Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tại sao người ta lại thích xem người khác ăn?

Rubi Lee
10/8/2020 8:40Phản hồi: 267
Tại sao người ta lại thích xem người khác ăn?
Trong những năm gần đây, các video Mukbang dần ngày càng phổ biến và trở thành một trào lưu, đến mức việc chỉ cần ngồi ăn cũng là một nghề có thu nhập cao. Không khó để bắt gặp xung quanh chúng ta luôn có những người, cứ hễ đến giờ ăn lại phải mở video xem người khác ăn rồi thèm thuồng. Vậy tại sao chúng ta lại thích xem người khác ăn đến thế.

Thuật ngữ Mukbang đã không còn xa lạ nữa, được ghép từ ‘muk-ja’ và ‘bang-song’ trong tiếng Hàn có nghĩa là ‘ăn' và ‘phát sóng’. Loại hình thường thấy nhất của các video Mukbang chính là clip mà người ta sẽ ngồi trước máy quay với lượng thức ăn phong phú và cực nhiều, sau đó tiến hành ăn trong khi tương tác với người xem của mình. Những người thực hiện các clip Mukbang được gọi là BJ (Broadcast Jockey). Xu hướng này bắt nguồn từ Hàn Quốc, nơi mà các video trở nên phổ biến thông qua các kênh truyền hình trực tiếp như Afreeca TV và Twitch. Dần dần trở nên nổi tiếng và lan sang các nước khác, cho đến năm 2015, khi Fine Brothers Entertainment đăng tải video reaction của các YouTuber nổi tiếng về các clip Mukbang, thế là số lượng tìm kiếm thuật ngữ này tăng vọt trên Google.

Tuy xu hướng bắt nguồn từ Hàn thế nhưng Mukbang kiểu Mỹ lại rất khác. Không giống như cách người Hàn Mukbang, người Mỹ thường không phát trực tiếp video của mình. Các YouTube Hàn thường chọn những khung giờ ăn tối để phát trực tiếp để người xem có thể chia sẻ và trò chuyện như những người bạn. Thế nhưng người Mỹ có xu hướng tự chia sẻ nhiều hơn trong video của mình, dù cho clip đã được ghi hình từ trước đó, nhưng nhiều khán giả vẫn cảm thấy kết nối với những câu chuyện mà BJ muốn chia sẻ. Một điểm khác biệt nữa là người Mỹ có xu hướng ăn thử và thực hiện các video thử thách những món mới lạ từ trái cây đến những loại thực phẩm ở nhiều nước khác nhau thay vì ăn những món truyền thống như người Hàn.

Ban đầu, người xem quan tâm đến cách nói chuyện của người nói hơn là món ăn của họ, sau một thời gian, khán giả bắt đầu chú tâm hơn vào các món ăn và cách mà họ ăn, từ từ các video Mukbang ASMR xuất hiện. ASMR (autonomous sensory-motor response) phản ứng cực khoái độc lập, là cụm từ miêu tả những cảm giác rùng mình ở đầu hay sau cổ khi tiếp nhận những âm thanh êm ái, thư giãn chân thực, không lẫn bất cứ tạp âm nào.

Một clip đơn giản là vậy, chẳng cần đầu tư không gian, địa điểm. Thế sao vẫn có hàng triệu người vẫn thích thú xem các video ăn uống đó?

Để lý giải cho việc này, những người xem các video Mukbang đa phần là những người cô đơn. Bằng cách xem các đoạn clip Mukbang, người xem có thể ăn nhiều hơn và cảm thấy được an ủi, chia sẻ sau một ngày. Mukbang còn được xem là một liệu pháp cải thiện chứng chán ăn, ăn không ngon miệng ở nhiều người. Một số người lại bị lôi cuốn bởi cách nói chuyện hài hước của các BJ, bên cạnh đó khán giả cũng có thể tương tác với các BJ thông qua các yêu cầu BJ thực hiện thử thách mà họ đề xuất để có thể nhận được tiền ủng hộ từ người xem.

Nhiều nghiên cứu cho rằng Mukbang cũng là một loại hình khiêu gợi ẩm thực, qua đó người xem có thể tiếp cận đến đa dạng các loại thực phẩm hấp dẫn mà bản thân mong muốn hơn. Hình ảnh của những thức ăn đó kích thích và đem lại khoái cảm cho người xem.

