Tập 15 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

cuhiep
8/11/2022 14:3Phản hồi: 70
Tập 15 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống
Tiếp tục loạt chia sẻ với anh em 10 hình và 10 nội dung liên quan về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em ủng hộ tiếp. Chúc anh em vui vẻ.

1 - Xây dựng khái niệm trong đầu trẻ

Mình không bao giờ cho con mình ị hay tè ở trong bô. Lý do là cái bô đó thường không để trong nhà vệ sinh mà lại để trong phòng khách hay phòng ngủ. Điều đó tạo nên một khái niệm bạ đâu ị hay tè đó của con (theo suy nghĩ của mình). Như vậy từ lúc nhỏ mình đã đỡ con mình ngồi trong nhà vệ sinh, nó lớn hơn thì mua cái đệm để nó tự ngồi… thành quả đạt được là ngay từ nhỏ con mình đã xác định được đúng vị trí đi ị hay đi tè. Lúc nào nó muốn giải quyết là nó tự động đi vào nhà vệ sinh, khái niệm đi ị hay đi tè phải vào nhà vệ sinh và đi đúng chỗ đã thành công. Mình chưa bao giờ phải hốt phân hay rửa bô cả.

2 - Dùng dịch vụ vệ sinh máy lạnh của Daikin

Daikin ở Việt Nam có triển khai một dịch vụ vệ sinh máy lạnh cho họ và cho các các thương hiệu khác. Hình thức giống như là dịch vụ gọi xe. Anh em sẽ đăng ký qua app và nhân viên tham gia mạng lưới sẽ nhận nhiệm vụ và đến làm. Trong app có yêu cầu mô tả yêu cầu, lỗi, hình ảnh và có lưu lại lịch sử làm nên mọi thứ đều khoa học và rõ ràng lắm.
Mình thậm chí toàn book cho nhân viên tới nhà làm còn mình thì bỏ đi làm chứ không cần phải ngồi canh. Đó là một dịch vụ tuyệt vời.

3 - Always On Display giúp phân biệt iPhone

Trong hình là iPhone 12 Pro, iPhone 13 Pro và iPhone 14 Pro. Anh em có thể nhận ra được đâu là iPhone 14 Pro. Hoặc để mấy cái iPhone 14 Pro kế nhau thì cũng có thể nhận ra do màn hình khoá của mỗi người sẽ khác nhau. Còn các iPhone Pro đời trước sẽ chỉ là màn hình đen thui và hình dáng giống nhau nên không biết cái nào với cái nào.

4 - Cái màn hình có thể xách đi xài tùm lum chỗ được

Mình thấy trên văn phòng Tinhte.vn nhiều bạn lôi cái màn hình này ra ngoài bàn cafe, hay các bàn khác nhau để dùng. Đơn giản vì nó được thiết kế để xách đi lòng vòng, không phải là dạng màn hình cố định. Rõ ràng ý tưởng này không phổ biến, nhưng nó cũng có những giá trị nhất định. Samsung rất giỏi khi biến chiếc TV thành đủ thứ như khung tranh, để showroom…, còn LG thì biến cái màn hình thành đủ thứ loại khác nhau.

5 - Đầu đổi cáp thường thành L tốc độ cao

Mình được bạn Chương ProK cho chiếc đầu đổi này. Nó giúp mình biến cáp USB-C của mình thành một đầu có hình L. Trong nhiều trường hợp sử dụng nó mang lại giá trị cho mình. Đó là cáp đầu Lờ. Cáp này không chỉ đầu Lờ mà còn có tốc độ truyền tải cao.

6 - Kê balo nặng lên thanh cầm cho đỡ nặng

Mình hay làm điều này, mình cũng làm điều này khi đeo balo đi xe hoặc mình cũng không đeo balo đi xe mà móc nó vào móc phía trước. Mình thấy nhiều bạn gồng lưng đeo balo lủng lẳng vừa nặng, vừa không an toàn và sẽ hỏng lưng… Giá mà các bạn xả cái quai đeo cho dài ra để nó nằm trên yên xe và bạn chỉ giữ nó thôi, hoặc gắn cái móc hay cái thùng đựng nó. Chạy xe mà không đeo cái gì trên người như cái balo nặng nó mới an toàn.

