Tập 25 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

cuhiep
20/11/2022 14:28Phản hồi: 42
Tập 25 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống
Mời anh em xem tập 25 của series mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống. Hôm qua mình bỏ một bữa. Như vậy lâu lâu mình cũng bỏ ngắt quãng. Lần sau nếu mình bỏ mình sẽ nhờ mod khác chia sẻ.

1 - Đồng hồ thông minh của Samsung, Oppo, Pixel… đã có thể thực hiện thanh toán ở Việt Nam.

Apple Watch cũng có thể làm được rồi. Như vậy anh em dùng đồng hồ thông minh ở Việt Nam đã có thêm một tính năng rất tuyệt vời. Đồng hồ giờ còn là cái ví tiền để anh em có thể mua đồ mà không cẩn phải rút Ví SEN, rút thẻ ra nữa… nó lại an toàn vì đồng hồ luôn trên tay của chúng ta. Các giải pháp hiện tại vẫn chưa dễ dàng và chính thức, chủ yếu anh em thích vọc có thể làm được. Mong là trong vòng năm nay thôi thì mọi smartwatch ở VN đều có thể thực hiện thanh toán được.

2 - Có chuyện lừa đảo trong trình diễn ngoài trời và xin tiền du khách

Nếu anh em đi đến các thành phố có khách du lịch đông ở Mỹ hay các nước Phương Tây anh em có thể bắt gặp nhiều người hay nhóm người thực hiện biểu diễn gì đó rồi xin tiền. Hầu hết những người đó là biểu diễn thật và xin tiền. Nhưng cũng có các nhóm chuyên lừa đảo, kiểu xin tiền nhưng biểu diễn rất ít, toàn nói, hoặc biểu diễn kiểu lừa đảo…
Hình bên trên mình chụp ở một ngã đông người, ở Amsterdam, Hà Lan. Nhóm này thu hút được rất nhiều người, xin được rất nhiều tiền nhưng toàn nói chứ biểu diễn rất ít. Ở New York cũng có một nhóm biểu diễn nhảy qua nhiều người nhưng cũng xạo xạo vì cuối cùng bọn chúng cũng nhảy qua một người hoặc rất ít.

3 - LG V10 là một trong ít chiếc điện thoại Android hoàn hảo về tính năng

V10 lúc đó được định vị như là điện thoại cao cấp nhất của LG. Nó được trang bị màn hình đẹp, camera xịn, âm thanh với DAC rời rất hay và cả một màn hình nhỏ bên trên như kiểu Dynamic Island bây giờ của iPhone 14 Pro. Tuy nhiên LG đã không thành công trong mảng mobile vì nó không kiền trì và chiến đấu lâu dài như Samsung. Và thêm lý do nữa là người mua điện thoại Android thích các lời quảng cáo trên mây mà LG lại không giỏi làm điều này.

4 - Cà phê rang sẵn đợi xay và pha uống thôi

Hộp cafe trên mình được bạn mình cho. Nó là cafe được rang ở ý còn cafe từ đâu thì mình không đọc kỹ. Anh em có thể thấy hạt rang đậm và rang nhạt được trộn với nhau. Nếu anh em khó tính anh em sẽ mua hạt dạng như vầy rồi sau đó xay trước khi bỏ vào máy hay phin vì nếu xay trước sẽ bị mất vị. Mình dùng hạt tới mức này và máy pha của mình sẽ xay và pha ra cafe. Một số anh em còn mua hạt cafe về tự rang nữa.

5 - Cho con tắm biển từ 1 tháng tuổi

Mình cho con mình đi tắm biển từ 1 tháng tuổi vì mình nghĩ là nước biển sẽ làm cho nó sạch sẽ, diệt trùng. Ở nhà cũng tắm và chăm kỹ lắm rồi nhưng mà lâu lâu cũng phải mang đi ra biển cho nó sạch. Giống kiểu như nhúng vào một chậu nước muối vậy. Ra biển cũng là dịp để tiếp xúc với ánh sáng, ánh nắng, nước…

6 - Không đội mũ bảo hiểm, đeo tai nghe khi tham gia giao thông

Mỗi nước có các quy định khác nhau cho người tham gia giao thông. Mình từng khá bất ngờ khi thấy một ông mặc áo ngủ, đi dép, không đội mũ bảo hiểm phóng xe Harley Davision đi ở Hawaii. Tìm hiểu luật thì biết là nếu trên 18 tuổi thì có thể không cần đội mũ bảo hiểm khi đi xe hai bánh. Họ còn quy định nếu xe không có kính chắn gió thì người đi xe phải đeo kính hoặc đội mũ bảo hiểm có kính che mắt… có vẻ họ quan tâm đến che mắt hơn.
Hình trên là anh bạn đi xe máy ở Amsterdam, Hà Lan. Về quy định đeo tai nghe thì mình thấy không quá quan trọng. Tai nghe không chể chặn được âm thanh xe cộ, còi ngoài đường, kể cả tai nghe có hệ thống chống ồn tốt nhất.

