Tập 24 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

cuhiep
18/11/2022 14:41Phản hồi: 41
Tập 24 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống
Mời anh em xem tập 24 của chủ đề này. Mình tiếp tục lục trong đống hình mình chụp hơn 20 năm qua để tìm kiếm các câu chuyện về công nghệ, du lịch, đời sống… kể anh em nghe. Chúc anh em vui vẻ. Cảm ơn anh em ủng hộ mình.

1 - Vùng quê miền Bắc giàu truyền thống văn hoá

Mình chụp lại cảnh người ta vác một quan tài ra đồng chôn. Mình lớn lên ở thành phố và thích chụp hình nên thích các cảnh này lắm. Tuy nhiên càng về sau thì mình càng thấy các nghi thức, lễ nghi giảm đi đáng kể. Chúng ta đang đứng giữa sự phát triển và truyền thống.

2 - Hồ bơi xếp lại được

Mình mua cái hồ này cho con, cháu mình chơi. Cái hồ trong hình mình mới coi giá trên trang intex Việt Nam thì chỉ có 220 ngàn đồng. Mình nghĩ nếu nhà anh em có sân và có con nhỏ thì đó là một món đồ đáng giá. Con nít lúc nào cũng thích chơi nước.

3 - Đài Loan xe máy, xe hơi đi chung với nhau giống Việt Nam… nhưng đi rất nhanh

Mình nghĩ nếu có một nước nào đó mà chúng ta nên học hỏi về giao thông thì có lẽ Đài Loan là nước đáng để học theo. Mấy lần đến Đài Loan mình thấy họ đi xe rất nhanh, xe máy hay xe hơi đều đi rất nhanh, không ồn ào, không lộn xộn, ít tai nạn… Việc phân bổ đèn, lượt đi cũng rất là hợp lý.

4 - Học cách đọc Tiếng Việt bằng bảng tính

Hồi lúc con trai mình học đọc Tiếng Việt thì vợ mình đã làm một cái file bảng tính gồm cột là nguyên âm còn hàng là phụ âm. Khi hai đứa này gặp nhau thì ghép thành chữ và cách đọc. Một cách đơn giản nhưng máy móc để dạy con mình cách đọc Tiếng Việt. Kết quả rất tốt vì chỉ 2 tuần là con trai mình có thể đọc được Tiếng Việt.

5 - Không còn nghịch icon, launcher cho Android nữa

Quảng cáo

Hồi trước mỗi lần dùng Android là mình sẽ cài đặt launcher, icon, hình nền, widget… theo ý mình. Nhưng về sau này thì gần như không làm việc đó nữa. Mình chỉ xoá, ẩn các app mình không dùng đi, chọn các app ra ngoài trang chủ, chỉnh hình nền và bộ gõ lại là xài thôi.
Trong hình là một chiếc Galaxy S của Samsung được mình tuỳ biến lại với icon và launcher khác. Mục đích là để các icon đồng bộ hơn và các thao tác đúng ý mình hơn.

6 - Toyota làm máy may

Mình hơi bất ngờ khi thấy gian hàng này ở triển lãm công nghệ IFA ở Đức. Tìm hiểu thì thấy công ty Aisin này thuộc tập đoàn Toyota thật, hồi trước họ hay làm các phụ tùng cho xe hơi Toyota và các hãng khác nữa. Sau này thì họ làm thêm cả các máy móc trong gia đình như máy may, nệm… họ vẫn là một công ty thuộc tập đoàn xe hơi Toyota.Thương hiệu xe được CSR báo cáo là hãng xe đáng tin cậy nhất.

Consumer Report công bố xếp hạng xe đáng tin cậy, Toyota đứng nhất, Mercedes-Benz lần đầu đứng bét

Cứ mỗi năm một lần, tạp chí Consumer Report lại công bố xếp hạng những thương hiệu xe đáng tin cậy nhất đối với các chủ sở hữu tại Mỹ. Năm nay, bản danh sách được tổng hợp từ việc khảo sát ý kiến của 300 nghìn chủ xe…
tinhte.vn

7 - Một cách check in lạc hậu

Quảng cáo

Mình đang đứng bên cạnh tường của Nhà Thờ Chánh Toà Đức Bà. Rất nhiều bạn trẻ đến đây và ghi tên mình lên như một cách để checkin. Mình đến các nơi khác trên thế giới thì cũng có các hiện tượng tương tự. Theo mình đó là cách khá khoang sơ.

8 - Hai đầu tàu AMTRAK: tàu điện Mỹ khá lạc hậu so với các nước phát triển khác

Mỹ từng là nước có hệ thống đường ray xe lửa rất phát triển. Nhưng khi xe hơi, máy bay xuất hiện, nền kinh tế dựa vào dầu mỏ phát triển thì xe lửa không còn phát triển nữa. Người Mỹ thích xe hơi, họ có thể lái xe vài chục km để đi ăn sáng, uống cafe, vài trăm km đi về trong ngày hay cả ngàn km để đi thăm bạn bè. Mình hỏi thì biết là họ thích đi vậy vì xe hơi chở được nhiều đồ hơn máy bay, xe lửa… Thực chất thì xe hơi đi ra từ sân nhà họ và đến sân nhà bạn họ, không cần qua các khâu an ninh, check in, không cần phải ngồi chung, hít chung không khí, sự ồn ào của người khác… đó là sự tự do.

