Tận dụng PC/LAPTOP cũ thành máy chủ ngay tại nhà để WFH kết hợp giải trí nào các anh em

Buds
4/8/2021 6:12Phản hồi: 2
Tận dụng PC/LAPTOP cũ thành máy chủ ngay tại nhà để WFH kết hợp giải trí nào các anh em
Bài viết này mình sẽ hướng dẫn cách biến chiếc máy tính, laptop cũ không sử dụng thành một máy chủ mini tại nhà (Sử dụng hệ điều hành XPENOLOGY DSM) để phục vụ các công việc văn phòng, làm việc nhóm và các nhu cầu sử dụng hàng ngày như tiện ích thay thế google drive, google photos, chặn quảng cáo, làm kho lưu trữ nhạc và phim để có thể sử dụng ở bất cứ đâu miễn chúng ta có kết nối internet.
  • Chuẩn bị:
Screen Shot 2021-08-04 at 12.10.13 PM.png
Chúng ta cần 1 usb khoảng 1Gb trở lên để làm usb boot, một chiếc máy tính ko cần cấu hình cao, chỉ cần còn hoạt động ổn định là được và một đường truyền internet cáp quang giá cước khoảng… 150k/tháng (Cái này thì chắc ai cũng có 😁)

• Tạo USB Boot
Screen Shot 2021-08-04 at 12.22.33 PM.png
Để tạo usb được USB boot cài đặt thì chúng ta cần xác định 3 thông số sau:
1. Máy chuẩn bị cài sử dụng CPU thế hệ mấy? Ở đây máy mình chạy CPU core i5 3320m 0 Thế hệ 3.
2. Xác định được dịa chỉ MAC của máy: sử dụng phần mềm scan các máy đang online trong mạng nội bộ Advance IP Scan
3. Xác định được VID và PID của USB: dùng phần mềm Chip Easy.
Sau đó chỉnh sửa file boot tương ứng với các thông số lấy dc và nạp vào usb (Chi tiết xem trong video)

• Cài đặt hệ điều hành DSM phiên bản 6.2.3 và các ứng dụng cơ bản.
Screen Shot 2021-08-04 at 12.23.46 PM.png
Sau khi tạo và boot usb thành công thì bước tiếp theo là cài đặt Hệ điều hành DSM phiên bản 6.2.3 vào máy, việc cài đặt khá dễ dàng với giao diện trực quan dễ sử dụng.
Screen Shot 2021-08-04 at 12.55.39 PM.png
Kho ứng dụng phong phú cung cấp rất nhiều mô đun mở rộng để tuỳ biến máy chủ thành những chức năng chuyên dụng. Cùng xem video chi tiết bên dưới các bạn nhé.

Đây là link download các công cụ và file cài đặt trong video https://playtek.net/network/download-bo-cai-dat-xpenology-dsm-6-2-3/
Download bộ cài đặt XPENOLOGY DSM 6.2.3
playtek.net
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ain Nguyễn
ĐẠI BÀNG
3 năm
có hướng dẫn cụ thể luôn ko bác ơi, bác liệt kê nhưng món cần dùng trên video luôn đc ko, muốn làm 1 cái cho nhà để mạng nó ổn cái mà chưa biết cách làm
Buds
TÍCH CỰC
3 năm
@tieunaiha Chúng ta cần 1 usb khoảng 1Gb trở lên để làm usb boot, một chiếc máy tính ko cần cấu hình cao, chỉ cần còn hoạt động ổn định là được và một đường truyền internet cáp quang giá cước khoảng… 150k/tháng (Cái này thì chắc ai cũng có 😁)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019