Tăng tốc cho Hp Touchpad của bạn !

nova_ck
9/9/2011 8:47Phản hồi: 73
Tăng tốc cho Hp Touchpad của bạn !
Xin giới thiệu với các bạn một vài thủ thuật để tăng tốc độ cho Hp Touchpad .
Mình đã test thử trên máy mình và thấy có sự khác biệt , ví dụ như đọc pdf mượt hơn , duyệt web nhanh hơn , videos xem mượt hơn .

Các bạn làm theo các bước sau :

1) Set Logging to Minimum

Chọn "SETTINGS" tab , tiếp đến chọn "Device Info" ,
nhấn vào "Device Info" ở góc trên cùng bên trái chọn "Custom Application"

Nó sẽ hỏi bạn CODE : nhập ##5647#
Sau đó chọn "Clear Logs" và OK theo yêu cầu .
Tiếp đến chọn "Change Logging Levels..." rồi chọn chế độ "Set Logging To Minimal"
Xong

2) Cài đặt các patch trong preware :

Vào Preware , tìm và cài các patch sau :

Muffle System Logging
Remove Dropped Packet Logging
Unthrottle Download Manager
Faster Card Animations HYPER Version
Increase Touch Sensitivity and Smoothness
Unset CFQ IO Scheduler

Quảng cáo

Mỗi lần cài xong , không cần khởi động lại máy cũng được . Cài toàn bộ rồi khởi động lại máy 1 lần .

3) Overclock lên 1,5Ghz

Như chúng ta đã biết Touchpad sử dụng chip 2 nhân 1,5Ghz , nhưng ép xuống 1,2Ghz .
Việc OC lên 1,5GHz nằm trong giới hạn cho phép nên có thể yên tâm là máy vẫn hoạt động ổn định .
Hiện nay có nhiều kernel OC lên 1,7Ghz, 1,9Ghz nhưng không ổn định lắm .

Các bạn vào Preware , cài Govnah ,
sau đó chọn phần Kernel và cài Uberkernel .
Sau khi khởi động lại máy thì chạy Govnah ,
các bạn sẽ thấy máy đang chạy ở Profil Palm Default , nhấn vào đó và chuyển sang Profil OnDemanTcl 1512

Quảng cáo

Khi đó bạn sẽ thấy CPU 1 sẽ chạy ở tốc độ tối đa 1,5Ghz , tối thiểu là 192Mhz .
Đừng lo lắng khi thấy CPU 2 ở 0 Mhz , CPU 2 chỉ kích hoạt khi máy đòi hỏi tốc độ cao , xử lý nhiều chương trình , Games, video v..v ,

Hoàn tất !

Hãy thưởng thức tốc độ mới trên Touchpad của bạn .

--------

Hiện tại đã có gần như đủ hết các patch đó cho 3.0.4 rồi , bạn có thể vào preware - patch và cài đặt .
Các patch này nói chung là giúp tối ưu hệ thống , cải thiện các thao tác vuốt , độ mượt mà ....
Nếu không thích thì remove như bình thường thôi .

Sau một thời gian dùng kernel F4 ( chạy ở 1,7Ghz ) mình thấy khá ổn , chạy nhanh mà không thấy tốn Pin lắm .
Nếu bạn nào thích thì cài thay cho Uberkernel (1,5Ghz) .

Để cài được kernel F4 bạn phải bật Beta Feeds trong Preware .
Cụ thể làm từng bước như sau :
+ Vào Preware , cài đặt Xecutah ( kèm luôn cả Xterm, Xserver )
+ Vào Settings , Software Manager , gỡ bỏ Preware .
+ Chạy Xecutah , Start Xterm , gõ dòng lệnh sau vào :

mkdir -p /var/preferences/org.webosinternals.preware
touch /var/preferences/org.webosinternals.preware/enable-beta-feeds

+ Xong xuôi thì cắm TP với máy tính , chạy quick Install và cài đặt lại Preware .
+Sau khi cài xong lại Preware thì chạy , nhấn vào chữ Preware ở góc trên cùng bên trái , chọn Manage Feeds , và bật Beta Kernel Feeds .

Bây giờ khi vào Preware phần kernel bạn sẽ thấy thêm mục Beta , hiện tại có hai kernel trong Beta Feeds là F4 (1,8Ghz) và Warthog(1,7Ghz) .

Chú ý là khi muốn chuyển từ Kernel này sang Kernel khác ( ví dụ từ Uber sang F4) thì bạn phải remove Kernel trước ( hoặc là cài đặt Kernel Palm gốc ) sau đó mới cài Kernel mới , chứ không được cài đè ngay lên vì nó sẽ báo lỗi .

