Tập 9 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

cuhiep
2/11/2022 12:21Phản hồi: 36
Tập 9 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống
Tiếp tục chuỗi bài mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống nha anh em. Đã là tập 9 rồi. Cảm ơn anh em đã ủng hộ chủ đề này của mình, cũng hy vọng anh em quan tâm nhiều hơn đến ảnh và việc truyền tải nội dung bằng ảnh.

1 - Khách sạn không có nhân viên lễ tân

Mình đến một vùng khá hẻo lánh trong khu công viên quốc gia ở bang Texas, Mỹ. Mình không có kế hoạch trước nên thấy khách sạn thì mò vào hỏi thôi. Khi tới chỗ này thì bảng chỉ dẫn là lên website, làm tất cả các thủ tục thanh toán xong thì họ sẽ cho code để mở cửa vào phòng…
Năm 2018 khi mình ở một khách sạn ở vùng biên giới Pháp và Thuỵ Sỹ cũng có một khách sạn làm điều tương tự. Sau khi đặt phòng online xong, thanh toán xong thì sẽ nhận được code để mở khoá vào phòng. Họ có thể có nhân viên dọn phòng lúc nào đó không biết nhưng không có nhân viên lễ tân, mọi thứ đều tự động qua máy tính để ở trước khách sạn hoặc làm online.
Lương nhân viên ở Mỹ hay các nước phát triển khá cao và nếu làm tối thì lại càng cao nữa nên máy móc hay tự động hoá là điều họ muốn.

2 - Kết nối remote vào loa một cách lạ lùng

Mình đang để cái remote của Devialet gần cái logo của loa để nó nối với nhau (pair). Sau khi nối rồi thì nó sẽ giữ kết nối bằng Bluetooth. Remote dùng để chỉnh âm lượng và vài thứ khác. Loa Devialet của Pháp với thiết kế đặc biệt để cho âm thanh mạnh, nhanh trong một hình dáng lạ thường. Chỉ trong vài năm thôi Devialet đã rất thành công với loa của họ, không nhiều hãng làm được điều tương tự.

3 - Vali kéo bánh to: kéo dễ hơn

Mình mua chiếc vali kéo G-RO này vì bánh nó to. Mình có nhu cầu dùng vali kéo nhiều nên muốn một chiếc có khả năng kéo nhẹ nhàng, vượt trướng ngại vật tốt. Chiếc này mình đã dùng được mấy năm rồi nhưng nó vẫn còn tốt lắm, chắc phải dùng được nhiều năm nữa. Bánh to giúp nó có thể lướt nhẹ nhàng trên đường cho dù bên trong có để nhiều đồ, đường có gập ghềnh hay có leo cầu thang thì nó cũng leo được luôn.
Trước đây mình dùng vali kéo của Porsche Design cũng rất bền.

4 - Dùng S Pen để tra từ điển

Đây là tính năng mình thích và dùng nhiều nhất khi dùngn S Pen với Z Fold. Tính năng này được Samsung giới thiệu từ thời họ ra mắt Note7. Mình thích Samsung và Apple vì họ có trách nhiệm với các tính năng họ giới thiệu. Nó tốt rồi thì họ sẽ duy trì, nó chưa tốt thì họ update… Họ ít khi bỏ tính năng hay dòng sản phẩm mà họ làm.

Quảng cáo

5 - Dùng Apple Watch đo nhịp tim khi chạy trail

Mình đeo Apple Watch, thiết lập để đồng hồ báo mình khi nhịp tim lên quá cao. Điều này giúp mình biết dừng lại nghỉ khi nhịp tim lên cao mà không cần nhìn đồng hồ. Mỗi lần mình đi trail mà có chỗ leo dốc thì tim mình đập rất nhanh, nhanh quá sợ đứt nên phải có đồng hồ canh chừng dùm.

