Tần số quét biến thiên trên iPhone 13 Pro: không chỉ thay đổi dựa theo nội dung ứng dụng

vn_ninja
4/10/2021 14:37Phản hồi: 121
Tần số quét biến thiên trên iPhone 13 Pro: không chỉ thay đổi dựa theo nội dung ứng dụng
Để tránh việc màn hình có tốc độ làm mới cao tiêu hao quá nhiều năng lượng thì một số điện thoại Android đã sử dụng tốc độ làm mới biến thiên, thay đổi dựa trên nội dung xuất hiện trên màn hình. Ví dụ như các app có thể hưởng lợi từ tốc độ làm mới cao như game sẽ cập nhật nội dung trên màn hình ở tần số 120Hz còn các app không cần như app nhắn tin thì sẽ giảm tốc độ làm mới xuống một con số thấp hơn. Nói cách khác, tốc độ làm mới sẽ thay đổi dựa trên ứng dụng đang được sử dụng.

Màn hình ProMotion trên iPhone 13 Pro/Pro Max cũng hoạt động theo cơ chế tương tự nhưng có một điểm đặc biệt đó là nó không chỉ thay đổi tốc độ làm mới dựa trên ứng dụng đang được sử dụng mà còn thêm tốc độ ngón tay của người dùng trên màn hình như một biến số khác để xác định. Ví dụ khi đang lướt Twitter, tốc độ làm mới trên màn hình ProMotion sẽ giảm xuống 10Hz nếu người dùng đang đọc một dòng tweet, nhưng nếu người dùng bắt đầu cuộn chầm chậm thì tốc độ làm mới có thể tăng lên 60Hz và nếu cuộn nhanh hơn nữa thì màn hình sẽ tăng tốc độ lên từ 90 đến 120Hz. Nghĩa là tốc độ làm mới trên các mẫu iPhone 13 Pro còn phụ thuộc vào tốc độ của ngón tay người dùng trên mặt kính.

Vì vậy màn hình ProMotion trên iPhone 13 Pro không chỉ thay đổi tốc độ làm mới dựa trên ứng dụng đang được sử dụng mà nó còn thay đổi tốc độ làm mới dựa trên cách ứng dụng đang được sử dụng. Điều này cho phép Apple cung cấp tốc độ làm mới 120Hz trên các mẫu Pro mới nhất mà không làm ảnh hưởng đến thời lượng pin, theo như những đánh giá ban đầu thì là rất tuyệt vời trên những chiếc iPhone mới.

Một yếu tố khác hỗ trợ tần số làm mới biến thiên của Apple chính là tấm nền LTPO. Nhờ vào LTPO, màn hình ProMotion có thể đạt được những gì mà Giám đốc Marketing Apple, Greg Joswiak nói trong sự kiện California Streaming vào tháng trước: “tạo ra tốc độ khung hình nhanh khi bạn cần và duy trì tuổi thọ pin khi bạn không cần”.

