Tầm nhìn của Steve Jobs về các mạng Wi-Fi công cộng không khóa mật khẩu

Duy Luân
5/8/2014 22:47Phản hồi: 163
Tầm nhìn của Steve Jobs về các mạng Wi-Fi công cộng không khóa mật khẩu

Phóng viên Walt Mossberg của trang Re/code mới đây đã chia sẻ về tầm nhìn của Steve Jobs liên quan đến việc truy cập Wi-Fi tại các địa điểm công cộng. Thông tin này do chính Jobs nói với Mossberg trong một lần hai người gặp nhau, và Jobs đã nghĩ về điều đó trong quá trình phát triển chiếc iPhone đời đầu tiên. Lúc đó, Jobs cảm thấy khó chịu với mạng di động 2G/3G chậm và thiếu ổn định. Thay vào đó, ông nghĩ về viễn cảnh mà các công ty cũng như cá nhân đồng ý chia sẻ mạng Wi-Fi của mình với người lạ để mọi người có thể truy cập Internet dễ dàng hơn.

Để đảm bảo tính an toàn, mạng Wi-Fi chia sẻ chỉ được bật thông qua tính năng "Guest network" (mạng dành cho khách). Về cơ bản thì nó là một mạng Wi-Fi thứ hai tách biệt với mạng riêng tư mà bạn đang dùng cho gia đình, và tất nhiên là không khóa mật khẩu. Jobs muốn thuyết phục càng nhiều hãng sản xuất router càng tốt trong việc bổ sung chế độ này vào thiết bị mạng của họ.

Bằng cách này, người dùng smartphone có thể thoải mái di chuyển từ chỗ này đến chỗ khác, từ điểm truy cập này sang điểm truy cập khác, mà không cần đăng nhập lại. Nó cũng y hệt như khi bạn di chuyển giữa các cột sóng di động vậy, bạn chẳng phải đăng nhập gì lại để có thể tiếp tục sử dụng 2G/3G. Trên thực tế thì router Apple AirPort đã hỗ trợ mạng guest từ năm 2009, router do Cisco sản xuất cũng tương tự như vậy (nhưng có vài giới hạn về mặt tính năng). Một số công ty viễn thông như Comcast cũng đã nghĩ đến chuyện biến router của người dùng cá nhân thành những điểm truy cập Wi-Fi được chia sẻ.

Tất nhiên, vẫn còn đó những quan ngại về mặt bảo mật cũng như quyền riêng tư khi triển khai một mạng lưới Wi-Fi mở vào thực tế. Ngoài ra, những người cá nhân không rành kĩ thuật có thể sẽ vô tình làm ngắt kết nối Internet của một router nào đó và khiến nhiều người khác cùng bị ảnh hưởng. Tuy nhiên, theo Mossberg thì các vấn đề này hoàn toàn có thể giải quyết được.

Nguồn: Recode
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hơi vô lý cái vụ ảnh hưởng đến quyền riêng tư vì nó là một mạng độc lập, ko có quyền truy xuất vào trang quản lý chính mừ
@sonlazio Theo mình thì người truy cập vào có thể bị ảnh hưởng đến quyền riêng tư chứ không phải người cho truy cập. Chẳng hạn sẽ có router giả mạo, khi đăng nhập vào thì họ sẽ lấy thông tin... bla bla
@sonlazio Có khả năng bị hack 😃 sang mạng chính của người sử dụng. Hoặc quyết định bật tắt chức năng đấy 😃 rùi kéo Torent, rùi free nhiều thế ảnh hưởng đến nhà mạng,..
@sonlazio Không đúng đâu cưng. Cố làm cho độc lập thôi, không thể lường hết được mọi thứ. Mà chỉ cần 1 lỗ hỏng thì hacker có thể lụm được bao nhiêu thứ rồi.
ở us mà còn chưa triển khai đc, VN thì đến bao giờ, trong khi sự ích kỷ vẫn còn rất cao
@thanh_satria ít kỉ thì cũng có đó mà bác nghĩ đi mạng VN thì yếu chia sẻ cho cả đám xài thì mình sao xài nổi, mỗi hộ gia đình xài mạng đa số có 200, 300k gì đó thôi. đâu có nhiều tiền chỉ vừa đủ dùng, chia sẻ cho 1 đám rồi sao mình xài được.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_satria Họ có 4G rồi mình vẫn chỉ ở mức 2G giả làm 3G
shirley19
TÍCH CỰC
10 năm
@thanh_satria Xin lỗi bạn chứ mình sống ở Houston TX ngoài mc donalds , starbucks , burger king hay trong apple store ra thì toàn bộ wifi gia đình là khoá hết vì rất sợ ai truy cập vào dùng internet nhà mình làm chuyện phi pháp rồi để police gõ cửa . Đó ko phải là ích kỷ mà là an toàn .
zangy
TÍCH CỰC
10 năm

