Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

cuhiep
5/11/2022 14:16Phản hồi: 60
Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống
Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.

1 - Đi tàu không cần phải trình vé

Ở Đức bạn đi tàu không cần phải đi qua cửa soát vé tuy bạn vẫn mua vé. Lâu lâu mới có người đi kiểm tra ngẫu nhiên để xem bạn có mua vé hay không. Nếu bạn không mua thì có thể bạn sẽ bị phạt tiền nhiều hơn số tiền vé nhiều.
Mình thấy việc soát vé được thực hiện ở tất cả các nơi mình từng đến trừ ở Đức. Và mình thấy các công trình, nhân lực, công nghệ… để giải quyết chuyện soát vé là quá sức tốn kém. Rõ ràng người Đức có giải pháp thông minh hơn, tiết kiệm hơn cho toàn xã hội. Và điều tuyệt vời nhất đó là bạn xem tàu như là một cái gì đó thuộc về bạn, phục vụ bạn, bạn không cần phải nghĩ nhiều đến việc mua vé.

2 - Gắn viền bảo vệ tròng kính hậu xe hơi

Người ta nói nếu không gắn thì có thể bị móc mất tròng. Mình thì không gắn vì nhìn thấy cái khung viền đó nó quá nham nhở và nó lại làm giảm tầm nhìn của gương hậu, một thiết bị quan trọng của chiếc xe. Đáng tiếc là ngay cả những chiếc xe rất đẹp như những chiếc xe Porsche hay Mercedes, BMW cũng thường được gắn cái này lên xe.
Mình không gắn, đi hơn 10 năm nay chưa từng bị móc tròng kính.

3 - Biển đỏ ở Santorini, Hy Lạp, có cả biển đen và cô gái tắm không mặc áo

Phía sau hình là biển đỏ vì cát ở đó màu đỏ, không chỉ là cát mà còn là gạch hay đá hay gì đó thuộc về tự nhiên nhưng nó màu gạch. Ở Santorini cũng có một bãi biển nữa với cát và những thứ khác toàn là màu đen. Có một đặc điểm chung giữa các bãi biển ở Santorini đó là nó rất lạnh, nước nó lạnh hơn rất nhiều so với biển ở Việt Nam.
Mình chụp hình này bằng chế độ Panorama, để điện thoại dọc. Anh em nên dùng chế độ này khi chụp khung cảnh rộng bao la, đừng dùng ống Ultrawide vì nó có chất lượng kém lắm.
Mình thấy vài cô tắm ở biển này không mặc áo… thật là khó chịu.

4 - Độ xe không chỉ là độ cái nhìn bên ngoài, độ máy chạy cho nhanh

Xe mình có độ để nó chạy nhạy hơn, mạnh hơn chút so với mặc định. Các xe BMW điều được điều khiển bởi một máy tính trong đó. Anh em có thể tự nối iPhone hay máy tính vào cái máy tính đó để tuỳ chỉnh các thông số của xe, kể cả chân ga, thắng, xăng, gió… hoặc khai báo phần cứng mới.
Trong hình là cách đây mấy năm mình mang xe mình đi load một map (có thể xem như một firmware custom) để nó chạy ngon hơn theo ý mình. Firmware này có bản quyền và người làm cũng phải có license.

5 - Bồn tiểu không dùng nước mà vẫn sạch thơm

Quảng cáo

Hai chiếc bồn tiểu trong một nhà vệ sinh công cộng ở Bern, thủ đô của Thuỵ Sỹ. Mình cũng thấy các bồn tiểu không dùng nước được để ở các nơi công cộng ở Mỹ và các nước phát triển khác. Ở Việt Nam mình thấy thương hiệu đồ vệ sinh Đài Loan Ceasar có bán các bồn tiểu không dùng nước nhưng không thấy nơi nào xài.

