Tản mạn chút về BlackBerry Priv

cuhiep
2/11/2015 14:36Phản hồi: 300
Tản mạn chút về BlackBerry Priv
Bàn phím mềm như Passport Silver, nhỏ như 98xx, ba nút Android nhỏ xíu chiếm không nhiều màn hình, chỉ có phần loa là nhựa còn toàn thân là kim loại, kính và carbon, đa nhiệm giống như BlackBerry bây giờ, màn hình hơi cong thôi chứ không cong nhiều như mấy con Edge của Samsung. Đó là về sản phẩm. Về chiến lượt thì Priv giống như là ván bài cuối của lão Chen, nếu không thành công thì nhiều khả năng dẹp luôn phần cứng. Nếu thành công thì sẽ tập trung vào làm rất ít mẫu chứ không đại trà như xưa...

Priv sẽ về Việt Nam chính thức, nhưng sẽ trễ hơn hàng xách tay, giá ở Việt Nam không rõ lắm nhưng có vẻ không dễ chịu như Passport Silver hay Passport đời đầu.

Priv ở một số nơi trên thế giới sẽ giao trong vòng 4 ngày nữa, không biết anh em xách tay đã có kế hoạch gì chưa?

Ai là người mà BlackBerry mong đợi sẽ bán Priv cho?
Rõ ràng lần này fan BlackBerry không còn là chủ lực nữa, một chiếc điện thoại cấu hình cao và giá cao chưa bao giờ nằm trong khúc khách hàng truyền thống của BlackBerry. Và với yếu tố Android thì BlackBerry Priv sẽ có chút lợi thế khi có thể đưa ra so sánh với những chiếc BlackBerry cao cấp trên thị trường hoặc so sánh với iPhone. Rõ ràng khách hàng sẽ rộng hơn nhiều.

Vậy so với Android cao cấp thì Priv có gì hơn?
Sau khi sử dụng Passport và Passport Silver một cách nghiêm túc thì mình từng nói giá trị của BlackBerry còn lại bây giờ là thiết kế và bàn phím cứng. Mấy cái vụ an ninh mình không bàn đến vì nó khá là không rõ ràng để nói với anh em.
  • Tuy gặp nhiều khó khăn nhưng cả Nokia và BlackBerry vẫn đưa ra được những thiết kế khác biệt so với chính họ và so với phần còn lại của thế giới. Trong khi đó hầu hết các điện thoại còn lại cứ na ná nhau. Kể cả hãng có khả năng thiết kế tốt như Sony thì cũng không dám áp dụng nhiều thiết kế khác nhau mà cứ bám vào những thứ an toàn. Nhìn tổng thể về thiết kế của các hãng Android thì nam tính và khác biệt có Sony dòng Z rồi HTC dòng cao cấp. Còn lại thì hầu như rất chung chung và yếu yếu. BlackBerry có lợi thế ở mảng làm gì đó khác biệt, mạnh mẽ, sang trọng. Nhìn Priv là chúng ta có thể thấy sự khác biệt so với phần còn lại về thiết kế. Dĩ nhiên sự khác biệt sẽ kén người.
  • Mình rất hài lòng với bàn phím ảo trên iPhone, mình cũng đôi khi dùng nó để trả lời những việc quan trọng. Tuy nhiên mình nghĩ lại chút thì hầu như những lúc căng thẳng, những lúc cần tập trung, hay những lúc đang tranh luận vấn đề gì đó trên diễn đàn một cách nghiêm túc thì mình toàn phải chạy qua bàn phím máy tính hay bàn phím cứng cho iPad. Và nhớ lại thời còn dùng BlackBerry thì việc chát hay email dài dòng hay căng thẳng trên điện thoại là chuyện làm rất thường xuyên. Bàn phím cững gõ ít sai hơn. Vì thế nếu một chiếc điện thoại với bàn phím cứng ngon chắc chắn sẽ thêm lợi thế phần nào.
Năm nay thế giới Android nhiều thay đổi lớn, Samsung kim loại hoá điện thoại mạnh mẽ hơn, thiết kế đẹp hơn, LG thì bất ngờ với khả năng chụp hình của G4. Sony với Z5 Premium màn hình 4K, HTC với A9 thay đổi thiết kế... nhưng có lẽ ấn tượng nhất sẽ là Priv với bàn phím cứng, thiết kế lạ và đẹp. Liệu BlackBerry có mang Priv ra khỏi quỹ đạo của fan BlackBerry hay không?

