Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Tâm sự: Đã đi làm nghề khác, giờ học code có muộn không
Rất hay và hữu ích!/152 người
Duy Luân
1 thángBình luận: 459
Tâm sự: Đã đi làm nghề khác, giờ học code có muộn không
Mình nhận được câu hỏi này nhiều lắm, và câu trả lời của mình luôn là: Không, không hề muộn, thậm chí bạn còn có thêm lợi thế. Đây là lý do mình rút ra từ kinh nghiệm đi làm của mình.

Kĩ năng code là luôn cần thiết, kể cả khi bạn không theo ngành tech

Bạn làm tài chính, bạn làm kế toán, bạn làm quản lý vận hành thôi, chả liên quan gì tới IT cả. Nhưng đôi khi bạn vẫn phải làm phân tích, đôi khi bạn phải làm Excel với độ phức tạp rất cao, và có khi bạn sẽ phải viết macro hoặc Google App Script để tự động hóa công việc của mình mỗi ngày. Đó là những lúc mà kĩ năng về code sẽ giúp bạn rất nhiều. Nếu 1 người không biết code, họ phải làm tay nhiều hơn, họ thiếu đi một kĩ năng mà bạn có, tức là bạn có được lợi thế cạnh tranh trong thị trường lao động, thì chẳng phải là quá tốt hay sao?

Thêm nữa, việc học code, tuy không phải là chuyên để làm phần mềm thì cũng giúp bạn hình dung được các hệ thống máy tính chạy ra sao, người ta làm ra cái phần mềm bạn đang dùng như thế nào, và bạn có được một đầu óc logic và suy nghĩ được như một… cái máy. Cái này lợi hại lắm nha. Kinh nghiệm của mình đi làm mà chạy dự án chung với các bạn làm business nhưng biết code một chút thì dễ hơn nhiều, dự án xong nhanh hơn và hiệu quả hơn.

Ngành tech có nhiều vị trí lắm

Khi nhắc đến nghề làm tech, làm IT nói chung, người ta thường nghĩ tới những thằng ngồi viết code, hay còn gọi là lập trình viên, giống như mình nè. Nhưng thực ra ngoài lập trình viên thì trong nghề còn có nhiều vị trí khác cũng quan trọng không kém, ví dụ như các bạn làm về phân tích dữ liệu (data / business analyst), kỹ thuật dữ liệu (data engineer), làm quản lý sản phẩm (product manager), làm chuyên viên phân tích nghiệp vụ (cũng gọi là business analyst), rồi có cả quản lý cơ sở dữ liệu, quản lý dữ liệu, quản lý hệ thống…

Có rất nhiều vai trò như vậy, cũng có nghĩa là yêu cầu về khả năng “code” cũng khác nhau. Có những thứ cần code rất nặng, có những thứ chỉ cần biết và hiểu nguyên lý. Tùy theo cái mà bạn đang theo đuổi mà bạn sẽ xác định xem mình cần học nhiều đến đâu, nên cũng đừng quá áp lực hay căng thẳng khi mới bắt đầu. Có khi bạn vừa học vừa làm, bạn sẽ biết được mình thích cái gì và đôi khi bạn thậm chí còn không cần code nữa luôn á.

Học code không khó

Thực ra việc lập trình nó không khó như bạn nghĩ đâu. Bạn học được công thức Excel, thì chắc chắn bạn sẽ học lập trình được, thậm chí với mình thì cái công thức Excel nó còn khó hơn mấy đoạn code của mình nữa kìa 😁 Tất cả đều đi chung logic, có những điều kiện này thì làm gì, gặp điều kiện kia thì làm gì, có một chuỗi này thì xử lý ra sao, có nhiều số trong một mảng thì xử lý như thế nào…

Có nhiều ngôn ngữ để bạn có thể bắt đầu học code. Mình thấy trường mình (RMIT) ngày xưa dạy Python cho các bạn ngành kinh doanh vì ngôn ngữ này dễ, sát với tiếng Anh mà khả năng vận dụng lại rất lớn. Nếu hỏi mình, mình cũng khuyên các bạn đã đi làm mà muốn tìm hiểu code thì nên học Python. Học xong bạn có thể làm được rất nhiều thứ, từ phân tích dữ liệu, xây các hệ thống vận hành cho đến các thuật toán về AI, machine learning.

Một ngôn ngữ khác có thể bắt đầu là JavaScript, tuy hơi phức tạp chút nhưng nó là cái tạo ra những trang web mà bạn dùng mỗi ngày, việc hiểu biết về JavaScript giúp bạn xây dựng được các website từ những bước cơ bản nhất. Nhưng nếu bạn chỉ đơn giản là muốn học code thì mình vẫn khuyên Python.

