Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tạo thư mục tự động cập nhật ảnh từ Photo Stream của iCloud trên Mac

Duy Luân
11/4/2012 13:25Phản hồi: 38
Tạo thư mục tự động cập nhật ảnh từ Photo Stream của iCloud trên Mac

Kể từ iOS 5.0 trở đi, Apple tích hợp tính năng đồng bộ ảnh giữa các thiết bị di động như iPad, iPhone, iPod Touch và cả máy tính thông qua iCloud. Với người dùng Mac OS, để lấy các hình ảnh từ iCloud thì chúng ta cần dùng đến phần mềm iPhoto hoặc Aperture. Tuy nhiên những thao tác này vẫn còn tương đối mất thời gian, và chúng ta muốn một cái gì đó nhanh hơn, mang tính tức thời hơn. Thủ thuật nhỏ bên dưới sẽ tận dụng tính năng tìm kiếm của Mac OS và giúp bạn hiển thị các ảnh từ iCloud nhanh hơn.

Trước hết, bạn duyệt đến thư mục Library trong máy bằng cách chọn vào Desktop, sau đó nhấn nút Go ở thanh Menu ở cạnh trên của màn hình. Lưu ý rằng kể từ Mac OS X 10.7, thư mục này bị ẩn đi, do đó khi nhấn nút Go, bạn phải nhấn thêm nút Option trên bàn phím thì mới thấy Library.

Sau khi đã vào Library, bạn duyệt theo đường dẫn Application Support > iLifeAssetManagement > assets > sub. Tại thư mục "sub" này, bạn nhập vào ô tìm kiếm chữ PNG (hoặc JPEG, tùy tập tin bạn muốn nó xuất hiện trong thư mục đặc biệt của chúng ta). Ở đây mình sẽ chọn PNG. Nhấn chọn Portable Network Graphic ở mục Kinds trong danh sách sổ xuống.

Kế đó nhấn nút Save. Nhập một tên nào đó mà bạn thích. Từ bây giờ, thư mục bạn mới tạo sẽ xuất hiện ở thanh Sidebar của Finder. Nếu muốn, bạn có thể kéo nó ra màn hình Desktop hay thêm vào Dock bằng cách vào lại Library > Saved Searches.

Nhấn nút Save, ở gần dấu +​
Nhập tên cho thư mục của chúng ta. Nhấn Save lần nữa. Chắc chắn rằng bạn đã chọn vào ô "Add to Sidebar"​
Truy cập vào Library > Saved Searches, nắm và kéo thư mục lưu cấu hình tìm kiếm này lên Dock hay ra Desktop tùy bạn​
Bạn lưu ý rằng máy tính của bạn phải có iPhoto để kích hoạt Photo Stream, nếu không thì thư mục đặc biệt mà chúng ta mới tạo cũng không giúp ích được gì. Chỉ cần kích hoạt một lần duy nhất thôi, nhưng lần sau không phải mở iPhoto nữa. Thêm vào đó, bạn nên sử dụng thư mục mà ta đã kéo ra Desktop hoặc bỏ vào Dock. Vì một lí do nào đó mà thư mục trên Sidebar có khi hiện hình ảnh mới, khi lại không. Và điều cuối cùng, đó là nói là tức thời, nhưng bạn vẫn phải chờ một chút để ảnh được tải lên và tải xuống nhé, không phải mới chụp bên máy iOS là có liền trên máy tính đâu.

