Tập 23 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

cuhiep
17/11/2022 14:29Phản hồi: 68
Tập 23 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống
Mời anh em quay lại với series 10 hình của mình. Hôm qua mình ở bệnh viện chăm vợ mổ cắt polyb mũi nên không có hứng làm bài. Nay mình về nhà rồi nên sẽ tiếp tục nha anh em.

1 - Camera hành trình tàng hình trong xe

Garmin làm chiếc camera hành trình đủ nhỏ để lắp phía sau kính hậu trong xe của anh em mà anh em không nhìn thấy nó ở trong xe. Như vậy coi như là anh em gắn camera hành trình để ghi lại những gì xảy ra trước xe anh em giờ nó coi như ở đó, ghi liên tục mà không cần phải báo cho anh em biết, anh em cũng không cần quan tâm đến sự tồn tại của nó, khi nào muốn lấy video thì lấy máy ra lấy thôi.
Giống như Face ID trên iPhone. Chúng ta có một lực lượng an ninh hùng hậu để bảo vệ chúng ta, nhưng mà lực lượng đó tàng hình, không ảnh hưởng hay không hiện diện trong cuộc sống của chúng ta vậy. Camera ẩn sau kính sẽ không làm ảnh hưởng đến nội thất của xe cũng như không ảnh hưởng đến việc lái xe của anh em.

Trên tay Garmin E560: camera hành trình, tàng hình trong xe

Mình thích nhất chiếc camera hành trình này của Garmin là khả năng tàng hình của nó ở trên xe. Vì nó quá nhỏ gọn, và được thiết kế để gắn phía sau kính chiếu hậu nên nó tàng hình. Ngoài ra thì trải nghiệm người dùng có thể nói là tuyệt vời nhất…
tinhte.vn

2 - Một khu dân cư nhìn từ trên cao ở Mỹ

Mình đến nhiều nước trên thế giới thì thấy Mỹ là nước xây dựng sau này nên đã rút ra được nhiều kinh nghiệm từ các nước đi trước trong việc xây dựng các khu dân cư. Hầu như nhà nào cũng có mặt tiền, cũng để được nhiều xe ngoài đường hay trong sân, nhà nào cũng gần các trung tâm thương mại, nhà hàng, quán cafe… và gần cao tốc.

3 - Hiệu ứng ống mắt cá 16mm

Tấm này mình chụp bằng ống kính mắt cá 16mm của Nikon trên máy Nikon D700 năm 2011. Mình cố tình để nhếch ống kính cao lên một chút để tạo cảm giác nước đổ từ trên xuống khúc giữa là hai người đang kéo nhau.
Thời DSLR còn được anh em chơi nhiều thì sự sáng tạo góc chụp và hoạt động sinh hoạt chụp ảnh còn rất nhiều. Sau này anh em toàn lên youtube coi chụp ảnh và chỉnh ảnh nên mấy cái ống siêu rộng, mắt cá, macro không còn được chuộng nữa. Flycam, phone cam đã lên ngôi…

4 - Xe đạp ở Hà Lan rất nhiều

Mình có dịp đến thành phố Eindhoven ở Hà Lan năm 2014 và thấy họ dùng xe đạp làm phương tiện di chuyển rất nhiều. Có nhiều đường đi cho xe đạp lắm, nhưng mình thấy thời tiết lạnh bên đó phù hợp với xe đạp.

Quảng cáo

5 - Thử chống rung camera hành trình và điện thoại đi động

Mình thử gắn Lumia 930, Gopro và action camera của Sony lên nón bảo hiểm và thử đạp xe đạp và đi xe máy ngoài đường xem nó chống rung thế nào, nhớ là có cả Google Glass nữa. Xài thử, nghịch thử đồ công nghệ là đam mê của mình. Giờ mình vẫn làm việc đó hàng ngày.

6 - Uống nước trà như nước rửa cá ở Chùa Gác Vàng, Kyoto - Nhật Bản

Trong lúc đi tham quan ngôi chùa này thì gió lạnh quá nên mình và vợ con mình tìm một chỗ tránh. Có một quán trà trong khuôn viên của khu di dích này. Thấy mọi người vào uống trà thì nhà mình cũng vào ngồi uống. Vợ mình đưa chén trà lên miệng, chưa uống thì bỏ xuống, con mình cũng vậy. Mình cũng đưa lên và thấy không hợp tí nào rồi… nhưng người rót trà thì ngồi ngay đối diện, và không thể nào để chén trà mà không uống hết. Ôi trời… và trong một lúc cô ấy quay đi rót trà cho người khác thì mình đã uống hết 3 chén. Sau này hỏi ra thì đó là trà xanh và rong biển. Cái mùi nó thật là tanh, không khác gì mùi rửa cá.