Update (5.12.2011)

Hôm nay vừa có thêm 1 patch để tối ưu quá trình xử lý dữ liệu của bộ nhớ (RAM)
"System Control Optimization"

và patch nữa là "Disk cache mod " : tăng dung lượng cache (linux) từ 128kb lên 1MB

Người viết những patch này là "rob mausser"một thành viên có uy tín,trình độ và đóng góp khá nhiều cho cộng đồng webos .Anh ta đã dành khá nhiều thời gian để nghiên cứu và tối ưu hệ thống cho webos
Mình đã cài thử rồi 😁

Update 20.01.2012

Sau khi update lên webos 3.0.5 thì hiện tại chỉ có Uberkernel là đã update lên phiên bản mới hỗ trợ .
Uberkernel gần đây đã cho phép lựa chọn tốc độ 1,5GHz hoặc 1,7GHz .
Từ trước tới nay đây vẫn là một Kernel ổn định nhất .

Các patch cho webos 3.0.5 chắc vẫn đang trong quá trình chỉnh sửa lại cho phù hợp nên tạm thời sẽ không tìm thấy trong preware ( hoặc nếu có thấy cũng báo không tương thích với webos 3.0.5).
Điều này luôn xảy ra sau mỗi lần có bản webos update mới , chúng ta chỉ cần chờ đợi một thời gian ngắn nữa là các patch sẽ được tác giả chỉnh lại và đưa lên preware .
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải thử, phải thử.
Tệ, mất cả ngày vẫn chưa cài đc soft từ pc 😁
Trên thanh search , gõ webos20090606 , sau đó bật "Developer Mode" lên , khởi động lại máy .
Cài Java nếu chưa có http://www.java.com/en/download/

Cắm TP với PC , đừng chọn USB Driver mà chọn Close nhé .

Cài WebOSQuickInstall-4.2.3
http://dl.dropbox.com/u/2774158/WebOSQuickInstall-4.2.3.jar
Nó hỏi có cài Novacom driver thì chọn yes .

Xong rồi cứ thế add file ipk vào mà cài thôi bác .
Nếu chưa cài Preware thì ở chỗ Webos QuickInstall dưới cái dấu cộng , trừ có cái icon hình quả cầu ấy , bác nhấn vào rồi search Preware , sau đó Install .
hic
cài xong novacom driver xong nó vẫn hiện cửa sổ này.
loay hoay mãi, ngờ là tại mình lỡ cài cái file doctor khỉ mốc gì đó nên lỗi
thế là hard reset máy, sau đó thử theo cách của bác thì đc 😁
sau khi loay hoay cài mấy thứ này của bác
mấy game của mình hết chơi đc
đại để là nfs 😔, vào là out ra ngoài tắp lự
trong khi trước khi cài thì chạy ầm ầm
Cài thêm 4 font Verdana là chạy được NFS , cái này mình đã nói ở topic khác rồi .
Đó là do khi bác add font đã xóa đi 4 font Verdana , mà font này NFS cần để chạy nên nó mới bị out ra ngoài như vậy .
Máy mình hiện tại không hề bị lỗi bất kỳ games hay app nào sau khi làm các bước trên .
Mình đã test cả thời lượng Pin cũng không thấy thay đổi nhiều .
phí quá
ko nghiên cứu kỹ làm mình xóa mất rùi
hỏng cả game brother... gì đó nữa
bác cho mình xin lại font này để mình add vào nhé
tks bác
Ước gì có touchpad để thử quá!
Đang thử hy vọng sẽ ok. Bài viết hay và dễ hiểu.
Theo mình các bạn nên suy nghĩ trước khi tăng tốc. Vì sau khi tăng tốc máy sẽ nóng, mình đã test thử tăng tốc lên 1.9GHz chạy thử Flash game của facebook thì thấy máy bi reset, và rất nóng. Nếu không thật sự cần thiết thì không nên tăng tốc, khi CPU chạy không nổi HP Touchpad sẽ tự động reset. Mình nghĩ lâu ngày sẽ mau hư.
Đừng overclock quá cao , theo mình biết kernel 1,9Ghz tuy chạy khá nhanh nhưng không được ổn định lắm .
Thực sự bản Uberkernel 1,5Ghz là bản ổn định nhất nên mới được đưa lên Preware .
Cá nhân mình dùng gần 1 tháng thấy không có vấn đề gì từ nhiệt độ đến sự ổn định và thời lượng pin .
So với Kernel gốc thì tốc độ cải thiện khá rõ rệt , nếu thích nhanh hơn nữa thì dùng Kernel 1,7Ghz là được rồi .
kietbull
TÍCH CỰC
12 năm
OC lên 1.5 thấy nhanh hơn hẳn, cảm ứng nhiều cái cũng trơn tru hơn nhưng có cái đốt pin mau quá. Gì mà sạc đầy trưa 2h xài tới gần khuya là còn < 15% pin. Không nghe nhạc hay xem phim gì liên tục.
Từ trưa đến khuya , là mấy tiếng vậy ? ^^

