Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tản mạn về "sự tích" cây thông Noel, với mình đây mới là ý nghĩa thực sự của Giáng sinh!

Enzo Le
24/12/2020 9:23Phản hồi: 106
Tản mạn về "sự tích" cây thông Noel, với mình đây mới là ý nghĩa thực sự của Giáng sinh!
Nhắc tới Giáng sinh thì không thể không nhắc đến Cây thông Noel, hay còn gọi là Cây giáng sinh. Đây cũng là thứ làm mình cảm thấy thích thú nhất, vui vẻ nhất mỗi dịp Giáng sinh về, mặc dù mình chẳng phải là người thuộc đạo Công giáo. Bài này mình sẽ chia sẻ góc nhìn về Cây thông Noel nói riêng và Giáng sinh nói chung. Anh em nếu có hứng thú thì cũng chia sẻ quan điểm & suy nghĩ của mình trong topic này luôn nhé! 😃

Đầu tiên, nếu nói về Cây thông Noel thì có hằng hà sa số những sự tích, những giai thoại về cái cây mang tính biểu tượng của Giáng sinh này. Nó đã trở thành một thứ quá phổ biến và dễ nhận biết nhất trong xã hội ngày nay, thấy chỗ nào đang trang trí cây thông thì biết ngay là sắp đến Giáng sinh rồi! 😁

Tuy nhiên, trong số rất nhiều câu chuyện và giai thoại đó, mình thấy tâm đắc nhất là câu chuyện sau đây, nó làm mình củng cố thêm niềm tin vào ý nghĩa "thực sự" của ngày Lễ giáng sinh. Cây thông Noel có nguồn gốc từ nước Đức, và câu chuyện này cũng bắt nguồn từ Đức, mình đã đọc nó trên trang Whychristmas.com, câu chuyện kể về hoàn cảnh ra đời của Cây thông Noel, một câu chuyện mà có lẽ những ai theo đạo Công giáo chắc cũng sẽ cảm thấy ấm áp và có thêm niềm tin vào Chúa, niềm tin về sự thiện lương & nét đẹp của tình người. Câu chuyện như sau:

Trong một đêm Giáng sinh lạnh giá, một người tiều phu và gia đình của anh ta đang ở trong ngôi nhà tranh của họ, quây quần bên đống lửa để sưởi ấm thì bỗng có tiếng gõ cửa. Người tiều phu mở cửa ra thì thấy một cậu bé đang đứng trên thềm nhà, trông cậu ta có vẻ như đang đi lạc 1 mình, đói và lạnh. Người tiều phu đón cậu bé vào nhà, và cho cậu ăn uống, tắm rửa, sau đó đưa cậu lên giường riêng của đứa con trai út để ngủ (tối hôm đó cậu này phải ngủ chung với anh trai). Sáng hôm sau, cả gia đình được đánh thức bởi một dàn hợp xướng, và cậu bé tội nghiệp tối qua đã biến thành Chúa Giê-su Hài đồng, quả là bất ngờ với gia đình của anh tiều phu. Chúa Giê-su Hài Đồng đi vào khu vườn phía trước ngôi nhà, bẻ một cành cây thường xuân và đưa nó cho gia đình anh tiều phu, như là một món quà để nói lời cảm ơn vì đã chăm sóc cho cậu bé lạc đường đêm qua. Vì vậy, kể từ đó, mọi người đã nhớ đến câu chuyện đêm đó bằng cách mang một Cây thông Noel vào nhà của họ. Để nhắc nhở nhau về sự tử tế, lòng bác ái, và sự yêu thương, chia sẻ giữa người với người.

Câu chuyện trên có thể là có thật, hoặc là không có thật, nhưng đối với mình điều đó không quan trọng. Điều quan trọng là mình đọc xong câu chuyện đó, mình có niềm tin về sự văn minh, tử tế, niềm tin vào sự tốt đẹp và nhân cách của con người. Loài vật còn có tình cảm, có tình yêu thương, thế thì huống gì con người… Tất nhiên, không phải tất cả con người đều người tốt, hay đều là người xấu, chỉ có một điều bất biến, đó là làm việc thiện sẽ gặp điều lành, gieo nhân nào sẽ gặp quả đó.

Nói về ngày Lễ giáng sinh, đây là ngày Lễ bắt nguồn từ phương Tây, dân châu Á mình chỉ là nơi tiếp thu và làm lan truyền văn hóa này của họ. Như vậy ý nghĩa thực sự của Lễ giáng sinh là gì? Cái này cũng có thể có hàng trăm câu trả lời, có thể theo hướng này, theo hướng nọ, có cả những điều liên quan đến tôn giáo này nọ nữa, mình không có “chuyên môn” nên không bàn tới. Với mình, Giáng sinh đơn giản là thời điểm chuẩn bị kết thúc một năm, là lúc mọi người cùng nhìn lại mọi việc của năm qua, nghỉ ngơi, tận hưởng và chuẩn bị cho năm mới.

