Tản mạn về Chụp (Macro) bằng điện thoại di động

starnt
4/11/2013 2:46Phản hồi: 132
Tản mạn về Chụp (Macro) bằng điện thoại di động
Camera Tinh Te Macro Article.jpg
Điện thoại di động - cũng như các thiết bị điện tử công nghệ cao - có sự phát triển rất vũ bão đặc biệt trong một số năm gần đây. Kích thước nằm trong lòng bàn tay nhưng có khả năng xử lý bằng hoặc hơn rất nhiều so với những cỗ máy tính bàn thông thường đầu những năm 2000. Và chiếc máy ảnh gắn kèm nó cũng vậy.

Công nghệ chế tạo tấm cảm quang máy ảnh (light sensor) phát triển rất ngoạn mục về dãy tương phản, độ chi tiết, tỷ suất thật/nhiễu (signal-to-noise ratio)... Trừ số ít điện thoại trang bị máy ảnh có cảm quang lớn (Vài dòng của Sony, Nokia ...) đa số máy điện thoại vẫn sử dụng diện tích nhỏ thông dụng (đường chéo 1/3 inch) mà vẫn đạt hiệu quả hình ảnh tốt và tốt hơn rất nhiều so với những chiếc compact thông thường từ năm năm về trước.

Dương Kim Phấn-2.jpg
Ảnh dự thi của thành viên Dương Kim Phấn

Những câu nói "điện thoại mà chụp được vậy à" "hay là chôm ảnh mạng" .... thực tế là một số bạn đã áp dụng định kiến và kinh nghiệm cũ mà chưa thực sự cập nhật về công nghệ hình ảnh và xử lý hình ảnh cũng như thiết bị phụ trợ mới nhất.

Vậy điều gì về mặt kỹ thuật khiến cho điện thoại thể hiện tốt thể loại chụp gí sát (close up / macro)

• Luôn mang điện thoại bên người, nên ít bị mất cơ hội / khoảnh khắc
  • Cảm quang nhỏ giúp máy có thể lấy nét ở khoảng cách rất gần
  • Cảm quang nhỏ giúp vùng ảnh rõ (DOF) khá dày mặc dù vẫn mở khẩu lớn - mô tả tốt vật được chụp
  • Khả năng mở khẩu lớn giúp chụp thiếu sáng mà vẫn đạt được tốc độ tốt cộng với máy nhẹ và một số máy có chống rung quang - giảm thiểu tác động của rung lắc
  • Nhìn chung khi gí sát, chủ thể không có độ tương phản quá cao - không lộ rõ nhược điểm của cảm quang nhỏ
  • Phụ kiện kính lúp hoặc ống, kẹp vào máy giúp tăng độ phóng đại rẻ tiền dễ kiếm, hoặc có thể dễ dàng tự chế
Với những người đam mê chụp và có óc sáng tạo tìm tòi thì "một cành cây cũng trở thành vũ khí nguy hiểm" - và chính xác là vậy
Ảnh dự thi của thành viên Boycaothang

Nhược điểm của ảnh macro chụp từ máy ảnh điện thoại
  • Độ phân giải của điện thoại vẫn không quá cao - hạn chế khả năng crop thêm
  • Sử dụng hình ở kích thước nhỏ (đã resize) rất đẹp, nhưng coi ở độ phóng đại 100% thì chất lượng điểm ảnh khá tệ, còn rất xa mới tới bằng DSLR
  • Bối cảnh có sự tương phản cao làm cho cháy khu vực sáng và bệt khu vực tối
  • Các ống kính gắn thêm chỉ tạm thời tốt ở khu vực giữa khung hình, có rất nhiều quang sai ở ngoài rìa như mất nét, méo, viền màu ....
Với những ưu nhược điểm nêu trên, nếu không in hình lớn hoặc soi quá kỹ ở độ phân giải tối đa, thì hình macro điện thoại dư sức "hút hồn" người coi - khi đã đẩy lên cao nhất yếu tố kỹ thuật và mỹ thuật
Ảnh dự thi của thành viên Cuty90tb

Đừng nghi ngờ làm gì, có thể các bạn sẽ bước vào một thế giới thần kỳ khi ra nhập vào "lãnh địa macro" bằng điện thoại. Mời các bạn, nếu chưa vote, thì tiếp tục chọn cho mình một tấm ảnh ưng ý nhất trong cuộc thi Macro đang diễn ra
http://camera.tinhte.vn/threads/moi-bau-chon-anh-macro-chup-bang-dien-thoai.2201059/

Ảnh dự thi của thành viên Nguydung
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
Tuyệt vời ! chế được lens thì chụp macro bằng điện thoại cũng ngon đâu kém máy ảnh chuyên dụng mấy
Ngon nhưng ko bằng máy chuyên
vip_47
TÍCH CỰC
10 năm
@cienkang bác so sánh cân bằng vãi
@cienkang thế máy chuyên của bác có lướt nét hay gọi điện được ko? bác so sánh vui quá.
còn tùy !
Quá đỉnh 😃
berri
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lens tự chế và thành quả.