Sent from my GT-I8262 using Tinhte.vn mobile app
tuankts2
TÍCH CỰC
10 năm
càng đọc ngững thông tin này càng nhớ bac Job..:oops: mấy năm nay apple làm ăn sống nhăn:mad:
Dung wifi vẫn ổn định nhất. Ngon bổ rẻ 😁
Cái mình cần chỉ là nhà mạng bóp băng thông 1Mbps. 😔
minhqp107
TÍCH CỰC
10 năm
Đa phần các nước bên kia đều tính giá cước theo lưu lượng, chả thấy mấy nơi tính theo tốc độ như ở VN, vậy thì việc chia sẻ lưu lượng với "guests" xem ra hơi ít tính khả thi.
lỡ khách xài kéo torrent này nọ ảnh hưởng tới mạng gia đình thì sao nhỉ ?
ích kỷ nhưng mà cũng phải coi lại thái độ đối với của công của cộng đồng , đặc biệt là VN.
Khả thi là nhà nước phổ cập lắp wifi
@thanhtung285 thì bóp băng thông của guest lại, tầm 1mb/s đủ để đọc báo , nghe nhạc này nọ thôi. Còn mạng chính thì thả ga 😃
Tất cả mạng wifi tư, công đều mở pass hết đi rồi tính phí cho thiết bị đầu cuối bằng ip hay cáị j đấy bảo mật hơn nhỉ
asia_abc
ĐẠI BÀNG
10 năm
thể nào cũng có thằng nhảy vào Việt Nam, Việt Nam.... you don't say
phóng tầm mắt và ngẫm về cái ngta nghĩ đi mấy con gà
Onesec
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bảo mật, job chẳng qua là tay cáo già bán thiết bị thôi.
Đừng thần thánh quá, mac os chẳng qua là con cave khoát lên bộ đồ nhiều màu sắc & là công cụ để các dev kiếm tiền chứ cao sang cái gì
@Onesec thù hằn với 1 người chả làm hại cái quái gì đến gia đình nhà bạn có vui không bạn?
Khách quan nhé, SJ là người tạo ra xu thế, có những sản phẩm chất lượng tốt cả vẻ ngoài lẫn các chức năng, bạn không thích thì khỏi mua, bạn bị thằng quái nào bắt mua đồ Apple xong lên đây hậm hực à? Hay vì quá thèm mà giá cao không với tới được nên hậm hực chửi cho sướng miệng?
Onesec
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Edwards Linh Trương Cho mình cười vào mặt bạn cái nha, hàng apple ngoài cái iwatch, imac ra minh ko thiếu cái nào đa^u .
Xài cái nào hay nói hay dở nói dở chứ ko phải cái kiểu a dua ngu dốt nhé, còn nói về app apple thì ko chừng bạn đang cài app của mình trên đt bạn đo' 😃.
Làm người tiêu dùng thông minh đi bạn.
@Onesec Hàng Apple ngoài cái iwatch, imac ra bạn không thiếu thứ gì ???
Oh my ghost ! Bạn đúng là người tiêu dùng thông minh 😁:D:D
Usa chúng nó khóa gần như tất cả mọi chỗ mọi nơi....làm j có free đâu??? Share chắc vài thế kỷ nữa
@blueseaN9 Chém gió ah???
@tuantruong041095 mình đã dùng boingo ở sân bay Houston và phải trả tiền nhé
ng ta đang nói về free cơ mà
ở mẽo nói về free wifi thì chắc chắn ít hơn Việt Nam
ở VN đến quán trà đá còn có
ở mẽo nhiều nơi ko có đâu
@tuantruong041095 đang nói về free wifi mà o_O
lol lại thần thánh quá lên ah ... thần thánh giống vụ màn hình 3.5 chứ gì 😁:D:D:D
bossnabito
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đối với các hacker thì không gì là không thể cả :d
