Tại sao Facebook đang rất lo lắng về iOS và Apple

cuhiep
23/9/2020 0:43Phản hồi: 112
Tại sao Facebook đang rất lo lắng về iOS và Apple
Apple ngày càng muốn trao cho người dùng quyền quyết định cao hơn về việc các hãng, các site, các app bên thứ 3 muốn dùng một thông tin nào đó của họ. Ví dụ như nếu một lập trình viên hay bên nào khác muốn theo dõi hoạt động của người dùng xuyên suất các website hay ứng dụng khác nhau thì có thể sẽ phải hỏi ý và được người dùng chấp thuận chứ không tự ý làm được nữa.

Nếu điều mình nói trên được áp dụng thì Apple sẽ cung cấp cho mỗi người dùng một mã gọi là Apple. IDFA (Apple's Identifier for Advertisers). Nếu nhà quảng cáo có mã của ai đó thì việc người đó đang tìm hiểu về ví ở một trang nào đó khi vào Facebook hay lên Tinhte.vn sẽ được biết và quảng cáo Ví SEN sẽ được tung ra.

Chúng ta đã có quá nhiều câu chuyện về việc chúng ta đi ăn chỗ này, nói chuyện với người kia… và tối lên Facebook nó quảng cáo đúng cái chúng ta vừa nói về.

Apple có thể sẽ cho phép chúng ta tắt cái IDFA đi và khi đó chúng ta sẽ ẩn danh với các bên quảng cáo và họ không còn đưa nội dung đến chúng ta như bây giờ nữa. Và đó là cái mà Facebook đang lo lắng.

112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ nghĩ đến là lại rùng mình việc mạng xã hội nó còn hiểu mình hơn chính bản thân mình 😭
@Phức Hợp Alibaba còn ai vào đây nữa
bocua
CAO CẤP
4 năm
@Nhật Minh Đỗ Rõ ràng Google & FB nó biết bạn thích gì, giờ nào đi đâu, hay ăn nhà hàng nào. Nó biết rõ còn hơn người nhà
@Nguyễn Trí Dân Mỹ: Bạn có thể kiện nếu muốn
TQ: tuổi lờ nếu bạn muốn kiện nó
Bọn app nhất là đám MXH sẽ đưa ra các điều kiện mà người dùng sẽ lại phải dâng thông tin đến mồm chúng thôi (vd muốn checkin đâu đó thì phải cho nó theo dõi địa điểm hiện tại)
@badboy_2912 Cái này khác rồi, cái này là mã định danh cho từng thiết bị, nên mới có chuyện dù chúng ta không dùng Facebook, không logged in Google nhưng mình vẫn bị theo dõi.
Nó thực sự rất "nguy" cho đám MXH nên tụi nó mới ý kiến này nọ lọ chai khiến Apple không đưa tính năng này lên iOS bản chính thức.
@badboy_2912 ơ, tất nhiên rồi. ko cho biết địa điểm thì sao mà biết checkin ở đâu. Đã muốn check in mà còn ko muôn nó biết vị trí 😁...
Giống như bạn muốn gọi điện mà sợ bị ghi âm vậy kkkk
@badboy_2912 mấy lần giấu sếp đi giải quyest việc riêng, quên ko tắt tính năng định vị trên facebook thế là bị lộ
hacklife
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Hải Sơn Chỉ cần máy online là đi đâu nó sẽ báo có ai.. đang ở gần bạn
Lank Ma
TÍCH CỰC
4 năm
Nói chung là tốt cho người dùng thôi
@Lank Ma @cuhiep không phải Apple sẽ cung cấp IDFA, mà đã có sẵn xưa giờ rồi, chỉ là từ iOS 14 phải hỏi người dùng trước khi xài được. Không có mã đó, họ vẫn đưa quảng cáo đến người dùng, chỉ là không thể theo dõi người dùng để đưa ra quảng cáo phù hợp thôi.
@huygapro Cái ấy gg, xiaomi thấy mục cá nhân hóa QC. Đằng nào cũng QC nên cái gì mình cần tốt hơn nên cũng ko tắt, mà tắt ko biết tác dụng gì ko?
Vậy là thay vì nó quảng cáo đúng thứ chúng ta quan tâm thì bây giờ nó sẽ cho chúng ta thấy những quảng cáo không liên quan. Kiểu như quảng cáo thuốc mọc tóc, thuốc trị trĩ à 😆)
Được quảng cáo cái mình không cần nó còn phiền hơn 😃
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@Tường Spartan Đúng rồi nhưng mà các mạng xã hội sẽ ko có được file data tường tận về bạn như bây giờ. Gì cũng có cái giá nên việc tắt hay ko tắt là do bạn lựa chọn.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@max-20091 SEO liên quan gì đến quảng cáo hả bạn? Bạn đề cập đến tìm cái gì, lát nó ra quảng cáo đầy, thì đó là tính năng remarketing của Google hay Facebook nhé. Và cái đó để nó hoạt động thì website phải gắn mã tracking của FB và Google, đồng thời điều kiện đủ phải là: khách phải truy cập vào website đã gắn mã tracking kia.

