TTBC20 - Kết quả

TTBC20 - Kết quả

Tạo mới thư mục (Folder) trên Windows 10, từ đơn giản đến phức tạp
mig0
4 thángBình luận: 76
Tạo mới thư mục (Folder) trên Windows 10, từ đơn giản đến phức tạp
Bạn có nghĩ là các files và tài liệu của bạn cần được sắp xếp tốt hơn không? Nhóm các files liên quan thành các thư mục riêng biệt trên máy tính cá nhân để luôn dễ dàng tìm thấy những gì cần thiết. Trong đó, bạn cũng có thể thay đổi kích thước icon để làm cho nó trực quan hơn. Dưới đây là một số cách hay ho để tạo nhanh một thư mục mới trong Windows 10.

Cách 1: Tạo một thư mục mới bằng phím tắt

Cách nhanh nhất để tạo một thư mục mới trong Windows là sử dụng tổ hợp phím tắt CTRL + Shift + N.
Bạn có thể tham khảo thêm các phím tắt khác qua bài Tổng hợp các phím tắt trên Windows 10, link này: https://tinhte.vn/thread/.3157661/

[Tips - Clip] Tổng hợp các phím tắt trên Windows 10 | Tinh tế

Mình gửi anh em một số phím tắt trên hệ điều hành Windows 10 mà mình mới tìm được, chúc anh em có thể sử dụng Windows 10 hiệu quả, tiện lợi và gọn gàng…
tinhte.vn

1. Rê chuột đến vị trí bạn muốn tạo thư mục. Bạn có thể tạo một thư mục mới (new folder) ở bất kỳ vị trí nào trong không gian ổ cứng hoặc ở trong một thư mục khác (tạo một thư mục con) trong File Explorer. Bạn cũng có thể tạo một thư mục mới trên màn hình của mình bằng phương pháp này.
  2. Nhấn và giữ phím Ctrl, Shift và N cùng lúc. Windows sẽ ngay lập tức tạo ra thư mục mới với tên thư mục được đề xuất là " New folder ".
  3. Nhập tên thư mục theo ý bạn. Chỉ mất vài giây để tạo một thư mục mới theo cách này, nhưng bạn phải đảm bảo ngay lập tức nhập tên thư mục khi thư mục vừa xuất hiện lần đầu tiên, bởi vì nếu bạn vô tình nhấp vào thư mục hoặc nhấp ra khỏi File Explorer, tên thư mục sẽ là " New folder " và bạn sẽ phải đổi tên nó lại lần nữa.

Cách 2: Tạo một thư mục mới bằng cách nhấp chuột phải

Dành cho việc bạn không nhớ phím tắt hoặc bạn thích sử dụng chuột hơn.

1. Rê chuột đến vị trí bạn muốn tạo thư mục.
  2. Nhấp chuột phải vào một khoảng trống bất kì trong vị trí thư mục đó. Hãy cẩn thận với điều này, nếu bạn nhấp chuột phải vào một folder đã có sẵn, menu sai sẽ hiện lên.
  3. Chọn “New” rồi chọn “Folder” từ menu đã hiện. Windows lúc đó sẽ ngay lập tức tạo một thư mục mới tại vị trí mà bạn đã chọn.
  4. Nhập tên thư mục tùy ý bạn để thay thế " New folder " và nhấn Enter. Bạn cũng có thể tạo các thư mục trên Desktop bằng phương pháp này. Nhấp chuột phải vào không gian trống trên Desktop, sau đó làm tương tự như trên.

Cách 3: Tạo một thư mục mới từ Ribbon Menu

Một cách đơn giản khác để tạo một thư mục mới là sử dụng nút " New folder” trong menu phía bên trên của File Explorer. Bạn chỉ việc rê chuột tới nút “ New folder” này và nhấp, một thư mục mới sẽ xuất hiện và bạn chỉ việc thay tên tùy ý như các bước trên.