Mình đọc nhiều tài liệu và "truyền thuyết" về bác Jobs này. Nhiều người bảo người như bác ấy phải 50 năm nước Mỹ mới có 1 người (chạm vào lĩnh vực nào thì lĩnh vực đó hái ra tiền nhờ thay đổi cách tân.)
Nhiều người hay so sánh bác ấy với Bill Gates. Nhưng mấy bác có kiến thức mình biết bảo người như Bill Gates thì nước Mỹ dễ kiếm hơn.
Nhiều người lấy độ giàu có ra để so sánh. Hix. Tiền thì Mark của FB hoàn toàn có thể vượt qua Gates khi còn trẻ hơn rất nhiều dù Mark chỉ sống bằng FB.
Steve Jobs cũng là người có nhiều kẻ thù nhất làng công nghệ.
@vnstockguru không tự nhiên mà người ta gọi ông là " thiên tài gàn dở". Jobs là thiên tài những cũng là một người có tính cách rất khó ưa, mình là FAN của ổng 😁
@vnstockguru Không có cái ip của appble thì mọi người vẫn sống tốt thôi mà. Không có office, windows thì chẳng có máy tính cá nhân tràn lan như ngày nay mà làm ahbp đâu thánh ah 🆒
N.E.M
CAO CẤP
10 năm
@khongmacca không có windows thì linux và mac sẽ thay thế thôi thánh à, xã hội ngày nay nếu không có cái này thì vẫn sẽ có cái khác thôi :rolleyes:
@N.E.M Bác nhìn xem nó vẫn free đó nhưng có ai sài mấy cái đó đâu... nói phần đa chứ không phải số ít nhé. Linux và mac vẫn có ofice và các phần mềm khác nhưng tỉ lệ dùng và làm việc thế nào chắc ai cũng biết rồi. Còn việc biến máy vi tính trở thành máy cá nhân đến với mọi người có công rất lớn của Microsoft nhé bác, nếu nó vẫn còn bị IBM quản thúc thì còn lâu mới có việc sớm đưa máy tính đến mọi người như ngày nay bác ah. Còn mấy cái máy của appble thì phần đa thiên về giải trí mà thôi, giống như mac donan chuyên về đồ ăn vậy :p
Chả dại gì share wifi cho người đi đường làm gì cả
khó lắm và các nhà cung cấp cũng k mong điều này
@김대한 Dòng chảy cuộc sống. Không mong nó vẫn đến. Quan trọng là phải thích nghi và thay đổi thế nào để sống tiếp.
Nếu các nhà mạng bảo thủ. Sẽ sớm bị đào thải thôi.
Ngày xưa các nhà mạng telephone có dây mà ko chịu đầu tư mạng di động thì bây giờ coi như đóng cửa rồi còn gì (dù lúc đầu họ có thể dùng ảnh hưởng.... để không cho triển khai mạng di động...)
Mấy chục năm trc apple bị microsoft học hỏi và hạ gục bằng việc phân phát rộng rãi windows. Steve chắc cay cú lắm.

Hy vọng họ k bị binh đoàn android của google làm điều tương tự với android. Đó là công việc của Cook. K làm dcc xin mời ra đảo.
@ctintuc.blogspot.com Không phải vô cớ mà Apple tuyên bố chơi chiến tranh nguyên tử với android đâu. Apple bị GG dùng đúng bài cũ của MS đánh. (Trước đó thì các nhà sản xuất ai có hệ điều thành thì người đó dùng. Có Sony bon chen tý Symbian nhưng không ảnh hưởng gì đến đại cục).
mykenty
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói sao chứ ở VN dù hàng xóm qua xin đóng góp xài chung mình cũng từ chối khéo... bởi vì đang dotA mà thím ấy kéo youtube hay torrent chắc lag chết quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019