Kinh nghiệm đi làm của bạn chắc chắn sẽ giúp cho bạn khi bạn chuyển ngành

Giả sử bạn học code để bắt đầu chuyển sang làm nghề về tech, thì những kiến thức và kinh nghiệm mà bạn đã có không hề phí đâu. Ví dụ, bạn là marketing nhưng đi làm lập trình viên cho một hệ thống thương mại điện tử, khi đó kiến thức về thị trường, về các tỉ lệ chuyển đổi (conversion rate), sự hiểu biết về hành vi người dùng sẽ giúp bạn code hiệu quả và nhanh hơn. Hoặc bạn đang làm vận hành nhưng đi code cho một công ty bán lẻ, bạn sẽ biết được nhân viên dưới cửa hàng thường phải làm các thao tác nào, họ có thể sắp phải làm thêm việc gì, và quy trình này khi đưa lên hệ thống thì có lỗ hổng nào thường xảy ra…

Với các kiến thức mà bạn đã có, thậm chí bạn còn có lợi thế hơn so với những người đã học code từ lâu nhưng lại không có kiến thức về business. Nó là lợi thế cạnh tranh của bạn đấy, và nó thật sự giúp ích cho việc làm của bạn mỗi ngày luôn, có khi còn được lương cao hơn nhờ vào những kĩ năng, kiến thức và kinh nghiệm trước đó của bản thân.

Cuối cùng, khi bạn quyết tâm thì bạn sẽ làm được

Tiêu đề của mục này đã nói lên tất cả, bạn muốn thì bạn sẽ làm được. Tất nhiên, bạn cũng phải thích nữa, vì học cái gì mà không thích thì rất dễ nản, học được tí là bỏ thôi. Mình hi vọng rằng bạn cũng thích công nghệ như mình, khi đó việc học code sẽ trở nên cực kì thú vị, bạn sẽ khám phá ra được nhiều thứ hay ho mà trước giờ bạn thậm chí còn không biết là chúng tồn tại.

Và mình cũng hi vọng rằng ngoài chuyện thích, có quyết tâm thì bạn cũng thật sự có khả năng để làm. Mình đã từng thấy một số người bỏ cuộc khi học code, chỉ đơn giản vì họ không phải một người phù hợp. Bạn giỏi thứ khác hơn, code không phải dành cho bạn. Tình huống này vẫn có thể xảy ra, và chỉ có bản thân bạn mới biết được thôi. Hãy nghĩ kĩ xem mình thích gì, muốn làm gì, muốn trở thành một người ra sao để có hướng đi phù hợp với những gì bạn thân làm được nhé.

Chúc các bạn học tốt, làm tốt, kiếm được nhiều tiền, nhớ lên Tinh tế đọc bài của mình và rate cho mình 5 sao nhé :D

Cho quảng cáo ké sự kiện chút:

