Tập 2 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

cuhiep
24/10/2022 10:32Phản hồi: 81
Tập 2 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình
Mình tiếp tục ngày 2 của chủ đề 10 hình. Mời anh em xem qua.

Bộ gõ Tiếng Việt trên iOS bản mới nhất đã ngon hơn theo như mình đọc nhiều cmt trên Tinhte.vn cũng như trên FB. Vẫn có một số anh em còn lỗi gì đó nhưng cơ bản là có thấy sự thay đổi tích cực từ Apple.

Mình đang dùng bộ gõ trên macOS bản mới cũng thấy đã khắc phục được hầu hết các lỗi. Chỉ còn lại cái gõ trên Facebook.com là lâu lâu vẫn bị, cũng là một tín hiệu tích cực.

Bộ gõ là một phần quan trọng của một hệ điều hành liên quan đến bảo mật. Một khi anh em cho phép các bộ gõ bên thứ 3 cài vào máy thì mọi thứ anh em gõ trên bàn phím sẽ được ghi lại hết…

[Hỏi Tinh tế] Anh em lên iOS 16.1 RC có còn bị lỗi bộ gõ tiếng Việt nữa không, mình hết bị rồi!

Hôm qua nghe mod @Mikeknowsme nói cập nhật iOS 16.1 RC thì hểt bị lỗi bộ gõ tiếng Việt, mình nửa tin nửa ngờ vì bao nhiêu bản iOS rồi Apple có fix đâu. đêm qua (21/10/2022) mình cập nhật lên bản 16.1 RC để xem còn bị lỗi nữa không thì sau 1 ngày…
tinhte.vn

Tẩu sạc dùng trên xe hơi này của Baseus có công suất tới 160W, trong đó cổng C trên cùng có thể sạc 100w cho MacBook hay các thiết bị theo chuẩn PD. Cổng USB-C phía dưới 30W và cổng USB-A bên dưới cũng sạc được 30W. Có thể xem đây là tẩu sạc mạnh nhất hiện nay anh em có thể mua được.

Mình không tin vào chất lượng của brand Baseus vì trước giờ mình mua và bị lỗi nhiều. Tuy nhiên cái này mình đã dùng nó trong chuyến đi xuyên nước Mỹ và thấy nó hoạt động tốt. Hiện tại nó cũng đang hoạt động tốt.

Thử chụp phơi 1s với camera 77cm (3x) trên iPhone 14 Pro. Mình đứng từ một nhà cao tầng trên đường Đinh Công Tráng chụp qua nhà thờ Tân Định. Lúc này là khoảng 19:30 tối, mình cầm tay chứ không dùng tripod.

Camera 3X không chỉ zoom xa mà còn cho hình ảnh thẳng và nổi bật. Ngay cả khi ở gần mà chụp vật thể anh em nên dùng camera 3X để chụp cho đẹp hơn.

Chiếc Vespa GTS 300 SuperTech này mình đã đi được khoảng 25 ngàn Km. Mình đang lên kế hoạch review nó, đánh giá nhanh thì nó là một sản phẩm tuyệt vời cho anh em thích đi nhanh trong phố.

Quảng cáo

Chiếc bàn có thể nâng hạ độ cao bằng điện này chỉ có giá từ 3 triệu đồng. Cách đây 2 năm thôi thì 5 triệu anh em cũng chỉ mua được cái chân. Đó là một thay đổi tích cực cho chúng ta vì bàn có thể thay đổi được chiều cao là quan trọng, vì nó mang lại trải nghiệm ngồi, đứng làm việc đúng kích thước với từng người…

Trên tay bàn nâng hạ điện icockpit: giá tốt, bàn ngon, nhiều phụ kiện

Hấp dẫn nhất với mình đó là khi xem giá của bàn icockpit chỉ từ 3 đến 4 triệu. Một mức giá cực kỳ hấp dẫn cho một chiếc bàn có thể nâng hạ được chiều cao của mặt bàn bằng điện. Các tính năng như bộ nhớ chiều cao…
tinhte.vn

Nhờ con gái thay keycap cho bàn phím cơ. Con nít thích chơi trò gắn gắn, tháo tháo lắm, từ lego cho đến minecraft… nên cái trò này nó rất thích.

Mình gắn keycap GMK cho bàn phím Keycult mới làm xong của mình. Mình dùng switch nhẹ và yên tĩnh nên gắn keycap profile thấp để việc gõ nó lướt và nhẹ hơn. Switch mình dùng tên là: Gazzew Bobagum. Bàn phím của mình là: Keycult TKL Silver/Bluewaves.

Mở hộp keyboard Keycult TKL Silver/Bluewaves

Đây là một chiếc bàn phím cơ đặc biệt, không dễ mua và được anh em chơi phím cơ xếp vào nhóm endgame. Hiệ mình còn thiếu switch, keycap… phù hợp nữa thì mới dùng được. Gửi anh em ít hình coi trước, mai mốt thành hình thì báo cáo tiếp… Hộp giấy…
tinhte.vn

Quảng cáo

Apple Watch thông báo robot hút bụi lau nhà của mình bị kẹt vì cái nhẫn chui vào trong chỗ hút bụi. Một trong những tính năng hay ho của Apple Watch là nhận thông báo, chúng ta sẽ không bở lõ cũng như không cần smartphone để biết được có thông báo gì đó.

