[Bạn có biết] Tại sao nhìn hình đồ ăn trên mạng cũng làm chúng ta thấy đói?

MinhTriND
28/10/2019 3:46Phản hồi: 76
[Bạn có biết] Tại sao nhìn hình đồ ăn trên mạng cũng làm chúng ta thấy đói?
Chúng ta rõ ràng biết mấy tấm ảnh chụp hình đồ ăn của bọn bạn trên Facebook lúc 2 giờ sáng là thứ chỉ có thể ngắm qua màn hình điện thoại, nhưng điều đó không ngăn được việc chúng ta chảy nước dãi còn bụng thì cứ cồn cào. Nguyên do bởi vì chúng ta biết được đâu là hình ảnh, đâu là đồ ăn thật, nhưng những con đường hình thành và phát triển bên trong não bộ xuyên suốt lịch sử tiến hóa hàng triệu năm qua dường như không nhận thức được điều đó. Khi mắt của bạn nhìn một thứ gì đó mà cụ thể trong trường hợp này là hình thức ăn, thông tin truyền vào bộ xử lý và thùy thái dương lúc bấy giờ đã nhận ra chính xác những gì bạn đang quan sát thấy.

Kế đó, quá trình phân tích xúc cảm của hạch hạnh nhân diễn ra, ghi nhận và lục tìm xem thứ đồ ăn đó có tương đồng với những gì mà bạn thích hay không, đồng thời tạo ra kích thích phù hợp. Nếu hạch hạnh nhân xác định bạn đang nhìn thấy một món ăn khoái khẩu, tín hiệu sẽ truyền đến vùng dưới đồi - khu vực chịu trách nhiệm cho nhiều cảm giác khác nhau bao gồm đói, sẽ bắt đầu giải phóng các peptide - một trong những nguyên nhân tạo cảm giác đói. Được biết, hệ thống sinh học này vận hành tốt nhất khi chúng ta đang không biết mình đang ở thời điểm nào cho đến khi tiếp nhận bữa ăn kế đó. Vậy nên, để tránh rơi vào trường hợp đang đắp chăn mà tự dưng lại thèm món ăn yêu thích, tốt nhất là nên đi ngủ sớm và block ngay mấy đứa hay đăng hình đồ ăn nhé 😁

Nguồn: Popsci
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gọi là đói con mắt chứ thật chất chả đói gì 😁
nickzt
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiệp Có Tóc Chốt hạ là "đồ ăn ảo" vẫn kích thích đc ta như đồ ăn thật. Lên abcxyzhub.com cũng có ăn đc miếng nào đâu, mà vẫn chảy nước miếng suốt đấy thôi, phải ko các bác.
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@nickzt :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@nickzt trên đấy có gì vậy bác =))
@nickzt abcxyzhub.com nhìn link rất quen, nhưng thôi bỏ đi, chắc e cũng hiểu ý bác. kk 😁
@RF Hiến Nguyễn :p:p:p
koumyougen
TÍCH CỰC
4 năm
Bởi vì mod post bài vào giờ trưa
@koumyougen Giống như khi chúng ta thấy một ảnh se.x thì chúng ta n*ng vậy đó.
P/s: n*ng là nóng đó nha. 😃
2 cù nèo
TÍCH CỰC
4 năm
Không phải nhìn đồ ăn thấy đói. Mà ngược lại đói nên k ngủ được và lướt mạng. Thấy đồ ăn và thèm chảy nước miếng.
Ví dụ hình của mod, gần đến giờ ăn trưa mình đang đói nhưng nhìn hình vẫn ko thấy gì vì toàn món ko thích ăn 😁. Nay HN mưa lạnh, ko phải mùng 1 chắc đi làm đĩa thịt c..hó.. rồi ý các bác nhể =)))
@dunggrap lanh lạnh thế này làm đĩa thịt chó thêm tý cay cay cùng 2,3 chiến hữu thì quên cả chiều =))
Cơ nước miếng hoạt động liên tục 😁
hungpham.plh
ĐẠI BÀNG
4 năm
"trên Facebook lúc 2 giờ sáng" thì đúng là đói thiệt. Chứ mình xem giờ này chả thấy có cảm giác gì 😁
•﹏•
ĐẠI BÀNG
4 năm
Còn nhìn hình gái trên mạng thì sao nhỉ? =))
@•﹏• Thì vẫn thấy đói thôi, nhưng là thằng em đói
@•﹏• tùy hình bác. có hình ói luôn chứ không đói =))
Chính xác là "Đói Con Mắt" =))
@Maxken86 2h sáng mà up là đói thật nữa bác à
@quangthegtvtk49 Con người ta toàn ăn bằng mắt và mũi, đôi khi đã ăn chỗ đó rồi ko thấy ngon, nhưng qua hình của người khác lại bảo ngon =))
12h thì còn có thể lục tủ. Sau 12h thì thôi, chả có cảm giác gì.
Éo biết tại sao.
Nhưng gần 12h trưa, bụng đang đói và nhìn cái hình avatar bài này là thèm chảy nước miếng rồi..!
Chuyện, nhìn gái xinh hoặc xem phim s.e.x thì cũng "nổi hứng" thì nhìn đồ ăn thấy đói có gì là lạ
IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air cẩn thận với chị nhà nha anh.
@Nam Air Alo alo
@Duy Luân lần này a thấy rồi, 3 bạn trước a chưa thấy
@Nam Air Thử
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
Kiểu con chó của Pablov
IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
cảm giác khao khát.
cũng như lúc xem ảnh nóng thôi mà 😆
Thịt lợn luộc chấm nước mắm chanh ớt...chẹp chẹp..ực..ực..Thêm vại bia nữa.
Ngoknc
CAO CẤP
4 năm
@bud's Bia của bác đâu mang ra đây
ối dồi ôi đúng giờ cao điểm 😁
@caffeinezzZ sát sinh. không tốt. không tốt . ực ...... ực.... :D:D
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Màu sắc chính là yếu tố kích thích bao tử chúng ta 😁
Nhiều món ăn trình bày rất đẹp mắt. Chỉ cần nhìn thôi cũng thấy thèm rồi.
@Emkhongphailagay nhìn ảnh chụp cảu mấy tay chuyên chụp đồ ăn mà lúc no cũng thấy muốn ăn thêm bác ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019