Theo: Phonearena
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
Android mà làm được như vậy thì cũng tiết kiệm pin được kha khá nhỉ.
@ragefighter Vd dừng đọc thì để 10Hz là chuẩn rồi, cuộn nhanh thì lên 120Hz, android khó làm đc , vì chạy trên máy ảo dễ bị khưng
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alibaba12341 Mình biết là android có màn hình với tần số quét cao lâu rồi, mình đang dùng mà. Chỉ là ko giảm được tần số quét xuống thấp cho những lúc ko cần đến. Lúc nào cũng để mode cao vậy nên cảm thấy tốn pin thôi. 😊
@Firewolf samsung galaxy s21 series kiểu này mà bạn
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bach Phamcong Ủa vậy hả, thanks bạn. Tính năng hay vậy mà ko thấy nhắc đến nhiều nhỉ.
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
Apple luôn vậy. Đi sau chút nhưng làm rất tới đỉnh. H chỉ hóng ngày em nó bán chính hãng vna
legend94bn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DrTMA92 Ví dụ 2 sim?
chenyoung
TÍCH CỰC
3 năm
@legend94bn IP vẫn ngu thôi :v
@chenyoung Thông minh chán đấy! Xài rồi thấy quá ok
Mr Do
TÍCH CỰC
3 năm
Màn LTPO vậy khi nào ông có tính năng always on screen
@Mr Do Các bác buồn cười thế bác ko dùng ko có nghĩa người khác ko dùng, trang bị tính năng và người dùng có sử dụng hay ko là tùy lựa chọn vẫn hơn chứ nhỉ, ngay cả vụ bỏ sạc để bảo vệ môi trường cũng vậy thôi, bạn bảo vệ thì bạn ko lấy sạc giá vẫn vậy 😆)
@Mr Do Để tôi lưu comment này lại, bao giờ Apple có tôi sẽ quay lại đây tag từng người một dưới comment này 😆 Cười ỉa, tính năng hữu dụng vậy mà cũng chê, mấy ông tắt đi chắc sợ hao pin chứ gì? AOD ngoài hiển thị đồng hồ còn có cả lịch, ghi chú, chỉnh nhạc cũng được luôn mà không cần phải bật sáng màn hình. Liếc 1 cái xem được giờ + noti đang có mà không cần cầm đt lên tiện vậy mà còn bỉ bôi?
@Minh Chung Hứa Mời bác lưu lại. 🤣🤣🤣
Lúc trước sài Nokia mình cũng có dùng Always on, sau này chuyển qua SS cũng có dùng nhưng thấy tính năng này ko quan trọng lắm, có cũng được, ko có cũng ko sao.
Trên iPhone thì có cũng tốt thôi. Ai thích gì dùng. Mình thì ko cần lắm.
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr Do Với m thì đây là tính năng vô dụng nhất. Nhiều lúc k hiểu để lz. Tại sao nó luôn có đó trong khí 99% ta k nhìn vào nó.
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
Làm cả phần cứng và phần mềm nên có nhiều cái tối ưu hay nhỉ?
13 Pro Max năm nay 120Hz. Chip A15. Camera là sáng giá nhất. Khum biết giá chính thức vào ngày 22.10 sẽ ntn
Cười mặt nồi
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hau Quoc Nguyen giá hiện tại là chính thức rồi đó bạn 😁
@hoangpk001 Hiện tại thì thấy bên Dzịt Teo là Ghẻ hơn rồi đó. Tiếc là bên đó kok bao giờ Trade-In
Cười ra nước mắt
@Hau Quoc Nguyen Hoàng hà bán 30tr cho con 13prm bản thấp nhất.
d.doffy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng slogan: think different của apple. Anh không làm thì thôi, đã làm thì phải khác bọt. Thấy nó khác bọt từ hôm event giới thiệu của apple.
@cuongeuro226 Cái slogan đó ngừng từ lâu rồi, trước cả khi có iPhone, giờ liệu có còn áp dụng với Apple nữa không nhỉ?
@Phi-Nhan Có chứ, ví dụ sóng sánh kém đối với các hãng điện thoại khác là lỗi thì với Apple họ phải nghĩ đó là một tính năng hiển nhiên khi dùng iPhone.
@gunnyonline ơ kìa bác cứ khịa họ, màn hình ipad mini 6 lỗi lòi ra, nhấn mạnh vào còn hiện loang loang ra như màn lô mà apple cũng có chịu là lỗi đâu
@cuongeuro226 Bây giờ là Think Slowly nhé : )))
d.doffy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Khoa Monster Cái gì cũng thế thôi bác, miếng ngon ăn hết thì còn miếng dở ^^
Mình chưa dùng dt có 120hz bao giờ nên ko biết khác biệt nó có nhiều đến thế ko
Nhưng trên ipad đúng có sự khác biệt là rât lớn
trước dùng con pro 9.7 màn 60hz mãi chẳng thấy làm sao , từ lúc lên đời con pro 11 rồi quay lại nhìn con 9.7 thấy thật kinh tởm
@voldemot Vãi luôn cái câu chốt hạ 😂
tntruongauto
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thế là lại có thêm một bài kiếm điểm cho apple!
@tntruongauto Mod @vn_ninja ko biết rằng, con điện thoại 5 củ của Xiaomi cũng hoạt động theo chế độ tương tự, và nó ra mắt từ năm 2020. Màn hình có thể giảm xuống 10-20Hz nếu đang ở trạng thái tĩnh, khi bắt đầu vuốt thì fresh rate tăng dần. Tuy nhiên ko hiểu vì sao Xiaomi ko làm tất cả các điện thoại theo kiểu này, mình mới chỉ phát hiện trên Poco X3 NFC là hoạt động theo kiểu này thôi
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
Xài 13 pro nhưng ko dám vuốt nhanh vì sợ hao pin 😆))
@hadryan pin 13pro trâu rồi lo gì, cải thiện thời lượng pin lâu dài thì cái đó hãng nào mà chẳng hướng tới
@hadryan Hầu hết thời gian bạn dùng máy đều vuốt nhanh hay sao mà sợ 😃))
@Vỹ Spirit Chắc suốt ngày quay tay. 😆
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@Trungsao1987 Ba má ko di truyền lại khiếu hài hước, nói đùa à
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@Vỹ Spirit Quẹt tinder bác ạ 😃)
yêu
Cười mặt nồi
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái đó là phải làm thôi, các mẫu cũ hơn không biết được hỗ trợ không để tăng thời lượng pin.
@ky vo phong nó thuộc về phần cứng và cả phần mềm
truongpv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Apple đã ko làm thì thôi làm là tới nơi tới chốn và còn hoàn thiện ở mức cao hơn nữa. Rất thích Apple ở điểm này.
alibaba12341
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongpv lúc ra 120Hz thì chê ỏng chê eo, nói không cần giờ thì khen lấy khen để chán mấy bạn fan cuồng iphone thật
@Kkkkkkkkkkkkk vâng copy sau thì ko tốt hơn 1 tẹo thì lấy gì nâng bi 😆 mà chỉ hộ mấy cái mèo mửa cái. 120hz android mèo mửa?
Cười vô mặt
@angle_squall Có tung hô trên Ipad rồi đó Anti
Tại Anti lúc đó thèm nhỏ dãi nên không nhớ á
Lắc não xíu nào
Giờ ra trên iPhone thì viết bài
Thí dụ mà tức quá không chịu được thì gửi cho Cuhiep kêu cấm không được viet về Apple nữa
Hihi
Còn không ra làm 4rum riêng tự chơi
truongpv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alibaba12341 tôi k chê bạn ơi, nâng cấp càng đc nhiều tính năng càng tốt, nói chung người dùng càng có lợi. tôi dùng ios nhưng andoird có gì hay tôi cũng thích cũng thèm và cũng muốn được trải nghiệm nó trên ios là như cầu bình thường mà. Dùng ios thì nó ngon từ cái thiết kế, trải nghiệm, tính năng đấy là lý do không bỏ nó sang android được.
phanquan7
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dự sắp tới nhiều hãng sẽ học theo.
từ từ thôi
Apple làm gì cũng xịn sò có ích. Android làm gì cũng màu mè vô dụng.
@Team B Đt ít tính năng thì dành cho người có ít khả năng thôi, còn Android nó làm nhiều chức năng cho nhiều phân khúc khách hàng hơn
ThanhDo Az
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thông minh thật
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ông Apple khôn lỏi
Đợi người ta làm chán chê thử nghiệm các thứ rồi mới lao vào cải tiến 😆)
Thôi cũng là một điểm thông minh, nhưng như vậy mãi sẽ mất vị thế dẫn đầu 😁
jk.y
TÍCH CỰC
3 năm
@Moon_Chevalier Chứ m có bảo S21 vs Note 20 nó chuyển bằng tay đâu. Đọc hiểu chứ đừng có đọc để ng ta biết mình biết đọc biết viết.
@thealley Bó tay, đâu phải app nào cũng có thể chạy 120 Hz mà màn sẽ chạy 120 Hz, chưa kể cái này là do giới hạn công nghệ màn hình. Sam đưa ra 1 option để ng khác lựa chọn, đến S21 ra trc Apple bao lâu đã có chế độ adaptive rồi đó, lại nâng bi "Apple tiên phong và làm tốt đi" Chắc chế độ adaptive của Xiaomi hay SAmsung ko tốt

