùng, hãy dùng eSIM cho sim phụ, đừng để làm sim chính.

Sóng không ổn định

Vấn đề này mình không dám chắc là do esim hay do nhà mạng. Nhưng eSIM của mình là sim chính Viettel, từ khi xài iPhone Xr mình đã gặp rất nhiều lần trường hợp người khác gọi cho mình thuê bao không liên lạc được, mặc dù sóng vẫn full.

Ký ức ấn tượng nhất là vào năm ngoái, một lần mình đặt xe đi du lịch, xe chạy ngang nhà mình, hẹn mình 7h sáng đón. Sáng đó 6h30 là mình đã ngồi chờ sẵn, nhưng chờ hoài không thấy xe gọi, mình gọi lại thì anh tài kêu lỡ chạy qua mất rồi, anh chạy lên tới chỗ xe giùm em. Sau đó mình phải nhờ người thân lấy xe máy chạy tới chỗ xe đang đợi, vừa bước lên xe tính mắng vốn, thì thằng lơ xe đã nói mình, sao điện thoại anh em gọi thuê bao miết vậy? Anh tắt máy à? Mình nói không hề, anh chờ điện thoại em sáng giờ. Xong nó mở nhật ký cuộc gọi của nó lên, đúng là nó đã gọi mình 3 cuộc, mỗi cuộc cách nhau 15ph, mà không gọi được. Lúc này mình ngờ ngợ ra vấn đề rồi.

Thêm nữa là cường độ sóng thay đổi khá thất thường, nhìu khi mình ngồi phòng khách thì thấy sóng vẫn 4 vạch, nhưng đi vô phòng mình kín kín một chút là còn 1 2 vạch. Anh em có gặp hiện tượng này không?

Hiện eSIM trên iPhone 11 mình vẫn chưa thấy vấn đề gọi thuê bao, nhưng vô phòng thì vẫn tụt sóng.

Quảng cáo

Vẫn còn ít thiết bị hỗ trợ eSIM

Chỉ xét ở Việt nam thì mình thấy chỉ có iPhone 2018 trở đi, và mới đây là Apple Watch là đã hỗ trợ eSIM, ngoài ra còn có dòng Pixel xách tay về Việt nam, còn lại chưa thấy hãng nào hỗ trợ eSIM nữa. Điểm chung là toàn các thiết bị flagship, giá cao. Ngoài ra còn có S20 series mới ra có eSIM, nhưng hiện tại hình như không hỗ trợ ở Việt nam. Nên mình nghĩ với số lượng thiết bị hỗ trợ eSIM ít như vậy, lại chỉ giới hạn ở flagship nên mặc dù được Apple support, nhưng vẫn chưa thể phổ biến được.

Về vấn đề educate thị trường

Theo mình, để eSIM trở nên phổ biến hơn nữa, thì các nhà sản xuất điện thoại và các nhà mạng phải quảng cáo mạnh mẽ hơn, show cho người dùng thấy lợi ích của eSIM là như thế nào để thuyết phục người dùng sử dụng. Vì sim truyền thống đã quá quen thuộc, muốn chuyển sang cái mới, cần rất nhiều nỗ lực marketing và educate lại thị trường.

Thực tế xung quanh mình, bạn bè người thân dùng iPhone Xs Max, iPhone Xr khá nhiều, nhưng hầu như khi mình nói tới eSIM, không ai biết nó là gì. Thậm chí có người khi mình nói sao ko add thêm eSIM vào iPhone để dùng 2 sim trên một máy thôi, chứ cầm 2 máy chi cho mệt, họ còn chối đây đẩy, nói là iPhone làm gì có 2 sim, nghĩa là họ chỉ biết iPhone của mình có 1 khay sim để bỏ sim, chứ hoàn toàn không biết eSIM là gì?