Ý nghĩa thực sự của Giáng sinh, với cá nhân mình, và theo nhiều nguồn đáng tin cậy ở nước ngoài, đó là thời khắc con người cùng nhìn lại để giảm bớt cái “tôi” của mình, nghĩ nhiều hơn cho người khác, yêu thương muôn loài nhiều hơn, giúp đở người yếu thế hơn mình, sống văn minh, bác ái, và tử tế hơn. Đơn giản chỉ là vậy, và mình cũng tin như thế! 😃

Nếu ngẫm kỹ lại, Giáng sinh bắt nguồn từ phương Tây, và ngày nay những nước phương Tây là nơi con người được có quyền bình đẳng, tự do. Phương Tây cũng là nơi cây cối, muôn thú và môi trường được bảo vệ tốt hơn so với những nước khác (đến từ các nền văn minh lâu đời như Trung Hoa, Ấn Độ, Ba Tư, Ai Cập…). Những nước phương Tây cũng nhà tài trợ lớn nhất cho các hoạt động nghiên cứu khoa học, bảo tồn thiên nhiên, bảo vệ môi trường, bảo vệ trẻ em, bảo vệ quyền tự do, cấp học bổng giáo dục cho người dân của các nước nghèo hơn, v.v… Mình liệt kê ra, không phải để khen họ, mà là để chỉ ra sự tương đồng giữa “tư duy” và “hành động thực tế” của họ. Còn "hành động thực tế" của mấy nước đến từ các nền văn minh khác, anh em hãy tự tìm hiểu nhé, bây giờ Google bá đạo lắm, tìm gì cũng có! :D

P/S: Đây là bài viết mang tính chia sẻ cá nhân, anh em có thể có cái nhìn khác, nhưng tinh thần chung luôn là chia sẻ văn minh, lịch sự, giúp nhau hoàn thiện, anh em nhé!

Chúc toàn thể anh em cùng gia đình có một mùa Giáng sinh an lành, hạnh phúc nhé! ❤️

Quảng cáo

Hãy là một cây thông tỏa sáng trong rừng thông rộng lớn, cho dù nhỏ bé đi nữa, bạn cũng sẽ thắp sáng cả khu rừng!
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
Chúa bẻ một cành cây thường xuân mà sau này lại mang cây thông vào nhà, nghe có vẻ ko hợp lý cho lắm.
hoaquynh34
TÍCH CỰC
3 năm
@bocon1903 cũng hợp lí đó bạn, người ta trang trí cho cây thông nữa, cách lí giải của bạn khá ổn
@Phức Hợp đồng quan điểm
Cười vô mặt
ring
ĐẠI BÀNG
3 năm
@unwrittlaw ‘Thường xuân’ dịch từ ‘evergreen’. Chắc tác giả ko biết evergreen là tên chung của các loài cây lá kim có đặc điểm vẫn xanh suốt mùa đông (thông, tùng, bách,...)
Nếu đúng trong văn bản gốc là ‘evergreen’ thì phải dịch là ‘cây thường xanh’ hay ‘cây lá kim’ mới đúng.
@ring Chuẩn. Mình vừa tra thêm tiếng Trung và Nhật đều có tên như vậy.

English: Evergreen
Việt: Cây thường xanh / Thực vật thường xanh
Japan: 常緑植物 (THƯỜNG LỤC THỰC VẬT)
Chinese: 常緑植物 (THƯỜNG LỤC THỰC VẬT)
Hay quá nhỉ
Xá Xíu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mừng Giáng Sinh
tuananhcao
TÍCH CỰC
3 năm
Đáng lẽ chúa k nên bẻ cây, như vậy là phá hoại môi trường, khác xa phương tây, k văn minh tẹo nào cả 😆
libieu
CAO CẤP
3 năm
@ChipHero cái này thì mình đánh giá trên phương diện lịch sử khách quan mà thôi , thực sự thì nói là "cướp đoạt" đã là từ ngữ còn nhẹ nhàn rồi
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@libieu Bạn đang cố tình ko hiểu à? Đánh giá khách quan cái gì?
Ví dụ bạn và tôi đều theo đạo A. Xong đạo A trải qua nhiều đời các nhà tiên tri, bạn luôn tâm niệm chỉ có chúa A còn tất cả sứ giả khác chỉ là tiên tri. Tôi cũng công nhận các sứ giả tiên tri nhưng tới chúa X tôi nhận thấy ông ấy đúng như lời các nhà tiên tri khác gọi là chúa X, còn bạn chỉ công nhận ông ấy là sứ giả như những ng khác. Tôi ko đồng ý với bạn nên tôi tách ra theo tín ngưỡng của tôi.
Vậy thì rõ ràng tôi và bạn đều chung gốc, ko có ai cướp đoạt của ai cả. OK?
libieu
CAO CẤP
3 năm
@ChipHero việc này nếu bàn tiếp nữa chỉ khiến cho bạn khó chịu mà thôi !
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@libieu Vậy đi
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Kinh vãi
Chuyện kia thì bịa linh tinh thôi, còn ý nghĩa hay ko là do mỗi người.
Mình sống ở nước ngoài nhiều năm, ngày bé nhà ngay đối diện nhà thờ toàn sang chơi nghịch, còn kéo chuông trộm. Tuy nhiên mình chưa bao giờ thấy ngày lễ Giáng sinh có ý nghĩa gì với mình. Giáng sinh với mình đơn giản là 1 ngày sinh nhật của một người được nhiều người tôn thờ, hết.