6 - Thay cell pin cho pin di động

Pin di động nói chung đều có cấu tạo chung là cell pin và mạch điều khiển, cổng kết nối. Cell pin có chuẩn chung nên anh em có thể thay được. Anh em có thể thay cell pin dung lượng cao hơn nếu cell pin của anh em không phải cao nhất, hoặc thấp hơn nhưng màu khác… hoặc cell pin xịn hơn.
Mình thay cell pin màu đen dung lượng thấp hơn cho cục pin Storm Liquid của mình. Mình thích cell pin màu đen thay vì màu hồng thôi. Theo thông số thì pin thay xong chỉ còn 16,000mAh thấp hơn so với ban đầu là 20,000mah, nhưng cell pin mình thay xịn hơn. Có cell pin dung lượng cao hơn nhưng màu khác nên mình không thay, cell pin của mình sẽ được thay cho người khác nữa.

Trên tay pin sạc Storm 2 Slim: 20.000 mAh, rất đẹp, giá cao | Viết bởi Mikeknowsme

Đây là cục pin dự phòng Shargeek Storm 2 Slim trong suốt rất đẹp cho nên được bán giá cao 199 đô. Chúng ta sẽ có một cục pin dung lượng 20.000 mAh với 2 cổng sạc đơn giản là USB-C và USB-A với tổng công suất sạc lên đến 130W.
tinhte.vn

Quảng cáo

7 - Meta đưa ra giải pháp nén file âm thanh nhẹ gấp 10 lần so với MP3 nhưng vẫn đảm bảo chất lượng

Việc này sẽ giúp cho anh em vẫn nghe được âm thanh chất lượng cao hơn cho dù mạng có chậm hay nghẽn. Meta là công ty sở hữu mạng xã hội lớn nhất thế giới Facebook nên họ phải tìm nhiều cách để giúp cho việc truyền tải âm thanh, hình ảnh dễ dàng hơn.

8 - Chuyến đi không lên kế hoạch: sẽ có nhiều cái vui

Mình đang chỉ cho bạn mình địa điểm tiếp theo mà bọn mình sẽ đến qua bản đồ trên Galaxy Z Fold4. Mình có chuyến đi xuyên nước Mỹ hồi tháng 8 rồi, mình không đi theo các kế hoạch lên sẵn mà tới đâu tính tới đó… Mình đã đi gần khoảng 6 ngàn km trong 10 ngày xuyên nước Mỹ theo hình chữ U, nào rảnh mình chia sẻ về chuyến này với anh em sau.

9 - Tính năng Stage Manager trên macOS mới hữu ích cho anh em dùng 1 màn hình

Mình đang dùng thử tính năng Stage Manager trên macOS 13. Cảm nhận đầu tiên của mình về tính năng này là anh em sẽ làm việc trên một màn hình sạch sẽ, gọn gàng và hiệu quả hơn…Anh em thử đi ha, hôm nào mình sẽ nói thêm về tính năng này sau.

10 - Tai nghe TW nghe nhạc hay: TW AH-C830NCW

Mình rất hài lòng về chất lượng âm thanh, cảm giác đeo và điều khiển của chiếc tai nghe Denon này. Giá thấy cũng hợp lý, anh em thích nhạc hay, đặc biệt là nhạc rock thì nên tìm chiếc tai nghe này xài nha.

Denon TW AH-C830NCW: âm thanh hay, không cần app, đeo dễ chịu

Lâu lắm rồi mình mới vui vẻ lại với tai nghe không dây hoàn toàn và may quá gặp được một chiếc đáng quá đáng giá. Một số thứ mình muốn chia sẻ với anh em về chiếc tai nghe không dây hoàn toàn của Denon như sau: Kha năng chơi nhạc xuất sắc…
tinhte.vn

Các tập khác, anh em quan tâm có thể xem thêm bên dưới nhé

Tập 1- Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Chợt nghĩ ra ý tưởng chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Mình thử xem duy trì được việc này bao lâu và hy vọng là trong các hình mình chia sẻ sẽ mang lai giá trị cho anh em như thông tin về sản phẩm, về trải nghiệm… Chiếc Google SmartDisplay hiện hình…
tinhte.vn

