Tái sử dụng thiết bị cũ để góp phần bảo vệ môi trường - Dùng điện thoại cũ để làm đồng hồ thông minh

Ngon Bổ Xẻ
9/6/2024 2:2Phản hồi: 179
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây mới là Tinh Tế này
Yêu quá
mình cũng chơi game như bác này. thêm một chia sẻ là vẫn có thể dùng pin cũ theo máy nếu anh em lười chế cháo, kèm thêm 1 cái công tắc hẹn giờ. anh em test thử xem với nhu cầu sử dụng thì bao lâu pin cũ sẽ sập, sau đó hẹn giờ cho công tắc tự động bật tắt để sạc pin trong 1 khoảng thời gian nhất định thì cũng ko sợ tình trạng phồng, nóng pin.
Bạn có thể cầm tay chỉ việc lun như là gửi link mua các thiết bị chuyển mạch ở đâu không 😁
@TiểuDiệp88 Mấy món này nó bé tiền quá, anh em chạy ra tiệm điện tử mua nhanh hơn, còn link thì vẫn có mà khéo phí ship còn đắt hơn hàng, mình cứ gửi cho bạn ngó nghiêng nhé
https://shopee.vn/MODULE-H%E1%BA%A0-%C3%81P-DSN-MINI-360-LM2596-i.106323333.1792616980
Bác hay quá 1 em cũng có đt cũ mà ngại mỗi vụ chế pin kia
Cũng được nhưng chưa gọn gàng lắm, có cách để tháo pin ra và dùng nguồn cắm vào cổng sạc để dùng bình thường được đó là bóc viên pin cũ ra lấy mạch bảo vệ thay cell pin cũ bằng 1 cái tụ điện, như vậy đỡ phải thêm mạch hạ áp lằng nhằng mà cũng gọn gàng hơn
@iPhan Chính Hãng Đây là cách mình dùng với PlayBook ngày xưa mà 😁 có điều thế sẽ mất cổng usb, không cắm usb để chép dữ liệu hoặc cài đặt các thứ được.

Giờ từ kiểu đó đang chuẩn bị phải chơi sang kiểu này với con playbook để cài lại rom đây
@Ngon Bổ Xẻ b cắm vào pc thì copy... vẫn dc mà, tụ điện thay vào thông số như nào b
@lehman1 Trường hợp PlayBook của mình khi tháo pin thay tụ, nguồn usb từ pc là 500mA không đủ để boot máy lên, vì nó cần nguồn vào lớn hơn, 5V 2A mới boot được

Mình dùng tụ 104, hình như là 100nF. Bạn xem thử hình trong bài này nhé:

https://ngonboxe.com/cong-nghe/blackberry-playbook-2022-con-lam-duoc-gi/

BlackBerry Playbook 2022 còn làm được gì

Như đã hứa với anh em trong bài review về iPad mini 4, hôm nay mình sẽ viết về việc mình đang sử dụng PlayBook - mẫu máy tính bảng duy nhất của BlackBerry thế
ngonboxe.com
Hay đấy. Ngày trước mình cũng hay tận dùng đồ cũ kiểu ntn. Nhưng sau setup bàn làm việc mới, muốn mọi thứ gọn gàng ngăn nắp mình dẹp hết r. để tối giản luôn. Về cơ bản là vì thấy nhưng món đồ cũ này vứt đi thì phí nên cố gắng tận dụng, đến lúc vứt đi rồi mới thấy hoá ra mình chưa bao giờ cần nó. 🤣
nickez
ĐẠI BÀNG
một tháng
khá hay, vì mình cũng có vài thiết bị chai pin/ ko sử dụng. tuy nhiên hàn mạch này nọ thì cần tay nghề chút nên ko dám làm 😁
@nickez Mạnh dạn lên :D mình cũng có học hành gì về cái đó đâu :D cứ xem hướng dẫn youtube là rồi cũng làm được ấy mà
bác có nhận chế dịch vụ không 😆) làm mấy cái này cần phải có đồ, sắm dùng 1 2 lần thì phí, với phải kiểm tra mỗi dòng điện thoại thì dòng và hiệu điện thế có khác nhau không để còn chọn trở phù hợp, rồi lại còn hàn, thôi làm được dịch vụ thì làm cho đỡ mất công
@devil214119 Hehe thôi cái này mình không dám nhận đâu 😁 nhưng nếu bạn ở HN mà không có đồ nghề, mình có thể cho bạn mượn về nghịch, vì mình cũng lâu lâu mới dùng
nickez
ĐẠI BÀNG
một tháng
@devil214119 đang tính hỏi câu y chang luôn
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một tháng
Nhiều bài viết chất lượng,. Like!
Hay nè. Mình có mấy cái đt hỏng pin cũng toàn vứt bỏ chứ không dám cắm sạc liên tục ;))
@Thích Mì Tôm Yep, cắm liên tục lâu ngày nó phồng lên ghê lắm
đt cũ mình đang để làm đồng hồ bấm giờ. Nên vừa tận dụng đc đt cũ, mà đt mới ko bị cảnh cứ bật sáng màn hình cả ngày 😁
Cơ bản đọc bài thấy cứ bấm tập trung 25p thì mình có thể nghỉ 2p, giúp tập trung mà ko gây mệt mỏi.
Ok lắm bác ạ

https://vmptraining.com/lam-viec-hieu-qua-voi-phuong-phap-pomodoro-tips-for-learner/
dành cho những bạn thích DIY
Cách sống này hay, nhưng nó không - và cũng không nên dành cho số đông. Đặt vấn đề khi cả một số đông đều suốt ngày đi lọ mọ mua thêm điện trở các thứ về vọc vạch thì nó có còn bảo vệ môi trường nữa ko? Nó chỉ chuyển từ rác thải này sang rác thải khác mà thôi.
Một nhóm người thích DIY chơi trò này thì là OK.
@alex.hn Đống linh kiện của mình nó ít hơn linh kiện và vật liệu được sử dụng trong một thiết bị mới. Và mình không fail :D

Linh kiện đó cũng có thể tái sử dụng nhiều lần. Kể cả nếu mình fail

Và rõ ràng trong trường hợp này, mình giải quyết vấn đề của mình mà không làm phát sinh vấn đề mới.