Nhà thần kinh học và là phó giáo sư của trường đại học Brown Alpert Medical School - Rachel Herz, người chuyên phân tích tác động của thức ăn đối với giác quan, cũng như ảnh hưởng đến hành vi của con người, cho rằng phần lớn các video đó ảnh hưởng đến yếu tố thần kinh là nhờ ASMR được phát ra từ các hành động xé thức ăn, nhai, nuốt,… có trong các clip Mukbang. Thể loại nội dung này đã được chứng minh rất hấp dẫn, những YouTuber thường được các chuỗi thức ăn tài trợ để thực hiện các đoạn clip. Theo NPR, những người làm nghề Mukbang tại Hàn có thể kiếm đến $10.000 mỗi tháng, với những BJ đã nổi tiếng thường được các nhãn hàng nổi tiếng tài trợ như Popeyes tài trợ, con số có thể cao hơn.

Quảng cáo

Bên cạnh những người yêu thích thể loại video này, cũng không ít người xem chỉ trích nó. Nhiều người cho rằng Mukbang có thể làm người xem gặp tình trạng rối loạn ăn uống và dễ hình thành thói quen ăn uống không lành mạnh. Nhiều YouTuber đã từ bỏ công việc Mukbang do những ảnh hưởng to lớn đến sức khoẻ khi liên tục nạp vào những bữa ăn có lượng calo cao, cùng với những loại thực phẩm không tốt sức khoẻ.