6 - Ốp cho Apple Watch xấu và khó xài, được cái bảo vệ

Làm cho Apple Watch đẹp lên theo một cách nhìn nào đó… Mình không thấy nó đẹp tí nào nhưng được cái nó bảo vệ Apple Watch, nhất là bản bằng nhôm dễ bị tổn thương. Mình thì không ủng hộ xài, vì nó không chỉ không đẹp mà còn làm cho thao tác vuốt khó khăn hơn.

7 - Hệ thống lọc không khí và cấp khí tươi: hay ho nhưng chưa cần

Hệ thống này mang lại nhiều giá trị. Tuy nhiên nó vẫn còn khá xa lạ với hầu hết nhiều người. Mình cũng thấy tính thực dụng của hệ thống chưa cao vì người ta vẫn có thể mở cửa đôi khi để lấy khí tươi và hệ thống lọc trong nhà vẫn hoạt động tốt.

8 - Malaysia cũng phân lô bán nền trên tận núi, bán cho khách nói tiếng Hoa

Quảng cáo

Trong hình là một khu chung cư, căn hộ được xây trên núi ở gần thủ đô Malaysia. Mình ở đây vài ngày và thấy được cò dẫn khách lên mua và rất nhiều khách nói tiếng Hoa trao đổi trong thang máy mà mình nghe được mang máng…
Mình chụp tấm này từ một trung tâm thương mại cao tầng trên núi. Chụp bằng iPhone XS và lúc này là khoảng gần tối.

9 - Bạn có thể mua bảng số xe ở Mỹ, miễn sao đừng trùng

Mỗi năm bạn phải trả tiền cho bảng số đó, không có bốc may mắn. Cũng là một quy định hay hoặc không hay tuỳ theo cách giải thích. Mình thì không quan tâm lắm vì bảng số xe mình mình còn không nhớ nó là gì. Tại sao phải nhớ hihihi

10 - Oppo Find X là chiếc điện thoại Oppo mình yêu thích nhất

Đó cũng là một trong ít chiếc điện thoại Android yêu thích của mình. Nó rất sáng tạo, khác biệt và hiệu quả khi sử dụng. Tiếc là Oppo không có cái nhìn giống mình nên họ đã dừng nó sau chỉ 1 đời.

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 1- Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Chợt nghĩ ra ý tưởng chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Mình thử xem duy trì được việc này bao lâu và hy vọng là trong các hình mình chia sẻ sẽ mang lai giá trị cho anh em như thông tin về sản phẩm, về trải nghiệm… Chiếc Google SmartDisplay hiện hình…
tinhte.vn

Tập 2 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình tiếp tục ngày 2 của chủ đề 10 hình. Mời anh em xem qua. Bộ gõ Tiếng Việt trên iOS bản mới nhất đã ngon hơn theo như mình đọc nhiều cmt trên Tinhte.vn cũng như trên FB. Vẫn có một số anh em còn lỗi gì đó nhưng cơ bản là có thấy sự thay đổi…
tinhte.vn

Tập 3 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình chia sẻ 10 hình với 10 nội dung khác nhau mỗi ngày. Hy vọng sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho anh em. 1 - Đèn trời chiếu sáng cửa hàng Apple Apple dùng “đèn trời" để chiếu sáng cho cửa hàng biểu tượng của họ ở Đại lộ số 5 thành…
tinhte.vn

Tập 4 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Hôm nay thông tin về xe và về Apple sẽ chiếm sóng vì chúng ta đang có triển lãm xe hơi ở HCM và sáng nay nhiều thứ liên quan iPhone cũng như hệ sinh thái của Apple được nhắc tới. 1 - Triển lãm Ô tô Việt Nam 2022 đang diễn ra Đây là triển lãm…
tinhte.vn

Tập 5 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mời anh em tiếp tục theo dõi chủ đề một ngày 10 hình của mình. Chúc anh em vui vẻ với các thiết bị công nghệ được làm ra để phục vụ con người. 1 - Mình được chào mua Google Pixel 7 Pro với giá ít hơn 20 triệu Cách đây không lâu thì giá của…
tinhte.vn