Chụp bằng Z10
@berri Chung vui cái nào

https://www.facebook.com/groups/155216288011831/
@berri Cái Lens lấy từ mắt đọc DVD hả bác ? 😁
@berri bác chế mất nhiêu tiền thế bác :p cái thấu kính bác tìm đâu ra thế
berri
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thedeathminh ko mất đồng nào cả toàn là đồ tận dụng 😃 . kính lúp lấy từ ống nhòm cũ hỏng.
Bác chế thế nào vậy. Cho em xin cách. Nhìn ngon quá đi mất.
berri
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duong19041993 Chỉ cần 1 cái kính lúp nho nhỏ, tiếp theo là cần 1 cái gì đó để cố định nó với ống kính của đt. Như trên thì e dùng 1 đoạn ống PVC đường kính 27mm, rồi cắt gọt 1 chút là có thể kẹp vào đt.
các bác chỉ e chỗ mua lens ở hn đc ko, nhìn mà kết rồi đấy
berri
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuankoi123
cái này e lấy ở ống nhòm cũ. mua ở đâu chắc phải google thôi.
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@berri nếu là kính lúp nhỏ, theo mình nghĩ vào nhà sách mua cũng được, giá có mấy chục ngàn. về chịu khó gia công chế biến chút, làm giá gắn vào điện thoại là được, ngon bổ rẻ
@tuankoi123
b qua Lò Đúc ấy, 250k bộ 3 lens, trc e cũng mua bên đó 😃
bác nguydung chụp ảnh luôn có chất riêng đấy !
nghệ thuật là ở chổ sự sáng tạo và cảm nhận tiềm ẩn trong mỗi người nghệ sĩ nhiếp ảnh , một khi nó được khơi dậy thì các tác phẩm sẽ rất có hồn và thu hút ánh nhìn , mang lại cảm xúc thật cho mọi người xem !

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
khanhhcmc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhlabui-phuilabay sao chỗ nào cũng thấy bác nhào zô thê ?
@khanhhcmc có vấn đề gì không ?
anh dẫm phải đuôi chú em sao ?

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
Mình là chơi thế này nè, nhỏ giọt nước lên mặt sau cái camera, thế là chụp dc macro thôi, khỏi chế len hay thêm len luôn.

P/S : cẩn thận vẫn là hơn nhé, ko khéo nó hỏng luôn cái cam. 😁.
@lamquoctien nhỏ xong bác chụp kiểu j mới dc chứ! nó úp thế kia thao tác có vẻ khó đấy!
@lamquoctien Đã thử cách này nhưng không khả thi, lúc lật ngược chụp thì 69% giọt nước sẽ rớt trước khi chụp được hình.
bumaki315
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamquoctien Nhưng phải úp đt xuống mới chụp được Vậy Sao chụp ^^
Chế lens macro cũng dễ mà
Hình ảnh056 của Loveskyvn, trên Flickr
New Image.jpg fotor_(6).jpg ImagineCam_Photo_1.jpg New Imjiage.jpg
@loveskyvn có hướng dẫn chi tiết k bác. mày mò mãi mà mình không làm được 😔
Cảm ơn Bác starnt đã cho em một niềm vui không hề nhỏ vào đầu tuần.
Nhân đây em xin tặng Bác và anh em một vài tấm hình cháu chụp bằng dt Sony Xperia S + Lens:
@nguydung bác mua lens ở đâu đấy bảo em với hay bác tự chế tks
@nguydung topic đó đâu bạn iê
@nguydung có vài tấm chụp bằng điện thoại mà đc vậy á. ví dụ con nhện. nhìn mắt nó cái bóng lén máy ảnh bự chà bá
thú vị đây
Với bức ảnh macro của 808 này thì phóng đại 300% ko giảm chất lượng vẫn trong veo....! Ảnh của 1 bác trong box 808
@blueseaN9 Kinh thật @@ con này mà chế lens macro nữa thì chụp hết sẩy @@
@blueseaN9 sao mình phóng lên khoảng 200% là không biết nó là cái gì luôn vậy bạn, chất lượng rất kém khi xem trên lap (lu1020)
@Hồ Vũ Khanh Thế bác xem lại cái lap của bác 😁 e xem trên pc zoom sát vẫn ngon lành cành me :D
@blueseaN9 này là close up thôi ko phải macro
ghét nhất cái thể loại chưa suy xét trước sau mà đã phán nào là hình không phải thật rồi thì cop trên mạng ...... rõ là nguy hiểm. ;)
Các bác chụp đẹp quá. E có. Con 1020 gí sát vào chụp hoa mà vẫn k có hồn
Đt chụp chơi chơi thôi chứ công nghệ hiện nay vẫn còn kém.Hy vọng vào tương lai nhiếp ảnh di động khởi sắc.
Hy vọng lúc đó sẽ tinhte chụp macro chưa rơi rụng hết
GeniePro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mandyhades Vâng tôi đang chơi mà, chơi cũng có nhiều thú chơi mà.
e cũng làm vài tấm MÀU XANH SONY 😁

phoenix198x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình rất hứng thú với camera trên máy ảnh . Nhưng các bạn có biết những dòng lens cho điện thoại thường bán ở đâu không . MÌnh ở đà nẵng .
phoenix198x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguydung trang đó sao e vào không được nhỉ
@phoenix198x
trang vote ảnh hả bác? trang đó cần đăng nhập rồi ấn vào mấy cái thanh thứ tự mói vote dc bác ạ. ( số 8)
lamchanhuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phoenix198x bác có cửa hàng mà ko biết à . định tới 21 cao thắng đà năng hỏi thử có ko đây chứ
linhkangta
ĐẠI BÀNG
10 năm
TT

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019