Tạo USB cài OS X Mavericks 10.9.5 Final cho máy tính sử dụng chip Intel
anhminhvip
6 năm trướcBình luận: 1.903Lượt xem: 415.879

Hackintosh là thuật ngữ dùng chung để chỉ việc cài đặt hệ điều hành Mac OS X lên máy tính bình thường, không phải của Apple. Để cài đặt thì chúng ta cũng cần tạo bộ cài và sau đó tiến hành cài theo các bước được hướng dẫn. Bài viết sau chỉ cách bạn tạo bộ cài hackintosh OS X Mavericks 10.9.5 Final ngay trên máy tính Windows mà không cần nhờ đến một máy chạy sẵn Mac OS X. Sau khi tạo bộ cài thì bạn có thể dùng nó để cài đạt lên ngay máy tính của mình. Với mỗi cấu hình phần cứng khác nhau thì yêu cầu thao tác cũng khác nhau đôi chút, bạn cần tìm hiểu kĩ trước khi thực hiện, chúc bạn may mắn!
  • Tải về:
10.9.5 USB
https://mega.co.nz/#!J48EhYpZ!XLqhyzc6OXxlu5fh8drNHTWng8bb3P8ajwDMIEs4ADE

ImageWriter.exe: http://www.fshare.vn/file/1CRA8V0CBN/

Not Found - Fshare

Fshare là dịch vụ lưu trữ và chia sẻ dữ liệu trực tuyến giúp khách hàng lưu trữ thông tin, dữ liệu (album ảnh, phim, phần mềm, tài liệu, game, nhạc, v.v...) mọi lúc, mọi nơi, tương thích trên mọi thiết bị.
fshare.vn

-Chạy file ImageWriter.exe và chọn vào file OS X Mavericks 10.9 GM.raw và USB rồi bấm Copy

Chú ý: Chạy quyền admin cho ImageWriter.exe và tắt tường lữa windows nhé :p

Xóa kexts video để quá trình boot vào cài đặt không bị lỗi:

ATI = AMDRadeon * và ATI *
Intel = AppleIntelHD * và AppleIntelSNB *
nVidia GeForce = * và NVDA *

link transmac để thấy ổ USB cài Mac nhé: http://www.fshare.vn/file/KC3ZWO520V/

Not Found - Fshare

Fshare là dịch vụ lưu trữ và chia sẻ dữ liệu trực tuyến giúp khách hàng lưu trữ thông tin, dữ liệu (album ảnh, phim, phần mềm, tài liệu, game, nhạc, v.v...) mọi lúc, mọi nơi, tương thích trên mọi thiết bị.
fshare.vn

Chú ý: nếu máy core i thế hệ 2,3,4 thì cần chép fakeSMC.kext và NullCPUPowerManagement.kext vàoUSB theo đường dẫn
System\Library\Extensions để boot vào cài đặt không bị lỗi nhé 😁
FakeSMC.kext
http://olarila.com/files/10.8/HWSensors/FakeSMC.kext.zip
NullCPUPowerManagement.kext
http://olarila.com/files/10.6/PM/NullCPUPowerManagement.kext.zip

p/s: nếu chép 2 kext FakeSMC và Null ở trên mà vẫn bị lỗi thì sử dụng 2 kext dưới này nhé 😃 (thêm 1 lưu ý là chỉ cần FakeSMC.kext là boot đc rồi k cần Null )

http://www.fshare.vn/file/VZ8461X7Y0/

Not Found - Fshare

fshare.vn

nếu boot cài đặt chuột + bàn phím laptop không hoạt đông thì tải kext này về chép vào đường dẫn như hướng dẫn ở trên ( sử dụng 1 trong 2 kext VoodooPS2Controller.kext (hoặc ApplePS2Controller.kext) và AppleACPIPS2Nub.kext ): http://olarila.com/files/10.8/PS2/PS2_Voodoo.zip

Tìm thêm kext tại đây nhé :p
http://olarila.com/forum/viewtopic.php?f=18&t=1694

- Boot vào USB và tiến hành cài đặt ( mặc định clover đã tích hợp lệnh -v npci=0x2000 WithKexts )

Chú ý: Nếu chưa xóa kext Video như ở trên thì cũng có thể di chuyển kexts video với lệnh -s khi boot vào USB
sau khi boot vào USB xong thì chúng ta gõ lệnh như sau:
fsck -fy
mount -uw /
mkdir /kext_backup
cd /System/Library/Extensions
mv AppleIntelHD* AppleIntelSNB* AMDRadeon* ATI* GeForce* NVDA* /kext_backup
rm ../Caches/com.apple.kext.caches/Startup/kernelcache
reboot

- Format phân vùng cài Mac OS vào theo định dạng Mac OS Extended (Journaled).