Tập 6 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Từ hôm nay mình đổi lại tiêu đề, để mai mốt có thể mod nào đó làm chủ đề này mà không nhất thiết phải là mình. Nó phản ánh rộng và tốt hơn. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Dùng iPad để dựng phim Mình thấy bạn Vũ Trần, cameramen của Tinhte.
tinhte.vn

Tập 7 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Hôm nay là tập 7 tức là mình đã chia sẻ 69 +1 hình với nhiêu đó nội dung khác nhau. Mình sẽ tiếp tục làm chủ đề này thêm nhiều ngày nữa, mong anh em ủng hộ. Đang nghĩ xem làm sao để anh em cũng có thể chia sẻ cùng…
tinhte.vn

Tập 8 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục xem chuỗi bài Tinh tế mỗi ngày 10 hình chia sẻ về công nghệ và cuộc sống. Cơ bản là các nội dung chúng ta từng bàn đến trên Tinh tế sẽ được nhắc lại trong chủ đề này. Nhiều thông tin mới và không viết thành một chủ đề riêng cũng…
tinhte.vn

Tập 9 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chuỗi bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống nha anh em. Đã là tập 9 rồi. Cảm ơn anh em đã ủng hộ chủ đề này của mình, cũng hy vọng anh em quan tâm nhiều hơn đến ảnh và việc truyền tải nội dung bằng ảnh.
tinhte.vn

Tập 10 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Vậy là mình đã làm được 10 tập rồi. Mỗi ngày kiếm 10 hình và nội dung đúng là một thử thách. Mình sẽ cố gắng xem được bao nhiêu lâu. Mời anh em xem hình. 1 - Hình chụp bằng camera chính của iPhone tiêu cự 24mm nên hơi méo iPhone 14 Pro được…
tinhte.vn

Tập 11 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem qua 10 hình hôm nay. Hôm nay hình hầu hết được chụp bằng iPhone. Mình chụp bằng rất nhiều máy trong cuộc đời, trong đó iPhone chắc là máy chụp nhiều nhất. 1 - Nếu dùng 2 điện thoại thì nên là hai OS khác nhau Đó là lời khuyên…
tinhte.vn
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PCno.1
ĐẠI BÀNG
một năm
Bác cũng bật phím home ảo cho iPhone sao? Phím ảo vướng màn hình mà dùng cũng phức tạp hơn phím bấm
@PCno.1 iPhone của bạn độ xe 😁
@PCno.1 ip đời cũ vậy chắc chắn ko phải của bác Hiêp rồi
@anhtuan000 Cái này mấy năm rồi. Mà con đó đúng là lúc đó cũng quá cũ hahaha
@PCno.1 2022 mà cuhiep còn dùng iphone 6 sao 😁
Nhìn cái hình Apple Watch đeo ốp xong nản thiệt 😁