Và kể cả có phát sinh vấn đề mới, như mình đã nói ở trên, vấn đề mới có thể ít ảnh hưởng môi trường hơn là việc mua thiết bị mới.

Ví dụ bạn cứ so sánh việc dùng túi nhiều lần, dù vẫn có là túi nhựa, đến cuối cùng nó vẫn sẽ là vấn đề, nhưng nó giúp giảm thiểu vấn đề to hơn là túi nilong dùng 1 lần.

Thậm chí với trường hợp của mình, còn đang tận dụng rất nhiều thiết bị cũ, có thể kể đến như củ sạc cũ đang bỏ không, dây sạc bị hỏng cũng được tái sử dụng.

Và tiêu chí 3R: giảm thiểu, tái sử dụng, tái chế vẫn là những thứ giúp bảo vệ môi trường, chả có thao túng gì ở đây cả.

Nếu nhắc đến Apple, đồng ý nó bị lạm dụng để phục vụ kinh doanh, nhưng cũng không thể phủ nhận nỗ lực và kết quả thực tế trong việc giảm thiểu tác động đến môi trường.
@Ngon Bổ Xẻ mình có con huawei cũ, lỡ reset, giờ nó bắt đăng nhập gg, mà gg thì nghỉ chơi huawei rồi, không biết bạn có biết cách nào bypass nó không nhỉ
@Kahny La Mình lại không dùng Huawei nên cũng không rành vụ này, bạn xem thử guide này xem sao: https://www.tenorshare.com/unlock-android/huawei-frp-bypass.html
@Ngon Bổ Xẻ cảm ơn bạn, để mình voọc luôn
thừa hơi, lãng phí và góp phần phá hoại môi trường hơn là tiết kiệm và bảo vệ môi trường
@fioh_tuananh Dẫn chứng cụ thể đi bạn, phá hoại như nào ?
Stampz
ĐẠI BÀNG
một tháng
Kiểu này chỉ để vọc vạch chơi chơi thôi. Mình thì nghĩ nếu muốn thực sự muốn tận dụng điện thoại cũ thì tốt nhất vẫn là mua pin mới về thay, dễ dàng hơn nhiều.
@Stampz Đó là nếu bạn đang tận dụng nó với mục đích ban đầu là sử dụng như 1 cái điện thoại. Còn hiện tại nếu điện thoại qúa cũ và không còn khả năng sử dụng như bình thường (như cái J2 pin vẫn còn tốt chứ không phải hỏng, chỉ là không đủ nhanh và mượt để dùng những thứ cơ bản) thì mình sẽ đổi cách sử dụng và dùng đến giải pháp này
Cũ bán lấy tiền, mua cái mới
Tốt mà, đó cũng là một cách tái sử dụng
Xin link mua mạch hạ áp với mấy con điện trở bác ơi
@khanh doan Mấy món này nó bé tiền quá, anh em chạy ra tiệm điện tử mua nhanh hơn, còn link thì vẫn có mà khéo phí ship còn đắt hơn hàng, mình cứ gửi cho bạn ngó nghiêng nhé:

https://shopee.vn/MODULE-H%E1%BA%A0-%C3%81P-DSN-MINI-360-LM2596-i.106323333.1792616980
Xin hỏi bạn: khi mình làm xong pin dummy này, mình có thể cắm vào cục sạc dự phòng được không? (sử dụng nguồn điện của sạc dự phòng thay vì cắm điện trực tiếp) vì làm vậy sẽ hạn chế dc mối lo ngại "cắm điện trực tiếp 24/7 mất an toàn"
@tailocft Cắm bình thường nhé bạn, vì nó đổi nguồn 5V về 4V, bạn dùng điện từ sạc dự phòng cũng là điện 5V thôi. Nhưng thực ra làm vậy thì cũng không hiệu quả về mặt năng lượng và cũng không giải quyết vấn đề, vì vấn đề là “cắm sạc” 24/7 mới không an toàn chứ “cắm điện” 24/7 thì mình thấy không vấn đề gì, giống như cục phát wifi, cũng cắm điện 24/7
@Ngon Bổ Xẻ Vâng, cám ơn bạn rất nhiều. Mình chỉ hỏi thêm cho biết vậy thôi, phòng cho những trường hợp như:
- Cúp điện
- Cần đem máy ra những nơi ko có nguồn điện
- Cho trẻ con chơi chốc lát (cho trẻ con cầm cục sạc dự phòng thì cảm giác đỡ ớn hơn là ngồi kế ổ điện, cắm điện trực tiếp)
-.......
Bài của bạn rất hữu ích và dễ hiểu. Nhà có 2 máy đã phồng pin, ko sử dụng nữa nhưng mọi thứ còn tốt. Cải tiến lại cũng hiểu quả phết thay vì để xó đó.
@tailocft Okie bạn, đúng là sử dụng cho những trường hợp đó thì vẫn oke nhé ;)
android cũ hơn 4.1.4 có làm được không bác
@tonvinhdat Làm đồng hồ chắc vẫn được, còn ra lệnh giọng nói chắc không bạn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019