7 - Rain Shower: là tên của bát sen lớn

Mình thích tắm dưới bát sen lớn trong phòng tắm vì nó giống cảm giác tắm mưa. Bát sen trong hình khoảng 30cm, cao gần 3m, nước mạnh… mỗi lần tắm như tắm mưa luôn. Nó nằm trên cao và đường ống trong tường nên gọn gàng sạch sẽ nữa…

8 - Xe đẩy em bé (stroller) là không thể thiếu nếu bạn có con nhỏ

Quảng cáo

Mình có 2 đứa con, nhiều đứa cháu và đã dùng thử qua hơn 10 cái xe đẩy em bé khác nhau. Chiếc mắc nhất là chiếc có thể gập lại bằng điện được với giá gần 1500 USD. Tuy nhiên chiếc mà mình thấy tốt nhất, xài hiệu quả nhất đó là chiếc có thể gấp lại dạng dù (umbrella fold stroller). Nó vừa nhẹ, vừa gập lại gọn gàng và hiệu quả sử dụng rất cao.
Chiếc trong hình là Summer Infant 3Dlite, giá trên Amazon chỉ là 80 USD. Mình đã sử dụng nó đẩy con mình đi nhiều vòng trái đất. Nó không chỉ là chỗ con mình ngồi chơi, nằm ngủ mà còn là chỗ để vợ mình treo đồ khi đi shopping. Nó gập lại dễ dàng để bỏ lên xe hơi, xe máy, tàu điện…

9 - Đi xe côn tay: thú vị và kiểm soát hơn

Mình thích đi xe và đi nhiều loại xe khác nhau. Chiếc 67 trong hình mình mua rất ngon, giá gần 30 triệu cách đây mấy năm. Mình từng đi Raider, Winner, Exciter, FTR… cảm giác kiểm soát và vào số theo ý mình nó đã hơn, nhưng giờ mình đang đi Vespa GTS 300 HPE hihihi

