Tại sao Nhật Bản lại được gọi là Japan

Rubi Lee
18/11/2020 4:49Phản hồi: 319
Tại sao Nhật Bản lại được gọi là Japan
Có thể bạn chưa biết rằng người Nhật chẳng ai gọi đất nước của mình là Japan hay Giappone, Japon, Lapan, Riben, Yahtbún, Zeppen, Япония (Yaponiya) hay 일본 (Il-bon),… đây đều là những cái tên mà quốc gia khác dùng để chỉ Nhật Bản. Còn đối với người Nhật, họ dùng từ Nippon hay Nihon, viết dưới dạng chữ kanji là 日本. Thế nhưng những cái tên này chỉ được người dân sử dụng từ thế kỷ thứ 7 hay 8 mà thôi, còn trước đó Nhật Bản được gọi là ‘Wakoku’ hay Yamato (倭国 - Oa Quốc). Một cái tên do người Trung Hoa cổ dùng để chỉ nhóm dân tộc thiếu sổ sống ở Nhật và thời kì Tam Quốc.

Mặc dù ý nghĩa thật sự của cái tên này vẫn còn nhiều tranh cãi, thế nhưng một số luồng ý kiến cho rằng cái tên này thể hiện sự mỉa mai. 倭 = 人+矮 trong chữ 倭国 (tên nước Nhật trước khi dùng tên 日本) ban đầu là do người Trung Quốc chơi chữ mỉa mai người Nhật lùn một cách thâm thuý. Về sau khi phát triển được hệ thống ngôn ngữ Kanji cho mình, người Nhật thay đổi 大和 (Đại Hoà) để thay cho cụm từ 倭国.

Cũng trong một văn bản lâu đời của Nhật Bản - Kojiki hay “Record of Ancient Matters”( tạm dịch: Ghi chép về những vấn đề cổ xưa) có đề cập Nhật Bản từng có tên gọi “Oyashima” hoặc “Bát Đại Đảo- Tám Hòn Đảo Lớn” được dùng để chỉ cho quốc gia này. Các chuyên gia vẫn không thể xác định được liệu đây có đơn giản chỉ là sự la-tinh hoá của “Oyashima”( giống từ “Cathay” thay cho từ “ China “) hay “Oyashima” thực sự là tên gọi của nước Nhật trước khi người dân nơi đây chuyển sang dùng từ “Wakoku”

Đến cuối Thế kỷ thứ 7, Wakoku gửi một đoàn chư hầu sang triều đình nhà Đường chúc mừng vua Đường Cao Tông vừa bình định Triều Tiên. Theo cuốn Cựu Đường Thư ghi chép lại trong buổi lễ đó, sứ thần Wakoku đã yêu cầu được đổi tên nước Wakoku thành Nippon (日本) mang ý nghĩa là nguồn gốc của mặt trời. Cũng trong một tài liệu khác - Sử kí chính nghĩa lại cho rằng Võ Tắc Thiên ra lệnh cho sứ thần thay đổi tên Wakoku thành Nippon.

Nippon (日本) theo nghĩa đen có nghĩa là trung tâm, cội nguồn của mặt trời. Vào thời xưa, người ta cho rằng vì Nhật nằm ở phía cực Đông của châu Á nên có thể nhìn thấy mặt trời đầu tiên. Bên cạnh đó, theo mặt tín ngưỡng của người dân, tổ tiên người Nhật là hậu duệ của nữ thần mặt trời Amaterasu.

Vậy tại sao Nhật Bản lại được các quốc gia gọi với nhiều cái tên như vậy mà không phải là Nippon hay Nihon?

Người ta tin rằng các thương nhân Bồ Đào Nha là những người đầu tiên mang tên gọi Nhật Bản đến Châu Âu. Ba người Châu Âu được ghi nhận là người đặt chân đến Nhật Bản đầu tiên là vào năm 1543, lần lượt có tên là António Mota, Francisco Zeimoto và António Peixoto. Trong một lần khi đang trên con tàu của một đoàn thương nhân Trung Quốc, họ gặp biến và phải dừng lại trên đảo Tanegashima (Nhật) để lấy nước ngọt và lương thực. Họ đã nghe được cụm từ 日本 với nhiều loại phương ngữ khác nhau, ở lần đầu họ nghe trong tiếng Quan Thoại 日本 - Riben, trong tiếng Thượng Hải hiện đại 日本 - Zeppen, tiếng Khách Gia 日本 - Lapan, Phúc kiến 日本 - Jitpún và trong các phương ngữ khác Jepeng, Jipang, Jepun,… Điều này đã được chứng minh trong quyển từ điển tiếng Nhật - Bồ Đào Nha (Vocabvlario da Lingoa de Lapam) vào năm 1603, riêng để chỉ tên gọi Nhật Bản đã có 3 cách đọc khác nhau là Iipon, Nifon, Lapam được biến tấu lại từ những gì họ đã nghe được.