9 - Xe tuktuk độ ở Thái rất là đa dạng

Mình rất hào hứng với xe Tuktuk ở Thái Lan vì nó rất đa dạng về kiểu dáng, đi vui vẻ, độ các kiểu… Nó cũng dùng gas thay vì xăng và cũng do họ phát triển. Rất đặc trưng và cá tính. Xe ba bánh ở VN hiện tại là loại chạy xăng, chất lượng kém và nhập khẩu từ Trung Quốc.

10 - Đi xe 67 rất vui

Chiều nay mình mượn 67 để đi đón con mình đi học về. Mình nhớ lại cũng có thời gian mình đi xe này là xe chính của mình. Chiếc 67 mình mua được trộn lẫn từ 2 chiếc lại để nó có thể chạy được ngon lành. Nhiều thứ cũng được thay để nó chạy được ngon lành. Xe 67 nhẹ nhàng, dễ điều khiển, có điều hệ thống thắng thì không còn phù hợp với việc chạy nhanh và đường đông nữa… Mình không còn chạy nó nữa vì thấy không an toàn nhiều pha.

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.
tinhte.vn

Tập 13 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chủ đề mỗi ngày 10 hình nói về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em sẽ có thêm thông tin về loạt hình này của mình. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Mình không còn dùng dây để sạc smartphone Mình đang dùng bộ sạc 3 trong một của Mophie để sạc…
tinhte.vn

Tập 14 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục theo dõi series mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống. Hy vọng bài chia sẻ của mình sẽ mang đến những thông tin thú vị cho anh em. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Cốp xe mình luôn sạch sẽ và không phải là cái nhà kho chứa đồ Mấy…
tinhte.vn

Tập 15 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục loạt chia sẻ với anh em 10 hình và 10 nội dung liên quan về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em ủng hộ tiếp. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Xây dựng khái niệm trong đầu trẻ Mình không bao giờ cho con mình ị hay tè ở trong bô.
tinhte.vn

Tập 16 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Hình hôm nay chủ yếu lấy từ app Photos trên macOS nên cũng hầu hết là hình chụp bởi iPhone. iPhone là chiếc điện thoại luôn bên mình trong nhiều năm nay và nó cũng là chiếc máy ảnh luôn trong túi quần. Có người nói chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc…
tinhte.vn

Tập 17 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục kêu gọi anh em ủng hộ chủ đề mỗi ngày 10 câu chuyện thông qua 10 tấm hình đã chụp. Mình thích chụp hình tuy chụp không đẹp, mình nghĩ đàn ông cần có máy hình để ghi lại cuộc đời họ, những nơi họ tới…
tinhte.vn