Chúc các bạn thành công.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tjjjjj
ĐẠI BÀNG
12 năm
chờ ngày sắm Mac sẽ xài
lachi.an
ĐẠI BÀNG
12 năm
mới chỉ có con ip4s thui...hihi!
muốn trải nghiệm MAC OX mà chưa có điều kiện
rất hay, và hữu ích. làm ngay cho nó nóng hổi.
lehungpro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa có đủ đồ chơi để test...
híc, mỗi tội mình chẳng có cái máy mào để mà xài mấy cái này.
mọi người cho m hỏi làm thế nào để cài lại hdh cho macbook air vậy, vì MBa ko có ổ cd mà
@ducquang009 Có thể dùng ổ DVD rời (mua thêm) hoặc dùng ké ổ DVD của máy Mac khác. Trên diễn đàn ta cũng có bài này rồi đó bác
@ducquang009 macbook air thường có USB recover đi kèm mà bạn.
n014latoi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Duy Luân bác cho em hỏi cái photo stream tren ip lưu được bao nhiêu tấm anh hay dc bn dung lượng để lưu trữ?? cái này có liên quan đến 5gb free của icloud ko??
oacoac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất tiện nhưng nếu có thể đồng bộ Iphone, Ipad với PC, laptop Windows thì tuyệt vời.
nynohu
TÍCH CỰC
12 năm
Xu hướng đồng bộ hóa dữ liệu trên mọi nền tảng và thiết bị
YO,guys..
đang mong sẽ có IPHONE+MAC để trang nghiệm mới!
GOD BLESS US,ALL
P/S:với mình RIM BLACKBERRY vẫn là số 1
liệu có an toàn khi đẩy dữ liệu lên mây 😃
@J_Android liệu có an toàn khi nhắn tin sms?
Chẳng hiểu mục đích của bác làm thế này để làm gì. Ở trên Mac quản lý bằng iphoto hay thế thì ko dùng, lại dùng kiểu thủ công thế này... Bó tay.
@chicken29986 Nếu iPhoto nó nhanh bằng kiểu này thì mình đã dùng. Không biết bác có tận tay thử tốc độ load hình của hai phương pháp iPhoto và thư mục này hay chưa nhỉ? MỚi đầu mình cũng nghĩ rảnh rỗi quá đi làm trò này, nhưng khi dùng rồi mới thấy tiện vô cùng.
@Duy Luân Theo mình nghĩ thì tốc độ upload hình lên nó phụ thuộc vào tốc độ đường truyền của bác chứ, mình cũng thường xuyên up hình lên flickr, facebook, photostream và thực tế là mình không thấy sự trễ quá nhiều. Bác nên đặt ngược vấn đề lại là nếu dùng thư mục thế này thì bác quản lý sẽ khó thôi 😃
@chicken29986 Như một bàn đã nói, đây là cách đi tắt thôi. Nhưng trên máy mình và một vài máy Mac khác thì iPhoto chẳng chịu hiện ảnh mới trên Photo Stream, mặc dù trong Folder nó đã xuất hiện rồi. Mà mở iPhoto lên vẫn lâu hơn nhấp vào folder mà bác. Muốn quản lí thì iPhoto, muốn nhanh lẹ thì Folder😁
@Duy Luân Máy tớ mở iphoto với khoảng 3300 bức ảnh chưa đến 1s bác ạ 😃
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
phức tạp nhể, làm cái skydrive rồi úp ầm ầm có phải sướng hơn ko 😆, chả phải chỉnh j nhiều các bác nhể
lắm trò thật .
prin77
CAO CẤP
12 năm
Có cách nào đem hình từ sphone android lên ipad mà không cần PC không nhỉ...chuẩn bị chuyển qua combo new ipad+Ray..
Mac device ngày càng đông nhỉ
icloud cho Iphone, ipad mình thấy sao sao ấy, không được tiện như mấy cái dropbox hay sugar.
@ngtruc.fulda87 đồng bộ ảnh với dropbox ko tiện như với photostream, phải tự tay đồng bộ và lúc xóa trên iPhone đúng là cực hình. Photostream tự động, giao diện như Camera Roll, xóa cũng nhanh và tiện. Hơn nữa, iCloud ko chỉ giúp lưu trữ file, mà còn là công cụ backup rất tuyệt vời, bạn đã thử backup chưa?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019