Tận dụng iCloud + để sử dụng email tên miền tùy chỉnh

seven_nguyen
30/11/2021 3:46Phản hồi: 81
Tận dụng iCloud + để sử dụng email tên miền tùy chỉnh
Bài viết sau đây chia sẻ với mọi người cách tận dụng gói iCloud Apple 1 cách triệt để hơn. Không bàn đến những ưu/nhược điểm của gói lưu trữ iCloud nữa vì đã có rất nhiều bài viết trên mạng chia sẻ vấn đề này rồi.
Những anh em dùng hệ sinh thái Apple chắc cũng không lạ gì với iCloud của Apple nữa, nhưng kể từ khi iOS 15 và Mac Monterey ra mắt, Apple đã bổ sung thêm dịch vụ iCloud Plus (iCloud +) cho những người dùng đăng ký gói dung lượng từ 50GB trở lên.
Screen Shot 2021-11-30 at 09.04.23.png
Vậy cụ thể gói iCloud+ có thể làm được những gì?
iCloud Plus trước hết không phải một gói thuê bao mới cho người dùng iCloud, nó thực chất là sự bổ sung thêm 3 tính năng mới cho người dùng các gói hiện tại:

1. iCloud Private Relay:
Screen Shot 2021-11-30 at 08.48.18.png
Chuyển tiếp bảo mật (Private Relay) là tính năng mới trên iOS 15 giúp người dùng ẩn bớt các thông tin riêng tư khi truy cập Internet như: địa chỉ người dùng, các trang web truy cập,... bằng cách mã hóa IP, URL và xử lý thông tin 2 lần trước khi chuyển đến máy chủ của trang web. Để dễ hình dung hơn, Private Relay có tính năng, lợi ích tương tự như VPN trên app 1.1.1.1 bạn hay sử dụng.

2. Hide My Email:
Hide My Email (giấu địa chỉ email của tôi): Tính năng này cho phép bạn tạo một địa chỉ email dùng một lần trong trường hợp bạn sợ bị spam, dĩ nhiên địa chỉ email ảo đó vẫn sẽ chuyển tiếp thư tới tài khoản thật của bạn. Hide My Email đã được tích hợp vào Mail, Safari và iCloud trên tất cả các thiết bị iPhone, iPad và Macbook (Miễn sao dùng chung 1 tài khoản iCloud là được)
Ngoài ra, bạn cũng có thể tạo một tên miền tùy biến để sử dụng và mời các thành viên trong gia đình cùng dùng tên miền đó. Và đây chính là tính năng đặc biệt mà mình muốn chia sẻ với mọi người.

3. Custom Email Domain (Sử dụng Email với tên miền tùy chỉnh)
Khi đăng ký iCloud +, bạn có thể sử dụng tối đa năm miền tùy chỉnh để gửi và nhận email với iCloud Mail. Quá đã luôn!
Nghĩa là nếu bạn đã có tên miền riêng thì không cần phải mua thêm dịch vụ email nữa mà có thể tận dụng iCloud mail của Apple để cài đặt email với tên miền riêng của cá nhân.
Cách thực hiện cũng cực kỳ đơn giản với các bước được Apple hướng dẫn cực kỳ chi tiết:
Truy cập vào iCloud.com và thực hiện đăng nhập:
Sau đó click vào link Get started in Settings để bắt đầu thực hiện tùy chỉnh Email với tên miền riêng.
Khi trang Setting hiện ra, bạn hãy click vào nút Manage tại mục Custom Email Domain
Lúc này một cửa sổ sẽ hiện ra thể hiện chi tiết các thông tin email cá nhân mình đã và đang sử dụng như Hide My EmailCustom Email Domain:

Quảng cáo

Hiện tại mình hay dùng Hide My Email để đăng ký sử dụng các trang thông tin và dùng 1 domain để setup 2 email chính/phụ.
Để thêm Domain mới, bạn hãy chọn Add a domain you own
Sau đó chọn loại mail domain muốn sử dụng: Only you (Chỉ mình bạn) hoặc share cho gia đình
Tiếp theo là nhập tên miền tùy chọn của cá nhân bạn. Còn việc làm sao có tên miền thì chắc mình không hướng dẫn đâu nhé 😆
Sau khi nhập xong tên miền tùy chỉnh sẽ hiện ra phần thông tin hướng dẫn các bước thực hiện tiếp theo (Apple cũng rất có tâm khi gửi tiếp 1 email hướng dẫn chi tiết để bạn thực hiện)
Tại mục nhập email có sẵn, bạn nhấn Skip để cài đặt sau nhé (Nếu chưa có email tên miền riêng)