Theo Thrillist, Self
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em viết bài này cho @Mikeknowsme hả?
@MinhTriND Thôi Rubi nói vậy thì Tiến sẽ không ăn ngồi cạnh Rubi nữa. Sợ xem video ảnh hưởng người ngồi cạnh.
@MinhTriND E ko phải "người ta" rồi. E vừa ăn vừa xem ko đc. Đa nhiệm kiểu này e ko đủ ram. Hix
leanduy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa đọc bài báo trên zing về vụ này. Nghề này cũng vất vả thật
@leanduy Nooo, mình ghét xem người khác ăn. Ghét mấy video đó cực, nhưng bé nhà m lại thích mới ... xàm.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Cứ 1 ngày livestream 2 buổi mỗi buổi ăn lượng thức ăn cho 2-3 người mà toàn phải ăn món bắt mắt chiên nướng dầu mỡ thịt thà thử xem cái bao tử nó ntn =]] " k hề vất vả " =]]]
@Shine.shin Được xem miễn phí các món ăn, cách chế biến, cách ăn thế nào cho ngon là cả 1 nỗi sướng khó tả, nhất là với những người có tâm hồn ăn uống, còn việc nhìn người khác ăn mà thèm, ko được ăn thì phải nghĩ kế khác: mua nguyên liệu rồi cũng chế như trên clip xem sao, khéo lại thấy yêu thích ẩm thực hơn cũng nên 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@c0mmand0 Mình không xem kiểu này, nhưng lúc ăn mình hay mở clip mấy bác Vlog đi review quán ăn ở những nơi khác, để có thông tin lần sau du lịch đến đó thì sẽ đến ăn ;)))
Nhìn ngon quá chịu không nổi
@dthanhliem83 Lúc đói mà có tô mì như này thì ko có lý do gì để ko ăn hết 😁
Tui thấy con người tính tò mò thích xem người khác làm gì mọi thứ chứ chẳng phải chỉ ăn
@17benthuy Chia sẻ có tâm chút nha, thiếu chữ "s" òi 😆
@thu.trantuan95 "Cái khác" ở đây là cái chi đó bạn? 😁
@crazysexycool1981 Tui thấy thứ gì cũng thích xem, từ game, ăn, dù lịch, nghệ thuật, chửi nhau... Đơn giản là cái gì làm ko dc hoặc muốn xem người khác làm có gì mới ko.
@congthanhgiong Thích tạp nham vậy, giống mình vãi 😆
Mình chả thấy hay ho gì việc xem người khác ăn, ngoại trừ việc xem người khác ăn xúc xích của mình
Rev
CAO CẤP
4 năm
@sskkb vãi bác 😆
@sskkb Like cho comment của bác
@sskkb Ăn thật thì cảnh này bạn chỉ thấy 1 lần trong đời thôi.
đứa nào chứ ko phải mình, nhìn đứa nào ngồi ăn nhồm nhoàm là đã ngứa hết cả mắt rồi.
Và trên hết là lãng phí thực phẩm! Ko ủng hộ mấy clip vô bổ ăn suất của 5 10 người, siêu lãng phí.
Clip review ngắn về ẩm thực như đến vùng nào nào thì nên ăn cái gì thì còn xem.
@eragonhnn - tôi bảo đó là ko giải tri, là quan điểm cá nhân tôi.
- ăn hết hay ko là việc của họ, nhưng ăn với khẩu phần nhiều hơn bình thường rất nhiều lần, đó là lãng phí.
Tóm lại, tôi vẫn thấy đó là vô bổ, bạn ko cần thông não tôi. Và ko ăn dc hết thì đừng có order cả núi đồ ăn ra như vụ này bị phanh ra gần đây.
@crazysexycool1981 Em ko coi “dạ dày ko đáy” là 1 dạng tài năng ạ :v . Hoặc ko đủ kiên nhẫn xem nổi clip người khác ăn quá 30s nên ko thấy có cảm hứng lắm :v
@megatroll Tiếc nhỉ, nếu chịu xem & xem nhiều với tần suất đều đặn sẽ dần có cảm giác thích thú hơn với các clip kiểu này đấy 😁
@megatroll Tùy theo phong cách và sở thích mỗi người thôi nhưng đúng là có những clip ăn uống nhồm nhoàm quá cũng hơi ghê.
Mình chỉ xem những clip review món ăn 😁
@nhoxs2zin Kiểu ăn dân dã, đường phố mà 1 số Youtuber trẻ vẫn làm như kiểu gà bọc đất siêu cay, tôm alaska hấp bia... là những clip mình rất hay xem, cảm giác thân quen, rất hứng thú 🤓
@nhoxs2zin Có những youtuber review các món ăn rất hấp dẫn, xem mà thèm muốn ăn luôn, hay có những bạn làm kiểu du lịch ẩm thực không màu mè, cảm giác chân thực và khi có dịp đi du lịch mình đi ăn theo gợi ý đó đúng là ngon như quảng cáo thật
Hơn 1 năm trở lại đây, mình hay coi các clip liên quan đến việc ăn tôm & cua Alaska, chính xác từ khi biết đến channel của PHD, ấn tượng với clip của cậu này với Vinh tiền lẻ chén cả tôm & cua Alaska trên dưới chục củ trong 1 bữa ăn 😁
@crazysexycool1981 Người khác xem tôi ăn thì được chứ xem người khác ăn tắt điện thoại ngủ sớm
@johnny dũng Chắc do bạn ko có hứng thú, mình quan sát các video thì thấy tụi Hàn làm hay nhất, dễ gây cảm giác thèm ăn nhất, những âm thanh, tiếng động phát ra trong video cũng như cách ăn cũng khiến mình thấy thèm ăn, thế nên cứ xem miết đến hết clip 😁