Tập 2 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình tiếp tục ngày 2 của chủ đề 10 hình. Mời anh em xem qua. Bộ gõ Tiếng Việt trên iOS bản mới nhất đã ngon hơn theo như mình đọc nhiều cmt trên Tinhte.vn cũng như trên FB. Vẫn có một số anh em còn lỗi gì đó nhưng cơ bản là có thấy sự thay đổi…
tinhte.vn

Tập 3 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mình chia sẻ 10 hình với 10 nội dung khác nhau mỗi ngày. Hy vọng sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho anh em. 1 - Đèn trời chiếu sáng cửa hàng Apple Apple dùng “đèn trời" để chiếu sáng cho cửa hàng biểu tượng của họ ở Đại lộ số 5 thành…
tinhte.vn

Tập 4 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Hôm nay thông tin về xe và về Apple sẽ chiếm sóng vì chúng ta đang có triển lãm xe hơi ở HCM và sáng nay nhiều thứ liên quan iPhone cũng như hệ sinh thái của Apple được nhắc tới. 1 - Triển lãm Ô tô Việt Nam 2022 đang diễn ra Đây là triển lãm…
tinhte.vn

Tập 5 - Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Mời anh em tiếp tục theo dõi chủ đề một ngày 10 hình của mình. Chúc anh em vui vẻ với các thiết bị công nghệ được làm ra để phục vụ con người. 1 - Mình được chào mua Google Pixel 7 Pro với giá ít hơn 20 triệu Cách đây không lâu thì giá của…
tinhte.vn

Tập 6 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Từ hôm nay mình đổi lại tiêu đề, để mai mốt có thể mod nào đó làm chủ đề này mà không nhất thiết phải là mình. Nó phản ánh rộng và tốt hơn. Chúc anh em vui vẻ. 1 - Dùng iPad để dựng phim Mình thấy bạn Vũ Trần, cameramen của Tinhte.
tinhte.vn

Tập 7 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Tiếp tục chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Hôm nay là tập 7 tức là mình đã chia sẻ 69 +1 hình với nhiêu đó nội dung khác nhau. Mình sẽ tiếp tục làm chủ đề này thêm nhiều ngày nữa, mong anh em ủng hộ. Đang nghĩ xem làm sao để anh em cũng có thể chia sẻ cùng…
tinhte.vn

Tập 8 - Tinh tế mỗi ngày 10 ảnh công nghệ và cuộc sống

Mời anh em tiếp tục xem chuỗi bài Tinh tế mỗi ngày 10 hình chia sẻ về công nghệ và cuộc sống. Cơ bản là các nội dung chúng ta từng bàn đến trên Tinh tế sẽ được nhắc lại trong chủ đề này. Nhiều thông tin mới và không viết thành một chủ đề riêng cũng…
tinhte.vn

Tập 10 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Vậy là mình đã làm được 10 tập rồi. Mỗi ngày kiếm 10 hình và nội dung đúng là một thử thách. Mình sẽ cố gắng xem được bao nhiêu lâu. Mời anh em xem hình. 1 - Hình chụp bằng camera chính của iPhone tiêu cự 24mm nên hơi méo iPhone 14 Pro được…
tinhte.vn

Tập 11 - Mỗi ngày 10 hình Tinh tế công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem qua 10 hình hôm nay. Hôm nay hình hầu hết được chụp bằng iPhone. Mình chụp bằng rất nhiều máy trong cuộc đời, trong đó iPhone chắc là máy chụp nhiều nhất. 1 - Nếu dùng 2 điện thoại thì nên là hai OS khác nhau Đó là lời khuyên…
tinhte.vn

