Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao khi đậu thì đèn chiếc xe Mercedes này lại chột một bên ta?

MinhTriND
21/9/2020 8:4Phản hồi: 175
Tại sao khi đậu thì đèn chiếc xe Mercedes này lại chột một bên ta?
Nếu đi đường mà thấy một chiếc Mercedes đang đậu với đèn hậu sáng 1 bên, không phải xe bị hư đâu mà là do tài xế cố tình kích hoạt hệ thống đèn đỗ xe để người đi đường thấy mà né. Mercedes-Benz họ gọi hệ thống này là "standing lamps", nghĩa là đèn đỗ xe. Để sử dụng, trên núm xoay tắt/mở cũng như điều khiển đèn, sẽ có một nấc có ghi chữ "P", lúc này, tuỳ vào bạn xoay núm về phía mũi tên bên phải hay trái mà đèn đỗ bên trái hay phải sẽ sáng.

Lúc này, khi bạn đi ra ngoài xe, tắt mắt, khoá cửa lại thì đèn đó vẫn cứ sáng. Mục đích của cái đèn này là giúp cho người đi đường nhận ra sự tồn tại của chiếc xe trên đường, tránh tình trạng đâm vào trong điều kiện ánh sáng yếu vào ban đêm. Ở một số đời xe cũ hơn, đèn đỗ sẽ kích hoạt theo bên trái/phải tuỳ vào hướng của xinhan lúc đó.

Không riêng Mercedes mà một số dòng xe của BMW cũng được trang bị tính năng tương tự. Điều hơi khó hiểu là dường như không phải mẫu xe nào cũng được trang bị như một tính năng tiêu chuẩn. Một số ý kiến cho rằng sở dĩ hệ thống này ra đời là dành cho việc gia tăng an toàn khi đỗ xe ở những con phố nhỏ hẹp tại châu Âu - nơi những chiếc xe ra đời. Còn anh em có biết gì về hệ thống đèn đỗ này không? Và có hay sử dụng không? Nhớ đến lại bình luận bên dưới nhé.

175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới hôm nay có ảnh chiếc VF này trên mxh, ng không biết tưởng đèn bị lỗi, gạch đá bay loạn xạ
Coza Nostra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhtung6868 Che bỉm làm gì, nó đây
Coza Nostra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinhtao.2020 Xe Vin nền tảng BMW nên có tính năng này cũng đâu phải lạ lẫm
@thanhtung6868 Haha
minhtam29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jealings Lý lẽ của những thằng ngu, thích soi mói bới móc.
Sao ko sáng cả 2 đèn nhỉ?
Haichec
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asterix0108 sáng 1 đèn thế này có đứa lại tưởng bên trong không có đèn nên đi được thì bỏ mẹ
@Haichec Nếu bên kia là vực thẳm thì mẹ già neo đơn.
@asterix0108 Mình thích 2 bên hơn. Dù gì cũng cân đối hơn. Còn nói tốn điện cũng k hẳn, bóng LED có mấy W thôi
@Evolution X Mình cũng thích vậy, mà an toàn hơn chứ
tính năng nhỏ nhưng ý nghĩa lớn
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed Ủa vậy những đoạn đường được phép đậu xe thì sao bạn. Bạn để đó cả ngày k dùng đến thì cũng phải bật đèn hiệu lên à
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@killed Tôi chỉ trích câu của bác " đậu xe máy vẫn bật xi nhan " thôi . Đậu xe máy mà còn cắm chìa nổ máy bật xi nhan cho trộm nó khiêng à 😆
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed Link mà bạn trích dẫn là đèn hiệu khi dừng hoặc khi đỗ xe. Còn ý mình muốn nói là khi đỗ xe hẳn có nghĩa là đã đỗ xe rồi, tắt máy, ra khỏi xe á
dg189
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed đậu là dừng xe đó hả? bạn đậu xe ngoài đường vào nhà mấy tiếng sau ra mà vẫn để xi nhan ah? vậy cho hỏi 1 năm bạn đi mua bao nhiêu cái xe vậy? đến 365 cái không?