Nên quảng cáo nó hiện đầy ra cho bạn là vì bạn đã vào những website được gắn mã remarketing, đồng thời họ có chạy quảng cáo remarketing chứ không phải vì bạn search Google và người khác SEO kém nhé.
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@tbdat11 có phần mềm nào để chặn việc bị theo dấu trên máy tính không bạn ? Trên IOS thì mình nghĩ sẽ chuyển qua dùng Safari thay cho Chrome rồi bật tình năng chống theo dõi chéo không biết có hạn chế được quảng cáo không
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@Tường Spartan đúng rồi đấy, thay vì quảng cáo đúng thứ mình cần thì nó quảng cáo lung tung để đánh phủ thôi, nó đâu có biết bạn là ai nữa
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn rồi, các mxh hiện nay đang nắm quá nhiều thông tin của người dùng. Để phục vụ cho mục đích QC hướng đối tượng thì ko sao nhưng một khi chúng nó đã nắm một lượng lớn data trong tay thì có làm việc gì xấu hay ko là điều ko thể đảm bảo được.
Đương nhiên tham gia vào Internet là phải chấp nhận rủi ro nhưng mình nghĩ chỉ nên ở chừng mực cho phép thôi nên mình đánh giá cao iOS14 ở tính năng phát hiện và cảnh báo việc app sử dụng các quyền cho người dùng.
Cái tôi đang nghĩ là sau khi apple thành công thì nó sẽ làm gì. Vì nó biết mình đã đi ăn chỗ này chỗ kia và tìm cái này cái kia
@nguyenvietthe Nó k kiếm tiền bằng quảng cáo nên chả cần làm j cả
@nguyenvietthe Ví dụ biết bạn đang ăn nhậu, mở fb nó QC tụ điểm massage, nhưng nếu tắt có khi nó QC thông tắc bồn cầu chẳng hạn. Nghĩ vậy thôi.
virtue255
ĐẠI BÀNG
4 năm
Android sẽ khó mà có cái tương tự, vì bố của nó là thằng làm giàu bằng quảng cáo. Mong thằng Apple PR mạnh mẽ cái hay ho này, để người dùng Andoid quay sang iPhone nhiều hơn, gây áp lực lên Google -> người dùng hưởng lợi
@virtue255 Người dùng thực ra cũng chả quan tâm đâu. Như ở Mỹ ng ta quan trong bảo mật vs quyền riêng tư như thế mà hô hào thằng tiktok là phần mềm độc hại khàn cả cổ mà vẫn cả trăm triệu người dùng đó thôi
tất yếu vì con người nhu cầu sống càng nâng cao, k thể để fb bắt nạt mãi đc
vừa mới nói chuyện về 1 sản phẩm, lúc sau đã thấy đầy quảng cáo nó giã vào đầu rồi, đáng sợ 😆
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@Track Ice Base The Day bạn nên vào phần cài đặt tắt quyền truy cập Camera, micro, vị trí cho các ứng dụng MXH, duyệt web thì dùng safari thay cho chrome và bật mục chống theo dõi
VD_Thuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
củng chỉ vì cái tiện ích mà chúng ta (một phần thôi) mong muốn
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn bị ra Apple search thôi mà. Khóa data lại như fb làm thôi
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
Ko biết khi nào có bản update ios về tính năng này, sẽ là 1 cuộc chiến thật sự
Re0
CAO CẤP
4 năm
thôi cứ dùng thôi ,được bao giờ thì được. , he he. !
Có thể thấy iOS14 đã nâng cao về bảo mật rất nhiều, những gì chúng ta thấy được là các chấm màu báo hiệu khi app sử dụng camera, ghi âm, cuộc gọi..., mà FB là MXH thu thập rất nhiều thông tin người dùng. Tương lai nó sợ Ây bồ là đúng thôi. 😁
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
Tại sao mọi người vẫn dùng Adroid nhể, 1 HDH của 1 công ty Quảng Cáo lớn nhất TG