Cách 4: Sử dụng dòng lệnh

Mở Start, tìm kiếm với từ khóa “Command Prompt” hoặc “cmd”, nhấn Enter. Một cửa sổ nền đen hiện lên, mặc định ở đường dẫn “C:\WINDOWS\system32”.

Ví dụ ở ổ D, bạn cần tạo thêm thư mục “test1” trong thư mục “Test” có sẵn, hãy gõ dòng lệnh mkdir D:\Test\test1 rồi nhấn Enter là xong.
Lưu ý, nếu thư mục có sẵn, hoặc thư mục mới muốn đặt tên có khoảng trắng, hãy đặt tất cả đường dẫn nằm trong dấu ngoặc kép. Ví dụ mkdir “D:\Test\test 1 2”.

Bạn cũng có thể sử dụng lệnh md, chức năng tương tự như mkdir. Khi tạo thư mục bằng dòng lệnh trong Command Prompt, bạn có thể tạo hẳn 1 chuỗi nhiều thư mục lồng vào nhau tùy thích chỉ với 1 dòng lệnh đơn giản.

Cách 5: Dùng file batch

File batch (định dạng .BAT) sẽ thực thi các lệnh có trong nội dung. Đầu tiên bạn hãy tạo mới một tập tin .TXT (chuột phải vùng trống, New - Text Document. Tiến hành sửa tên file và lưu ý cả phần mở rộng, đổi .TXT thành .BAT. Ví dụ: folder.bat.

Chuột phải vào tập tin vừa tạo, chọn Edit, bắt đầu soạn thảo lệnh ở đây.
Trước đây, dòng đầu tiên của file BAT thường có thêm dòng echo off để tránh việc lặp lại lệnh ở dấu nhắc Command Prompt, tuy nhiên trên Windows 10 hiện tại, điều này không cần thiết nữa. Bạn tiến hành soạn thảo lệnh md hoặc mkdir tùy theo ý thích. Nếu chỉ cần tạo thư mục ngay vị trí file BAT, cú pháp không cần phải có đầy đủ đường dẫn. Ví dụ “mkdir tinhte” sẽ tạo thư mục tinhte ngay vị trí file BAT đang hiện diện.

Sau khi hoàn thành cú pháp, hãy lưu lại và chạy (double click, hoặc chuột phải - Open) là nội dung file BAT sẽ được thực thi ngay lập tức.
philipvn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nội dung tuy cũ nhưng Bạn tóm tắt rất rõ ràng và đầy đủ, tks Bạn!
41203497
ĐẠI BÀNG
4 tháng
thiếu à mod ?
41203497
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@pntphong1810 bạn đọc bài thiếu hay sao mà k phân biệt được à ?
kienvunb
TÍCH CỰC
4 tháng
@pntphong1810 Người ta đã đánh dấu khoanh đỏ 2 chỗ kìa bạn, nếu bạn hiểu cách làm.
@41203497 click vào ô ở góc trên bên trái là nhanh & tiện nhất khi sử dụng giao diện.
hero3575
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@41203497 Mình cũng dùng cách này suốt
Chỉ giúp cách để đặt tên thư mục là "Con" đi, máy tính nhà mình có chia thư mục lưu trữ dự liệu dành riêng cho "Cha" và "Mẹ" rồi, giờ muốn lập cho "Con" mà nó không cho lập.
@copthuy Giờ làm sao xóa bạn
copthuy
TÍCH CỰC
4 tháng
@leemanhj916 Bạn mở cmd lên thay cái md bằng rd xem.
@Trùm Lầy Đặt tên cho dữ liệu chứ đâu đặt tên cho máy tính đâu mà sợ máy tính hư Lol 😆