Còn anh em, những người sẽ quyết định sự thành công của Priv, anh em nghĩ sao?
300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 cái camera hãng lạ quá thấy hình như mỗi Ộp xài mà k biết có chất k
Thích nhắm nhưng Sv thì chỉ biết nhìn và thèm thoai :oops:
@Người Ấy Không Yêu Tôi ý bạn là cái dòng ghi Shneider Kreuznach ?
đây là 1 hãng sản xuất ống kính rất nổi tiếng, trước đây LG thường dùng trên điện thoại của họ, rất nhiều máy ảnh của Samsung cũng sử dụng ống kính của hãng này
chất lượng thì cứ yêm tâm là rất tốt, cỡ như Zeiss mà Nokia hay dùng , và không bị biến dạng như mấy con sony dòng Z dùng ống kính G đâu
@Người Ấy Không Yêu Tôi Schneider Kreuznach không phải là camera bạn! Schneider Kreuznach là 1 thương hiệu nổi tiếng chuyên về quang học, đặc biệt là các dòng lens cao cấp dùng cho máy quay film chuyên nghiệp, máy ảnh, kính thiên văn, camera quân sự trên máy bay không người lái...
Lucifer09
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hy vọng BB sẽ hồi sinh trở lại. Thích cái chất nam tính và lịch lãm không lẫn vào đâu được của Dâu đen. 😁
Hơi lạc đề chút. Nhưng sau bao năm xài qua iphone và nhiều đời android, e đang có ý định mua một con bb q10 để dùng. Đặc biệt thích bàn phím cứng của nó
ITdhpd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tommyteen bác thì ngược với em, em dùng bb quen rồi vẫn bb10 và một em bbos với nhu cầu đa số ra đường là email là chính, giải trí thì ít. Nhưng mua thử samsung s3 được một ngày bán lại luôn à (e cũng mua lại để trải nghiệm android) thú thực nó chỉ hơn cái ứng dụng thôi, chứ chả hon gì mấy về trải nghiệm cả.
tommyteen
TÍCH CỰC
8 năm
@ITdhpd công nhận là android hơn đc về mặt ứng dụng, mà công việc với học tập của mình thì dính với google & microsoft ecosystem wa nên thiếu thốn xài bất tiện chịu không nổi (nhu cầu cá nhân) 😔