Quảng cáo

Tiếp theo bạn chọn vào mục View tại Step 3 để hiện các thông số cài đặt email tại trang quản trị tên miền cá nhân (Ví dụ Mắt Bão, PAVietNam, Godady,...)
Phần hướng dẫn này như mình có nói ở trên, Apple cũng đồng thời gửi email hướng dẫn:
Sau khi hoàn tất các thiết lập này bạn đã có thể sử dụng Email với tên miền riêng được rồi. Bạn có thể thêm tối đa 5 email cho mỗi tên miền và tối đa 5 tên miền tùy chỉnh >> Tổng cộng là 25 email.
Tiếp theo bạn có thể sử dụng iCloud mail trên nền web hoặc cài đặt trên MacOS và iOS dễ dàng như sau:
Trên MacOS, vào Ứng dụng Mail >> Preferences >> Account >> iCloud >> Chọn loại mail muốn sử dụng
Lưu ý: Nhớ tùy chỉnh Server Settings. Chọn Server là iCloud nhé!
Thế là xong. Hãy tận hưởng dịch vụ email với tên miền riêng của mình nhé!

Mình vừa update thêm 1 bài review về dịch vụ này, anh em ghé qua xem nhé!
https://tinhte.vn/thread/review-dich-vu-icloud-mail-ten-mien-tuy-chinh.3446033

Review dịch vụ iCloud+ Mail tên miền tùy chỉnh | Viết bởi seven_nguyen

Ở bài viết trước, Seven đã chia sẻ cách tận dụng iCloud+ để dùng dịch vụ email tên miền tùy chỉnh. Sau 1 tháng sử dụng, mình có vài đánh giá và hướng dẫn thêm cách dùng mail iCloud trên các ứng dụng khác như Outlook.
tinhte.vn
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mjhungvit
TÍCH CỰC
2 năm
hay quá b ơi, thế này đỡ tốn tiền mua Gmail Business chỉ để có email custom
Yêu quá
@cloud5trike Nhưng iCloud+ có 19k một tháng, có 100GB iCloud nữa, kèm theo dịch vụ fakeIP của Apple nữa, nói chung 19k đáng đồng tiền bát gạo
@upkey1010 Đúng rồi, từ ngay google hết free mình qua dùng yandex cũng ổn. Còn icloud + này tốn phí chứ đâu có free
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
2 năm
@gauto988 sao của mình chỉ có 50GB nhỉ ?
long.nd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gauto988 19k chỉ dc gói 50GB thôi chứ 😁
Để nghiên cứu tạo cái tên miền riêng
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái hide my email không ổn định tí nào. Có cái chuyển tiếp mail được, có cái thì nó chặn
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhtuan_ng Mình cũng ít dùng hide my email.
Chỉ dùng để đăng ký mấy dịch vụ hay diễn đàn nào đó thôi.
Chứ không dùng làm mail chuyển tiếp
bxv5238
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhtuan_ng Firefox cũng có firefox private relay đó. Bạn xài thử xem có bị chặn ko. Free thì firefox cho 3 mail tuỳ chỉnh
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@seven_nguyen @seven_nguyen mình cũng thế nhưng diễn đàn hay app gửi mail thì cái được cái không
@seven_nguyen VD như app báo mới k dùng đc nè bác. Nó dky icloud chính luôn ==
Sensation
TÍCH CỰC
2 năm
Tưởng miễn phí, bỏ tiền ra thì muốn gì chả được
@Coonghy bác đừng nói đi xin nghe kỳ ghê , năm 2021 dùng từ Ngoại Giao
@nefertem Yandex free luôn chứ đừng nói là 19k, tôi đang dùng mail tên miền riêng với yandex đây.
@hoangminh2018 gửi nhiều lâu lâu lại phải đăng nhập web xác nhận capcha
@nefertem Gửi nhiều nó đưa vào dạng spam bắt đăng nhập là đúng rồi. Tớ cũng ghét dạng spam và tớ chẳng bao giờ spam, nên tớ chẳng gửi mail hàng loạt nên tớ chẳng bao giờ phải nhập capcha.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
chơi mail customer@vietcombank.com.vn hay các tên miền khác để lừa đảo thì sao nhỉ hihi
Phan Xuyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jeetkunedo Ko dc vì tên miền đã dc đăng ký.
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jeetkunedo Ha ha ha. Vãi thật 😂
SonPGT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jeetkunedo đâu ra dễ thế bác, đầu tiên mình phải có tên miền của mình, để xác thực nữa bác
Có tạo được email có đuôi .edu không bạn
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@truongtuananhhau1 Nếu bạn có domain .edu 😆
ph@m.duy
TÍCH CỰC
2 năm
Nó k hỗ trợ MAP hay POP mới đau, có nghĩa là chỉ dùng trình duyệt hoặc ứng dụng mail mặc định của Apple
ph@m.duy
TÍCH CỰC
2 năm
@seven_nguyen Cái này chỉ thiết đặt được cho mail đuôi icloud thôi chứ đuôi mail custom vẫn chưa được 😔
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ph@m.duy Được nha bạn. Mình đã add được.
Để hôm nào rãnh mình post bài hướng dẫn nhé
ph@m.duy
TÍCH CỰC
2 năm
@seven_nguyen Có cần phải trick gì k bạn, nếu phải trick thì dở nhỉ. Mình tạo pass ứng dụng rồi sau đó vào outlook cài đặt iMAP theo thông số Apple đưa ra tuy nhiên vẫn báo lỗi.
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ph@m.duy Đúng là phải trick rồi bạn.
Sau khi dùng thử mình thấy nó còn nhiều hạn chế lắm.
Mình vừa viết 1 bài review về dịch vụ này: https://tinhte.vn/thread/review-dich-vu-icloud-mail-ten-mien-tuy-chinh.3446033