7 - Mặc áo nón trùm đầu đi xe ngoài đường thật nguy hiểm

Quảng cáo

Mính ít nhất gặp 5 trường hợp các bạn mặc áo như vầy không nhìn thấy bên trái và tạt vào đầu xe mình. Mỗi lần gặp xe như vậy đi bên phải mình đều phải tìm cách vượt qua nhanh hoặc để họ đi qua xong rồi mới dám đi tiếp, không dám đi song song với họ. Nhiều người còn đeo kính, bịt khẩu trang… nói chung là tầm quan sát rất kém. Họ chỉ nên đi thẳng thôi.

8 - Vấn đề của vấn đề nhưng nó không phải vấn đề

Đó là caption trên FB của mình khi mình chia sẻ lại hình ảnh đang sạc Magic Mouse của Apple. Người dùng chuột này thường không gặp vấn đề gì với việc sạc chuột này vì sạc nó chừng 15 phút là xài mãi không hết và mỗi lần sạc đầy pin thì có khi dùng được vài tháng hay một năm. Pin nó không hẻo như mấy pin của chuột khác, nó cũng báo pin trên macOS này nọ chứ không nháy nháy đèn kiểu sơ khai.
Nhưng anh em anti thì lại rất hay thích mang hình này ra bêu riếu và nó thành đề tài tranh cãi, trong khi thực tế nó chẳng có gì để tranh cãi.

9 - Mình thích uống Americano đá và mình có lý do cho việc đó, rất logic

Trong hình là ly Americano đá nhỏ với 2 shot espresso, tức là khoảng 24 gram cafe. Nếu anh em không quen uống cafe mà một hơi uống hết ly này hoặc một lúc uống hết 2 shot espresso thì cũng làm anh em nôn nao, khó chịu… mình thì một ngày uống hết 3 hay 4 ly như thế này và một lần có thể uống liên tục 2 ly thế này.

Mình uống cafe như thế nào: quan trọng nhất là cafein

Mình uống nhiều nhất là #americano, không đường. Cơ bản thì nó chỉ gồm chất cafe, nước và đá lạnh. Đây là loại cafe cơ bản nhất nên bất cứ chỗ nào anh em thấy cái máy pha cafe và gọi americano thì gần như nó sẽ giống nhau.
tinhte.vn

10 - Cờ tướng

Mình chụp tấm này khi đi dạo trong một công viên ở Bắc Kinh, Trung Quốc khoảng 10 năm trước. Mình đến Trung Quốc vài lần, nhưng không thích lắm nên không đi lại. Trong hình mấy ông bu lại chơi cờ với nhau. Cờ tướng, bida, xì zách, cá ngựa… là các môn giải trí hay ho, giúp người ta thoát khỏi những suy nghĩ, suy tư của công việc, của đời sống.

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.
tinhte.vn

Tập 13 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chủ đề mỗi ngày 10 hình nói về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em sẽ có thêm thông tin về loạt hình này của mình. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Mình không còn dùng dây để sạc smartphone Mình đang dùng bộ sạc 3 trong một của Mophie để sạc…
tinhte.vn

Tập 14 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục theo dõi series mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống. Hy vọng bài chia sẻ của mình sẽ mang đến những thông tin thú vị cho anh em. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Cốp xe mình luôn sạch sẽ và không phải là cái nhà kho chứa đồ Mấy…
tinhte.vn

Tập 15 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục loạt chia sẻ với anh em 10 hình và 10 nội dung liên quan về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em ủng hộ tiếp. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Xây dựng khái niệm trong đầu trẻ Mình không bao giờ cho con mình ị hay tè ở trong bô.
tinhte.vn

Tập 16 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Hình hôm nay chủ yếu lấy từ app Photos trên macOS nên cũng hầu hết là hình chụp bởi iPhone. iPhone là chiếc điện thoại luôn bên mình trong nhiều năm nay và nó cũng là chiếc máy ảnh luôn trong túi quần. Có người nói chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc…
tinhte.vn

Tập 17 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục kêu gọi anh em ủng hộ chủ đề mỗi ngày 10 câu chuyện thông qua 10 tấm hình đã chụp. Mình thích chụp hình tuy chụp không đẹp, mình nghĩ đàn ông cần có máy hình để ghi lại cuộc đời họ, những nơi họ tới…
tinhte.vn

