Tại sao khi buồn chúng ta lại muốn tìm nghe nhạc buồn?

cono`scenze
3/4/2020 5:27Phản hồi: 93
Tại sao khi buồn chúng ta lại muốn tìm nghe nhạc buồn?
Mỗi khi chúng ta vừa trải qua những sự kiện kiểu như chia tay, bị giận dỗi hay thất bại trong công việc,... một bản nhạc buồn như thường ngày vang lên, chúng ta lại cảm thấy nó đúng và "thấm" hơn rất rất nhiều lần. Vậy tại sao chúng ta lại thích và muốn nghe những bản nhạc buồn trong khi tâm trạng đang "tối thui" như vậy?

tinhte_buon_va_nhac_buon (1).jpg

Nhà nghiên cứu Annemieke Van den Tol và Jane Edwards cũng tò mò tại sao như thế – “mọi người đang hy vọng đạt được điều gì khi nghe nhạc buồn trong khi tâm trạng họ đang muốn “cắm đầu”". Nhóm nghiên cứu đã tìm ra người đang buồn chọn nhạc buồn vì 1 trong 4 lí do sau:

1. Sự kết nối: Người nghe nhận ra được cảm xúc của mình được giải bày qua nhịp điệu hoặc từ trong ý nghĩa lời bài hát. Họ tìm kiếm những điều quen thuộc khi họ muốn trải qua nổi buồn đó một lần nữa. Những người tham gia nghiên cứu xác định những giai điệu buồn có thể loại được cảm xúc tiêu cực của họ ra ngoài. Nói theo cách khác, nó có thể giúp người nghe tái định hình lại cảm xúc của họ.
tinhte_buon_va_nhac_buon (4).jpg

2. Thông điệp: Một số người khác tìm ra mong muốn của họ trong việc nhìn lại cảm xúc của mình thông qua việc tìm kiếm một thông điệp mà họ cảm thấy có liên quan. Một số bài hát nổi tiếng là do thông điệp của nó mang lại sự tích cực cho người nghe.
tinhte_buon_va_nhac_buon (8).jpg

3. Giúp phân tâm:
Khi người nghe đang trong trạng thái buồn bã, nhưng một khi nghe được một bài hát tuy buồn nhưng ngôn từ và giai điệu “đẹp” thì người nghe sẽ chú ý vào giai điệu, lời đang được phát ra mà quên đi những điều tiêu cực đang có của bản thân. Phát hiện cũng chỉ ra rằng nếu người nghe lạm dụng yếu tố phân tâm này khi nghe nhạc thì đó là một dấu hiệu của sự tránh né, cũng như đó là biểu hiện của tâm lý yếu.
tinhte_buon_va_nhac_buon (3).jpg

4. Giúp gợi nhớ lại những kí ức: cuối cùng, người nghe thường sử dụng nhạc buồn như cách để họ gợi lại những nổi buồn trong quá khứ, nổi buồn liên quan đến một người, một sự kiện hay sự việc nào đó đã từng diễn ra. Tuy nhiên, nếu người nghe lựa chọn cách nghe để nhớ lại một kí ức buồn đã cũ, thì nó không làm cho cảm xúc trở nên tích cực hơn như điều mà âm nhạc có thể làm trong những tình huống khác.
tinhte_buon_va_nhac_buon (7).jpg
Vì thế, đối với những người đã trải qua một cuộc chia tay hay mất mác điều gì đó quan trọng trong cuộc đời, một bài hát buồn có thể bày tỏ được cảm xúc lúc đó của họ và từ đó chiêm nghiệm lại hành trình của mình trong bài hát đó. Sau đó, âm nhạc cho họ một sự giải phóng cảm xúc, từ đó giúp họ khóc và tiếp tục cuộc sống sau đó một cách bình thường.

Lưu ý: hãy thận trọng với những bạn đang mắc kẹt trong tình trạng trầm cảm vì họ thường có xu hướng muốn lập đi lập lại hành trình tồi tệ đó để rồi bị mắc kẹt và lặn sâu hơn trong cảm giác tiêu cực đó. Tuy nhiên, một số bạn có hội chứng trầm cảm nói họ chỉ bị cuốn hút vào những giai điệu đó do nó quá êm dịu, thư giãn và có thể giúp họ hạnh phúc hơn chứ không phải nghe là để “tiêu cực”.

tinhte_buon_va_nhac_buon (6).jpg

Tóm lại, khi tâm trạng của chúng ta không được tốt, nghe nhạc gì cũng được nhưng anh em hãy chú ý đến cảm xúc của chính mình. Nếu nhạc buồn làm anh em buồn hơn, anh em nên nghe ít lại và đứng lên, đi dạo quanh ở đâu đó hoặc làm điều gì đó mình thích, từ từ sẽ dịu đi những cảm xúc tiêu cự trong cơ thể. Còn nếu nó có thể giúp anh em vượt qua được nổi buồn, hãy mở lớn nó lên và khóc thật to, nổi buồn được giải tỏa và rồi mọi thứ sẽ qua đi.