Ở bài viết trước, Seven đã chia sẻ cách tận dụng iCloud+ để dùng dịch vụ email tên miền tùy chỉnh. Sau 1 tháng sử dụng, mình có vài đánh giá và hướng dẫn thêm cách dùng mail iCloud trên các ứng dụng khác như Outlook.
tinhte.vn
Tạo được .edu không mọi người?
@truongtuananhhau1 Bạn có tên miền đuôi edu thì tạo được
SonPGT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@truongtuananhhau1 được nếu bác có tên miền .edu
Run4yrlife
TÍCH CỰC
2 năm
Cám ơn bạn
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
Có tạo được app-specific password cho từng địa chỉ email không bạn @seven_nguyen ơi?
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cvn Để add mail vào outlook hoặc app thứ 3 thì phải dùng app-specific password.
Còn vụ app-specific password cho từng mail thì mình đang nghiên cứu, cũng chưa biết cách 😁
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@seven_nguyen Vâng, nếu có app specific pw cho từng địa chỉ thì mình có thể cài từng địa chỉ riêng rẽ vào Outlook. Hay là nó chỉ cho mình cài địa chỉ iCloud chính vào Outlook rồi tất cả email gửi tới các địa chỉ theo domain riêng đều chui chung vào inbox của địa chỉ iCloud hả bạn?
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cvn Để mình test thử xem thế nào rồi feedback lại nhé!
SonPGT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@seven_nguyen Thấy phức tạp quá bác ơi, nếu dùng nhiều thì đăng kí Microsoft 365 Business dùng cho khỏe, 59k / tháng / user, được 50Gb lưu trữ mail, 1Tb Onedrive
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cvn Đúng là có thể add được từng mail riêng lẻ vào Outlook, nhưng nhược điểm là tất cả mail riêng đều nhận được mail. Trải nghiệm hơi chuối tí.
Mình vừa update thêm 1 bài review về dịch vụ này, anh em ghé qua xem nhé!
https://tinhte.vn/thread/review-dich-vu-icloud-mail-ten-mien-tuy-chinh.3446033

tinhte.vn
Là sao bác. Có dùng đc địa chỉ custumer đó bt ko a
boyhk_206
TÍCH CỰC
2 năm
các shop bán hàng nhỏ có thể dùng dịch vụ email này vừa chuyên nghiệp vừa bảo mật và tiết kiệm nữa.
@boyhk_206 Tiết kiệm thì dùng yandex, nó free
longprof
TÍCH CỰC
2 năm
Đang xài Yandex, hài lòng với bản free của nó, tội chi mất tiền 😁
@longprof Chì quan điểm
knonlylove
TÍCH CỰC
2 năm
"dich vu email với tên miền riêng" nghĩa là sao các thím 😁
@knonlylove Tứ là bạn phải mua tên miền riêng trước.
kentkent95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@knonlylove Mình củng không hiểu cho lắm 😭
XuanTrinh92
ĐẠI BÀNG
2 năm
mỗi domain chỉ được tạo 3 Email thì ít quá >.<
Yandex free nhé anh em
ngon lành khỏi Google
Có ký DKIM không ta

Xu hướng