Tại sao khen AMD nhưng lại tư vấn Build PC toàn là chip Intel ?
OH_MyGod
10 thángBình luận: 289
Nhờ AMD mà CPU Intel chưa bao giờ rẻ đến thế.
Đã dùng pc nhiều năm amd, intel với các tác vụ dựng 3d, dựng phim, render... đáng lý ra T12/2020 nên chọn amd cho hợp lý và rẻ hơn intel tổng thể 30% nhưng vẩn cố bám intel i9-10900k giá xém 14tr cho 1 con chip.
Lý do không dám mạo hiểm với số tiền bỏ ra lớn, nếu intel thua về hiệu năng tí, ít nhân hơn tẹo, kệ nó với tốc độ và xung nhịp cao ngất tại thời điểm này rất hài lòng rồi. Chỉ hơi tiếc là mua công nghệ 14++ phải chi ra 8 hay 10 vui biết mấy
@nbqvdp bạn tôi ơi, tôi cũng như bạn, có điều t nghèo hơn bạn chỉ được đến 10700k
Tôi tin em!
@tyller end Mới đầu cũng tính chơi con 10700k, thấy con 10900k chênh lệch khoảng 5tr cố lên nóc luôn, 1 đời nó sài thường trên 7 năm vẩn chạy tốt tất cả các tác vụ, phần mềm sau 7 năm đó. Nên quất luôn 1 phát chỉ có 4 món hết hơn 30 củ. Main 4 củ, CPU ngót 1 xị đủ 14 củ, RAM 64Gb ngót 9 củ, PCIe M2 4 củ
zeroitvn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Intel chiết khấu cao hơn AMD nhé, nên các cửa hàng hay giới thiệu và tư vấn Intel hơn
nhiều người tư vấn AMD mà 😆 chỗ nào chỉ tư vấn intel thế
vì phần lớn mấy người đó đều đã mua và đang xài intel, biết là bị hố, nên khi tư vấn thì cứ tư vấn bậy để kéo người khác xuống hố với mình: nếu phần lớn người đều xuống hố thì đó không còn là hố nữa mà trở hành điều tất nhiên!
Ngoài mấy lý do mấy bạn trg phần cmt này thì theo như mình biết ở bên nước ngoài như Mỹ chẳng hạn, AMD cực hot đến nỗi cháy hàng ở các đại lý (online hoặc offline) và bây giờ vẫn còn chưa có hàng. Vì thế ở bên đó người ta recommend xài Intel đến khi AMD đủ nguồn cung cấp chip cho người dùng.
dân build PC ở VN có rành về dòng của AMD đâu, từ từ rồi cũng sẽ phổ biến rộng rãi thôi
MD8x
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Có bạn nào thử chạy Red Had 7 trên con Ryzen chưa nhỉ.
AMD vẫn chưa chạy được hết các phần mềm đâu, nhiều người nhiều mục đích sử dụng mà chứ đâu phải bề nổi một số app phổ biến hay game, mình đang dùng amd thấy cũng hơi cáu
trivanho
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Vì mua máy Intel bán lại giá cao hơn 😆))
Chính sách chiết khấu intel cao hơn, mối quan hệ làm ăn của Intel với các đại lý đã rất lâu nên rất khó dứt qua AMD. Mà bọn tư vấn viên phải làm theo lệnh Sếp kêu hướng khách gà qua Intel thì phải qua. Như tui kinh nghiệm gần 20 năm mua PC mà vào còn bị lùa gà nữa đây. Lơ đễnh là bị lệch cả mấy triệu vid mua linh kiện thương hiệu khác mắc hơn mà hiệu năng như nhau.
tài vì nhu cầu thôi. như tui H410 G6400 thế là xong
Em hay mua hàng trên tiki, shopee, lzd.
Nhưng nhiều khi có người hỏi em mua đt, máy tính, abc, xyz ở đâu là em bảo ra cửa hàng mua trực tiếp.
Mình đủ kiến thức để mua onl được, đủ liều để chấp nhận rủi ro nếu có. Những người kia thì không, rủi ro của họ mình cũng sẽ liên lụy 1 phần nên không dại.
Câu hỏi của chủ thớt em nghĩ câu trả lời cũng có 1 phần nguyên nhân như em.
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Thói Quen tiêu dùng.
Phần lớn người Việt Nam không thích làm chuột bạch. Đọc review hay đến cỡ nào đi nữa, nhưng nếu không nhiều người dùng thì không mấy người dám liều mình dùng đâu.
Đổi lại chút hiệu năng lấy stable và bình yên cho kỹ thuật. Gặp mấy con gà k biết gì, quất cho dàn amd nó lỗi vặt, cảm sốt trị k dc nó lại làm um lên trong khi lỗi từ firmware từ phía AMD
sacley
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Cái này giống mấy ông duy luân cu hiệp khen samsung nhưng toàn xài iphone
Mình cũng rất thích AMD nhưng cuối cùng lại build 1 bộ itx của Intel gồm I5 10400, B460 ROG-Strix gaming i, ram 16GB 3000Mhz, và SFP 600W, đơn giản là sau khi cân đi đong lại thì đồ support cho intel như main, ram đa dạng và dễ kiếm hơn ở Việt nam, và giá của AMD ở việt nam đôi lúc bị đội giá do khan hàng, ví dụ con I5 10400 mình mua 3m9 thì con AMD Ryzen 5 3600 giá 4m9 mà ko có card on, hay main ITX support cho AMD thì toàn dòng B550 trở lên có form ITX mà giá thì không dễ chịu chút nào. cuối cũng chốt Intel phân khúc tầm trung như i3 10100 hay i5 10400 vẫn là một sự chọn hợp lý trong thời gian này 😁
se7enx18
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@thienanh0611 với 3m9 người ta đi mua R7 2700 chẳng hạn :D người tiêu dùng thông minh mà
@se7enx18 R7 2700 có cùng mâm vs i5 10400 đâu bạn eii? nhiều khi người tiêu dùng lại nghĩ mình thông minh quá
@thienanh0611 I5 10400 mua 3tr9 ở đâu vậy bạn? Ảo vậy.
@Pi_Network shopee flash sale bạn ơi, canh đc nhiều hàng ngon lắm, full box bh 36th
trước mình có dùng ryzen 7 3700 dùng để dựng và render 3dmax thì thấy lỗi màn hình xanh và bay file liên tục và sau đó mình phải đổi qua core i7 9700k thì khỏi hẳn 😁 (ko phải chuyên sâu máy tính nên cũng ko rõ có phải do xung đột phần mềm gì đó ở đây ko?)
se7enx18
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@phamninh0690 bạn dùng ..... hay bản quyền
@se7enx18 Bản quyền
Cái gì có lợi nhuận thì người ta tư vấn, thế mà cũng hỏi, và quan trọng nữa là nguồn hàng, ko có hàng tư vấn kiểu gì
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019