7 - Phần còn lại của bức tường Berlin

Từng có một bức tường phân cách Berlin thành hai bên khác nhau của hai nước khác nhau. Sau đó bước tường đó đã bị đánh sập và nước Đức thống nhất như bây giờ. Người ta vẫn để một số phần của bức tường và thông tin, hình ảnh để khách du lịch, người dân có thể có thêm thông tin cũng như biết về lịch sử.

Quảng cáo

8 - Bên trong Nhà thờ Đá Nha Trang

Mình chụp tấm này cũng hơn 10 năm trước, ống góc siêu rộng. Mình đi vào Nhà Thờ Đá Nha Trang để tham quan và thấy góc này kiến trúc đẹp quá nên chụp. Nhà thờ Đá Nha Trang nằm trên một ngọn đồi, là nơi được nhiều khách du lịch đến chơi. Hiện các nghi thức Công Giáo vẫn được tổ chức ở đây cho nên một số giờ hình như là không cho khách du lịch vào.
Mình thường đến các nhà thờ ở các nơi mà mình đến chơi vì nó thường có tuổi đời lâu và là nơi mà người địa phương đến để giao lưu, gặp gỡ.

9 - BlackBerry 9810 và Priv: hai chiếc điện thoại có bàn phím trượt

Sự giống nhau của hai chiếc này đó là điều có bàn phím trượt. Sự khác nhau đó là 9810 dùng BBOS trong khi Priv dùng Android. BlackBerry vẫn giữ được bản thân cho dù chạy qua dùng Android với vài dòng điện thoại được người dùng BB yêu mến như Priv, Passport… nhưng họ cũng không tồn tại được vì thị trường quá khốc liệt. Mình ủng hộ các hãng như BlackBerry, Nokia… thà chết chứ không đánh mất bản sắc, đi nhái theo hãng khác.

10 - Tiền trao cháo múc

Mình đi chợ nổi này mấy lầy, hầu hết là đi chụp hình với anh em. Quán cháo của chị này trên cái thuyền, có quán bún, quán chè, quán cafe… nói chung tất cả đều trên mặt nước hết nên gọi là chợ nổi. Nếu anh em có dịp về Cần Thơ hay Miền Tây thì nhớ bỏ thời gian tham quan một chợ nổi nào đó. Nó không còn ở đó lâu nữa đâu.
Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.
tinhte.vn

Tập 13 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chủ đề mỗi ngày 10 hình nói về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em sẽ có thêm thông tin về loạt hình này của mình. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Mình không còn dùng dây để sạc smartphone Mình đang dùng bộ sạc 3 trong một của Mophie để sạc…
tinhte.vn

Quảng cáo

Tập 14 - Mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục theo dõi series mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống. Hy vọng bài chia sẻ của mình sẽ mang đến những thông tin thú vị cho anh em. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Cốp xe mình luôn sạch sẽ và không phải là cái nhà kho chứa đồ Mấy…
tinhte.vn

Tập 15 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục loạt chia sẻ với anh em 10 hình và 10 nội dung liên quan về công nghệ và cuộc sống. Mong anh em ủng hộ tiếp. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Xây dựng khái niệm trong đầu trẻ Mình không bao giờ cho con mình ị hay tè ở trong bô.
tinhte.vn

Tập 16 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Hình hôm nay chủ yếu lấy từ app Photos trên macOS nên cũng hầu hết là hình chụp bởi iPhone. iPhone là chiếc điện thoại luôn bên mình trong nhiều năm nay và nó cũng là chiếc máy ảnh luôn trong túi quần. Có người nói chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc…
tinhte.vn

Tập 17 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ & cuộc sống

Tiếp tục kêu gọi anh em ủng hộ chủ đề mỗi ngày 10 câu chuyện thông qua 10 tấm hình đã chụp. Mình thích chụp hình tuy chụp không đẹp, mình nghĩ đàn ông cần có máy hình để ghi lại cuộc đời họ, những nơi họ tới…
tinhte.vn