Tập 18 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem tập 18 của loạt bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống. Cảm ơn những anh em đã ủng hộ mình làm loạt này. 1 - Razer Phone rất thú vị nhưng lại bị bỏ ngang dòng đời, quá tiếc Hình này mình chụp bằng Razer Phone khi máy bay…
tinhte.vn
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thử chống rung điện thoại thế này rất vui ạ 😃
@Cuong Nb chân tình mà nói mình chưa bao giờ hết vui hahaha
@cuhiep Lumia ngày đấy có bộ vỏ màu sắc trẻ trung đã thật anh ạ. Chiếc 930 màu cam này đẹp và xịn. E k nhầm thì ngày đấy a dùng chiếc 1050 màu vàng. Đẹp + cực kì nổi bật.
@zer0_7 thích cái này vì thiết kế vuông vức, nam tính, hoàn thiện ngon lành... nói chung Nokia sản xuất tốt, chính sách thì MS cùi quá nên mua về không thành danh mà lại thành tro, quá uổng
#8 người sở hữu và sử dụng sẽ có trải nghiệm đủ để có tiếng nói công tâm nhất. Mấy tay thánh online có khi chỉ nhìn hình đoán vật rồi phán thôi
@StevenLe165 Thực ra con chuột này nhìn ngửa bụng lên sạc thì nó khá hài hước nên ae hay mang nó ra làm đề tài troll. Chứ ngta chê nó nhiều nhất là ở thiết kế bẹt bẹt, mỏng mỏng ko đỡ được lòng bàn tay khi cầm nên gây mỏi rất nhanh (nhiều người mua ko dùng được đã bán chứ ko phải chỉ có ae anti nhìn rồi chê).