Sự Kiện Đặc Biệt Dành Cho Nữ Giới Yêu Thích Công Nghệ

Vào ngày 31/03/2021, buổi tọa đàm “Phá Vỡ Định Kiến Ngành Công Nghệ,” được dẫn dắt bởi Thái Vân Linh, với sự tham gia của các đại diện nữ trong ngành tech đến từ BE Group, Girls in Tech và She Loves Data hứa hẹn sẽ mang đến cho những bạn nữ đam mê công nghệ nguồn cảm hứng bất tận để chinh phục những thử thách, và phá vỡ những định kiến vốn đã tồn tại từ lâu trong ngành này.
📅 Thông tin sự kiện:
◾️ Thời gian: 7-9 PM, 31/03
◾️ Địa điểm: Online qua Zoom
◾️ Link đăng ký: https://tinyurl.com/hxxdummd
📣 Sự kiện đặc biệt này là một phần quan trọng trong chiến dịch #WomenCanCode của CoderSchool trong suốt tháng 3, với sứ mệnh khuyến khích các bạn nữ trẻ tham gia vào ngành công nghệ. BTC chương trình xin được cảm ơn sự hỗ trợ truyền thông đến từ các đối tác Tinhte.vn, VietnamWorks inTech, và YBOX.vn
Rất hay và hữu ích!/152 người
Thanh_Zô
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mình đang đi làm về 01 ngành kỹ thuật được mấy năm! Tính đăng ký học thêm vb2 ngành CNTT, mà đang lo không biết có theo được không, thì đọc được bài này của mod Luân.
@Mạnh Tùng Mình thua 😆
@Thanh_Zô Thấy bách khoa, khoanhonc tự nhiên có mở á bạn
@Duy Luân Thời mình còn đi học (cuối thế kỷ trước 😁) thì ĐHBK chú trọng thiết kế phần cứng, trong khi ĐH KHTN nặng về data, toán học và ngôn ngữ lập trình. Không biết bây giờ có thay đổi nhiều không.
Thanh_Zô
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Mạnh Tùng Sao học được 1 năm rồi mà bỏ vậy bạn?
Mình tính đăng ký học vb2 trường uit (đh CNTT) mà thấy học phí cao quá. 100 triệu cho 2,5năm học.
Khi bạn giỏi code rồi thì đúng là ‘code khó mẹ gì đâu’
@lxhxxnxxx Thời xa xưa của bọn mình khẳng định giỏi bằng tên 1 con virus nào đó. Thời đó code xu huớng cấp thấp, gần gũi cấu trúc máy tính chứ không như bây giờ. Theo mình cái khó nhất chính là Cấu trúc dữ liệu và giải thuật.
@Tuanluong_hp Cùng suy nghĩ. Mình học giải thuật từ bé và cũng có một số thành tích nhất định. Nhưng để làm việc nhàng nhàng đủ sống, thậm chí đầy đủ thì lại không quá cần thiết (có thì rất tốt). Cá nhân mình khi phỏng vấn thường hỏi nhiều về giải thuật, logic.. những thứ còn lại có thể học được dễ hơn.
@Mtk2411 SSIS với FSDSS giờ hay hơn JUY bạn ạ
Mtk2411
TÍCH CỰC
1 tháng
@Giang Không Xấu Trai Dạ để em nghiên cứu thêm ạ 🤧
Cái gì khó để đó anh lo
PC Thành
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Học code ở đâu và khoảng mấy năm thì xong vậy mod ơi? Tôi muốn chuyển ngành mà giờ đã 35t liệu có quá muộn không ạ?
xelocko
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@HungDB Chuẩn rồi, mình cũng đang tự học thôi
nvp2211
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nebazoc nghề này mà ăn chắc mặc bền thì bên ko nổi đâu bạn ơi. Ai ko cày cuốc, học hỏi liên tục thì chỉ cần 35 40 tuổi là dễ bị đào thải lắm.
troc phu
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nguyenvietthe Bạn cho mình hỏi tự học thì tìm những trang nào. Mình cần học để phục vụ công việc hiện tại bên kế toán?
@troc phu Bạn có thể học trên youtube tự học excel online trước. Sau đó code trước. Nếu có vấn đề gì lên diễn đàn excel hỏi .
ae tư vấn giúp nơi học code online cho bé 10 tuổi với ạ
@viensunghan bác lên Google kiếm "300 bài code thiếu nhi" nhé

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
@disme.crazy Cảm ơn bác nhiều!
@viensunghan code.org
@viensunghan học lập trình scratch nhé bác, phù hợp với trẻ nhỏ mà trẻ còn vui nữa chứ
Giống ông nào hỏi trên Quora quá =]]
tanakakb
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Hi Luân ơi, mình đã có gia đình và đang làm ngành tài chính. Nay muốn học về code mà ko biết giải quyết vấn đề duy nhất là đăng ký học ở đâu trường nào, nhờ Luân tư vấn thêm cho mình chỗ học đc ko
@tanakakb Mình không chuyên dạy haha, nên không biết
tanakakb
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@gaucon3503 hic mình nay thu nhập 20tr/tháng ngồi văn phòng mòn đít, thấy mấy ông designer, marketing, tuyển dụng nhận jd xong toàn ra quán cafe làm mà mỗi tháng ông nào cũng 30-40tr trở lên
@tanakakb Cntt 20tr không phải dễ, 30-40tr là rất khó. Nhìn thấy họ chơi nhưng có khí không phải chơi đâu bạn.
@tanakakb Confirmed như bạn comment ở trên =)))). Chẳng qua làm lúc nào ở đâu cũng được nên bọn mình hay ra cafe cho nó oai thôi chứ khổ lắm 🤣🤣. Mình gần 4 năm rồi chỉ có đúng 10 ngày là không mở máy làm việc thôi (có track).
Cảm thấy web tinh tế bây giờ tải không ngon như xưa nữa.
@anfang Bạn quay screen recording á 😁 iphone có sẵn, android cài giúp mình AZ Recorder nha.