Ps. Có làm bánh sinh nhật mà cắm đủ nến cho ông Jesus thì chắc bánh to lắm. Ngày bé mình vẫn nghĩ nến cắm trong nhà thờ đêm Noel là giống nến cắm bánh sinh nhật để chúc mừng sinh nhật Jesus 😁
trieuluu
TÍCH CỰC
3 năm
@dac có 2020 cây nến chú nhiêu
Cười vô mặt
@dac
Cười vô mặt
Chúc anh em cùng gia đình một lễ Noel thật vui và Năm mới hạnh phúc!
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Với nhiều người, Noel là chốn vui vầy, với nhiều người, Noel lại là thời khắc để trốn tránh hiện thực tàn khốc.
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Nếu ngẫm kỹ lại, Giáng sinh bắt nguồn từ phương Tây, và ngày nay những nước phương Tây là nơi con người được có quyền bình đẳng, tự do. Phương Tây cũng là nơi cây cối, muôn thú và môi trường được bảo vệ tốt hơn so với những nước khác (đến từ các nền văn minh lâu đời như Trung Hoa, Ấn Độ, Ba Tư, Ai Cập…). "
Cua khét lẹt. Xứng đáng âm điểm. Đoạn rác này quá nhiều tính cá nhân mà vẫn lên được trang chủ????
Bình đẳng, tự do hả, chẳng lẽ ở VN ko đủ tự do và bình đẳng? Thế VN đã có vụ xả súng bắn chết người nào chưa?
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Flirtflock 😆) Hoa cải đỏ đâu thiếu. Nhưng vấn đề là rất nhiều vụ vẫn được phơi bày, ko phải giấu nhẹm đi. Thế bây h liệu có thể kiểm soát được thị trường chợ đen ko? Hay lục soát súng đạn từng nhà? Thay vì củng cố luận điểm Việt Nam ko an toàn thì tôi sẽ lựa chọn quan điểm Việt Nam đủ an toàn với tôi, một dân đen rất bình thường (mặt an toàn giao thông hơi nghĩ lại)
Ngoài ra: Mình trích dẫn lại cái đoạn mình ngứa mắt nhất và coi đó là rác trong cả bài và mang tính tôn sùng phương Tây trên mặt báo.
ndt9867
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuấn bon Chỉ trích VN là có chuyện , dĩ nhiên ở Phương Tây không phải cái gì cũng hay hơn, cũng là con người với nhau cả , lúc nào cũng không tránh khỏi sự tính toán, tham ô ... Nhưng ở Phương Tây có phe đối lập, có người dân và nhà báo đứng lên chỉ trích mà không bị làm khó và bị đi tù.
Một xã hội, đất nước không chấp nhận chỉ trích, không phe đối lập thì không thể nào phát triển tốt . Y như một con người mà thôi.
Mình sống ở Pháp, hàng xóm của mình là một cựu sĩ quan bộ đội về hưu , có hai con trai qua đây du học và bây giờ mua hai căn nhà bảo lảnh cha mẹ bán tất cả tài sản ở VN ... Khỏi nói , các bạn tự kết luận.
Rồi VN cũng từ từ đến một chế độ dân chủ hơn với phát triển của nền kinh tế cá nước, nhưng rất tiếc là quá kéo dài thời gian ...
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ndt9867 Cơ bản vẫn là mặt cần có đối lập để gây mâu thuẫn tạo sự phát triển.
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyen N°5 Hey bro, Cuba và Trung Quốc đi du học hơi nhiều đó. Đặc biệt Cuba có nền y tế không phải tầm thường đâu.
minh3ko
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn viết về cây thông Giáng sinh nghe rất hay. Nhưng theo suy nghĩ của mình bạn ko phải là người theo đạo Thiên Chúa (tin lành hay kito giáo) nên cách suy nghĩ của bạn về Giáng Sinh hơi đơn giản.
Câu chuyện nghe rất hư cấu và khá tào lao mà bạn mod lại có ấn tượng sâu sắc 😁
hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
@caocaolatre199x Cảm nhận cá nhân thôi. Đâu phải bạn thấy tào lao thì ai cũng phải thấy giống như bạn.
@caocaolatre199x Hehehe. Khi nhận thức bác cao hơn, bác sẽ hiểu được ẩn ý của nó!