Mình cũng đang hi vọng sẽ sớm có được chiếc BMW đầu tiên để đem đi độ, mình không thích độ quá nhiều ngoại hình, mình tò mò vụ độ firmware này kia để nó chạy nhanh hoặc hiệu quả hơn
@zer0_7 Chuẩn! Tuỳ môi trường! K phải là muốn đeo đâu! Như ốp điện thoại cũng vậy! Nó đẹp là 1 phần nhưng chủ yếu là cầm k trơn, tay ra mồ hôi dễ rơi cũng yên tâm hơn!
@Ngọc Phương Nguyễn Với mình thứ ngăn mình đến với Aw 1 là pin và 2 là môi trường làm việc về xây dựng… k ốp thì va đập liên tục còn đeo thì cồng kềnh vướng víu đó!
@zer0_7 Bản steel bền hơn nhiều, chắc không phải đeo bao
Bảng số đó mua rẻ lắm, 1 năm renew 1 lần thì tự tính vào hoá đơn luôn. Lên chọn tên, design của bảng số là xong. Có điều gửi về nhà hơi lâu, customize mà😃
@Barbatos Năm khoảng nhiêu tiền bạn
@cuhiep Phí đăng ký lần đầu là 103, renewal là 83 usd thôi chủ tịch. Cơ mà thôi, bảng số ko cần đẹp, dễ nhớ quá mất công bị phạt nguội. Bữa mình đi chợ thấy có bảng số customized YEUBAXA, bảng đen chữ vàng.
3. Hóng cái ảnh gái tắm biển ko mặc quần áo mà bác ko post, chán..
5. Bồn tiểu ko dùng nước nó bảo vệ môi trường nhưng thỉnh thoảng phải thay cái dung dịch nhẹ hơn nước tiểu này mà cũng đắt chứ ko phải rẻ, nói chung làm hàng bảo vệ môi trường để bán dung dịch. Thay vì bán cái bồn tiểu một lần giờ chúng ta bán bồn tiểu sau đó khách phải mua dung dịch để đái vào nước đái chui xuống dung dịch chui lên, easy kiếm tiền life time 🤣
Screenshot 2022-11-05 224824.png
@thaiduy911 mình mua máy sấy tay 20 triệu xài ở cty mình thay vì sai cái 5 triệu như mọi người. Mình thấy họ hiệu quả hơn. Mỉnh chỉ cần hiệu quả hơn, không quan tâm giá. Ngày nào đó mà bạn cứ tính đến tiền, hiệu quả xài thì thì đời bạn sẽ khó tiếp cận được những thứ tuyệt vời hihihi
@cuhiep Bác đang thắc mắc là ko thấy nơi nào xài, mình dẫn chứng ra là do nó phải mua dung dịch đắt gấp trăm lần tiền nước, bên nước giàu nhà vệ sinh công cộng nó có thể lấy lí do bảo vệ môi trường mà chi tiền mua dung dịch đó. Nước mình mua vậy chắc bị chửi chết. Liên quan gì đến hiệu quả đái sướng chim hay ko bắn ra quần đâu bác?
@thaiduy911 ok, bạn giải thích lý do vì sao ở VN không xài hệ thống này. Cám ơn giải thích của bạn. Mình đang nghĩ là bạn đánh giá thấp hệ thống vì chi phí thôi.
@thaiduy911 Tiêu dùng có 2 lựa chọn: tiết kiệm chi phí và nâng cao trải nghiệm. 2 vế này tỉ lệ nghịch, và tuỳ nhu cầu mà bạn quyết định. Ng ta mua apple là do ưu tiên trải nghiệm dùng, ngay cả khi họ vứt sạc vs lý do bvmt thì doanh số vẫn hơn ss có củ sạc. Có những cái chỉ có trải nghiệm bạn ms thấy giá trị của nó thôi.
Bồn tiểu không dùng nước mà vẫn sạch thơm Tại sao ta?.?
Beyonder
ĐẠI BÀNG
một năm
@lxh1290 Mình nghĩ bề mặt tráng 1 lớp chống đọng nước, và bên trong có dung dịch nhẹ hơn nước. Khi xả vào thì nước chảy đi còn dung dịch đó nổi lên trên ngăn mùi...
@Beyonder Hoàn toàn hợp lý!
Tiểu nó có xiphong ngăn mùi ngược lại ! Loại phổ thông xài nước thì nước là thứ ngăn mùi còn đây chắc phải cấp ngoài! Tức là nước hoặc dung dịch chỉ cấp cho xiphong để ngăn mùi còn bề mặt của tiểu sẽ tráng lớp như phủ nano để k đọng nước hoàn toàn!
@Double D Chỉ thắc mắc trường hợp lâu ngày bụi hoặc cặn đóng lên thì những thứ đó sẽ ngăn tác dụng của lớp phủ, không biết họ giải quyết tình trạng đó thế nào
Khánh
Xưa có đọc một bài về chuyện đi xe bus không soát vé này rồi. Một số nước châu Âu cũng vậy chứ không chỉ mỗi Đức. Nhưng nếu bị phát hiện ra trốn vé thì sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều. Ở đó người ta cần sự tự giác và trung thực.