Mình đang test thì không thấy bị nên cần cái đó để xem tình trạng, hoặc nếu bạn có ở SG thì xin phép gặp bạn 30 phút mình test cũng được
@gaucon3503 Uh cái này thì là cơ chế rồi 😁
@Duy Luân End user thấy tệ thì là tệ, không quan tâm cơ chế.
Cái đó mình chấp nhận mà 😁 Không có ý định đổi cái đó trong thời gian ngắn đâu
minoan
TÍCH CỰC
1 tháng
Không nên, nếu công việc cần thì thuê freelancer là ổn
nhanka50
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@minoan Mình đang kiếm dev unity freelancer làm game mobile mà ko ra nè, ko chừng đi học tự làm luôn quá 😁
ZeusFate
TÍCH CỰC
1 tháng
@minoan Ông nói chính xác. Mấy thằng khuyên vớ vẩn cái gì cũng khuyên người ta học là những kẻ ba phải vô đạo đức. Thế theo các ông đang làm thiết kế học thêm code có tốt không. Đương nhiên tốt, thế học thêm marketing có tốt không, cũng tốt. Nói kiểu vô trách nhiệm vậy đâu có lợi ích gì cho các bạn. Thay vì học lan man các bạn học nâng cao kỹ năng hiện có của mình. Nếu có học cái mới thì cũng liên quan đến thế mạnh của mình. Đến 1 lúc các bạn sẽ thành chuyên gia về lĩnh vực đó. Khi tuổi già đi các bạn đã đủ khả năng làm ở vị trí cao mang tính định hướng chứ tầm đó về kĩ năng các bạn chưa chắc qua được lớp trẻ đâu
Code nên có định hướng rõ ràng trước khi học. Mênh mông vcc
bất cứ ngành nào, cứ học căn bản trước nếu muốn thử, rồi thăng hoa (high-level) hay không do mình chứ chẳng ai dạy được.
NgoBIO
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Đam mê thì cứ thử nhưng lớn tuổi rồi so code với tụi nhỏ thì cũng khó. Chủ yếu là làm sản phẩm cho bản thân cải thiện kỹ năng thì vẫn ok
Đang muốn chuyển từ nghề chân tay sang code. Hoặc lớp PLC
@Dame 89 26t vẫn trẻ mà. Không biết bạn học ở đâu, học bao lâu rồi, nhưng rõ ràng cntt nó là ngành thuộc về trí óc, khó mà học răm bữa nửa tháng là được.
Theo mình cần ít nhất nửa năm với 40h/tuần mới có thể đi làm kiếm tiền được từ ngành này. Đương nhiên là nếu đi từ ngách, tức chỉ thông thạo cái nhỏ để rút ngắn thời gian thì cũng có, nhưng cơ hội sẽ ít đi
@Dame 89 =))), cái này còn tùy vào trình độ của bạn đến xong, học xong nó khác với ' học xong ' nhiều lắm
@Evolution X Học c dùng được nhiều việc lắm đó bạn.
@clltesterr Code nó bao trùm nhiều lĩnh vực liên quan CNTT, đối với Luân nó là nghề, ngoài ra nó hỗ trợ liên quan rất tốt,
Mình nghĩ cntt giờ đang bị thần thánh quá mức, mọi người đều muốn học...
tivu
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@super_trungle Đúng rồi mà bạn lương cao hơn các ngành khác, và khkt bây h cũng phát triển nên ngành này còn hot lâu lắm. Mình làm bên điện mà nhìn lương còn thấy ham, cty nào cũng tuyển
@super_trungle Tôi thấy nhiều đứa chả thích 1 cái gì về CNTT nhưng cứ theo xu hướng nhào vô học . Thích cái gì , ngành gì , phù hợp với bản thân thì học chứ học theo xu hướng thì nát
@7592minhnguyen học theo xu hướng nếu chăm học thì ra trường vẫn có việc làm ổn, nhưng để phát triển thì khó vì thiếu đam mê nên sẽ bị thụ động; chưa kể còn phải cạnh tranh với thế hệ trẻ hơn. Nếu tầm 30 tuổi không có gì nổi bật thì sẽ tự đào thải khỏi môi trường IT thôi
@super_trungle học để biết, học để bảo vệ bản thân nữa vì lừa đảo mạng nhiều và kém hiểu biết về CNTT đều thiệt thòi
Rất mong được học hỏi Duy Luân
Harry La
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình làm design, Motion Graphics vẫn phải học JavaScript để bỏ vô After Effects cho nó automate những cái cần thiết. 😁
Tương tự bên 3D dùng Autodesk Maya cũng cần học Python và LUA để chạy script trong phần mềm luôn.
@Harry La Ồ hay thế :D mình không biết vụ này
anfang
TÍCH CỰC
1 tháng
@Duy Luân Soft nào giờ cũng có auto script để làm nhanh hết, nó hỗ trợ vba, python là làm được.
Harry La
TÍCH CỰC
1 tháng
@Duy Luân Mấy phần mềm của Adobe trước dùng ExtendScript thật ra cũng dựa trên JS, mấy năm gần đây thì hỗ trợ JS trực tiếp luôn.
Có script thì những cái làm đi làm lại cho nó tự động lẹ hơn. :D
@anfang Nghe nói macro cũng đang muốn sang Python hihi
@Harry La giờ mới bít vụ này, thank bác
Học môn "Khoa Học Máy Tính" đầu trước. Môn này nền tảng nếu muốn hiểu sâu lập trình. Đáng tiếc là giáo trình ở VN không có tài liệu TV nào viết chi tiết như sách tiếng Anh.
@Masterbee với tốc độ update công nghệ hiện tại, trừ những nền tảng cơ bản, còn lại tốc độ dịch không thể theo kịp công nghệ được.