@Nguyen N°5 Những người có "nhận thức" cao như thím là hay đọc truyện cổ tích à 😃
Câu chuyện ý nghĩa.
Đơn giản vì nói lên hành động ý nghĩa giữa người với người.
Chúc 500ae tinhte một mùa giáng sinh an lành - hạnh phúc cùng gđ của mình.👍
phongvan00
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ô tôi tưởng nhiều số ae thiện lành ở Vn đón giáng sinh ngày 19/5 chứ nhỉ. Bồ tát sống nhan nhản như lá mùa thu.
@phongvan00 Uh, tuyên truyền quá trời nhưng chẳng ai ăn mừng hết. Đủ hiểu tình cảm của mọi người rồi!
daotuthien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo mình mọi người cũng nên biết ngày này là ngày Chúa giáng sinh, là niềm vui lớn cho muôn dân, và cũng là bắt đầu cho hành trình chịu sự chết để chịu tội thay cho con người. Những cây thông, gói quà, người tuyết, thiệp mừng đã làm cho con người quên đi điều quan trọng ở trên.
@daotuthien Giờ là ngày vui chung của nhiều người
không theo đạo thì biết, hiểu vậy và cùng chung vui với những người theo là vui rồi bạn.
@ngokimphuc Hehehe. Ai như bên Phật giáo, lễ lớn rằm tháng 7 tự nhiên cả đám ngồi khóc với nhau, rồi tung hô công lao trời biển của cha mẹ...
Để thời gian đó về ăn mừng, vui vẻ, mua quà tặng ba mẹ phải vui không.
Nên giờ tui bỏ đạo Phật rồi, vì nó biến tướng quá. Theo công giáo sống thực tế, ý nghĩa cho xã hội hơn.
tuyenly79
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chúc anh em Giáng Sinh an lành, năm mới hạnh phúc!
Cảm ơn bạn chia sẻ
@minhthanh255
Yêu quá
nhatjustin
ĐẠI BÀNG
3 năm
hay quá
Về căn bản Phương Tây đúng ra là đã tàn phá đã thiên nhiên, chiếm hữu, đã man rợ, nô lệ, vào thời kỳ đầu của nền công nghiệp rồi mới như ngày nay
Vậy nên các khu vực khác mới phát triển thì cũng thật bất công nếu cứ nói là khu vực đó không nhân bản không bảo vệ tự nhiên mà chỉ là họ chưa phát triển tới mức đó thôi
longt61
TÍCH CỰC
3 năm
@long chong xang Cái bạn nói chỉ là ngụy biện chính trị và kinh tế của mấy nước mà oing to mồm nhất là tàu cộng. Hầu hết các nước đều có lịch sử hình thành phát triển, mấy trăm năm đến hàng nghìn năm. Phát triển không lại, chính sách ko bằng nười ta thì đổ lỗi à? Như Trung Quốc, Ai cập xưa nô lệ nô dịch cũng có, tàn phá thiên nhiên ở đâu cũng có, ko thể nói là người ta phá thì tôi cũng phải phá mới công bằng. Thiên nhiên giống như 1 sĩ quan quân đội vậy, 1 thằng phá, phạt nguyên cả 1 đội. Không biết bảo nhau thì lần sau nặng hơn lần trước. Bởi đó là thước đo chính xác nhất: sống trong tự nhiên mà đòi hơn thua kiểu con người.
@long chong xang Thì thấy nó sai rồi thì mình tránh, chứ thấy sai rồi mình cũng sai cho bình đẳng thì cái đó gọi là ngu.
Tụi nó hồi đó đi trước, không có ai làm mẫu nên mới sai, mình đi sau thì nên học hỏi cái hay của nó
@long chong xang Mình không cổ xúy phá hoại mông trường với lý do phát triển kinh tế
Và mình đang nói là thời kỳ đầu của nền công nghiệp
Chứ ở thời trung cổ thì nơi nào trên trái đât cũng vậy và lúc đó phương tây chưa phát triển bằng ai đâu
Ý nói ở đây là họ cũng một thời phá hoại kinh khủng và nay họ giàu có thì nghĩa vụ bảo vệ thiên nhiên của họ là tất nhiên chứ chả phải công lao gì cả
Tất cả những câu chuyện được kể đều là hư ảo tưởng tượng của loài người tạo ra để nhằm một mục đích nhất định đó là kết nối mọi người bằng một đức tin nào đó
@quangk137a Câu chuyện là có thật. Kể lại hư cấu thêm chút cho hay hơn thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019