Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tạo đĩa recovery cho laptop sony vaio.?

trunghaithanh
22/3/2008 17:6Phản hồi: 36
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhdq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hic, Sony Vaio chuyên bị bệnh lỗi recovery partition mà đã thế lại rất hay bị vấn đề về drivers. Bác nào phải cài lại Win 7 từ mấy cái driver download trên trang của Sony về thì sẽ thấy đau thương như thế nào. Giá mà các thương gia nhập luôn cả bộ đĩa cài gốc của Sony về thì tốt.
Thế hả bác? Đau thương như thế nào?
E đang có ý định Format lại ổ C + cài lại win. Chứ reco thì lại phải phân vùng các ổ. Mà dữ liệu trong các ổ của e lại rất quan trọng.
huy nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duc.yoh có mấy lựa chọn , ko để ý thì thành một ổ , ( restore driver c ) . nhiều khi ko có đĩa win để cài dùng recovery cũng tiện . mình cài win ko phải bản quyền theo máy chỉ mất mỗi cái là đèn cảm ứng bàn phím ko tự động sáng thôi , driver lên trang chủ kéo về dùng được hết .
binhdq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã dùng 2 đời Vaio, công với tư vấn cho ông em dùng 1 đời nữa là 3 đời. 2 đòn của Sony tập trung ở 2 vấn đề này:
1. Driver
2. Recovery disc

Hồi xưa Win XP thì driver ok, về cơ bản là được. Nhưng từ khi có Win Vista và Win 7 thì bó chiếu với mấy cái driver của Sony. Nếu may mắn, recovery disc hoạt động thì sẽ không đau đầu lắm vì chuyện driver, nhưng khả năng các nút đặc biệt sẽ không hoạt động. Nếu không may mắn, phải cài tay thì lúc này sẽ nếm đòn của Sony. Các driver và phần mềm hỗ trợ phải cài theo đúng thứ tự nhất định thì các nút đặc biệt mới chạy, quan trọng nhất là nút Fn và các chức năng tăng giảm tắt bật volume, điều chỉnh độ sáng của màn hình. Còn nếu cài không đúng thì ... bó tay. Mà nút Fn không chạy thì bạn sẽ thấy điên tiết như thế nào. Vấn đề driver không chạy cũng có. Sau khi cài driver, máy báo là driver unrecognised. Thế là cái component đấy không chạy. Mình đã từng bị cái card mạng không nhận driver, đành phải chạy wireless. Mà đã thế card wireless của Sony lại không hỗ trợ 1 số chuẩn encryption đặc biệt khi kết nối với access point Cisco (ko phải hàng Linksys nhé) mới đau. Vác con máy đến văn phòng để làm việc khác, cuối cùng không vào mạng được.
Tiếp theo nữa là quá trình tạo recovery disc. Burn hết 4 cái đĩa DVD, toàn dùng đĩa xịn để burn chứ không chơi hàng lởm nhé. Xong xuôi rồi, đến lúc có việc cần recover lại toàn bộ, trong quá trình cài Win, nó báo là không thể tiếp tục cài, phải boot lại. Điên cả máu.
Nhưng khi tạo recovery disk, tưởng là ngon thì đến lúc làm lại máy lại không được.
Mình tự thề với bản thân, đây là con Vaio cuối cùng mà mình dùng. Nếu có điều kiện sắm con lappy khác, lựa chọn đầu tiên là Lenovo X. Còn Mac thì cao cấp quá, pro quá, sành điệu quá, không phù hợp với style của mình.
Em nghịch rồi bị mất phân vùng recovery nên hôm nay em ra trung tâm bảo hành của sony, họ khôi phục lại như cũ và mất 220k. ( máy trở về lúc xuất xưởng).
lần này em mua thêm 4 đĩa DVD(4,7Gb) để tạo bộ đĩa recovery, nhỡ lần sau có mất thì còn có đĩa.
Em về làm theo hướng dẫn ghi đĩa recovery nhưng cứ chạy đến 65% thì nó lại báo như sau ạ:
"The operation was not completed. Shutdown the PC, then try the operation again after restarting your system. Error: 19002"
em thử cả 4 đĩa DVD trắng, nhưng đều như thế cả.
Bác nào biết cách khắc phục chỉ em với ạ.
em cảm ơn.
Mình đã burn recovery ra đĩa rồi. Bây giờ mình thay HDD mới thì recovery lại bằng đĩa ntn vậy mn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019