Tập 18 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem tập 18 của loạt bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống. Cảm ơn những anh em đã ủng hộ mình làm loạt này. 1 - Razer Phone rất thú vị nhưng lại bị bỏ ngang dòng đời, quá tiếc Hình này mình chụp bằng Razer Phone khi máy bay…
tinhte.vn
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quốc Học Huế by film
Thích 67. Năm 1987 có chiếc 72,
Đi 72 té 1 lần, quăng mất bà chị ngồi sau
Sau này đổi qua Yamaha 80 (2 thì) lúc đó cũng ngang ngửa DD70 đỏ
@MinhHy Nguyen vậy bác năm nay chắc cũng 50 tuổi rồi nhỉ,hic
@toilachi9 50, best age of life
Còn ăn chơi lắm. 3 món hiện thời
Watches
Old bikes
Old gadgets
@MinhHy Nguyen cái gadget là cái gì vậy bác
@toilachi9 Là mấy đồ chơi điện tử như
iPod đời đầu đến đòi mini
Điện thoại nhiều hãng nhiều loại
Game Nes, Nintendo
Mấy đồ chơi đôc
Xin a Hiệp file học tiếng Việt ạ, nếu được a gửi giúp em nhé ạ, cảm ơn anh
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@tranvinh4u Mình cũng thấy file đó hay. Rất muốn học hỏi.
@tranvinh4u mình cũng xin ké
PCno.1
ĐẠI BÀNG
một năm
Để ý thì thấy ko ở nơi đâu trên thế giới có kiểu xe máy tháo gương như ở VN, đã vậy mũ bảo hiểm toàn chơi nửa đầu kém chất lượng và coi đó là “đẹp”. Ko hiểu trào lưu này từ đâu luôn
@PCno.1 Mu nửa đầu còn đỡ, vn toàn mấy cái mũ k phải mũ bảo hiểm bán 2-3 chục 1 chiếc dọc đường
@PCno.1 Để ý Đài Loan,Thái họ đi xe máy rất nghiêm chỉnh:gương hậu đủ cặp,mũ BH xịn,đi có quy luật,đậu xe ngay ngắn đúng chỗ.Đường VN giờ y như cái rạp xiếc thả gấu,khỉ nó chạy loạn xạ lên
@PCno.1 Chia sẻ với các bạn suy nghĩ về cái gương chiếu hậu.
Ngày xưa lúc mới đi xe máy thì mình không thích gắn gương chiếu hậu zin vì thấy nó cồng kềnh, xấu nên tháo gương như bao người khác.
Đến khi có luật bắt buộc phải gắn gương mình thấy được lợi ích của việc gắn gương là quan sát được xe đằng sau dễ dàng mà không phải ngoái đầu ra sau. Thế là gắn gương đầy đủ. Nhưng từ đây phát sinh vấn đề là đôi khi bị ai đó bẻ ngược cái gương lên. Hoá ra là ai đó đã soi gương, nặn mụn, gỡ bụi rơi vào mắt. Mình cảm thấy rất ức chế, tự nhiên cái gương đó lại phục vụ cho kẻ khác bẻ ngược cái gương lên nặn mụn.
AE có biết có loại đế nào có thể dễ dàng gắn/tháo gương chiếu hậu không? Để khi đậu xe chỗ lạ thì mình có thể tháo gương ra dễ dàng và cất trong cốp.
@PCno.1 vì người việt chuộng hình thức, khoe mẻ và ưng đẹp cho bù đã bịt và trùm kín vẫn phải đẹp.
Hôm bữa có xem ông youtuber người Nhật làm vlog đi tàu lửa từ Washington đến California. Trên suốt chuyến đi hơn 2 ngày ông này mua phải khoang giường nằm thông với toilet công cộng ngăn cách nhau chỉ với cái màn vải. Mỗi lần có người đi toilet xong, ông này phải lấy bình xịt phòng khử mùi. Chắc là làm youtube nên mới chịu cảnh ức chế như vậy.
Cười vô mặt
@maidng vậy luôn, vé đó có khác biệt gì k mà vẫn phải chịu vậy....Vé đó free chưa chắc có người chịu đi nữa la =-=
cách nhau bức tường mỏng nghe tiếng còn khó chịu huồng hồ là màn vãi =-=
@maidng thực chất bạn không nên tin lắm vào các video trên youtube. mức độ cường điệu hoá, thậm xưng trên đó là rất cao... vì có như vậy người ta mới coi, mới có view.
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
Ủng hộ seri này
Đi xe 67 thời buổi này cũng ngầu à nha
@hoangpm giờ mà có 67 đi thì cũng phải đầu tư lắm bác.
@Dương Quang Thế ông bên cạnh nhà mới mua 1 con 5 số đời 90 hay 92 gì đó, 124 củ
Danglnh
ĐẠI BÀNG
một năm
Tò mò về cách học tiếng Việt, rất cần chị nhà bác Hiệp lên bài viết về phát minh này.
H lên tinhte coi series này là giải trí nhất, mấy cái kia toàn anti cãi nhau.

Hóng bác Hiệp động viên bx làm 1 review ngắn cách dạy tiếng việt cho con. Nếu có slide hay excel j đó thì xin cho a e xem thử để “cóp nhặt”.
Hay lắm
Xứ tự do người ta thích xe hơi hơn vì bạn lái con xe German hay Italy bạn thấy phê hơn ngồi xe lửa 200km/h chỉ khi đi làm ở CBD thì đi xe lửa vì phí parking và kẹt xe, đi xe hơi bạn chạy đến được nơi cần đến, đi xe lửa phải đổi route và kèm xe bus rất mất thời gian, được cái xe bus xe lửa 1 người họ cũng chạy và đúng giờ
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@botti chris Cũng đúng nhưng phần lớn là do văn hóa thích lái xe. Xe lửa ở châu Âu rất tuyệt vời.
MTC83
TÍCH CỰC
một năm
67 vẫn bao ngầu nha
Tập 24 rồi…
Hình số 1 chôn ngoài đồng còn đỡ chứ h chỗ em vẫn vác quan tài đi chôn nhưng ở trên rú(núi) leo lên mệt
Cười vui vẻ
@taiideas miền Tây còn chôn ở trong đất kế bên nhà nữa chứ... chán ghê luôn
Mấy chiếc tuktuk bên Thailand nhìn cũng xịn quá chứ
Mấy cái kiểu hồ bơi gấp gọn tiện thật ạ, hồi em còn bé hay lên nhà ngoại chơi cuối tuần, e với mấy đứa em họ khoái trò này lắm
uronbkhn
ĐẠI BÀNG
một năm
Kể chuyện bằng hình ảnh, rất đơn giản mà hay và ý nghĩa. Cảm ơn bác @cuhiep
Phần 4 Bác Hiệp có thể share được không ạ?
Con bé nhà e sắp đến đoạn học đọc ạ.
@ides nó chỉ là cái file exel mà cột là Nguyên âm còn hàng là nguyên âm và khi tụi nó gặp nhau thì sẽ một từ nào đó trong Tiếng Việt thôi bạn
@cuhiep Cảm ơn Bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019