Tạo quick action tự động đổi tên file theo quy tắc [MacOS]

Trưởng Anh
15/8/2020 13:19Phản hồi: 32
Tạo quick action tự động đổi tên file theo quy tắc [MacOS]
doi ten file.jpg
Nếu bạn đang gặp rắc rối trong việc đặt tên file mỗi lần lại đặt tên file theo cách khác nhau thì trong bài hôm nay, mình sẽ chia sẻ với các bạn một thủ thuật nhỏ giúp chúng ta có thể tự động đổi tên file theo một quy tắc nhất định. Thủ thuật hôm nay chúng ta sẽ tiếp tục sử dụng tới Automator trên Mac. Đồng thời chia sẻ thêm cho các bạn một chút về quy trình lưu trữ file của mình. Các bạn có thể tham khảo một số bài trước về Automator của mình tại đây:

[Mac] Quick Actions siêu nhanh, chuyển ảnh sang JPG, thay đổi kích thước, đóng dấu đăng lên MXH

Với Quick Action này mình sẽ có thể nhanh chóng thực hiện một số tác vụ sau:

Tên FILE.xxx → 20200815_tên_file.xxx

- Thêm ngày tháng tạo file vào đầu: tên file.xxx → 20200815_tên file.xxx
- Đổi các chữ cái viết hoa thành chữ thường: Tên File.xxx → tên file.xxx
- Thay thế khoảng trống bằng dấu gạch ngang: tên file.xxx → tên_file.xxx
- Chuyển vào một Folder có tên là T-B-F (ready to be filed) để tiến hành lưu trữ vào các Folder khác.
dat ten file 06.png

Cách thực hiện:

Vào Automator trên Mac -> Chọn new Document -> Quick Action
Trong phần Actions chọn tới Files & Folder
Kéo Action Rename Finder Items vào khu vực Workflow và thiết lập 1 số thông số để phù hợp với quy tắc đặt tên mà các bạn mong muốn.
dat ten file 05.png
Dưới đây là một số tuỳ chỉnh của mình các bạn có thể tham khảo:

Rename Finder Items: Add Date or Time
Mình dùng cái này để thêm ngày tháng năm tạo file vào đầu. Năm/tháng/ngày - liên kết với tên file bằng dấu cách và viết liền nhau.
dat ten file 01.png

Rename Finder Items: Change Case

Action này giúp mình đổi các chữ cái viết hoa thành viết thường. Nếu chẳng may mình có viết hoa tên file thì Action này sẽ tự động đổi lại giúp mình.
dat ten file 02.png

Quảng cáo

Rename Finder Items: Replace Text

Action này giúp thay thế những khoảng trống thành dấu "_" giúp file có định dạng đồng nhất và các phần mềm tìm kiếm file trong máy truy xuất file nhanh hơn.
dat ten file 03.png

Move Finder Items

Action cuối mình sử dụng là chuyển file đó vào một Folder mình tạo sẵn trên Desktop có tên là T-B-F (ready to be filed). Folder này sẽ chứa tất cả những file mà mình đã làm việc xong và có thể sẽ cần sử dụng trong những lần sắp tới. Khoảng 3-4 ngày mình sẽ vào Folder này một lần để di chuyển những file trong đây đến những khu vực lưu trữ của mình (iCloud, Onedrive,...).
dat ten file 04.png
Sau đó vào File → Save… lưu lại dưới cái tên bạn mong muốn là được nhé!

Chúc các bạn vui vẻ với thủ thuật này!
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có 1 kiểu tên file trên Windows A muốn đặt trên Mac mà ko sao thực hiện được, cụ thể trong folder tầm trăm tấm ảnh chụp cùng 1 thời điểm & A muốn đặt là 14-8-2020 (1) sau đó cứ nối tiếp số trong ngoặc thành 2, 3, 4... cho đến 14-8-2020 (100). Trưởng xem có cách nào ko, mách A 😐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@denmilu Đc nhé, có add text đó bạn
@Trưởng Anh Thanks bác. Để mình thử nha
@crazysexycool1981 Chọn all các file, đổi tên file đầu tiên, các file sau nó tự chạy theo thứ tự ạ.
@thuyhoang1977 Đó là với Windows, còn với Mac thì ko thế, ko tin thì bạn mần thử khắc biết 🙄
Một số file quan trọng mình cần lưu nhiều phiên bản mình cũng đặt thêm dạng YYYY-MM-DD (không có dấu, ghi vầy cho anh em dễ hình dung thôi).

Kiểu YYYY-MM-DD ngon ở chỗ nó sẽ sort theo ngày tháng đúng
Quan tâm 😃
Quan tâm giờ mới biết nó sort theo tên đc
LongLak
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này ổn, thank mod
hữu ích :3 tí setting thử luôn
XXX kìa 😁
MacOs ngu học. Làm gì cũng phải có tip, có mẹo.
Cái này biết lâu rồi 😃
Uar Mac mặc định có rename vậy mà mod, chọn 1 đống file rồi nhấn phải, rename thôi.
@Nam Air Nhờ chú bày A cách rename như giãi bày ở #2 👍
nhiều ông bà vẫn chơi tên file là một bài thơ, một đoạn văn, nhiều khi nhận cái file mà đến nản
@nnkjsc Mình sợ tên file tiếng Việt có dấu, file ko có chữ latin. Nó khó tìm hoặc xử lý quá.
tienna.it
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đã áp dụng với add date và move folder, cảm ơn bạn nhiều <3

Tuy nhiên có cách nào để "add date" đúng ngày mình cho chạy action không bác nhỉ? Em đang bị tình trạng là add date đúng ngày file đc tạo 😔
quá tiện
Lưu để dành xem, cám ơn bác đã chia sẽ
Galvin Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks ad
18K
CAO CẤP
4 năm
Ngoài cái này ở đây có bác nào dùng Total Commander không?
crazym
ĐẠI BÀNG
4 năm
@18K Trên Mac thì dùng Commander One đó bạn.
zeroitvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
trên win 10 thì làm thế nào hả các bác
dẽ lắm mua mac nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119