Tập 13 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

cuhiep
6/11/2022 14:6Phản hồi: 33
Tập 13 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống
Tiếp tục chủ đề mỗi ngày 10 hình nói về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em sẽ có thêm thông tin về loạt hình này của mình. Chúc anh em vui vẻ.

1 - Mình không còn dùng dây để sạc smartphone

Mình đang dùng bộ sạc 3 trong một của Mophie để sạc cùng lúc 2 smartphone và một Apple Watch hoặc một Apple Watch, AirPods Pro và iPhone. Mình sạc qua đêm nên không quan tâm lắm đến tốc độ sạc.
Trong một khảo sát gần đây thì 80% anh em Tinhte.vn sạc iPhone qua đêm nên tốc độ sạc vào không phải là vấn đề nghiêm trọng đối với họ.

2 - Hình chụp bằng Xiaomi 12s Ultra quá đẹp

Màu sắc đầy đủ, đẹp, ánh sáng trong trẻo, rõ ràng. Trong các smartphone mình thử gần đây thì 12s Ultra cho hình ảnh đẹp nhất. Theo mình thì nó đến từ các yếu tố sau:
1/ Cảm biến ảnh 1" nhận được hình ảnh nhiều và chất lượng hơn.
2/ Bộ lọc màu sắc và ánh sáng của Leica giúp cho hình ảnh đẹp hơn.

3 - Thuderbolt 3 và Thunderbolt 4 khác nhau chỗ nào?

Cả hai đều có băng thông tổng là 40Gbps nhưng Thunderbolt 4 thì một kênh có thể kéo tối đa tới 40Gbps trong khi Thunderbolt 3 thì hai kênh mỗi kênh tối đa kéo được có 20Gpbs.

4 - iPhone Mỹ không có khay SIM, chỉ còn dùng esim

Apple đã từng bước loại bỏ khay SIM trên iPhone từ lớn tới nhỏ, tới nhỏ hơn và tới không còn thay sim nữa. Esim giờ đã quá phổ biến và dễ dàng rồi, gần như tất cả các nhà mạng trên thế giới đã cung cấp esim. Cảm ơn những đóng góp của Apple cho sự phát triển về công nghệ của loài người. Mong EU sẽ có những đóng góp thiết thực hơn Apple.

5 - Đèn ảo giác: cũng dễ làm, nhận làm không?

Quảng cáo

Nhìn vào cứ như là một cái lỗ vô tận. Nhưng đứng lại gần xem thì nó mỏng chỉ khoảng 5cm thôi. Mình thấy nó chỉ gồm 3 vòng tròn đèn LED và một hệ thống gương phản chiếu phía sau. Mình đang định hôm nào rảnh làm thử vì mua cái này về to và nặng quá. Anh em nào rành điện mà muốn làm cái này nhắn mình nha.

6 - Hai con chuột văn phòng xịn xò nhất hiện nay

Human Scale Razer Pro Click và Logitech MX Master. Tuỳ vào sở thích, thẩm mỹ mà anh em chọn con nào cho phù hợp. Giá của hai con chuột này cũng ở tầm 2 triệu đồng, không đắt cũng không rẻ nhưng những gì nó mang lại cho việc sử dụng văn phòng là rất tốt.

7 - Củ sạc, pin di động đang phát triển nhanh hơn nhu cầu sử dụng của người dùng

Có nhiều công ty công nghệ tham gia làm các củ sạc, pin di động cáp sạc… Sự cạnh tranh gay gắt và sự tham lam về cấu hình của người mua đã làm cho cuộc đua cấu hình trong mảng này theo mình là đi quá xa nhu cầu của người dùng.
Mình được cho củ sạc 140W nhưng nghĩ hoài không thấy mình có nhu cầu sạc nhiều như vậy khi mình đã có các củ sạc khác trong nhà, nên mình mang đi tặng anh em. Anh em khi mua các củ sạc, cáp sạc, pin dự phòng đừng quá đòi hỏi cái gì đó mới quá, vượt quá nhu cầu của anh em… khi anh em mua mà không dùng hết sẽ là lãng phí.

8 - Tai nghe giá 1,7 tỉ đồng: Sennheiser HE 1

Quảng cáo

Mình nghe thử tai nghe Sennheiser HE 1, chiếc tai nghe có giá 1,7 tỉ đồng. Thật khó mà diễn đạt được những gì mà nó có thể thể hiện vì mình chỉ được nghe thử vài bài hát thôi. Mình thích tai nghe, hy vọng là lúc nào được nghe lại, nghe lâu hơn và chia sẻ nhiều hơn về nó.