Tập 18 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem tập 18 của loạt bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống. Cảm ơn những anh em đã ủng hộ mình làm loạt này. 1 - Razer Phone rất thú vị nhưng lại bị bỏ ngang dòng đời, quá tiếc Hình này mình chụp bằng Razer Phone khi máy bay…
tinhte.vn
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"Mình ủng hộ các hãng như BlackBerry, Nokia… thà chết chứ không đánh mất bản sắc, đi nhái theo hãng khác."
Người ta đâu có muốn chết đâu anh ơi, không thay đổi kịp và bị giết chết thì đúng hơn.
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@dontask123 Vì người chết không phải là anh haha.
Tập 25 rồi…
bigtoe10
ĐẠI BÀNG
một năm
@hongphuc1992 Ko biết khi nào tập cuối :v
@bigtoe10 Chỉ mong đến tập cuối để đỡ phải hóng hả 😃
RyMeB
ĐẠI BÀNG
một năm
Thật sự là 1 series tuyệt vời. Mình đã thấy 1 ae làm theo. Hy vọng lan toả thêm nhiều ae nữa để học thêm nhiều điều hay
#3 mình từng dùng G4 và V10. Trải nghiệm tốt và mình thích sự khác biệt, đổi mới so với các máy android khác cùng thời điểm. Tuy nhiên, chúng có cùng 1 lỗi nặng. Cả 2 con này đều bị lỗi main đột tử
@toilachi9 V50 mình chưa có dịp thử
@cuhiep Về sáng tạo và đổi mới sản phẩm, LG thời gian này khá táo bạo và năng động. Các con dòng cao trang bị màn hình 2k, giá lại mềm hơn Samsung
@StevenLe165 chuẩn luôn
@cuhiep Mình mê LG từ lúc cầm ké con g2 của anh bạn. Fan cứng LG 1 thời. Từng thay main 3 lần con g4 vẫn mê, trong đó có 1 lần được LG Việt Nam thay miễn phí dù hết bảo hành
Cười vui vẻ
Apple watch thanh toán được ở việt nam á?
Thích series này của cuhiep, mong là tiếp tục dài dài để có thêm nhiều hình và thông tin thú vị
Pony.
ĐẠI BÀNG
một năm
đây là tập 25 thì chủ tịch nên để link tập 24, 23 ... cho anh em dễ theo dõi hơn, thay vì tập cách xa như vậy
Screenshot 2022-11-20 234308.png
Riêng vụ up ROM thì LG thua đứt các hãng khác rùi.
Cafe rang XAY, ko phải rang SAY, có say rượu đâu!
@airwalker tks hihhi say quá
10. Tiền trao cháo múc
@Kilo Victor chà, sao lúc viết cái đó mình không nghĩ ra ta. cám ơn bạn nha, để sửa lại.
PCno.1
ĐẠI BÀNG
một năm
Thực sự thì mình cũng ko khoái đội mũ bảo hiểm khi chạy xe máy, đặc biệt là chạy trong phố với tốc độ chậm <40km/h, kẹt xe, trời nóng thì thà ko đội mũ còn hơn là đội mũ rởm. Chỉ khi nào chạy nhanh thì mới cảm thấy mũ bảo hiểm tử tế là cần thiết.
@PCno.1 chính xác là mình cũng không thích lúc nào cũng đội mũ bảo hiểm, quá phiền luôn
Vụ Nokia thì mình không đồng tình vì đó là cố chấp để rồi bị tự đào thải. Khi đang là nhà vua thì ko làm đt android, đến khi bị Samsung đoạt ngôi thì phải bán cho tàu.
cái BB 9810 đệp quá
Yêu quá
Vụ tắm biển chắc cũng còn tùy biển nữa, mình thấy biển nào đông người quá thì bỏ qua
chợ nổi mà bỏ thì toi , chắc cán bộ phải có kế hoạch sao chứ nó là đặc thù miền tây rồi , mà còn mất công ăn việc làm của dân
Mình dùng hạt tới mức này và máy pha của mình sẽ xay và pha ra cafe ——> chắc bác chủ xài Breville 870 , hehe
harrylo
ĐẠI BÀNG
một năm
Cảm ơn bác, hôm nào cũng ngồi đọc bài series này của bác buổi sáng trước khi làm việc. Bài nhẹ nhàng thú vị khởi đầu ngày mới khá vui vẻ
Chuyên mục này đến tập bài nhiều sẽ kết thúc a 😁😁
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
Hay quá ad ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119