hikaryna
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 bắt đầu từ thím người Hàn mà.
@hikaryna 👍
Ai rảnh mà thích xem người khác ăn nhỉ
@tinhtao.2020 Có những người khi họ ăn nhìn cái cách ăn, cái miệng họ ăn ngon lắm luôn
hikaryna
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinhtao.2020 Kiếm tiền đấy bac sơi
@hikaryna Kiếm tiền là người ăn trong video. Người xem có được tiền đâu bác. Chứ xem mà được tiền thì em xem cả ngày luôn.
hikaryna
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinhtao.2020 Vâng. Hiểu nhầm ý bác 😁
thanh_th
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tựa như mình đang ăn tô mì không. Mở youtube xem họ ăn mì hải sản cho dễ nuốt heheee
@thanh_th Khéo mải xem hất đổ tô đang ăn cũng nên 😂
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh_th 😁
Mình thích ăn hơn là thích ngắm người khác ăn 😁
@sharinran141 Cái đó thì hẳn là thế òi, mấy ai mà ko thích tự mình ăn chứ nhưng xem người khác ăn cũng hay, tất nhiên video phải hay, phải thật sự lôi cuốn & kích thích cảm giác thèm ăn 😁
@crazysexycool1981 Ngoài người yêu ra thì e ko ngắm ngta ăn qua video 😁 chắc vì ko mê cái trò này 😬
@sharinran141 A xem chủ yếu để giải trí, rất thích xem màn ăn tôm & cua Alaska 😁
@crazysexycool1981 Giải trí thì e thích xem mấy chương trình như discovery hay go thế giới động vật xem mấy anh nổi tiếng câu cá 😬
@sharinran141 A cũng hay xem các clip liên quan đến TGĐV như hổ, báo, sư tử, hươu nai... 👍
Tại sao chúng ta thích xem người khác xxx?
@mig29f Chuẩn, ngay cả hết FA thì vẫn khoái xem như bình thường mà nhỉ 😁
hikaryna
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mig29f Câu hỏi chính
hikaryna
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fansex Đâu chắc không FA thì ko xem 😁
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
@mig29f Hỏi khó vậy 😁
Phân tích hay đó mod
@bibinguyen Hihi đúng rồi. Link nào từ chối, chó nào chê xương, mèo nào chê mỡ =)))) thôi end nhé. Bận đi chơi ùi 😔 bác đừng cảm thấy bản thân quá thua sút vì chỉ biết gõ phím nha :(
@Lê Phú Khương Gõ phím suốt hành trình thì sao lại thua sút kẻ chỉ gõ được nửa hành trình hả bác ?
@bibinguyen Gõ phím suốt hành trình nhưng vẫn k được ai công nhận 😔 failure định nghĩa như vậy hả ta =)))) thôi end, cám ơn sự nhiệt huyết của bác nha =))))
@Lê Phú Khương Ai đời quan trọng việc gõ phím lại cần được công nhận vậy bác, gõ chỉ cần tới đúng địa chỉ thôi bác ơi.
Còn định nghĩa của bác thì bác định nghĩa sao cũng được, bác vui là được, bác vui xong rồi thì nên niềm vui x2 vì bản thân bác nói chuẩn quá ấy chứ.
nodaynemay
TÍCH CỰC
4 năm
Làm gì có.tui là ghé nhìn ai ăn lắm.thấy youtube với tiktok quay dạy nấu ăn rồi ngồi ăn quá trời tui thấy ko thik nhìn hay xem luôn.nhưng mẹ tui coi lại thik thú xem ngộ ghê
@nodaynemay Mình thấy nhiều người thích xem lắm, bởi vậy nên nội dung này mới nhiều người làm và kênh nào cũng quá trời người theo dõi
@nodaynemay Phụ nữ luôn có hứng thú với thực phẩm, đồ ăn, bếp núc nên việc thích xem những tiết mục liên quan đến ẩm thực là điều hoàn toàn dễ hiểu mà 😎
cover bạn kia xem video Quang Tran thì phải, mình cũng thích xem lắm
@Mikeknowsme Cũng ráng PR nữa chứ =.=
@Mikeknowsme M có cổ phần channel đó hả 😆
Xem người ta ăn..mình không bị mập
@Hêu Con Chỉ sợ lại thấy hứng lên rồi cầm tiền ra chợ mua nguyên liệu về & làm theo trong clip thôi 😁
@Hêu Con Xem xong lại chạy đi ăn luôn ấy
Ăn như thế phí phạm thực phẩm ... ăn xong ị ra một đống
@Bão Sài Gòn Đừng ăn là được
@Bão Sài Gòn vậy thì bạn đừng bao giờ ăn nữa mà hay đi ăn cứt cho đỡ lãng phí tại vì cứt dc tạo từ thức ăn .
@Bão Sài Gòn Đừng ! là được 😆
thích nhìn con cái ăn thôi
@crazysexycool1981 thôi đừng dụ tui vào con đường nghiện ăn 😸
@caffeinezzZ Giúp đỡ nhau trong việc chia sẻ những kênh hay thôi mà, lúc nào buổi trưa ăn uống xong, ông bạn thử mở ra coi thử 1 lần xem sao, coi như 1 clip giải trí đơn thuần đi 🤓
@crazysexycool1981 👍🏼
@caffeinezzZ Nhớ có lần đọc 1 bài về chứng biếng ăn, nhìn sợ luôn, nên có lẽ nghiện ăn chắc đỡ hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019