Mình thử trang trí tường nhà mình bằng đèn Nanoleaf Element. Nó đẹp, sang, thay đổi theo nhạc… nhưng mình không thích lắm nên đã tháo ra. Element có lẽ là bộ đèn đẹp nhất của Nanoleaf.

Trên tay Nanoleaf Element: cho không gian đẹp hơn

Element của Nanoleaf hướng đến cái nhìn tự nhiên hơn, phù hợp với không gian có thiết kế truyền thống, tự nhiên, gỗ, giấy dán tường, cây cối… và nó hướng đến việc ngay cả khi anh em không sử dụng thì nhìn nó vẫn đẹp, vẫn hợp với tông nhà anh em.
tinhte.vn

Mình đã hoàn thành bài trải nghiệm robot hút bụi lau nhà cấu hình khủng nhất hiện nay Dreamebot L10s Ultra. Nó có thể tự động:
  • Tự động lấy rác từ robot
  • Tự động cấp nước làm ẩm khăn lau nhà
  • Tự động pha hoá chất vào nước lau nhà
  • Tự động sấy khô khăn lau nhà
  • Tự động nhấc khăn lau lên khi phát hiện thảm
Chắc vài ngày nữa anh em sẽ thấy chủ đề của mình lên trang chủ. Anh em nhớ hóng nha.

Mình mua sơn về sơn lại cái mặt bàn hơn 10 năm tuổi. Anh em từng đến cafe Tinhte.vn ở đường 3/2 và sau đó là ở 209 NKKN sẽ thấy cái bàn này. Sơn mình dùng là loại sơn tự nhiên, không cần pha xăng, chỉ cần dùng cọ hay vải bôi lên là được.

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 1- Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Chợt nghĩ ra ý tưởng chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Mình thử xem duy trì được việc này bao lâu và hy vọng là trong các hình mình chia sẻ sẽ mang lai giá trị cho anh em như thông tin về sản phẩm, về trải nghiệm… Chiếc Google SmartDisplay hiện hình…
tinhte.vn

Tập 3 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình chia sẻ 10 hình với 10 nội dung khác nhau mỗi ngày. Hy vọng sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho anh em. 1 - Đèn trời chiếu sáng cửa hàng Apple Apple dùng “đèn trời" để chiếu sáng cho cửa hàng biểu tượng của họ ở Đại lộ số 5 thành…
tinhte.vn

Tập 4 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Hôm nay thông tin về xe và về Apple sẽ chiếm sóng vì chúng ta đang có triển lãm xe hơi ở HCM và sáng nay nhiều thứ liên quan iPhone cũng như hệ sinh thái của Apple được nhắc tới. 1 - Triển lãm Ô tô Việt Nam 2022 đang diễn ra Đây là triển lãm…
tinhte.vn

Tập 5 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mời anh em tiếp tục theo dõi chủ đề một ngày 10 hình của mình. Chúc anh em vui vẻ với các thiết bị công nghệ được làm ra để phục vụ con người. 1 - Mình được chào mua Google Pixel 7 Pro với giá ít hơn 20 triệu Cách đây không lâu thì giá của…
tinhte.vn

Tập 6 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Từ hôm nay mình đổi lại tiêu đề, để mai mốt có thể mod nào đó làm chủ đề này mà không nhất thiết phải là mình. Nó phản ánh rộng và tốt hơn. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Dùng iPad để dựng phim Mình thấy bạn Vũ Trần, cameramen của Tinhte.
tinhte.vn

Tập 7 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Hôm nay là tập 7 tức là mình đã chia sẻ 69 +1 hình với nhiêu đó nội dung khác nhau. Mình sẽ tiếp tục làm chủ đề này thêm nhiều ngày nữa, mong anh em ủng hộ. Đang nghĩ xem làm sao để anh em cũng có thể chia sẻ cùng…
tinhte.vn

Tập 8 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục xem chuỗi bài Tinh tế mỗi ngày 10 hình chia sẻ về công nghệ và cuộc sống. Cơ bản là các nội dung chúng ta từng bàn đến trên Tinh tế sẽ được nhắc lại trong chủ đề này. Nhiều thông tin mới và không viết thành một chủ đề riêng cũng…
tinhte.vn

Tập 9 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chuỗi bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống nha anh em. Đã là tập 9 rồi. Cảm ơn anh em đã ủng hộ chủ đề này của mình, cũng hy vọng anh em quan tâm nhiều hơn đến ảnh và việc truyền tải nội dung bằng ảnh.
tinhte.vn

Tập 10 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Vậy là mình đã làm được 10 tập rồi. Mỗi ngày kiếm 10 hình và nội dung đúng là một thử thách. Mình sẽ cố gắng xem được bao nhiêu lâu. Mời anh em xem hình. 1 - Hình chụp bằng camera chính của iPhone tiêu cự 24mm nên hơi méo iPhone 14 Pro được…
tinhte.vn