Trên đây là những ý kiến cá nhân của mình về việc tại sao eSIM vẫn chưa trở nên phổ biến. Nhưng nói gì thì nói, mình vẫn nghĩ eSIM sẽ là tương lai, trong bối cảnh smartphone càng ngày càng mỏng, nhồi nhét công nghệ ngày càng nhiều và đặc biệt nữa các thiết bị IoT ở khắp mọi nơi, eSIM sẽ là giải pháp hợp lý nhất. Anh em có nghĩ như mình không? Chia sẻ ý kiến nhé 😁
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VN là nước đang phát triển mà, gì củng phải từ từ chớ!
@NDC9057 Mất sổ hộ nghèo rồi ông ơi.
Nói về esim thì chỉ có chút ý nghĩa là giảm bớt linh kiện cho gọn máy thêm tí chứ thôi
@NDC9057 Bác nào ko từ từ đc mua máy Za/a 2 sim vật lý luôn 😆))
HKBH
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDC9057 thế mà mấy bác tao hay lên đài bảo 2020 VN thì nước công nghiệp.
@HKBH Do "Anh lớn " lên dây cót , và có "đồ ngon" đem về đó bạn ơi , 😁😁😁😁
Bài viết khá hay. Tuy nhiên một số điều còn thiển cận, chưa theo kịp xu hướng của thời đại.
Riêng mình thì thấy esim vẫn rất tiện lợi. Mình dùng esim của Mobi sóng sánh ngon lành cành đào, không bị lỗi gì. Nếu bác nào đi xa, hoặc dùng đt nhiều thì nên mang theo cục sạc nhanh hay sạc dự phòng. Chứ ai lại để điện thoại hết pin. Rất nhiều rủi ro rắc rối khi có việc cần dùng đến đt. Còn rút sim vật lý cho vào máy đt khác ư. Đó không phải là giải pháp hay và cũng ko phải lúc nào cũng có đt thừa hay có sẵn để mà bỏ sim vào dùng.
Thời đại ngày nay không nhất thiết phải liên lạc bằng sim qua nhà mạng, chúng ta có thể gọi đt hoặc nhắn tin qua Zalo, fb...
iPhone có nhiều cái đi trước thời đại. Ví dụ như vụ không có thẻ nhớ ngoài. Ngày trước nhiều người, nhiều hãng chê iPhone vụ này nhưng giờ các hãng bắt chước ra đầy. Vì sự tiện lợi và quan trọng là bảo mật.
ducbaotoanly
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongbk12 Liên lạc bằng Fb, zalo. Khi ko có wifi hoặc đi giữa đường bạn vào mạng kiểu gì nếu ko bật 3G/4G
Capriking
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongbk12 Ồ, eSim tuyệt vời quá bạn, mình cũng muốn lắp eSim vào đt mình, bạn chỉ cách mình với!!!^^
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@cuongbk12 Chưa bàn đến hết pin, như chính admin Hiệp đã gặp cách đây không lâu: đi du lịch máy rơi tòm xuống nước. Xong! Cho đến khi bạn tìm được cửa hàng dịch vụ, bạn hoàn toàn mất liên lạc. Thời đại này mà mất liên lạc thì bạn nghĩ nó tăm tối, thảm hoạ như nào rồi đấy. Trong khi đó thẻ SIM vật lý rất khó hỏng, mượn máy khác dùng tạm được.
Mặc U Nhi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuongbk12 điện thoại hết pin là chuyện bình thường, không phải lúc nào cũng có điều kiện để có thể giữ pin cho máy mọi lúc, và việc đổi rút sin sang máy khác là giải pháp tối ưu trong trường hợp điện thoại có sự cố và cần liên lạc gấp.
Khi bạn làm việc ở nơi không tiện cho việc sạc pin thì đem theo một cái xờ mát phôn là việc khá ngốc.
Việc phổ biến esim thay vì sin thông thường thì thật ra chủ yếu là tiện lợi cho các nhà sản xuất thôi. Còn với người tiêu dùng hiện nay thì nó các ưu điểm của nó chưa có gì vượt trội để có thể thay thế sim thông thường.