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@MeoMao121 Lợi có lợi hại có hại. Nếu sét về góc độ khác thì apple đang giết các bên khác dù là gián tiếp. Có một sự thật vị trí cũng rất tốt. Chụp ảnh, du lịch và nhiều thứ khác. Biết nó theo dõi mình nhưng bỏ dc ko.
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@MeoMao121 Vì ng dùng thích được thu thập dữ liệu nhưng free hơn là tốn tiền. Chuyện tốn tiền là chuyện trước mắt còn chuyện thu thập dữ liệu, mấy cái ảnh hưởng của nó là lâu dài. Google và facebook hay gì gì đó, họ thu thập xong cái quan trọng là họ lưu trữ nó thế nào, các vụ leak data lớn thường là do bên thứ 3 đi mua data hay lợi dụng các lổ hổng của các bên thu thập để lấy data nhưng lấy về rồi ko bảo mật.
herophanx19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MeoMao121 tại vì có quảng cáo => android có giá thấp nên dễ tiếp cận với nhiều người hơn.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@MeoMao121 Chứ tại sao họ phải làm con chiên ngoan đạo Apple như những người khác? Để nó cho gì xài nấy? Nó cho những cái thứ mà ở những hệ điều hành khác đã có từ tám kiếp thì giờ các con chiên lại húp lấy húp để, 1 ngày 3 bài như được khai sáng trên cái Tinh Tế này?
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@tbdat11 Thật ra mình thấy trong tất cả mọi thứ, thì việc được quyền bật hay tắt cái thu thập dữ liệu mới là cái tính năng đáng được có nhất đó bạn. Nó mới thể hiện cái quyền của ng dùng đó.
Như vầy:
https://tinhte.vn/thread/hang-ngan-ung-dung-android-van-am-tham-thu-thap-du-lieu-cua-ban-du-khong-duoc-cap-quyen.2983724/
thì có gọi là con chiên, là ngoan đạo ko? Như trên đt galaxy thì cả facebook và apps của MS đều được preinstall? Biết vì sao cần 12GB, 16GB Ram ko? Vì sao pin 4k5, 5k mà thời lượng vẫn kém ko? Nếu bạn nói root thì bên ios ngta cũng JB đầy ra. Ngoài ra thì bạn kêu ngta húp tính năng gì gì đó nhưng mà ngta thấy oke là được, bạn thích thì bạn cứ đi làm con chiên của HDH khác, đâu ai cấm.
Cũng có cái hay, cũng có cái dở, nhưng không ai muốn bị theo dõi, nếu chính phủ cs như TQ thì càng khó chịu hơn nếu thông tin cá nhân bị đưa vào hệ thống giám sát theo chủ thuyết Karl Marx .
Muốn Disable Free? Không có đâu, xì tiền ra! Quan hệ giữa NSX thiết bị đầu cuối và bên đối tác sản xuất các ứng dụng có quan hệ công sinh mật thiết, chúng nó chỉ bắt tay bóp tờ rim người dùng chứ chúng nó không dại đi thò tay bóp lẫn nhau (trong một trường hợp nào đó thì vẫn bóp, dạng thỏa mãn sinh lý ;) ). Mơ đi!

Có duy nhất một lý do Apple cho tắt nhưng không vì mục đích cao cả vì người dùng, Apple muốn làm ra một cái gì đó và nó muốn chiếm hữu người dùng một cách triệt để. Ví dụ như cái Apple Search hay cái gì đại loại.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@Chưa tinh tế ! Các con chiên lại đang nghĩ Apple vì người dùng 😆 Nó làm vì mục đích hết cả, nó không đem bán, thì nó cũng xài cho chính nó. Chỉ là miếng bánh này, là của a, các chú muốn thì cứ tới gặp a, mình thương thảo, nhé!
@Chưa tinh tế ! Sau này apple có khi làm trend tạo con iPhone ko gắn mã tracking, chặn quảng cáo, bán đắt hơn 200$ so với bản thường 😁
vitunet
TÍCH CỰC
4 năm
@Chưa tinh tế ! chuẩn, ép phải xì tiền ra thôi, giống vụ Google phải trả cả chục tỷ cho Apple để cài làm tìm kiếm mặc định
thấy tốt cho người dùng mà 😃
Hi vọng là Apple cho phép điều đó sớm, kệ Facebook 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019