Tới quá trình cài đặt thì chọn ổ vừa format và bấm Install

- Chờ đợi cho quá trình cài đặt hoàn tất và khởi động lại.
- Chúng ta boot vào USB và chọn ổ vừa cài Mac OS vào sau đó cài boot clover hay chameleon tùy mỗi máy tính ( đơn giản thì dùng chameleon) và cài kext cần thiết ( có thể tìm kext ở osx86.net )

nguồn: http://olarila.com/forum/viewtopic.php?f=31&t=3836

kext Intel Graphics HD gen 1 full QE/CI trên 10.9 Final nhé 😃
http://www.insanelymac.com/forum/topic/286092-guide-1st-generation-intel-hd-graphics-qeci/

p/s: nếu không full thì patch lại AppleIntelHDGraphicsFB.kext tùy theo mỗi máy :p
Screen Shot 2013-10-26 at 6.54.00 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.54.16 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.54.26 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.54.44 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.54.47 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.56.58 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.57.07 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.57.42 AM.png
Screen Shot 2013-10-26 at 6.59.08 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.39.39 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.39.54 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.40.04 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.40.15 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.40.20 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.40.27 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.44.47 AM.png
Screen Shot 2014-01-03 at 6.45.03 AM.png
Screen Shot 2014-02-26 at 6.59.20 PM.png
Screen Shot 2014-02-26 at 6.59.23 PM.png
Screen Shot 2014-02-26 at 6.59.31 PM.png
Screen Shot 2014-02-26 at 7.03.19 PM.png
Screen Shot 2014-02-26 at 7.03.28 PM.png
Ổ cứng chỉ còn trống 20Gb có đủ để cài các ứng dụng cơ bản ko chủ thớt ơi?
@dolpa [HCM] đủ đó bạn .. Mac os yosemite chỉ có 12GB thôi 😃
cho mình xin bộ kext full cho graphic gen 1 đi bác
@vuong khang Mượn 1 con mac khác. restore bộ cài ra usb và cài bình thường thôi
@vuong khang Ngộ nhờ, Mac Air vứt Mac OS cài win8 =))
@anhminhvip office bác cài bản nào thế :D gà mờ vừa cài đc hackintosh :p
@Vipnho0209 Office trên Mac hiện là 2011,khuyên ko nên dùng Excel trên Mac.
Ủng hộ bác phát. Em vẫn chưa fix được cái boot0 error. Nản. Hiện màn hình boot rồi nhưng enter là panic trong khi đó dùng USB mồi lại vào ok. Thế mới lạ chứ
bác chép qua file arc giúp mình với
@blackcatdn file này là file raw restore vào USB trên win nhé bác 😁
@anhminhvip ý là USB của mình bị hư, chưa mua đc nên nhờ bạn tạo bộ cài để cài luôn từ win, ko qua USB ấy ^^!. hehe
bác nao tốt bụng up lên fshare hay mega thank 1000 lần !
cái này hình như tích hợp clover lẫn chalemeon phải ko bác?
@daicaxommuoi1796 GM cũng như bản FINAL rồi !
@bluewhales26 bản này là bản retail gốc apple phải restore tạo bộ cài trên mac còn bản của tớ restore trược tiếp trên win đơn giản hơn nhé :p
@anhminhvip Mình biết, mình biết mà :eek:
ủa, vậy bản này là chính thức luôn rồi hả bác?
@daicaxommuoi1796 ! theo thông lệ của apple là vậy !
mình chưa cài. nhưng các pro cho mình hỏi xíu. máy mình đang chạy win 8 và win 7 trên 2 ổ khác nhau. bây giờ mình cài mac ox lên ổ win 7, vậy khi ở màn hình dos, nó có hiện lên cái bản chọn hđh nào (win 8 và mac) để chạy ko ah? sr vì mình hơi gà về mac ah. Mong nhận đc sự giúp đở của các pro. mình xin cảm ơn tất cả các pro nhé.;)
@vip_47 cài MAC được tự khắc sẽ có dual boot cho bác 😃. Có thể là màn hình DOS đen thui để chọn OS, hoặc có thể là 1 màn hình khác bóng bẩy hơn 😃)
Đoạn này
dùng transmac thì đưa file từ windows vào kiểu gì nhỉ? Mò mãi ko ra 😔
@namnguyenhoang7 cái này k dùng transmac để copy đc :( mình đã chỉnh thử rồi nó chỉ đọc đc thôi :p

p/s: bạn có thể làm theo dưới đây xem copy vào đc k nhé ( kéo thả vào transmac)