Và riêng câu cuối tôi xin phép cười vào sự ngây thơ của bạn :V
Bạn nghĩ ios hay androi thực sự sẽ bảo mật cho bạn. Nếu bạn khăng khăng cho rằng quả táo sẽ bảo mật dữ liệu người dùng thì tôi không còn cách nào khác là đồng ý với bạn :V
Nói chung còn mới và cần 1 thời gian dài nữa
simhoang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangtuyensa90 Quan trọng nhất là chưa có esim data. Nếu mà mấy cái sim data rác (80- 200k) mà chuyển được thành esim thì tự nhiên số lượng sẽ tăng lên thôi
son248
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực ra esim chả có nhược điểm j to lớn 😆 chỉ là thói quen chưa sử dụng thôi 😃)
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@son248 nó cũng chưa có ưu điểm gì nổi bật.
@faq21106 ưu điểm xài 2 sim trên 1 máy...xài 2 máy k mệt hả?
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Đam mê vĩnh cữu Ý là so với sim vật lý ấy bạn.
Esim tiện sao mọi người vẫn chưa dùng nhỉ.
viai_91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoholulu Mình cũng thấy nó rất tiện. Còn nghe nói Có thể add được 5 sim vào một máy. Nhưng chỉ dùng đc 1 esim onl. Ko biết ai thử vụ này chưa
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@viai_91 ngoài việc add được 5 sim (mà ít người cần đến 5 sim) thì tiện như nào vậy bạn?
bomy
CAO CẤP
4 năm
Esim thì phương thức hoạt đôngj cũng giống như sim vật lý thôi mà. 1 cách để định danh cái số đt đó với nhà mạng. Cho nhà mạng hiểu" nó là số abc...". Còn tình trạng mất sóng chắc do lúc đó mạng có vấn đề hoặc phần mềm quản lý sim sóng cuộc gọi trên máy làm chưa tốt gây ra miss
manhtantg
TÍCH CỰC
4 năm
giờ mà apple nó ra đt chỉ có esim không ngon
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@manhtantg Ra rùi nè
@manhtantg Sao lại không ngon. Đã đến lúc bỏ sim vật lý đi là vừa.
Nhược điểm Esim là khi Reset dòng 2 thì lại phải ra Viettel kích hoạt lại!
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@lexcuong Cái code xài lần bỏ rồi, nên đâu cẫn bảo mật j đâu😃
Vanda1905
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Đang nói cái bạn lo bị lộ mà toang ấy bạn! Chứ qrcode chỉ dùng lại với chính máy đã cài lần đầu thôi!
hoanhduc2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vanda1905 sao chủ thớt thì lại bảo ko xài lại dc khi restore máy kìa bác
Vanda1905
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanhduc2 Thì thớt sai thôi bạn! Esim code dùng lại đc cho chính máy sd nó trc đó! Ko cài đc cho máy khác thôi!
Vẫn chờ Esim Hỗ trợ các Model LL/A Trên Watch
@App Store VN Cái này do bằng tần mạng rồi bác đừng chờ LL/A ko đc đâu
@khánh nhật Vietnam mình nhớ không lầm dùng băng tần 1900, dòng sr5 lại có hỗ trợ. Mình mua máy đúng thời điểm viettel bảo có a2156, đang ngon lành. Đến buổi giới thiệu lại bị loại LL. Vde này mình nghĩ nằm ở thằng apple
@quangtrungsking93 Cái đó mình ko rõ tại mìn đag dùng sr3 bản LL thấy quá đắng khi k đc dùng esim như bao a e
Nếu sim không phải chính chủ của mình thì có thể đổi sang esim để add vào máy ko nhi ? Vì sim dùng mạng internet thường dùng loại không chính chủ.
@huuhanhctm1 Nếu là sim số xấu thì có lịch sử cuộc gọi 1 tuần trước là được (trước mình làm cho cái vinaphone vậy á)
ruanyin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết có vài chỗ khuyết, mình muốn bổ sung như việc bạn nói esim chỉ cài/dùng một lần. Sự thật là khi bạn mua esim nhà mạng đều in cho 1 tờ có mã QR bạn gấp lại bỏ bóp thì muốn quét khi nào chả được! Mình còn chụp ảnh mã QR trong đt nhỡ cần cài lại in ra hoặc mở cái hình ra quét là xong!
Cá nhân mình ghét mấy điện thoại 2 khe sim, và Apple rất tinh tế khi áp dụng esim, chỉ cần 1 nano sim chính, vừa không tốn không gian trong thiết kế mà lại sang.