Người Ý sau đó bắt đầu sử dụng cụm từ Lapam để chỉ Nhật Bản, nhưng một lần nữa với sự truyền miệng của người dân, dần dần xuất hiện cụm từ Giapan thay cho Lapam như ban đầu. Trong một cuốn sách du lịch bằng tiếng Anh vào năm 1577, cụm từ Giappan lần đầu tiên được ghi nhận. Cũng trong cách phát âm của người Ý Gi tương tự như J, qua thời gian Japan trở thành tên gọi chính thức của Nhật Bản đối với nhiều quốc gia.

Quảng cáo

Theo Wiki, Quora
319 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhờ mod tìm hiểu luôn về lịch sử tên gọi của Vietnam
kushkushkush
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương chỉ thể hiện sự sân si và xấc xược của bạn trước bậc tiền nhân thôi. Còn cứt mà không biết thì tôi nghĩ bạn không nên làm admin nữa, tôi bán kush hay không là chuyện của tôi, mấy thằng láo toét, xấc xược mà biết cái gì. MỘT LẦN NỮA TÔI MUỐN NÓI LÀ QUAN ĐIỂM TỒI THỂ HIỆN TRÌNH ĐỘ TỒI hahaha
@kushkushkush Oke oke =))))) anh thanh niên bán cần có thái độ và trình độ cao nhất =)))))))))))))))) cười
kushkushkush
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương bán thằng cha mày
@kushkushkush Tội =))))
Minh4Quang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khá là loằng ngoằng, nhưng series này sẽ cung cấp nhiều kiến thức thú vị 😄
nhatdev
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr_Khuyen nó là kiến thức 😆 nói chả giải quyết đc vấn đề gì 😃 đủ hiểu
.Kw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Minh4Quang Thích đặt sao đặt thôi bác =)) Tại sao bác tên Quang!
Minh4Quang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@.Kw Ồ không, nó có lý do cả. Mình tên Quang vì ông mình muốn tương lai tươi sáng, và không phạm huý trong dòng họ. Còn mình đang hỏi bạn Khuyên trên kia, nếu có người hỏi tại sao Nhật Bản được phương Tây là Japan tronn khi người Nhật tự gọi với tên khác, nếu không có giải thích như bài đăng thì cũng chỉ trả lời được như bạn: thích thì đặt thôi
@Minh4Quang Nhật bản là đất nước vốn loằng ngoằng mà, người Nhật nói chuyện toàn xoay vòng đánh võng ko bao giờ nói sự thật! Cả tên gọi đất nước cũng thiếu nhất quán! Người ta thắc mắc thế rốt cuộc nước các ông gọi là nihon (nì hon) hay nippon (níp pôn)? "Ờ thì gọi là nihon hay nippon cũng được, một số người thích gọi nihon, một số khác nippon cũng chẳng sao cả". Trả lời loằng ngoằng có cũng như không như vậy ấy vậy mà đó là trả lời chính thức của một quan chức sau khi đã họp cả quốc hội nhật để có kết luận cuối cùng năm 2016!
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
3 năm
JAV
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
3 năm
tôi thích us uk hơn. pussy ko lông, trắng hồng, nhìn phê ko tưởng. jav tìm toàn ra che, ko che thì cảm giác vẫn giả giả, ko thích.
@tuanmaskhp 😆)))))))))))
htc@
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanmaskhp đúng đó bác, Jav với hàn quốc cứ giả tạo kiểu gì ấy, chưa chọc đã kêu như cha chết, lại còn cái trò che che đậy đậy =))
@tuanmaskhp 😆
Cười vô mặt
Á đù.
Vậy là tên Japan do nước ngoài đặt chứ ko phải trong nước tự đề xuất tên à.!!
Vấn đề cơ bản là nó khác ngữ hệ. Người nước ngoài không thể gọi là 日本 vì họ đếch biết phải đọc chữ ấy như thế nào. Họ cần phiên âm về chữ mà họ có thể đọc được.
Việc này xảy ra với mọi quốc gia chứ chẳng riêng gì Nhật Bản.
"Người Trung Quốc không tự gọi mình là China, Hàn Quốc không tự gọi là Korea, Thái Lan không tự gọi là Thailand,...."
==> Nghe nó nhảm nhí vô cùng, vì họ có dùng chữ Latin đâu.

