TIKI Freeship June

Tại sao không nên ăn gỉ mũi và ngoáy mũi?
Bài hay!/6 người
_vphlinh_
12 ngàyBình luận: 112
Tại sao không nên ăn gỉ mũi và ngoáy mũi?
Có lẽ ít nhiều thì hầu hết chúng ta đều từng "tiêu hóa" gỉ mũi của chính mình anh em nhỉ. Thế nhưng, anh em có biết rằng việc ăn gỉ mũi thực chất lại mang đến rất nhiều nguy cơ tổn hại đến sức khỏe và cơ thể. Nói một cách dễ hiểu thì, việc ăn gỉ mũi chẳng khác nào chúng ta đang đưa các mầm bệnh vào cơ thể anh em ạ.

Nghiên cứu của các nhà khoa học cho thấy, 91% người lớn thừa nhận là họ thường xuyên ngoáy mũi, và thậm chí rất nhiều trong số họ đã từng ăn gỉ mũi của chính mình! Vậy, vì sao ăn gỉ mũi lại có thể làm hại đến sức khỏe của chúng ta?

Gỉ mũi chủ yếu được tạo thành từ nước (mũi), các protein dạng gel (tạo độ sệt) và các protein miễn dịch đặc biệt để có thể chống lại vi trùng (các mầm bệnh) xâm nhập vào mũi. Chúng đóng vai trò như một phòng tuyến giúp chống lại mầm bệnh xâm nhập vào bên trong cơ thể. Khi hít thở, chúng ta không chỉ hít không khí mà còn hít vào cơ thể cả các vi trùng/vi khuẩn... gây bệnh. Gỉ mũi, với cấu tạo có chứa lớp chất nhờn dính sẽ ngăn chặn và "giữ" các mầm bệnh ấy lại, không cho chúng xâm nhập vào sâu bên trong cơ thể. Sau đó, khi chúng ta thở ra, không khí đi ra sẽ khiến lớp chất nhầy "đông cứng, vón cục" lại thành một chất đặc quánh và giam giữ các mầm bệnh tại đó. Và thông thường thì, chúng ta có thể loại bỏ các mầm bệnh đó bằng cách hắt hơi hoặc xì mũi.

Vậy nên, việc ăn gỉ mũi chẳng khác nào là chúng ta đang đưa (hoặc giải phóng) các mầm bệnh ấy và khiến chúng có thể dễ dàng xâm nhập sâu hơn vào bên trong cơ thể của chúng ta. Một số người thì cho rằng ăn gỉ mũi có thể giúp tăng cường hệ thống miễn dịch bởi việc này sẽ góp phần huấn luyện hệ thống miễn dịch của cơ thể nhận biết và tấn công các vi khuẩn xâm nhập. Tuy nhiên, không có bằng chứng khoa học nào chứng minh việc ăn gỉ mũi có bất kỳ lợi ích nào đối với sức khỏe.

Bên cạnh đó, việc ngoáy mũi bằng tay cũng mang đến nhiều nguy cơ khác đối với sức khỏe. Ví dụ, việc ngoáy mũi có khả năng "giải phóng" một loại vi khuẩn nguy hiểm ẩn dưới móng tay, chính là khuẩn Staphylococcus aureus (Vi khuẩn tụ cầu).

Staphylococcus aureus dưới kính hiện vi điện tử 20000x

Một nghiên cứu thực hiện năm 2006 cho thấy, những người hay ngoáy mũi có khả năng nhiễm vi khuẩn tụ cầu khuẩn hơn những người khác. Và nếu một người nhiễm khuẩn tụ cầu, họ sẽ mắc rất nhiều bệnh nhiễm trùng khác nhau. Các nhiễm trùng điển hình nhất khi nhiễm loại khuẩn này chính là hiện tượng áp-xe nghiêm trọng (khiến các vết thương chứa đầy mủ, sưng đau và tấy đỏ, thường kèm theo hiện tượng chảy mủ). Nếu tụ cầu xâm nhập vào máu (gây nhiễm khuẩn huyết), các triệu chứng sẽ bao gồm sốt, ớn lạnh và hạ huyết áp. Thậm chí, nếu tệ hơn, khi khuẩn tụ cầu xâm nhập vào phổi có thể gây viêm phổi, khi vào xương có thể gây viêm tủy xương. Nhiễm khuẩn huyết do tụ cầu vàng cũng có thể gây nhiễm trùng ở tim và van tim (viêm cơ tim). Nếu tụ cầu lưu thông trong máu, chúng có thể được chuyển đến các hệ cơ quan bên trong cơ thể và gây các bệnh nhiễm trùng nghiêm trọng, có thể nguy hiểm đến tính mạng (nhiễm khuẩn huyết), dẫn tới sốc hay suy đa phủ tạng và gây tử vong.