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ruanyin 2 sim giờ ai làm 2 khe đâu cụ? 1 khe 2 sim chứ????
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@ruanyin Cái này tuỳ nhà mạng bạn, nhà mạng mình cũng dùng dc có 1 lần ah, quét lại ko ăn. Có điều xin lại ko mất phí, để bữa nào hỏi nhà mạng có qr xài hoài ko làm phát😃
hieu_bro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ntp383 Chắc bạn ấy vẫn dùng mấy model chục năm trc, vào ao ước ip. Giờ bói ko ra máy nào hai khay sim. ;))
ruanyin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieu_bro xin lỗi, chuyển qua dùng iPhone lâu quá rồi, không cập nhật tin, mẫu mã mấy con android nên nói sai vụ 2 khe sim ‍♀️ nhưng tóm ý lại là 1 khe 1 sim nano là giải pháp rất hay
Mình dùng 2 sim và không thấy bất tiện gì, ngược lại thấy ngon hơn là đăng khác.
daocong91
TÍCH CỰC
4 năm
@lexcuong 2 sim trên iphone không bất tiện chắc chưa bao giờ dùng các hãng khác 😆
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@hoholulu mấy cái bạn kể là hãng khác hơn đấy, hãng khác 2 sim không mất công đi cài, đổi máy không cần ra tiệm (đương nhiên cũng không mất 25k).
hieu_bro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoholulu Cứ thử nghe gọi, nt chuyênt đổi giữa hai sim giữa các hãng và sẽ thấy ip nó quá ngu điểm này.
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy esim dùng ok mà? Mình đang dùng esim và sim phụ. Ba cái vạch sóng chả quan tâm miễn k mất sóng. Còn thời buổi nào sim phải tháo máy này cắm máy kia? Hết pin thì sạc dự phòng, hoặc cắm sạc nhanh tí tẹo là dư pin dùng. Mang vác theo vài máy để đợi hết pin tháo sim cắm sang thì quá nực cười.
@hoholulu Máy hư có nhiều yêu tố lắm bác. Rớt hư..... Đã là trường hợp bất ngờ thì ai biết dc. Tưởng đt iphone là thần là thánh chắc dùng mãi mãi ko hư vì vấn hề gì
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bravo1888 Nó tốt phần đa thôi cụ! Chả có gì hoàn hảo. Còn vẽ ra các lí do để 1 cái gì đó k tốt thì cả mớ! Nói chung ai hợp thì nó ok thôi. Thiển nghĩ của em là 80% ng dùng thấy ok.
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Khánh Ultra Nói chung gì nó cũng hoàn thiện dần. Nên nhớ ngày xưa ra đời mấy máy màn hình to. Ra đg toàn bị trêu là cầm dép ốp vào tai. Giờ thì cơ bản toàn mang dép ốp tai đó thôi.
@ntp383 Máy hư ra làm lại sim, sau đó sửa xong lại ra làm lại lần nữa? tự dưng mất đôi lần ra + 2 lần phí, thôi mình là mình cứ 2 sim vật lý cho lành, còn việc thằng sản xuất bảo để dành không gian abc thì kệ mịa nó, tại sao thằng khác dung lượng pin như vậy, máy mỏng hơn vậy mà nó vẫn làm được 2 sim vật lý, khó thì thằng sản xuất nó phải nghĩ chứ không phải là khó thì đẩy qua cho khách hàng.
Xs max Đang xài tốt kg gặp vấn đề gì
tuanhavn77
ĐẠI BÀNG
4 năm
Và sim vật lý vẫn sài tốt, chắc có lý do nên mấy năm rồi nhà mạng và nhà SX vẫn chưa đổi qua, và iPhone vẫn còn sim vật lý đó thôi (thấy hơi nữa mùa, bỏ hết khe sim máy đẹp hơn không?).
mình đang dùng nano
NgTliem
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình cũng đang dùng esim và vẫn thấy bình thường.
- esim mình thấy sóng tốt mình chủ yếu dùng 3g vẫn vi vu.
- ở bên Mobifone nói khi nào nhỡ xoá thì mang tờ giấy họ cung cấp cho mình ra quét Qcode.
- Mình nghĩ khi dùng esim sẽ tiết kiệm dc một chút xíu rất nhỏ pin chứ cho nó đã dc tích sẵn trong máy. Mọi tác vụ nó sẽ nhanh hơn ổn định hơn.
- Và mình đang đi đầu sưu thế cái này có khi thành chuột bạch cũng nên.
Phân tích hay nhưng được cái bảo mật hơn
Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019