Tóm lại, cái câu của mod không có ý nghĩa gì.
@Yan20142297 Nhưng chẳng lẽ người nước ngoài không đọc được Nihon Nippon hay sao mà phải chăm chăm vô chữ 日本 kia để đọc???
Mình không hề ghi là hàng Nhật xuất khẩu không ghi made in Japan. Mà tại sao bạn lại lôi made in Japan vào đây, bài mình là Người Nhật chẳng gọi họ là Japan chứ có nói là người Nhật không gọi đất nước của mình là Japan khi xuất khẩu đâu? Cũng như mình không hề nói vụ khi giới thiệu họ không tự nhận mình là Japanese. Bạn đọc bài đừng có tách câu ra bắt bẻ được không ạ? Nếu bạn chỉ đọc câu "có thể bạn chưa biết người Nhật chẳng ai gọi đất nước của mình là Japan hay Giappone, Japon, Lapan, Riben, Yahtbún, Zeppen, Япония (Yaponiya) hay 일본 (Il-bon),…" thì bạn có thể hiểu theo 2 hướng theo cách của bạn hay của mình. Nhưng nếu bạn đọc tiếp những câu sau trong bài thì câu này hoàn toàn hợp lí. Người Nhật gọi bản thân họ là Nihon hay Nippon.