Hôm qua máy của a xem phim online liên tục ( trừ thời gian nghỉ rồi nhé ) tầm 7h ( flash và chỉ bật loa ngoài , để 1/3 độ sáng màn hình) thì còn 10% .
Nói chung không thể bằng ipad 1/2 , mà nói chung mặt bằng Tablet bây giờ cũng chẳng có cái nào đọ được anh em nhà ipad cả ,
nhưng Pin sử dụng thực tế tầm 8h là thuộc loại khá rồi .

Để tiết kiệm Pin hơn có thể tắt System Sounds , Keyboard Sounds , Vibrate .
Nếu đi ra ngoài thì tắt cái wifi đi , khi nào cần lại bật .
Giảm độ sáng màn hình thêm 1 chút cũng không ảnh hưởng nhiều .

Thực ra khi mới dùng lúc nào cũng mở ra nghịch nên máy cũng nhanh hết pin hơn , chứ khi dùng một thời gian rồi thì chỉ lúc cần mới lấy ra sử dụng thôi . Nhiều khi cả ngày không dùng ấy chứ 😃

Được cái Touchpad xạc rất nhanh , cắm vào vài tiếng là đầy rồi , không như ipad , xạc rất lâu .
Bù qua sớt lại , chưa cái nào hoàn hảo ^^
antondat
TÍCH CỰC
12 năm
Chính xác là xạcc ho HP rất nhanh, trong khi Ipad rất chậm.Dung lượng pin như thế là mình mãn nguyện lắm rồi 😁 so với các dòng tablet khác
kehamvui91
ĐẠI BÀNG
12 năm
khong thay urkernel

mình mở preware lên mở kernel mà chẳng thấy cái nào vậy bạn
Lam sao vào preware của HP touchpad

ACE.
Xin chỉ cách làm sao vào được prware của HP touchpad.
Xin làm ơn chỉ giáo.
Cám ơn
haunghia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác ơi , sao cái sau đó chọn phần Kernel và cài Uberkernel . Mình cái cứ bị báo lỗi hoài . Ko bik ntn nữa
Bạn chạy webos quick install , phần dưới dấu cộng trừ có biểu tượng hình quả cầu , bạn chạy cái đó rồi trong phần application gõ preware vào là ra .

Chưa có quick Install thì tải ở đây :

http://forums.precentral.net/canuck-coding/274461-webos-quick-install-v4-3-1-a.html

Bạn bị lỗi gì vậy ? nhớ là cái Kernel từ Preware chứ không phải từ quick install nhé . Vì khi bạn chạy preware trên touchpad nó sẽ tự động hiển thị cho bạn các kernel , patch , ứng dụng.. tương thích với máy và firmware của bạn .

Không biết trước đó máy của bạn đã dùng Kernel nào khác chưa , nhưng kinh nghiệm của mình là nếu mà chuyển kernel ( ví dụ đang dùng Uberkernel mà chuyển sang F4 ) thì phải cài lại Palm Kernel Default , rồi sau đó mới cài lại Kernel mới , nếu không nó sẽ báo lỗi .

Cụ thể vừa rồi mình đang dùng Uberkernel , vào Preware cài Kernel F4 thì nó báo lỗi .
Sau đó mình cài lại Palm Kernel ( Default ) , rồi cuối cùng mới cài F4 thì không có lỗi gì cả .

Hiện tại mình đang dùng Kernel F4 OC lên 1,7GHZ , để test xem thế nào .
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Thực ra không cần cài lại stock kernel đâu, chỉ cần bác remove custom kernel đang dùng 1 cách thủ công (giữ 1 lúc rồi tap vào x, chọn delete) rồi cài kernel khác là ok. Có 1 vấn đề với custom kernel đó là khi cài Android thì do hiện nay dung lượng trống dành chỗ cho kernel rất nhỏ, mà khi cài Android vào thì đã tốn thêm chỗ cho kernel Android, khi bác cài 1 kernel từ Preware thì bao giờ TP cũng tự động làm 1 bản backup nên tốn thêm chỗ --> không đủ chỗ cho custom kernel nên báo lỗi.