Dù thiết kế này phù hợp với những cử chỉ cảm ứng phía mặt trên chuột nhưng thực tế ngta cần chuột để di con trỏ liên tục và linh hoạt trên màn hình là chính, nên thiết kế ko ôm tay sẽ rất mỏi. Không phải tự nhiên mấy con chuột dòng Master của Logi nó lại ụ lên 1 cục như thế.
@zer0_7 chuẩn luôn bác, thiết kế nó không hỗ trợ cho tay tì lên. Cảm giác cầm, di chuột khi sử dụng rất khó chịu, nhanh mỏi
Mean: “ngày anh cưới em là ngày tận thế của anh”…
Thực ra Apple triết lý là Đẹp ưu tiên trước cái Tiện (chức năng). Anh Tim lên, chiều Khách nên gom hết cả vào nên anh Ivy giận 😆)
@Mr.Been chỗ nào apple nói triết lý của họ là như vậy?
@cuhiep Đọc cuốn Steve Jobs bác sẽ thấy vào thời Jobs, bộ phận thiết kế là quyền lực nhất Apple. Jobs nói với ban lãnh đạo người quyền lực số 2 là Johny Ive. Chỉ có Jobs mới được phép vào phòng thiết kế thoải mái. Những người còn lại, kể cả lãnh đạo cấp cao cũng phải xin phép Johny trước và có lý do chính đáng. Và rất nhiều lần cái đẹp đã thắng cái tiện.
hpham37
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hiệp K Ví dụ đi bác? Cái nào đẹp thắng cái tiện (tức là tiện mà useless)
@Huypham307 Minh nghĩ là mang cái viền vuông trở lại nè. viền vuông nó đẹp hơn nhưng cầm ko thoải mái bằng. nhất là các điện thoại cỡ lớn như dòng pro max.
@Huypham307 chuột tròn (round mouse), G4 cube, iphone 4 không có viền anten kim loại (antenna gate)...
Ko hiểu sao từ xưa tới nay mình ko thẩm nổi cái kiểu chụp hình style mắt cá, ko thấy có gì đẹp.
P/S: "chùm" đầu là cái gì vậy ông hoàng sai chính tả @cuhiep!
Nhà mặt phố bố làm to chính là cu Hiệp nhà ta 😁
@Trịnh Xuân Thọ Sau lưng nhà bạn có khi là cái park bự, bạn có thể làm cửa sau mở qua park cho con nít qua chơi, nhưng mà người ta không thích nhà kế park vì cây nhiều quá 😃 hay bị gió thổi lá cây và hoa khô bay qua nhà
@Trịnh Xuân Thọ Cây ở Mẽo ôn đới tuổi lol gì so với Vn khu vực nhiệt đới đâu. Phố của Mẽo cũng k có cây xanh. Ngoại ô của Mẽo cây cũng còn thua VN nghìn lần.
@Trịnh Xuân Thọ cái sân to bằng cái nhà nhìn thích thật 😁
@botti chris Tự google cho mở mang tầm mắt đi bạn.
tphg
TÍCH CỰC
một năm
Hồi sang Úc mình ra quán cafe cứ gọi Americano, người bán kg biết pha kiểu gì. Sau này mới biết bên Úc người ta gọi kiểu pha Americano là Long Black.
@tphg khác biệt 1 xíu về việc cho nước trước hay sau khi đã cho cafe vào ly
@tphg hồi mình còn gọi expresso rồi pha sữa vào làm cafe sữa cho ông bạn 😁
Đúng rồi, mình dùng con chuột thấy k vấn đề j, lúc báo còn tầm 1/2 pin thì tranh thủ cắm sạc khi nghỉ ngơi. Chỉ có mấy ông anti làm quần quật 24h kiếm 3 củ đến mức k có thời gian sạc con chuột, tội😃
@Barbatos Vừa ngáo vừa ngu
Camera hành trình thì e đang dùng mẫu KC01 thấy cũng rất gọn gàng, không có màn hình ngoài và có thể dấu dễ dàng sau kính chiếu hậu
@ongcolo2505 cái này nó vẫn có màn hình ngoài nhỏ xíu hihihi
@cuhiep Nó không có màn hình ngoài đâu anh
@ongcolo2505 à, ý mình là cái garmin, còn cái này thì mình chưa nhìn thấy hay sao á
Nhà bên nước ngoài mình thấy là nhà mặt tiền không có hẻm Hiệp, nhà nào cũng có garage, chỉ có apartment phải park trong hầm, townhouse tùy căn có căn phải đậu ngoài đường nhưng phải có permits
@botti chris ở newyork hay châu âu,nhật,hàn hẻm đầy đó bác
@toilachi9 Nhật hàn nhỏ xíu nói chi, châu âu hẻm chứ không phải nhà, hẻm thường là cửa sau
Tập 23 rồi
Mình chưa thử Americano đá bao giờ , có dịp mình sẽ thử xem sao
@haphutoan Nước lọc có mùi vị cà phê 😁 Cơ mà chủ tịch chơi double shot espresso vào 1 cốc nhỏ thế kia thì vị cà phê sẽ khá đậm đà. Gần như đen đá ko đường khi dùng cf phin.
@haphutoan bạn không quen sẽ không thích vì nó có vị khác với cafe bạn đang uống (Có thể) nhưng mà nếu bạn quen bạn sẽ thích vì cảm nhận được sự tinh khiết của cafe khi uống. Đá làm cho cafe lạnh và mát 😁 nhưng đá dở làm cho cafe dở đi hihihi
#2 đỉnh cao của quy hoạch khu dân cư lại là VN 🤣

https://m.thanhnien.vn/tuy-tien-ve-duong-de-nha-nguoi-than-can-bo-co-4-mat-tien-post1519548.amp
@StevenLe165 cái này thì mỹ sao mà so được với mình chứ,
@cuhiep 😂
Cờ tướng vỉa hè là đặc sản của Hà Nội nữa đấy, mình rất thích xem các cụ chơi cờ như thế này.
Ame uống rất hay. Không shock như việt nốc 1 lúc 2-3 shot Espresso vào người, rất dễ phê và say. Muốn biết 1 quán cafe dùng hạt hoặc pha ngon hay không thì có thể Order 1 cốc Ame để thưởng thức. hihi
Là NẤP hay LẮP vậy nhỉ?
@ZingKen mình ý nói là lắp (lắp đặt), nhưung cái ý lấp ẩn nấp đó cũng hay
@ZingKen mấy thánh ngọng =]]
anhjapan
ĐẠI BÀNG
một năm
Hình 2. Mỹ quy hoạch hay quá. Ai cũng có phần. Kkk👍👍👍
Hà Nobi
ĐẠI BÀNG
một năm
Thực sự là series này của anh @cuhiep rất là cuốn.
Rất thích vì trong mỗi tấm hình anh là người đi nhiều, chủ đề anh chia sẻ rất đa dạng. Cá nhân em thấy được nhiều thứ thú vị trên thế giới và trong cuộc sống.
Mong anh giữ động lực này để duy trì series này lâu dài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019