Mặc dù việc ngoáy mũi để lấy gỉ mũi hay việc ăn gỉ mũi tưởng chừng như không phải là vấn đề gì lớn, thế nhưng nếu không may, chúng ta hoàn toàn có thể bị nhiễm trùng và nhiễm khuẩn tụ cầu chỉ vì "móc mũi" anh em ạ. Vậy nên, hãy cân nhắc và từ bỏ thói quen không mấy tốt đẹp này nhé anh em, không chỉ vì vấn đề sức khỏe, mà còn là vấn đề vệ sinh và thẩm mỹ nói chung nữa. Khăn giấy, hoặc ít nhất là bông tăm... là những công cụ hết sức tuyệt vời và phù hợp để giúp chúng ta loại bỏ gỉ mũi đó, miễn là chúng ta sử dụng đừng quá mạnh bạo dẫn đến bị trầy bên trong lỗ mũi là được.

Tham khảo Businessinsider, Wikipedia
Bài hay!/6 người
Chắc chắn hiện tượng ngoáy rồi bỏ mồm ăn chỉ có ở trẻ, còn nếu đơn thuần là ngoáy mũi thì mình tin rằng rất nhiều người ở độ tuổi trưởng thành, thậm chí trung niên cũng hay làm. Tưởng tượng đôi khi có cảm giác ngứa ngáy trong mũi hoặc cảm nhận có dị vật, cứt mũi khô cứng bên trong thì chắc ai cũng sẽ có thao tác lấy tay thọc vô để cậy ra cho lẹ, nhất là khi ở ngoài đường, ko có vật chuyên dụng để gắp ra 😄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Ặc, lại còn phải hỏi tại sao? Không ăn là không ăn
lenam098
TÍCH CỰC
10 ngày
Ăn? Tớ đang đọc cái quái gì thế này?
K0NG
CAO CẤP
10 ngày
@lenam098 Bth mà mình để ý nhiều ng lớn có thói quen này á =))
lenam098
TÍCH CỰC
10 ngày
@K0NG Bất ngờ lớn á trời...suy nghĩ của tớ bây giờ giống như ông ở ngay bên dưới
Tại sao không nên ăn sh*. ?
@LamB chấm VN trong khi chờ đợi bài giải thích của mod này thì chúng ta cứ ăn nhé!
@LamB chấm VN Nhỏ giờ chưa bao giờ có khái niệm ăn cái quỷ này luôn
Love pc
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@QuanLyNhaNghi Ai ăn thì ăn chứ t thì không nha!!!
MID217
TÍCH CỰC
10 ngày
Cho hỏi là ngoáy mũi có làm mũi to lên không ạ?
@MID217 không làm mũi to lên, lỗ mũi to lên thôi 😁
@MID217 Thường tui thấy mấy bạn hay ngoái mũi có cái lỗ to nhét dc hạt trân châu
@MID217 Cái lỗ gì mà chọc ngoáy nhiều nó chả to ra 😆
Mà mấy ai ăn đâu😃 mình lúc nhỏ cũng ko nhé
ohsusu
ĐẠI BÀNG
10 ngày
đã gọi là cức mũi r ai mà ăn mà làm nguyên bài phân tích thế kia hiccc
@ohsusu hôm sau có bài reviews cách ngoáy và ăn sao cho tinh tế thì thôi rồi
ohsusu
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@Blade knight nghĩ tới em muốn trào ngược bác ơi
Masamitsu
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@BinBon2020 Bài cafe biz xưa còn có chất lượng xíu, chứ bây giờ thì đọc gây cười thôi, chuyển mie tên thành cafebeat có khi còn hay hơn.
@BinBon2020 Kết luận: Hãy ăn những gì bạn muốn ăn 😃
@HaiChin Hãy làm những gì mình muốn (đừng trái pháp luật là được).😂
ai trong đời mà k 1 lần ngoáy mũi 😃
mình lại có tật hay ngoáy mũi 😔
Đang ăn bơ dầm sữa chua, lướt thấy cái tiêu đề xong bỏ luôn ly bơ mấy bác ạ.
@K0NG Thề với bác là em bỏ ly bơ dằm luôn.
@HaiChin A lạy bác luôn
@thaido_design Ớn thật luôn á bác
@chetdichoroi Haizz nghĩ tới nổi gai óc
hên quá chưa ăn
@Dân Trí Thấp @Dân Trí Thấp , không tin 😁
tdduong17
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Ăn hay không ăn thì cõng không chết, vậy ai thích thì vẫn cứ ăn đi nhé 😃
Kinh bỏ mẹ. Mặc dù.........Đã thấy nhiều.
@dlv.thickgame Mình chưa thấy
Tại sao giờ cơm trưa lại lên món này, ahuhu 😂
Cười ra nước mắt
Nhớ lại một thời đã từng ăn gỉ mũi như cơm bữa mà thấy ớn thiệt
@Khải Nhật Bác vl vậy 🤣
@Khải Nhật Bác thật là kinh tởm
Nxua bé ăn rồi. Nó mặn mặn ae ạ. Ae nào nhà hết muối nấu canh thì ngoáy cho vào nhé
@Hà Nhân Lão Tử Lựu đạn bác 🤣 gớm bỏ
vãi. có người ăn hay sao?
@Tôi Vẫn Cô Đơn Mình thấy trẻ con ăn thôi, rèn mãi chúng nó bỏ đc, chứ người lớn chưa thấy ai
grozar
TÍCH CỰC
10 ngày
Thua

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019