9 - Xe điện ở Hà Lan: đã từ lâu

Hình này mình chụp ở Hà Lan năm 2015, từ lúc đó mình đã thấy hầu hết taxi chạy ở thủ đô Hà Lan là xe điện Tesla. Hà Lan là một nước phát triển mạnh về công nghệ, du lịch, văn hoá… Nếu anh em xin Visa du lịch ở Hà Lan thì nhiều khả năng anh em sẽ được cấp Visa 5 năm. Mà Visa Hà Lan thì đồng nghĩa với việc đi vào được hầu hết các nước Châu Âu khác (liên minh visa schengen). Lần đó mình được cấp Visa Hà Lan 5 năm trong lúc xin đi qua đó nhân chuyến đi thăm trụ sở Philips, giờ mình đi xin lại Visa Hà Lan họ lại cho mình 5 năm nữa.

10 - Từ nhà thờ Công Giáo qua Đền Thờ Hồi Giáo, đến Bảo tàng và giờ lại là Đền Thờ Hồi Giáo

Đèn treo trong Viện Bảo Tàng ở Instanbul, Thổ Nhĩ Kỳ. Lúc mình đến thì nó còn là Viện Bảo Tàng. Năm 2020 thì chính phủ Thổ Nhĩ Kỳ đã đưa Hagia Sophia trở thành đền thờ Hồi Giáo.
Hagia Sophia được xây dựng cách đây hơn 1500 năm và trong 1000 năm đầu tiên nó là Nhà thờ Chính Thống Giáo Phương Đông (một nhánh của Đạo Công Giáo). Khoảng năm 1500 khi mà đế quốc Ottoman chiếm thì nó bị biến thành Đền Thờ Hồi Giáo. Khi thể chế Cộng Hoà được thiết lập ở Thổ Nhĩ Kỳ gần 100 năm trước thì Đền Thờ Hồi Giáo này được dùng làm Viện Bảo Hàng. Và năm 2020 nó lại được đưa về làm Đền Thờ Hồi Giáo.
Lúc mình đi vào năm 2019 thì vẫn còn thấy nhiều hình ảnh Chính Thống Giáo trên tường, tức là nó đã ở đó ít nhất là hơn 500 năm.

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 1- Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Chợt nghĩ ra ý tưởng chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Mình thử xem duy trì được việc này bao lâu và hy vọng là trong các hình mình chia sẻ sẽ mang lai giá trị cho anh em như thông tin về sản phẩm, về trải nghiệm… Chiếc Google SmartDisplay hiện hình…
tinhte.vn

Tập 2 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình tiếp tục ngày 2 của chủ đề 10 hình. Mời anh em xem qua. Bộ gõ Tiếng Việt trên iOS bản mới nhất đã ngon hơn theo như mình đọc nhiều cmt trên Tinhte.vn cũng như trên FB. Vẫn có một số anh em còn lỗi gì đó nhưng cơ bản là có thấy sự thay đổi…
tinhte.vn

Tập 3 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình chia sẻ 10 hình với 10 nội dung khác nhau mỗi ngày. Hy vọng sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho anh em. 1 - Đèn trời chiếu sáng cửa hàng Apple Apple dùng “đèn trời" để chiếu sáng cho cửa hàng biểu tượng của họ ở Đại lộ số 5 thành…
tinhte.vn

Tập 4 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Hôm nay thông tin về xe và về Apple sẽ chiếm sóng vì chúng ta đang có triển lãm xe hơi ở HCM và sáng nay nhiều thứ liên quan iPhone cũng như hệ sinh thái của Apple được nhắc tới. 1 - Triển lãm Ô tô Việt Nam 2022 đang diễn ra Đây là triển lãm…
tinhte.vn