Tập 11 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem qua 10 hình hôm nay. Hôm nay hình hầu hết được chụp bằng iPhone. Mình chụp bằng rất nhiều máy trong cuộc đời, trong đó iPhone chắc là máy chụp nhiều nhất. 1 - Nếu dùng 2 điện thoại thì nên là hai OS khác nhau Đó là lời khuyên…
tinhte.vn

Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.
tinhte.vn
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mỗi ngày có bài vầy đọc thích ghê 😁
@Thầy giáo Sang Ảnh chụp đêm nhà thờ kia đã quá
Thói quen tốt mỗi ngày sẽ +1 năng lượng tích cực 😁
Ngon lành nha a 😃
Trước cũng tâm lý giống anh. Cứ nghĩ Beseus hàng lỏm, Anker hàng ngon nên cắm đầu mua Anker về dùng. Năm rồi bụp củ sạc 130W + pin dự phòng của nó dùng tới giờ chưa thấy vấn đề gì trong khi giá có 1/3 Anker mà option lại ngon hơn rất nhiều
@nightwish47 Google miễn phí
@Mike080994 Cong nhan thanh nien len mang da mat day nhu the nay, o nha chac con mat day co nao nua =))
@Mike080994 Mike080994 = chau no o nha ngoan lam 😃)
@Mike080994 Cùng suy nghĩ với bro, sau khi dùng toàn đồ anker 1 thời gian
Ảnh cover đẹp quá ạ
@cuhiep Dạ cảm ơn a chia sẻ. Với e có 1 thắc mắc nữa là trên iPhone 14 pro. Camera 2x thực tế là Cam thường zoom số lên (crop hình) để có góc chụp hẹp giống như cam 2x. Nhưng mà rõ ràng là về mặt hiệu ứng quang học thì nó vẫn ko thể thẳng được như cam 2x thực phải ko anh, vì bản chất bức ảnh nó vẫn được chụp bởi cam chính 24mm mà thôi a nhỉ ?
@zer0_7 nó không phải là zoom nha, nó là crop. độ phân giải thực chứ không có zoom lên. Như vậy nó sẽ dùng một khu vực ảnh ở giữa của cảm biến, và sẽ khá là nhỏ. Về tiêu cự thì dĩ nhiên hiệu ứng nó không bằng cái 48mm (cam chính iPhone giờ là 24mm) thật nhưng nó không bị méo như cái 24mm vì nó ở giữa. tuy nhiên cảm biến và tiêu cự của iPhone quá nhỏ nên cái việc họ áp cụng AI có tốt hay không mới là cái ánh hưởng lớn.

Hôm nào mình sẽ thử xem cái 2x đó ra sao hihihi
@cuhiep Kiến thức hay quá anh ạ. Chờ bài test của a 😁
@cuhiep Việc crop trên sensor là cái mà máy ảnh vẫn thường làm, nhưng trên điện thoại thì iPhone 14 Pro là con đầu tiên làm. Ngay sau đó mấy hôm thì đến lượt Google Pixel 7 cũng làm như vậy. Tuy nhiên đáng buồn là nhiều người không hiểu điều này và cho rằng đây chỉ là zoom theo 1 cách khác và là chiêu trò marketing của Apple chủ tịch ạ (lắc đầu).
Tuyệt vời ạ 😃
pocket
TÍCH CỰC
một năm
Xóa bỏ hư danh máy ảnh gia.
Hinhf đẹp cũng là một trong những cái để xem đến cuối bài
@Lê Huyền Vân Đồng quan điểm. Ahihi
Bác hiệp dùng giày hiệu Nokia à?
@dlv.thickgame Hoka chứ hihihi
@cuhiep Thương hiệu lạ quá em chưa nghe thấy bao h.
@dlv.thickgame ù, cái hiệu này mới, bắt đầu từ Pháp, nhưng giờ thuộc cty Mỹ. Nó chuyên bán giày cho ngừoi chạy bộ và được ngừoi chạy bộ thích lắm.
gigaman
ĐẠI BÀNG
một năm
dùng keycult thì ngon hết nước chấm rùi
Ko chụp bằng Leica xem hơi chán
AW s5 gốm vẫn chất
Mình dùng Laban Key .nó hay nhảy sai chữ.. Có bàn phím nào gõ telex ngon không
Cho xin info cái sơn gỗ ko cần pha 😁
Vẫn câu nói cũ: Hy vọng kéo dài đến năm sau nha chủ tịch
chủ tịt học đòi rồi...
để chống mắt lên xem được bao lâu 😁 :D
@kungfu9999 ủng hộ nào, sao lại nói lời cay đắng hihihi
Chủ đề này cũng hay nhỉ. Kể cho mọi người nữa sẽ hay hơn vì hàng trăm hàng nghìn con mắt sẽ thấy nhiều hình đẹp hơn 1 người. Còn bác hiệp muốn đăng nhiều thì cũng được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019