giờ mình mới biết lun á
@mrthanh213 Giống mình, đọc bài này mới biết thú vị thật
Cũng khá hay. Nhiều thứ trước mặt mình xài cả năm trời đôi khi còn không biết hết chức năng. Huống hồ mấy thứ chưa bao giờ được đụng vào 😁
hay nhưng chỉ sợ hết xừ bình
@taudayma Xe tầm này tiền thì nó đủ thông minh để ko đốt hết điện trong bình đâu. Với lại giờ đèn led cả rồi, cũng k hết bao nhiêu điện
@taudayma đèn pha cos với sợ hết bình chứ cái đèn hậu này bác để vài tháng cũng k hết =))) mấy cái xe đời cũ tầm trung với lo hết bình chứ tầm cỡ xe vài tỏi như này bác nghĩ sao hết đc cái bình :v
@RF Hiến Nguyễn xe tầm vài tỏi thì cái bình cũng ko khác với xe tầm trung nhé bác, bình xe có chuẩn cả, xe vài tỏi là động cơ và trải nghiệm, thương hiệu. Đèn Led tiết kiệm điện nhưng ko có việc để xe nằm ko mở động cơ mà VÀI THÁNG CŨNG KO HẾT nhé bác.
Chỉ thấy sáng cả 2 mắt phải trái, chưa thấy loại chột bao giờ. Mà sao phải tiết kiệm thế???
@A to Z Bạn thử tắt máy mà để nguyên hết giàn đèn cả đêm đi rồi sẽ biết thôi 😃
rayz
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z này là đèn đỗ xe thôi, khi đậu xe ngoài đường. nói chung ai muốn an toàn thì xài thôi. do thói quen chứ ko phải luật bắt buộc.
@dac xài đen led cho tiết kiệm.
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
ngõ n hỏ mà sáng 1 đèn thì thật ra nhìn có khi tưởng nó đỗ hướng ngược lại. 😁 dù sao có còn hơn ko 😆
Đèn đỗ 😁 Mấy con VIN lâu lâu cũng thấy chột là nó đó
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
Bây giờ đỗ xe ở lề đường, bắt buộc phải bật đèn cảnh báo, dù ban ngày hay đêm, nếu không sẽ bị CSGT quay phim phạt nguội... Cái đèn xe Mer này bác chủ chụp còn thiếu, là nó sáng cả đèn trước nữa. Cái hay của đèn này là nó chỉ sáng, ko nhấp nháy (nhiều khi gây khó chịu) và rất ít hao bình điện.
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
@TsanHoang Hãy đọc kỹ mình viết gì. Nếu chưa biết luật GTĐB thì đọc Điều 18, khoản 3 Luật GTTB và Điều 5, khoản 1, điểm (d) Nghị định 100/ 2019. Hãy học luật GTĐB kỹ rồi ra đường, chứ không bị phạt oan uổng.
@IdolPC Bạn nên đọc cho kỹ nhé, điêuf khoản này áp dụng đỗ xe tạm thời chứ không phải là đậu nhiều giờ hay qua đêm , xe cũ phải mở đèn đậu qua đêm sáng dậy hè nhau đẩy 😔
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
@TsanHoang Ai cho phép đậu xe ngoài đường nhiều ngày, đậu qua đêm? Đậu sai, ko mở đèn cảnh báo là vi phạm luật chứ đứng giải thích với CSGT thông cảm à?
Tính năng này hay mà
Ơ hôm trước cũng thấy Lux A 2.0 cũng cụ chột, hóa ra là như vậy mình nhà kê qá
Xe có cái này thường xe đèn tự động. Người đi toàn k quan tâm đến đèn. Nên bật cái này thì người phải kỷ tính lắm mới bật, vì khi lên xe lại phải bật về auto. Tính năng này k dành cho người lười, mà đa số người đi xe toàn lười 😂🤣🤣🤣🤣🤣
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baotuan Đúng rồi. Với cả bật auto để đỡ bị phạt ngu nữa bác. Nhiều khi đi xuống hầm quên k bật đèn xong lúc ra khỏi hầm ăn luôn vé phạt vào mồm
@baotuan Mọi thao tác nếu thực hành thường xuyên sẽ thành thói quen thôi, không hẳn là lười hay không
@Hassler Cái này k thường xuyên đâu bác. Vì dùng chức năng này chỉ dành cho đậu chổ nào dg hẹp, lạ, tối...thì mới bật, nên tần suất k cao, đâm ra quên, lười, ai quá kỷ tính mới để ý, nhiều khi họ cũng bỏ qua luôn, vì cảm thấy chả ăn thua gì...mà bình thường cũng k phải bật đèn bao giờ, vì xe có auto đèn rồi.