thích bb, hi vọng con priv này sẽ đáp ứng nhu cầu của mình
@tommyteen Hự. Bác quả là có điều kiện. 😁:D:D:D
long2004
TÍCH CỰC
8 năm
Vừa vui vừa buồn khi Priv ra mắt: vui vì nếu Priv thành công, BB còn có nguồn lực để tiếp tục duy trì sản xuất điện thoại và biết đâu sẽ tiếp tục cho ra BB11, 12 ... và các dòng sáng tạo như Passport... để các tín đồ BB còn có cái mà gắn bó .., buồn vì cảm giác 'da' BB còn đó (bàn phím cứng) mà 'hồn' thì lưu lạc phương nào rồi (hdh là Android chứ không còn BB nữa)...
Mình đã dùng qua rất nhiều hệ điều hành, từ thủa ban đầu mới biết đến thiết bị thông minh đầu tiên là Palm, rồi đến các PDA xài window CE, rồi mới biết đên BB, nhưng từ khi biết BB thì luôn gắn bó với bàn phím cứng của BB. Cho dù đổi qua xài bất cứ điện thoại nào cho dù là Android, WP, iOS thì cái điện thoại sơ cua luôn luôn là BB có phím cứng: Bold béo, 9870, Q10. Thật tiếc cho một tượng đài như BB...
Ối lão Chen ơi là lão Chen ơi ...
randomman
ĐẠI BÀNG
8 năm
@long2004 Đừng nên để ý quá nhiều đến hệ điều hành bạn ơi ! Về mặt lập trình thì đó là lõi, nhưng đối với người dùng thì trải nghiệm mới là cốt lõi của sản phẩm. Bạn dùng nó như thế nào, thao tác dễ dàng hay khó khăn? Về phần hệ điều hành thì mình nghĩ Android có hệ sinh thái vô cùng tốt, khả năng tuỳ biến cao nên việc BlackBerry tái tạo lại trải nghiệm trên những chiếc BB truyền thống là hoàn toàn có thể. Chính vì thế việc chuyển qua Android là một bước đi hoàn toàn hợp lý, vẫn giữ đc cốt lõi của BB là bảo mật và trải nghiệm, mặt khác có thể tiếp cận đến nhiều đối tượng người dùng hơn !
jimmyctho
TÍCH CỰC
8 năm
@long2004 Từ ngay câu nói của bạn cũng làm nhiều thành viên thích BB thấm hiểu chiến lược của BB. Ngta sản xuất dthoai là để phục vụ cho đại đa số khách hàng và cũng muốn trở thành "ĐIỆN THOẠI CHÍNH" chứ ko phải "CHIẾC MÁY SƠCUA". Nói như bạn bb chỉ làm ra con dt cho những người như bạn xài làm máy phụ thi thôi bb dẹp đi cho rồi.
@long2004 Nhiều thành phần cứ thần thánh hoá cái BBÕS, xin hỏi tính năng nào mà android ko có z, android rẻ tiền ở chỗ nào, lạc hậu đến nỗi hấp hối rồi mà suốt ngày ca tụng
long2004
TÍCH CỰC
8 năm
@randomman Thật ra mình chưa bao giờ đánh giá cao hệ điều hành BB nên chỉ dùng nó như điện thoại phụ thôi. Tuy nhiên, tình cảm cho hãng này khá nhiều vì đã gắn bó với nó khá lâu & vào buổi bình minh của điện thoại thông minh thì nền tảng & phần cứng của BB gần như đứng đầu trong thời gian đó.
Bất cứ sản phẩm nào khi gắn bó lâu bạn cũng sẽ có tình cảm với nó như mình thôi !
Bây giờ đang là thời của Android, bạn đánh giá cao nó, gắn bó với nó, khoảng vài năm nữa nếu như có nền tảng nào đó thay thế Android thì bạn cũng sẽ hoài niệm nó nhưng mình đã từng với BB thôi 😃
honghoavi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hàng ngon, chờ cái giá, nếu được thì xúc một em...
ko bàn về OS thì thiết kế quá ngon
YABO
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn giữ truyền thống, bàn phím Qwerty nét đặc trưng riêng của BB 😁
Không có gì có thể kéo ngược được tượng đài khi nó đã ngã gần chạm đất.
đáng để chờ đây.

1. thiết kế bàn phím trượt, độc đáo ở thế giới android. lại là từ blackberry làm nữa nên sẽ rất tốt
2. camera ngon, hy vọng thế. như trên passport cũng khá ngon và hdr quá tốt.
3. android ngon. cũng ko quan tâm lắm về cái bảo mật, quan tâm nhiều về trải nghiệm. blackberry làm gì sâu sâu vào android liên quan tới trải nghiệm thì thích 😁
nierec
TÍCH CỰC
8 năm
bác hiệp đã khen chắc sẽ đắt mà
@nierec Chẳng nói lên được điều gì. Mình chỉ nói đến trải nghiệm thôi. Còn yếu tố ảnh hưởng đến sự thành công thì nhiều lắm...
@cuhiep Nói về trải nghiệm thì mình thấy mỗi lần gõ tiếng việt bằng passport trên các diễn đàn lag kinh khủng. Ngoài ra thì cái gì cũng ngon hết.