https://www.zamoss.com/2018/08/vien-ly-ngheo-de-tron-ve-xe-bus-va-cai-ket-dang-cua-nu-du-hoc-sinh-viet-nam.html
đẹp quá
Nói đạo lý ít thôi.
@maidng Nếu nói nhiều làm sao?
@maidng cmt xàm ít thôi
garish
TÍCH CỰC
một năm
Cái biển số tinhte nhìn vui ghê
Cười vô mặt
Tập 12 rồi…
bongngo
ĐẠI BÀNG
một năm
Mong serie này nhiều tập như Cô Dâu 8 Tuổi
Anh theo em
Món số 7 mình ko đồng tình lắm. Nhà mình lắp hệ thống cấp khí tươi cho căn hộ 200m2, sử dụng 2 năm nay và mình thấy nó quá tuyệt vời. Khi mình đi du lịch, về quê hay đi đâu đó mình cũng ko thèm tắt hệ thống này vì nó tốn quá ít điện + với khi trở về nhà sau 1 thời gian dài ko sử dụng, mở cửa ra bạn sẽ thấy nhà bạn thật thơm tho sạch sẽ, ko có mùi bí bách ẩm mốc. Cấp khí tươi cũng giúp gấc ngủ của bạn sâu giấc và khi tỉnh dậy thấy khoẻ khoắn hơn vì luôn đủ oxy thở 24/24, hệ thống mình lắp là dạng HRV ( cấp khí tươi thu hồi nhiệt) nên cũng ko ảnh hưởng đến nhiệt độ phòng cho lắm khi sử dụng chung với điều hoà. Nhược điểm của hệ thống này là bạn phải lắp khi đang thi công nhà & phải vệ sinh màng lọc 2~3 tuần 1 lần 😁
Beyonder
ĐẠI BÀNG
một năm
@anhcanhd900 em đồng ý với bác, giá thành của nó đang là rào cản thôi, chứ dùng loại đó quá ok. Ngay như đơn giản sống ở thành phố và cuối tuần về quê, ngủ dậy cảm giác không khí hít thở khác hẳn.
@Beyonder Cái này dùng cho căn hộ chung cư , tòa nhà rất nhiều, gần như tòa nhà nào cũng dùng , có nhiều loại mẫu mã chứ đâu phải là ko phổ biến đâu. Nhà phố người ta ít dùng vì giá nó còn hơn xây căn nhà, 2 là nhà phố có thể tke thông thoáng lấy nắng gió, nếu bí hoặc nấm mốc thì có các thiết bị cỡ nhỏ như điều hòa , lọc kkhi với giá thành hợp lý, công suất phù hợp với diện tích. Nhà người ta thông thoáng ko thiếu kkhi thì việc gì phải mua.
@anhcanhd900 mình đang mong làm sao để nó có thể được nhiều người quan tâm và việc thiết lập nó sau khi nhà xây xong đơn giản hơn nữa hihihi mà cũng khó
@cuhiep Thường thì nếu lắp toàn bộ hệ thống điều hoà âm trần thì sẽ lắp luôn gió tươi thu hồi nhiệt (cũng âm trần nối ống gió qua máy trung tâm luôn) thì sẽ tiện hơn. Có điều hiện tại đa số các chủ thầu họ không tư vấn cho chủ nhà hoặc các công trình dân sinh quy mô nhỏ về món này. Ai tìm hiểu về món gió tươi này thì mới đề nghị lắp thôi. Các công trình công cộng hoặc những nơi đông đúc thì thường sẽ lắp sẵn HRV kèm VRV
Thích cái biển đenn
Trước dùng oppo find 7, đây là điện thoại oppo mình thích nhất 😊😊
Cái hệ thống cấp khí này giúp cho nhà ko phải mở cửa thông gió chắc sẽ giúp đỡ bụi hẳn nhỉ
Tuyệt vời ạ 😁
Cười vui vẻ
Lâu lắm mới thấy trùng ý tưởng với cu hiệp ở cái oppo X.
M cũng rất thích chiếc oppo X. Có thể nói là cái đt android duy nhất mà mình lưu luyến
oppo find đã không còn độc và chất như ngày xưa , giờ hãng nào cũng đua camera

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019