Người Nhật không gọi đất nước mình là Japan, cũng như người Trung Quốc không tự gọi mình là China, người Đức không gọi mình là Germany mà gọi là Deutschland. Tuy nhiên, người Việt mình gọi nước mình là Việt Nam kể cả khi giới thiệu trong tiếng Việt và Tiếng Anh. Người Ý gọi nước mình là Italia trong cả tiếng Ý và tiếng Anh.
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@BinBon2020 giống như mình thì gọi là "Việt Nam", trong khi phương Tây gọi là "Vietnam", Tàu thì gọi là "Yuenan".
doxuancanh
TÍCH CỰC
3 năm
Tôi chỉ biết JAV
Thì cũng giống như trung quốc tiếng Anh là china, phát âm hoàn toàn ko liên quan gì tới zhong guo.
Thế tại sao lại gọi là Việt Nam mà không gọi Việt Rồng hay Rồng Việt
novavn
CAO CẤP
3 năm
@anhlucky2 Namek nhé
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@ktduong89 Đại Cồ Việt nghe hoành tráng nhất. :3
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@hippo86 Chữ Ngu trong quốc hiệu Đại Ngu có nghĩa là sự yên vui, hoà bình. Đại Ngu có thể hiểu là ước vọng về một sự bình yên rộng lớn.
Chứ ko phải ngu là ngu ngốc đâu mà troll 😂
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@hippo86 Bạn nên đổi tên thành Đại ngu, chứ tên Việt Nam cũ là ĐẠI NGU nhá
theeonao
TÍCH CỰC
3 năm
Vậy nguồn gốc tên Nhật Bản là gì ?
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@theeonao Latin hoá tiếng Kanji thôi. 😁
minhduy1302
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hipppo Ái Nhĩ Lan là Ireland chứ. Còn Iceland thì là... Băng Đảo mà
hippo86
ĐẠI BÀNG
3 năm
@CàChớn-Forever U.S là viết tắt của USA hoặc America nhé bạn.
@hippo86 U.S.A.
U = United
S = States
A = American
VN.Classic
TÍCH CỰC
3 năm
Từ đó từ khoá JAV được xem là HOT NHẤT tại VN
TRK
TÍCH CỰC
3 năm
Việt Nam gọi nhật bản là . . . Gia Băng.
dtk89
CAO CẤP
3 năm
Đơn giản vì Japan là tên tiếng Anh của Nhật Bản 😂
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@ktduong89 "Japan" không phải tiếng Anh nhé. Bạn có đọc bài không mà cuối cùng vẫn phán như thế? Không phải chữ gì cũng là tiếng Anh đâu bạn.
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@raindal 😂 nói vui mà cuối cùng cũng có người tưởng thật
Viết một bài dài dằng dặc về tên quốc gia mà không thể bỏ chút thời gian tìm hiểu về các bảng chữ cái?!?
Nếu người ta có thể dễ dàng đọc viết được chữ bản địa của Nga, Do Thái, TQ, Thái Lan,... thì đã chẳng phải bày trò như thế làm gì.
@Yan20142297 Thấy bác nói hay lăms. Bác có thể giải thích cụ thể không?
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
thế sao VN gọi là Nhật bổn
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenquan1505 Chính xoác nè.
Học tiếng tàu vui vui mấy cái này, học ra toàn những thứ trc giờ nói mà ko biết vì sao.
@minhtienbk E học tiếng Nhật bác à 🤣🤣🤣 nhưng chữ cái nhật dùng 80% chữ Hán để viết rồi
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@cabk Nhật là mặt trời 🌞...bản địa của thần mặt trời nhé 😂
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenquan1505 Oh vậy à, mình có học được vài chữ
nhân ngày 20-11 và bài nguồn gốc jav, xin cảm ơn cô giáo Saori hara đã đưa em vào đời
Đừng nói nữa, quất đi em
adthuyanh
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết rất nhiều thông tin thú vị.
Cảm ơn!
letronghuu84
ĐẠI BÀNG
3 năm
倭 là do Trung Quốc ghi hán tự như vậy,chứ người Nhật họ dùng 大和 có cùng cách đọc là yamato,hán việt là đại hoà,ý nghĩa hoà bình lớn.
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
Không quan tâm
@norimo Vậy cmt chi?
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Cmt để biết không quan tâm
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@norimo cmt để khoe d..ú..
Giờ mới biết, thanks MOD
Dân Nhật cơ bản không phải là... người Nhật. Người Nhật gốc định cư lâu đời ở quần đảo Nhật Bản phần lớn đã bị cô lập, đồng hoá (người Ryukyu, Ainu Okinawa...). Phần lớn người Nhật hiện đại đều có gốc gác từ các đất nước khác như TQ, Triều Tiên và cả Việt Nam. Cho nên người Nhật cơ bản không có cái gọi là lòng “tự tôn dân tộc” (vì họ có phải dân Nhật gốc méo đâu), thứ họ luôn tôn sùng bảo vệ là “đất nước mặt trời mọc” và họ tự cho rằng mình là “con cháu của thần mặt trời”. Nói nôm na là người Nhật gắn bản thân với đất nước và họ tự hào về nó, chứ không phải gắn bản thân với dòng giống.
@Wolfrain Theo mình chỉ có giồng giống thuần túy Á, Phi, Âu (Tây). Chứ mỗi 1 dân tộc châu á cũng ko khác nhau mấy. Thằng Suga cũng da vàng mũi tẹc mà nếu ko hét lên là thủ tướng nhật mình cũng nghĩ là ng VN thôi. Không có phân biệt nếu cùng là người Á tạng nhỏ da vàng.
Cái khái niệm bác nói là chủng tộc (race), nó khác với khái niệm dân tộc hay sắc tộc (ethnic groups). Chủng tộc là 1 cách phân loại nhóm người theo đặc điểm giải phẫu sinh học bên ngoài, có 3 đại chủng chính là Mongoloid (chủng Á, hay gọi nôm na là da vàng), chủng Negroid (Chủng Phi, nôm na là Da đen) và chủng Europoid hoặc Caucasoid (Chủng Âu nôm na là da trắng). Còn dân tộc hay sắc tộc là 1 cộng đồng người có chung nguồn gốc, lịch sử, văn hóa, ngôn ngữ, người cùng dân tộc chắc chắn cùng chủng tộc, nhưng ngược lại thì chưa chắc.
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dhaonline khmer là cam bây giờ đó 3, đồ sát gần hết thì mất mọe cam rồi còn đâu 😃)
phải gọi là đồng hóa, sáp nhập chứ tàn sát đc mấy triệu ng à ???
miền trung, miền nam giờ ko còn thuần việt nữa đâu
chưa kể ng Tàu di cư vào gia định hồi xưa nhiều vl, có tướng tàu tị nạn qua vn rồi khai khẩn đất hoang lập nên hà tiên đó 😃)
miền bắc thì may ra còn "thuần việt" 1 chút
dhaonline
TÍCH CỰC
3 năm
@bachdoc01 thực sự nhà nguyễn đồ sát cả triệu người champa đó bạn 😃
Nguyễn Ánh xin vua nhà Thanh Càng Long đổi tên VN là Nam Việt nhưng tên này trùng với tên nước Nam Việt cổ nên Càng Long ko chịu nên để thành Việt Nam

Bà mẹ nó cái tên nước mình nó cũng muốn thao túng

Mà anh Nhật cách nó 1 cái biển mà cũng xin vua Đường đổi tên nhỉ? Gặp mình là nước Nhật tự ý đổi luôn khỏi xin gì hết cách 1 cái biển nó có đánh đi qua được bao nhiêu người.
kienvunb
TÍCH CỰC
3 năm
@baphuc1024 Vậy là bạn chưa có chơi đế chế, hoặc có chơi mà ko chơi bản đồ biển rồi, ha h
Carl
CAO CẤP
3 năm
@baphuc1024 Ngoài vấn đề quân sự còn nhiều vấn đề khách như thương mại, văn hoá nữa. Không thể phủ nhận nước Tàu phong kiến là 1 siêu cường suốt hàng thiên niên kỷ nên mấy nước lân bang vẫn dĩ hoà di quý là chủ yếu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019