Mà bác cuhiep ơi, sao nhắn tin fb khacten hỏi về sp mà ít khi nào đk trả lời thế nhỉ. Mỗi lần vậy là mất một khách hàng tiềm năng rồi hehe
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
Chẳng còn gì hấp dẫn khi BB chạy android...
@cuhiep E cũng nghĩ vậy. BB chạy Android chẳng có gì xấu cả. Nên e đang đợi con Priv này. Mong rằng BB sẽ thành công với HĐH Android.
@xyzmen Mình thì nghĩ ngược lại,
BB chạy BBOS mặc dù có rất nhiều tiện ích nhưng không đáp ứng được nhu cầu về ứng dụng của mình.
@cuhiep Chuẩn anh, thời BB10 ra thì ông nào cũng kêu mất chất, song giờ ra Priv thấy họ hàng lại kéo theo BB10 sụp đổ, mất chất BB..
Thế nào cũng nói được.
Cá nhân thấy google rất tuyệt và BB cũng thế, kết hợp thì ok con mợ nó dê, từ nay là làm gì cũng xong. Đt phục vụ mình, yêu luôn
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Đồng ý,
Quan trọng là trải nghiệm, nếu bọn TQ có thể nhái dc cái Android đến tận 99% của iOS thì chẳng có lý do gì RIM ko tự "nhái" android dc 99.99% của BBOS
chiennv19
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một khi đã gọi là canh bạc thì đỏ ăn đen chịu thôi. Mà chắc chắn là đen rồi. Nói thật chứ ai đời lại cứ làm ra cái điênk thoại kén người dùng: Passport giờ đến con này.
@chiennv19 khẳng định lại là nó sẽ màu đen, mình chắc chắn nó sẽ màu đen 😁 chứ k phải màu đỏ
chiennv19
ĐẠI BÀNG
8 năm
@muathuyeudau Tất nhiên tầm nhìn của mình không thể bằng 1 công ty có tầm như BB. Nếu họ nghĩ như mình nói thì đã không ra các sp mình nói. Mình chỉ nói trong phạm vi và khả năng tiêu dùng của mình. Tạo ra sự khác biệt là rất tốt, và cái giá sẽ phải xứng đáng với công sức họ bỏ ra. Tuy nhiên, không có quá nhiều người cần và yêu quý cái sự khác biệt này của BB. Nên cảm thấy sp của BB là đắt.
Một sự kết hợp thông minh , nhưng hoàn hảo hay không thì chờ trên tay sử dung . Nhưng nếu bạn đã từng sài BB thì chẳng cần đắn đo , hoài nghi .....
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải nói là cực kỳ ghét android, ghét từ trong nhân nó ghét ra. Nhưng với Priv thì sẽ gạt yếu tố android qua 1 bên. Đúng là từ trước tới giờ chỉ có Nokia và BlackBerry dám đi con đường khác với iPhone. Mình vẫn rất yêu BlackBerry, là kỷ niệm khi cùng dìu nhau qua những ngày tháng đáng nhớ 😃
ken0106
TÍCH CỰC
8 năm
Bác Hiệp nên xài cái bàn phím thật ngon để giảm lỗi chính tả. =))
@ken0106 Bác có hiểu tại sao 2 lúa tuy giàu nhưng ko biết làm sang ko 😃
@ken0106 Có những cái thuộc về CHÍNH TẢ chứ ko đơn thuần là gõ sai đâu bác
thiensudohoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
thèm cơ mà cái giá thì...
Mong sao hàng xách tay giá dễ chịu hơn chút, 8 củ thì đẹp 😁
WeasleyK
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thiensudohoi Khoảng 1.5 năm sau thì giá 2 hand có thể là 8 củ :v tính toán dựa trên giá PP hiện tại 😃
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@thiensudohoi passport còn ko có giá đấy
lamhuu201
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa bao giờ dùng BB , nghe mấy anh em bạn bè nói dùng cũng ghieng rồi sướng lắm mà chưa dám thử vì đã quen với Androi với ios rồi . Thấy chiết Bb priv này cũng đẹp , sang và hoài cổ , phong cách của Bb . Không biết trải nghiệm người dùng thế nào đây .
@lamhuu201 Cầm bb rồi thì chỉ có nghiện bác ạ. E xài android hay ios đều phải có e 9900 cầm trog túi theo. Ngứa tay bấm bấm bà phím. Lăn chuột qua trachpad tí. Cái cảm giác tay nó đc thoải mái hẳn. Quen rồi vs nghiện rồi cái bàn phím của nó
minhwf
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dorewan199x tùy sở thích thôi bác 😁 cơ bản em thấy vẫn nhiều người khoái cảm ứng hơn
lamhuu201
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa bao giờ dùng BB , nghe mấy anh em bạn bè nói dùng cũng ghieng rồi sướng lắm mà chưa dám thử vì đã quen với Androi với ios rồi . Thấy chiết Bb priv này cũng đẹp , sang và hoài cổ , phong cách của Bb . Không biết trải nghiệm người dùng thế nào đây .
Ôi bb,dám mạo hiểm,chắc là thành công thôi,lo vụ cáp trượt,được cuối nnăm cố làm 1 em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019