Chức năng này giống như dt samsung, có nhưng rất ít ng dùng 🤣🤣🤣
yilka
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều xe có lắm, và lâu (lắm) rồi hihi
Catbui_mu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe nhập nó vẫn có cái chất của xe nhập, ráp ở vn k thiếu này thì thiếu kia
That Broly
TÍCH CỰC
4 năm
@Catbui_mu Vấn đề là không có nhiều ng có ý định cố từ mua 500tr lên 520tr
Có rất nhiều ng có 500tr chỉ muốn mua 480.
Apple làm tốt vụ PR này, thì doanh số bản cao cấp cao hơn hẳn các hãng khác, chứ bản cơ bản vẫn là máy bán chạy nhất
iPhone XR bán chạy hơn hơn XS, XSM
11 bán chạy hơn 11P, 1PM
iPhone X 64G bán chạy hơn 256G
...
Nói về xe cộ, VN là nước rất nghèo, sưu cao thuế nặng hàng top thế giới, nên những option cao cấp càng bị cắt hơn nữa
Vios, Innova tuy ít option nhưng những thứ cần có thì tốt, ko hư vặt => top chạy nhất. Nhưng nhiều tiền thua mua Camry vẫn đủ Option
Xe máy thì nước ngoài chỉ có SH150 ABS, PCX 150 ABS, AB150 ABS. Về vn có phiên bản cắt xuống còn 125cc, cắt ABS, còn cắt cả phanh đĩa sau nữa cho giá rẻ. Doanh số bản rẻ cũng cao hơn
Thị trường nghèo nàn thì chịu thôi
Catbui_mu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@That Broly Quan điểm của mình nằm ở chỗ khác, là ở vn có tiền cũng chưa chắc mua đc đồ tốt
Còn bạn muốn mua đồ cơ bản, k lựa chọn đến công nghệ thì vẫn ổn thôi
That Broly
TÍCH CỰC
4 năm
@Catbui_mu " ở vn có tiền cũng chưa chắc mua đc đồ tốt "
Tại sao không mua được đồ tốt?
Xe nhập khẩu nguyên chiếc từ nước ngoài đầy cửa hàng. Đến siêu xe, xe siêu sang còn có thì mấy cái xe tốt theo định nghĩa của bạn là gì
vhchode
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Catbui_mu Đậm chất tự nhục !
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình hay dùng tính năng này nhưng ko rõ độ hao pin của nó 😁
@Lưu Gia Anh Mình thấy đèn led thì không có hao điện nhiều lắm đâu
Thấy có xe nháy 2 đèn liên tục thì sao mod
@ldthai 2 đèn nháy liên tịc thì là đèn emergency thôi bác
@ldthai Theo bài viết thì đèn đỗ này không nháy mà, thực ra nếu đỗ xe mà đèn nháy liên tục thì sẽ gây khó chịu nhức mắt, còn 2 đèn nháy liên tục chắc là đèn khẩn cấp rồi
@Hassler Nó đậu bên đường (sát công viên 30/4) nên mình thấy hơi lạ
kellykent
TÍCH CỰC
4 năm
Bật sáng cả 2 cho nhanh nhỉ, bởi vậy đôi khi nhiều chức năng quá cũng khổ, nhiều khi lên cái xe nhiều công nghệ quá nó làm phân tâm, cảm giác khó lái hơn cái xe cùi.
@kellykent Đây là tính năng bật cảnh báo khi đỗ xe nó khác với bật đèn đôi nháy sự cố nhé
Các xe đời mới bây giờ đều trang bị tính năng này hết rồi mà. Dù có bật đến sáng cũng ko hết được điện ắc quy khi sử dụng tính năng này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019