https://www.sammobile.com/news/galaxy-s20-will-switch-to-60-hz-refresh-rate-in-some-situations/
Cười vô mặt
Tien2010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Moon_Chevalier Đầu tiên phải nói hai bạn đều có Ý đúng. Bạn kia nói S20 phải chuyển bằng tay có kèm dẫn chứng la chính xác. Bạn nói S20 chuyển tự động cũng có Ý đúng nhưng lý do “giới hạn công nghệ màn hình” Thì không đúng. Theo đường link bạn đưa: "whenever the battery temperature goes above 42°C and when the battery level drops down to 5% or lower" - tức là chỉ khi Gần hết pin (5%), nhiệt độ pin cao (42°C) Hoặc Một số app không Hỗ trợ, Nó mới tự động chuyển xuong.
@Tien2010 thì mình nói có phải app nào cũng hỗ trợ 120Hz, và còn rất nhiều yếu tố sẽ tự động đẩy 120hz về 60Hz để tiết kiệm pin, cho nên nghĩ màn hình S20 chỉnh 120Hz 100% thời gian nó chạy với 120HZ là ko hiểu gì
KhangTz
ĐẠI BÀNG
3 năm
nói khơi khơi v ai mà tin
@Thiệu Vĩ Khang ủa phonearena với mấy báo công nghệ lớn nó có một đội ngũ thử nghiệm công nghệ chứ đâu phải post khơi khơi như báo lá cải VN
Nó cứ luôn phải gọi là tối ưu, đó mới là Apple

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019