Do có sẵng 10.8.5 chạy chung với 10.9DP8 thế là down luôn bộ nguyên về thế là restore cái basesystem,dmg vào usb rồi chép nguyên cái packages vào, chèn thêm fakeSMC.kext va NullCPUPowerManager.kext vào, cài chameleon bootloader mới nhất vào, chép lại cái extra của thôi. Thế là clean install cái 10.9GM này luôn. Ngon lành luôn, nhưng ngốn RAM vô cùng boot xong cài cái iStat Menus thấy báo U: 3G25/F:2G75, chạy Safari và Folx down thêm vài thứ thế là nó ngốn tới U:4G73/F:2G27, trong khi 10.8.5 hay 10.9DP8 thì cứ loang quan U:1G58 đến 2G56 thôi, vẫn chưa chạy được mấy cái như Viber, ACDSee ...
@vuhothang Bác có thể "hiến kế" cho anh em ko? Do tui cũng đang có sẵn bản 10.8 nên ngại tải bản mới, mà bản mới cõ lẽ chưa ổn định nên định xài bản 10.8. Nhưng khổ nỗi là file .dmg chứ ko phải dạng .raw...Dùng Transmac để Restore file đó vào USB 16GB, khi dùng USB khác (tui tạo 2 USB, 1 cái 8Gb để boot, và cái 16Gb để restore cái file .dmg kia như hướng dẫn ở đây: http://www.tinhte.vn/threads/ko-can-may-ao-tao-mac-os-x-bootable-usb-truc-tiep-tren-hdh-windows.2155364/)Khi làm xong, tui boot vào đến Clover rồi, sau đó chọn Boot From Mac....BEta....thì màn hình đen thui ko hiểu vì sao (xem hình).
Mong bác giúp đỡ.
Mới đầu chọn cái này (Boot UEFI Boot Menu from Clover):

Sau đó chọn cái này (Boot Mac OSX From iATKOS_ML_Beta5_org):

Và cuối cùng là cái này 😔 :

@thuykai bác dùng bán nào thì qa topic đó nhé. Hình như bản này k phải bản 10.9 final này
New mem thì xài chameleon boot k nen clover. Thì clover khó config
bản restore của anhminhvip up là quá khoẻ rồi, dàng cho mấy bạn chưa cài mac làm. Mình thỉ phải thử làm sao mình tự tạo bộ cài, nói chung là cũng khá đơn giản, bảo đảm nguyên thuỷ chỉ chèn thêm vài cái để có thể cài trên hackintosh thôi, mình vẫn chưa biết cách làm sao để vừa có thể boot bằng clover (press 7) hoặc chameleon (press 1) vì có cấu hình thì phải dùng clover hoặc chameleon. Như mình đây máy mới sài chameleon ok ngay, còn cái máy củ thì phải dùng clover mới ok.
link này tải như thế nào vậy ah? mình ko biết tải link này, pro giúp mình với ah. thank you very much
@vip_47 tải utorrent về phang nhé :p
@anhminhvip mình đã tải utorrent rồi nhưng ko biết bắt link từ đâu ah. bạn có thể dùng teamview chỉnh dùm mình với đc ko ah. thanks
@vip_47 Untitled.png
ah đc rồi. thanks bạn thật nhiều nhiều ha
@vip_47 Bác có thể support mình được không, lenovo g480, core i3, 3120M, intel HD 4000.
Mình đã xoá các kent theo hướng dẫn
Khi boot install nó bi màn hinh đen thui, bác giúp mình nhé.
Email của mình: vtuan070978@gmail.com
Thanks
@vtuan070978 vẫn là k chịu đọc những trang trước
đề nghị lục lại những trang trước nhé
down từ sáng giờ mới đc 50% huhuhu torrent ơi là torrent 😔
Cứ nhấn vào HFS+ volume là nó hiện lên cái này

=> chỉ read only đc thôi 😔
@namnguyenhoang7 cái này nó chỉ write đc trên USB or HDD ngoài thôi 😁

muốn write phân vùng mac trên HDD thì cài Macdrive nhé :p

@anhminhvip Bác có link bản ghost này không cho mình xin với,đẹp quá 😃
anhminhvip cho xin phần mềm kiểm tra nhiệt độ CPU đang chạy trên menu của bác đi.
@truogson mình xài hwmonitor bác lên gg search nhé
@anhminhvip thanks bác nhé. Nhưng bác cho hỏi tại sao mình cài rồi mà chỉ đo được nhiệt độ HDD thôi nhỉ

@truogson update lên bản mới nhất đi bác
Ok, giờ em vào đc rồi, cơ mà ko mạng 😔 , vào network chỉ thấy bluetooth thôi, ko nhận HD 4000, đặc biệt là nếu cắm usb hoặc chuột vào đơ máy luôn, em nên fix ntn bây giờ ạ? :oops:
@namnguyenhoang7 máy bác patch DSDT nhận HD4000 or add device ID vào chameleon nhé :p lên osx86.net tìm kext theo máy
Hix máy mình ko nhận card wifi, giờ phải làm sao đây ah? Máy mình là asus k43sv. Mình ko tìm đc driver cho nó. Help me! Thanks

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019