Chúc anh chị em lúc nào cũng vui vẻ nhé…

Tham khảo: psychologytoday, curiosity
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Ngắn gọn là “tìm sự đồng cảm”
Mình đoán vậy
@Run4yrlife Buồn nghe nhạc buồn và ngắm chuồn chuồn cho đỡ buồn, nếu ko thấy chuồn chuồn thì nhìn gió luồn và qua khe cửa...
Gió_Nồm
TÍCH CỰC
4 năm
Con người ta thường thấy chính mình trong những bài hát đó, nên thích thôi, kiểu như ơ bài này hình như viết cho mình vậy đó
mEnO 22
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dù vui hay buồn vẫn thích nghe nhạc buồn 😆
@NguyenKP Khi nhột thì bạn sẽ thích nghe nhạc nhột 😁
@NguyenKP Này là buồn vu vơ nha bác nên có thể nghe bất cứ giai điệu nào. Còn buồn đúng nghĩa đen thì sao nghe nhạc vui nổi cụ 😂
@NguyenKP đó là lấy độc trị ko độc...kkk
Vì trong đó mình tìm thấy những người con buồn hơn cả mình nên tự nhiên thấy "Ồ, hóa ra mình vẫn còn sướng chán" => Bớt buồn
Qsix
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình buồn đi uống cafe, vậy là đỡ buồn, nghe nhạc thêm nhức đầu.
Tại sao khi tôi buồn tôi chỉ thích nhạc sàn hoặc đi bar?!!
Tưởng buồn thì muốn đi bar quẩy chứ nhỉ
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cửu Thiên Vậy là bác toàn uống nhẹ đô nên bảo không đau là đúng rồi. Chứ rượu nào mà chẳng có cồn.
@huyenblade Rượu nào cũng có cồn. Nhưng loại tự nhiên sinh ra trong qua trình lên men với loại tào lao mua từ bên ngoài pha vào nó khác lắm. Còn bảo mình chỉ toàn uống loại nhẹ đô thì... 🤣🤣🤣
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cửu Thiên Thấy bác bảo chuối hột nồng và nặng đô còn gì.
@huyenblade Bác không chịu đọc kỹ rồi. Ban đầu mình bảo mấy ông kia đừng uống rượu Tây với mấy loại rượu pha vì nó nhức đầu lắm, bảo mấy ổng uống rượu ta mà lựa loại ko pha ấy. Thì ông cono mới đề cử chuối hột. Mình mới nói cảm nhận của mình khi uống là nó nồng và nặng đô. Và lý do mình ko thích uống vì cái vị "nồng" của nó. Bác có thể lên xem lại
Còn nặng đô thì mình đang nhắc mấy ae nào đô yếu ko nên lựa nó uống vì dễ say
Nhạc càng buồ cang hay
Nhạc là món ăn tinh thần cho cả vui lẫn buồn mà.
hoanganhmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng là khi mình buồn lại rất thích nghe nhạc buồn ...
makia6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanganhmobi Và chán đời thích nghe nhạc buồn
Duong20
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tìm sự đồng điệu trong tâm hồn
Tào lao
Tự nhiên tâm trạng buồn là muốn nghe nhạc buồn...
@demonntl Đây là comment tào lao bí đao nhất mà tao từng đọc?
@demonntl bình tĩnh các bác ạ...
Đố vui: Vậy tại sao khi đi "nặng", lại kèm đi " nhẹ", mà lúc đi " nhẹ" lại không đi " nặng" nhỉ?
vnantien
ĐẠI BÀNG
4 năm
Buồn thì nghe nhạc Bích Phương: "đu đưa không phải là hư, đu đưa để lắc lư cho đỡ buồn" 😆
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Để cho cảm thấy buồn hơn nữa
crazykid42
ĐẠI BÀNG
4 năm
hồi lâu có đọc trên mạng có bài hát nào mà lúc đang buồn nếu nghe bài đó (bài nhạc buồn) có cảm giác muốn tự tử ấy nhỉ
@crazykid42 Glommy sunday à bác 😆
Tại vì Rẻ và Dễ kiếm
Ngày nay kiếm hài coi hơn là nghe nhạc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019