nói chung xác định IT mà không có tiếng Anh thì bỏ đi
@Masterbee Không "đáng tiếc" gì đâu bác ạ, đó cũng là "quá trình chọn lọc" thôi, không biết Tiếng Anh thì học chứ đừng tìm lý do
Hi, mình tự học lập trình từ hơn 10 năm nên biết những khó khăn của người tự học. Tiếng Anh hiện tại của mình đủ đọc 90% bất cứ tài liệu lập trình nào.
Góc nhìn của bạn chỉ góc độ cá nhân quá thấp với góc nhìn của mình nên không hiểu ý mình nói. Nền giáo dục VN họ có tâm và có tầm thì những tài liệu giáo trình quan trọng dịch ra TV nền tảng lập trình phải có từ hơn 10 năm rồi. Bạn có để ý sách mì ăn liền dạy làm giàu dịch bao la bạt ngàn không ? Tại sao thế ?
@Masterbee Good point.
Em cũng tự học lập trình và biết khó khăn của người tự học mà bác?

"Tiếng Anh hiện tại của mình đủ đọc 90% bất cứ tài liệu lập trình nào."
Bác đừng nói câu đó, em không đề cập đến khả năng của bác.

"Bạn có để ý sách mì ăn liền dạy làm giàu dịch bao la bạt ngàn không ? Tại sao thế ?"
Em đâu có thèm xem mấy cuốn đó đâu =)) Mấy cuốn đó chỉ dành cho những người vỡ mộng, tò mò, đốt cháy giai đoạn để giàu nhanh thôi chứ những người thực sự có trình độ thì họ đâu có cần mấy cuốn đó đâu bác?

Quan trọng là bản thân mình học Tiếng Anh thôi chứ đừng đổ lỗi "Đáng tiếc là giáo trình ở VN không có tài liệu TV nào viết chi tiết như sách tiếng Anh."
Những người học trái ngành, không có yêu thích ngành thì lúc nào cũng tìm lý do để né Tiếng Anh ra cả, rất nhiều là đằng khác. Còn người nào thực sự có đam mê, tâm huyết, có trách nhiệm với bản thân thì không ngại Tiếng Anh đâu.

Hơn nữa, nếu mình đọc tài liệu Tiếng Việt hoài, đọc nhiều là đảm bảo về sau gặp Tiếng Anh là ngán vì lúc nào trong đầu cũng nghĩ "tìm tài liệu Tiếng Việt cho dễ đọc" thành ra thói quen không chịu học Tiếng Anh.

Bản thân em vẫn kết hợp tài liệu Tiếng Anh và Tiếng Việt để học, học mấy ngôn ngữ C C++ căn bản... Tiếng Việt thì nhanh thật đấy nhưng Tiếng Anh lại có đủ cả, tài liệu Tiếng Anh lúc nào cũng phong phú và nhiều hơn Tiếng Việt, và nhiều thuật ngữ Tiếng Anh dịch sang Tiếng Việt thì nghe chẳng đâu vào đâu, lại còn nhứt đầu thêm.
Nếu đủ giỏi và đủ khả năng thì làm gì chẳng được.
@JerryKist không cần giỏi, chỉ cần bình thường chịu học là được, đừng cù lần quá....
@nightwish47 nhiều đứa ko phải cù lần nhưng đọc code của nó thì đúng là cù lần 😆
cố lên ae ,mình cũng đang mài mò mê mẫn code đây,ước gì có time
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019