Tập 5 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mời anh em tiếp tục theo dõi chủ đề một ngày 10 hình của mình. Chúc anh em vui vẻ với các thiết bị công nghệ được làm ra để phục vụ con người. 1 - Mình được chào mua Google Pixel 7 Pro với giá ít hơn 20 triệu Cách đây không lâu thì giá của…
tinhte.vn
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời ạ 😃
Hun cái nè
Đền thờ Hồi giáo mà có bích hoạ Chính thống giáo thì nhìn lạ nhỉ. Ko rõ khi hành lễ họ có che đi ko?
Yêu quá
MTC83
TÍCH CỰC
một năm
Yêu quá
Cái đền thờ Chính thống giáo và Hồi giáo tại Istanbul làm e liên tưởng tới đền Angkor ở Cambodia, cũng là một sự giao thoa tôn giáo nhưng là do chiến tranh rồi áp đặt văn hóa tôn giáo mới lên nơi hiện hữu
Tập 13 rồi…
Bác được đi nhiều nơi biết nhiều điều thú vị thật. Ngưỡng mộ!
Giờ ngoài Hà Nội không còn lịch phỏng vấn Visa đi Hoà Lan 😔( mình bị trượt vụ đi công tác đầu tháng 10 vì lí do lãng xẹt này :(((
dinhkhoi
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mr.Been Chỉ còn trong sài gòn hả bạn
@dinhkhoi có cái công ty làm dịch vụ visa cho Hà Lan. bạn đăng ký trên đó và biết ở đâu còn, thời gian nào chứ hkoong nói chugn chugn được hihihi
@dinhkhoi Bạn có thể vào đây để check slot phỏng vấn lấy Visa đi Hòa Lan nhé: https://visa.vfsglobal.com/vnm/vi/nld/
09: Ấn tượng nhất ở Hà Lan với mình là thủ đô Amsterdam ngập trong khói cần sa vì quốc gia này cần sa được hợp pháp hoá. Các coffee shop bán cần sa mọc lên khắp nơi và hầu như chẳng ai hút thuốc lá, từ nam thanh nữ tú cho đến người lớn tuổi. Ấn tượng nhì là thủ đô này rất nhiều xe đạp 😁 xe đạp ở khắp mọi nơi...
@anhcanhd900 mua bán d*m công khai nữa bác nhỉ,hic
@toilachi9 bán dâm hợp pháp thì nó bán đâu chẳng được, nhưng mà sản phẩm mua được trao đổi trongphofng chứ không phải ngoài đường... chứ hối lộ, đưa tiền cho cgst mới đáng lên án 😁
Nhắc Hagia Sofia lại nhớ tới bộ sách Inferno của Dan Brown, ko money đi du lịch thì đọc đỡ sách này vậy 😁😁😁
Bác nghĩ ra ý tưởng này vì bí ý tưởng quá à 😄
@tuanminhxd1 Con người cơ bản thì sẽ không nghĩ ra ý tưởng gì nếu không bí ý tưởng 😁
@cuhiep Đi quá nhiều thì việc kể lại chia sẻ lại cũng là 1 cách để nhớ lại chuyến đi. A Hiệp đi nhiều, tầm nhìn xa và rộng, ko chia sẻ mà cứ để trong bụng cũng chẳng để làm gì. Thích serie này của a, nó thể hiện cả góc nhìn và quan điểm của a về thế giới.
@zer0_7 cám ơn em đã ủng hộ nha, đúng là không nói ra mà để bụng cũng phí thông tin hihihi
Ấn tượng
Kinh vãi
@cuhiep xin anh thông tin nơi làm đèn ảo giác nhé
@tuanjuninho anh đang tìm người làm mà, cái đó thấy bên Mỹ hihihi
@cuhiep Anh trai của mình có làm cách đây 6 năm trước tương tự, để trang trí cho 10 phòng karaoke.
mà nhớ xưa nó rất phổ biến, tên gọi nó là Gương Vô Cực thì phải. Chứ k phải ảo giác, k biết có khác gì nhau không.
Nếu giống thì cực dễ làm, một cái mặt gương trong suốt ở mặt trên, mặt đáy dùng gương bt + lớp đèn led, thì gây ra hiện tượng này.
@cuhiep vậy anh cho em xin cái tên tiếng Anh của nó
@Kid_Alone đúng là nó rồi đó,
@tuanjuninho infinity wall mirror
Series này hay phết a ạ😆
ducdl2
TÍCH CỰC
một năm
Mình cũng thích sạc không dây cho iPhone,nhưng dở cái là khá nóng.
tuyệt vời, ủng hộ mục này, mong là mục này tồn tại lâu dài
Loạt bài này hay nha 👏👏
Cái gương vô cực tìm trên mạng nhiều nơi làm mà, nhìn đẹp như mấy cái fan LianLi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019