Anyway, cứ đặt tên cho dữ liệu của con theo tên nó đi. Vừa không làm khó Microsoft vừa đảm bảo không nhầm con chung, con riêng, con đực, con cái, v.v..
@officialnguyen Bác không hiểu ý em rồi.
Ý em là đến lúc thằng con lập gia đình thì cái máy tính này có khi còn chả sử dụng được nữa vì quá lâu rồi.
Con em mới gần 8 tháng tuổi thôi.
Hay, mình toàn dùng cách 2 nhấp chuột phải
Có cách nào đổi màu thư mục, thêm màu nền background vv ko bạn
egoz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@The last day từ win xp là hết rồi nhé
@egoz Windows 7 còn làm được là thêm file Desktop.ini
https://blogchiasekienthuc.com/thu-thuat-may-tinh/tao-hinh-nen-cho-folder-va-phan-vung-o-cung.html
Nhanh nhất là trên thanh Ribbon, luôn để mở thanh ribbon.
hữu ích
Giờ chỉ mong có thêm tùy chọn chỉnh riêng cỡ chữ icon desktop hay một số chữ trong hệ thông mà không cần phải chỉnh trong Scale and layout (Vì muốn để Scale nhỏ, giảm kích thước các thanh công cụ để mở rộng phạm vi làm việc)
CTRL + Shift + N vạn tuế
Chương trình phổ cập tin học bắt đầu
E toàn dùng chuột phải, riết quen từ hồi xp rồi
Một cách khác nữa là tạo trong cửa sổ open file của các phần mềm khác.
@Ma Vương _ MT Thực ra mình nghĩ cách bạn nên không đúng lắm. Vì với mục đích là tạo một folder mới thì không ai lại đi mở một phần mềm khác rồi dùng chức năng tạo folder từ trong phần mềm đó cả. Ví dụ như mình xuất ảnh Lightroom cũng có tùy chọn tạo và xuất ra ngoài một folder mới, đó chỉ đơn thuần là một tính năng thêm của phần mềm thôi
@n.a.v.i.p Mình hay duyệt file và tạo luôn folder hay file theo kiểu này, và cách này cũng tạo được New folder. Miễn sao nó tạo được New folder là được, nhiều khi nó còn đơn giản hơn là cách 4, 5 như bài viết trên.
@n.a.v.i.p Yêu cầu chỉ đơn giản là tạo 1 folder mới thôi mà, bạn lại bảo cách này dài dòng không ai làm trong khi trong bài còn nhiều cách phức tạp hơn nhiều mà mình nghĩ chả ai rảnh hơi tạo folder như vậy. Ngoài ra trong bài viết cũng có cách tạo bằng Notepad, đây ko phải là phần mềm à?
daohoa1012
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Oh mình không nghĩ là đơn giản như thế này mà viết cũng được bài dài phết. Đúng là càng đơn giản lại càng phức tạp 😃
hướng dẫn xóa file từ phức tạo đến đơn giản nữa.
Chỉ có tạo thư mục thôi mà cũng phức tạp nhỉ. Đến bao giờ HĐH đủ thông minh để nó tự tạo thư mục theo suy nghĩ của chủ nhân luôn không?
thiếu mẹ cách dùng bên 3rd rùi =))
chinhare
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình toàn dùng phím tắt
Thích quản lý theo kiểu color tag của mac hơn. mà folder win vẫn không có chức năng sync mà chỉ có copy paste
@yushikara chức năng đó ntn vậy bạn, mô tả mình nghe qua với, dùng mac mà ko biết
@If you dont mind Me too
@If you dont mind Sync 2 folder với nhau mà k phải lo trùng file hay thiếu file hay bị hỏi có đè file tùm lum như win! Mà quan lý bằng color tag của mac k cần sync. Mình đg nói dạng folder như win mới cần thì lại k coá
....đường dẫn ko dc quá 255 ký tự, cái này vui nè.
phoden
TÍCH CỰC
4 tháng
@tetepro Dính 1 phát chịu chết, không mở không xoá được
@phoden tạo đường dẫn map ổ đĩa để thu gọn nó lại rồi xử nó.
phoden
TÍCH CỰC
4 tháng
@tetepro Lên google search các kiểu không ra thế là mình format cái ổ 😂
@phoden vãi.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019