Tập 12 - Mỗi ngày 10 hình công nghệ và cuộc sống

Mời anh em xem những hình ảnh mình chia sẻ thông tin về công nghệ và cuộc sống. Mình làm chủ điều này mỗi ngày và mỗi chủ đề là 10 hình với 10 câu chuyện khác nhau. Anh em xem thấy hay thì share, cmt ủng hộ nhé. Chúc anh em vui vẻ.
tinhte.vn
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boyswat
ĐẠI BÀNG
một năm
cell pin Sofirn thực ra là hãng lấy cell tàu rồi dán vỏ của hãng mình lên bán với giá cao hơn 😁
@boyswat mình mới nghe tên sofirn luôn he he
@boyswat xong kkkk
@cuhiep Cell pin anh Hiệp thấy ở đâu vậy?
boyswat
ĐẠI BÀNG
một năm
@Walleye_Pixel2 ý mình là nó lấy cell rẻ hơn rồi bán giá mắc đó 😁
tphg
TÍCH CỰC
một năm
bác Hiệp share mình chỗ mua cell pin xịn đi bác. Cảm ơn bác trước.
@tphg pinnuoinguon.vn blf.vn nen mua cell Samsung, Sony VTC, Panasonic, cai cell tren hinh la do deu TQ
@tphg Ở hcm ra nhật tảo lựa
Cười vô mặt
tphg
TÍCH CỰC
một năm
@taiideas Nhật Tảo mình kg thấy hàng xịn bác à. Bác có biết khu nào bán pin xịn kg bác?
@tphg Nhật tảo coa xin mà
Mỗi ngày nhìn thấy một (vài) thiết bị được giới thiệu để tiêu tiền 😆))
@cuhiep ông qua TX có ghé qua cây xăng Buc-ee's k?
Ông qua New Braunsfel có cây xăng lớn nhất thế giới hiện tại. Ông vô cái restroom của mấy thằng này, top-notch luôn. Sạch như sân bay.

Mà vụ Facebook ra tiêu chuẩn nén mp3 mới chắc chỉ để tiết kiệm dung lượng cho cái cloud server của nó thôi chứ chắc ko đưa ra public cho xài đâu.
@B1tches keep reporing but can't stop mình không ghé cây xăng bạn nói. còn vụ fb thì nó làm để cho livestream hay là voice của nó sẽ vẫn ngon khi mà mạng không ngon. livestream giờ hay tậm tịjt vì mạng chậm lắm.
@cuhiep: bác đi Big Bend National Park ở Texas hả =]
@Hiệp K đúng rồi bạn, đi qua đó
Tập 9 rồi…
Hudson
TÍCH CỰC
một năm
@cuhiep loa Devialet của bác công suất bao nhiêu vậy ạ?
@Hudson loại nhỏ nhất á, chẳng biết là bao nhiêu nữa, mua https://baochauelec.com/loa-devialet-phantom-reactor-600
Hudson
TÍCH CỰC
một năm
@cuhiep Cám ơn a!
Xem sr này mở mang nhiều thứ
CT đưa hình lão béo dính lọ nghẹ Tatoo này nhìn ớn quá, hơi dơ dơ!
@Hạ Dân hình như Khoa Pug phải ko nhỉ?
@trungmum không phải bạn ơi, mình sao lại đi chơi với thứ rác rưởi khoapug được
@cuhiep nhìn ảnh bên cạnh thì hao hao giống thôi. mà đúng rác rưởi thiệt. haha
thuongnb
ĐẠI BÀNG
một năm
Toàn hàng chất nhể! 😃
cái vali kéo mà bánh to đi đúng sướng, kéo nhẹ nhàng và cân nhiều thể loại mặt đường. hồi trước dùng cái vali Sakos đời đầu cũng có bánh to, kéo êm ái, sau này Sakos toàn làm loại bánh nhỏ.
Quá ngon đã đến tập 10
hi vọng còn dài tập ạ
Cái khách sạn không lễ tân hay hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019