Mình chưa thử Uberkernel cho 3.0.4 (nhưng đã thử cho 3.0.2, Uber chỉ cho chạy tối đa đến 1,5Ghz, mà máy mình đã 1,5Ghz sẵn rồi, chạy Uber thấy còn kém hơn stock kernel), nhưng kernel F4 chạy trên 3.0.4 rất mượt và k bị lỗi thiếu bộ nhớ khi cài (sau khi đã cài Android).

Có cái âm lượng keyboard rất khó chịu, mình cứ tắt 1 thời gian nó lại tự bật lên (nếu các bác để ý sẽ thấy mặc định nó là tắt nhưng khi mới setup vào máy thì nó đã kêu rồi)
haunghia
ĐẠI BÀNG
12 năm

Đây nè bạn ơi , chứ máy mới cài lại . Mà mấy cái kernel gì đó thì mình cũng ko hiểu , hơi ngu IT tí 😁
À bạn cho mình hỏi với , cái hp này sử dụng tai nghe bluetooth dc ko . Tại vì mình có 1 cái mà kết nối hoài ko dc , dt cũng ko kết nối dc . KKo bik phải minh2 gà ko nữa . :D
sao em chọn rồi mà nó chỉ có min là 192 Mhz và max là 1.188 Ghz

P/S: nãy h e mò, làm đi làm lại, và xoá đi cài lại thì mới đc 😁
thanks bác nova
_NyX_
ĐẠI BÀNG
12 năm
pre3 có up lên dc webos 3.0 ko các bác nhỉ
hwa mới lấy con pre3 nay về xài, thấy hdh này thông minh hơn cả ios và android nữa
K bác ạ. 3.0.x chỉ dành cho touchpad thôi. Hệ điều hành này thông minh thật, cơ mà còn nhiều bất cập lắm: application ít, k hỗ trợ download, tùy biến ít...Cơ mà xét nhu cầu sử dụng bình thường và giá tiền thì vẫn là quá tốt :x
_NyX_
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác cho hỏi con pre3 này bị lỗi ko nhận tên người gọi đến, và phần tin nhắn cũng vậy
ae bít cách nào fix ko ạ
+84 thì nó nhận, còn những contact nào số 0 đầu thì nó ko nhận
uberkernel sao cả ngày hôm nay e cài toàn bị lỗi IPKG Log gì đấy
chang_bmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
bước 2 có tác dụng gi bạn! bây giờ đã làm được bước 2 chưa, có cần phải làm bước đó không?
Nếu muốn trở lại như ban đầu có được không!
Hiện tại đã có gần như đủ hết các patch đó cho 3.0.4 rồi , bạn có thể vào preware - patch và cài đặt .
Các patch này nói chung là giúp tối ưu hệ thống , cải thiện các thao tác vuốt , độ mượt mà ....
Nếu không thích thì remove như bình thường thôi .

Sau một thời gian dùng kernel F4 ( chạy ở 1,7Ghz ) mình thấy khá ổn , chạy nhanh mà không thấy tốn Pin lắm .
Nếu bạn nào thích thì cài thay cho Uberkernel (1,5Ghz) .

Để cài được kernel F4 bạn phải bật Beta Feeds trong Preware .
Cụ thể làm từng bước như sau :
+ Vào Preware , cài đặt Xecutah ( kèm luôn cả Xterm, Xserver )
+ Vào Settings , Software Manager , gỡ bỏ Preware .
+ Chạy Xecutah , Start Xterm , gõ dòng lệnh sau vào :

mkdir -p /var/preferences/org.webosinternals.preware
touch /var/preferences/org.webosinternals.preware/enable-beta-feeds

+ Xong xuôi thì cắm TP với máy tính , chạy quick Install và cài đặt lại Preware .
+Sau khi cài xong lại Preware thì chạy , nhấn vào chữ Preware ở góc trên cùng bên trái , chọn Manage Feeds , và bật Beta Kernel Feeds .

Bây giờ khi vào Preware phần kernel bạn sẽ thấy thêm mục Beta , hiện tại có hai kernel trong Beta Feeds là F4 (1,8Ghz) và Warthog(1,7Ghz) .

Chú ý là khi muốn chuyển từ Kernel này sang Kernel khác ( ví dụ từ Uber sang F4) thì bạn phải remove Kernel trước ( hoặc là cài đặt Kernel Palm gốc ) sau đó mới cài Kernel mới , chứ không được cài đè ngay lên vì nó sẽ báo lỗi .
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Cũng k cần thiết cài Xterm đâu bác ạ, dùng quick install copy paste luôn trong command line trên máy tính cho đỡ mất công 😁
các bạn ơi sao mình khong tìm dược f15c trong preware vậy
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
F15C thì bạn phải add alpha feed nữa. Nhưng cá nhân mình dùng và thấy nhiều đánh giá thì F15C không tốt bằng F4 và Warthog đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019