10 - Xe bán tải ở Việt Nam chưa được khai thác hiệu quả

Trên hình là một chiếc xe bán tải ở Mỹ đang dùng để chở hàng từ siêu thị về nhà. Ở Việt Nam cho dù anh em có xe bán tải thì cũng nhờ dịch vụ chở về chứ khó mà tự chở về và mang đồ lên được, dịch vụ sẽ chở dùm và ráp dùm luôn, nên bán tải ở VN chủ yếu cho anh em thích chơi xe và độ xe nhiều hơn là thực dụng. Qua Mỹ thấy họ sử dụng hiệu quả hơn… nhưng người Mỹ sẽ phải học người Thái về việc khai thác bán tải vì họ dùng để chở nông sản đi khắp nơi rất tuyệt vời.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tập 15 rồi…
@hongphuc1992 Hết season 1
Thái Lan tỉ lệ bê tông hoá nông thôn ít nên dân họ chuộng bán tải hơn, sedan chỉ có khóc thét.
@Alex.vip Bán tải ở VN được sử dụng cực kỳ hiệu quả:
- Bán tải chạy đi làm, đi cafe cuối tuần
- Bán tải chở vợ con, phục vục gia đình, ghế đứng để ngồi cho thẳng lưng
- Bán tải về quê chở cành đào, chậu mai, chở gà vịt nhà Nội Ngoại
- Bản tải đi camping, lều trên nóc nhún nhảy
- Bán tải đi vô vùng sâu vùng xa mấy xe sedan chịu thua để mua đất rẫy, buôn bán bất động sản
.......
@Alex.vip Vào cmt kiếm tương tác hả em... quên mang não kìa
@Alex.vip Thằng đó nó bị ngáo mà, tưởng ai cũng giống nó
Mục 10 cũng tùy người, ví dụ dân công trường thì bán tải phát huy còn tốt hơn cả ví dụ bên Mỹ @cuhiep ! Nhưng xét chung thì đúng, vì VN mình xe là tài sản mà mọi người còn sang chẳnh, giữ gìn, yêu thích,...
@geoterre bán tải ở họ là dùng bản 2 cửa, khoang hàng rộng, đúng nghiên về bản chất chở hàng hơn là chở người, còn bản ở vn toàn là bản 4 cửa, thiên về chở người hơn, chở hàng chỉ để chở vài món lặt vặt khi cần thiết thôi
@bomy Cái trong hình như xe tải chứ k phải bán tải như ở VN, thùng xe bán tải ở VN bé và ngắn chứ ko dài như xe trong hình vì là 4 chỗ. Gần nhà mình có ông làm may mặc, mua bán tải Ford Ranger về để chở vải. Được vài tháng thì bán vì chở được ít quá, thua xa con Suzuki 500kg. Trong khi giá thì gấp bao lần. Nếu hàng ko nặng thì bán tải ở vn chở hàng còn kém cả con Innova hạ 2 hàng ghế sau xuống.
MTC83
TÍCH CỰC
một năm
Hóng tập 16
Hayoja
TÍCH CỰC
một năm
tập này hay
Xe bán tải chở hàng trong thành phố là một phân khúc vô cùng tiềm năng, chỉ cần giá rẻ hơn con Su cóc là rất OK.
duythutm
ĐẠI BÀNG
một năm
@bmw_m3vn Bán tải trên 950kg cũng không được vào phố bác ơi . Xe tải Van giờ chỉ dưới 300tr mà khoang hàng lại rộng. 3 cửa bốc xếp hàng hóa dễ dàng. thậm chí xe còn gọn hơn bán tải.
6. Việc xả vai balo để lên yên chỉ làm vai bị kéo theo quán tính nên bị mỏi và đau lưng rất nhanh. e recommend là cột riêng, kẹp giữa xe (ae cứ nhìn mấy a shipper là rõ)
Mấy tập lan anh
@bloodranye1983 Chưa biết
Mỗi tập đều hay
Sau này xáo lại nhóm lại thành từng group
Ví dụ group xe
Group màn hình
Grroup balo
Thích series này của chủ tịch
@Viet Hoof cám ơn bạn đã thích, nhớ share nếu thấy tiện hihihi
nghồi ỉa cũng là nghệ thuật
Series này thú vị đấy anh. Nó như nhật ký qua ảnh, đọc khá tò mò 😁
Bán tải ở VN như loại hình xe trang trí, khoe khoang
@Wukoi không phải tất cả như vậy, anh em thích xe tải mua nhiều hơn là anh em làm việc cần xe tải .
@Wukoi Xe bán tải thì có cl gì để khoe đâu, họ mua vì sở thích hoặc tiện cho công việc của họ. Bợ đít thì cũng vừa vừa thôi
@lamdainhan10 Bợ cái qq, có sao nói vậy chứ bợ được cái mịa gì, ko tin cứ lên các tỉnh tây nguyên mà xem, bán tải chở hàng thì ít mà độ đồ chơi, sơn đủ màu sắc lòe loẹt thì nhiều và đậu đầy các quán cafe, quán ăn. Nếu họ mua để chở hàng hoặc dùng đúng công năng của xe bán tải thì chả nói ở đây làm gì!
@Wukoi Thì nói họ mua vì sở thích hoặc tiện cho công việc. Mà ai bảo họ độ với sơn lại là họ ko chở hàng. Dùng đúng hay sai công năng thì làm sao mày biết, cần hỏi qua mày à, ảnh hưởng mày a, hài
Series này hay quá mod tổng ơi
quant0o
ĐẠI BÀNG
một năm
H1- Đồng ý với chủ tịch khoản này.

Điều mà hầu như các bậc phụ huynh đang làm chưa tốt.
Hay quá anh ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019