Tập thể dục nên mua xe đạp thể thao loại nào?

Rose in Rain
28/8/2018 3:31Phản hồi: 8
Ngày càng có nhiều người đặc biệt là đàn ông U50 chọn đạp xe là bộ môn tập thể dục nâng cao sức khỏe. Tuy nhiên, có nên mua xe đạp tập thể dục? Nên mua xe đạp thể thao loại nào để tập thể dục? Là những câu hỏi được nhiều người tự đặt câu hỏi và mong muốn có câu trả lời thích đáng!

Có nên mua xe đạp tập thể dục?

Không phải đến phòng tập để tập, không mất phí hay thời gian đi lại, đạp xe đạp không chỉ bạn có thể chủ động được thời gian của bản thân mà còn mang lại rất nhiều điều có lợi cho sức khỏe của bạn.

Đạp xe đạp tập thể dục giúp cơ bắp săn chắc

Khi bạn đi xe đạp, các cơ bắp của bạn đều phải hoạt động đặc biệt là phần cơ đùi, cơ cánh tay, cơ bụng, cơ vai… Sự chuyển động của cơ trong quá trình đạp xe sẽ đốt cháy lượng mỡ dư thừa, giúp cơ bắp săn chắc, gọn gàng, gia tăng sức mạnh cho cơ bắp.

Đạp xe đạp là cách tập luyện thể dục thể thao rất tốt cho sức khỏe

Đạp xe đạp tập thể dục giảm stresss

Cuộc sống hiện đại với nhiều áp lực, khiến bạn luôn căng thẳng, mệt mỏi. Nhưng thử tưởng tượng, mỗi buổi chiều về sau khi kết thúc công việc tại công ty, bạn trở về nhà đạp xe ở những đoạn đường thoáng, không khí trong lành, con người gần gũi với thiên nhiên trong trẻo chắc chắn bạn sẽ cảm thấy tinh thần thoải mái, thư giãn tốt hơn, lấy lại được những năng lượng đã mất.

Đạp xe đạp tập thể dục kết nối bạn bè

Đạp xe có bạn có phường sẽ trở lên thú vị hơn rất nhiều so với việc đạp một mình. Vì vậy, nhiều người thường tham gia các câu lạc bộ xe đạp để tìm kiếm những người bạn cùng đạp xe, để chia sẻ sở thích, đam mê về xe đạp và những câu chuyện trong cuộc sống.

Đạp xe đạp tăng cường giao lưu kết nối bạn bè, giúp cuộc sống của bạn trở lên thú vị hơn.

Đạp xe tập thể dục giảm cân hiệu quả

Quảng cáo

Đạp xe đạp có tác dụng giảm cân rất hiệu quả vì trong quá trình đạp xe, theo nghiên cứu của Hiệp hội Y khoa Anh quốc, nếu bạn tập luyện đạp xe đạp thể thao 1 giờ sẽ đốt cháy khoảng 300 calo và trong 1 năm nếu tập đều đặn mỗi ngày 30 phút sẽ giảm được 11kg.

Đạp xe đạp tập thể dục là cách giảm cân hiệu quả

Ngoài những tác dụng trên, đạp xe còn rất tốt cho hệ tim mạch, giúp bạn dễ ngủ và có giấc ngủ sâu hơn, kéo dài tuổi thọ, rèn luyện cho bạn tính nhẫn nại. Vì thế nếu điều kiện cho phép bạn có nên mua xe đạp tập thể dục và bắt đầu luyện tập.

Xe đạp thể thao có rất nhiều loại, hiện nay trên thị trường xe đạp Việt Nam phổ biến nhất là các dòng xe địa hình, xe đường trường, xe thành phố, mỗi loại xe đạp thể thao có một đặc trưng riêng biệt.

=>Xem thêm: Các dòng xe đạp thể thao Merida

Quảng cáo

Xe road hay còn gọi là xe đạp đường trường được thiết kế dành riêng cho loại xe tốc độ, thích hợp với những người yêu thích tốc độ. Xe có ghi đông cong cong hạn chế đến mức tối đa sức cản của gió, lốp xe khá mỏng và nhẹ. Đây là dòng xe có thể đạt vận tốc tốt nhất, nhanh nhất nhưng lại rất dễ bị trơn trượt ngã khi trời mưa đường trơn nên không thích hợp để sử dụng làm xe tập thể dục.

Xe đạp địa hình là dòng xe có kiểu dáng mẫu mã khá đa dạng, xe đạp địa hình có thể đi bất cứ loại địa hình nào từ đồng bằng đến dốc núi gồ ghề, từ đường nhẵn đến đường bùn đất nhão nhoét hay đá sỏi. Xe có phong cách hầm hố tuy nhiên do thiết kế để có thể đi trên mọi loại địa hình nên xe địa hình khá nặng, với những người có trọng lượng cơ thể nặng, mong muốn tập luyện giảm cân thì xe địa hình cũng có thể là một lựa chọn nhưng với những người thấp bé nhẹ cân thì không nên chọn xe đạp địa hình cho mục đích tập luyện thể dục.

Xe đạp thành phố là sự kết hợp hoàn hảo của xe đường trường xe đạp địa hình về kiểu dáng. Xe không nhẹ như xe đua nhưng không nặng như xe địa hình, kiểu dáng thanh thoát. Xe đạp thành phố là dòng xe được nhiều người lựa chọn nhất để phục vụ cho mục đích tập luyện thể dục thể thao.

Xe đạp thành phố thích hợp nhất để tập luyện thể thao

Vì thế nếu bạn đang phân vân không biết lựa chọn dòng xe đạp thể thao nào để tập luyện thể dục thể thao thì xe đạp thành phố là sự lựa chọn khả quan, khả thi nhất.

(Nguồn: Meridabike.vn)
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhsy116
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị chớm thoát vị đĩa đệm thì có nên chơi môn đạp xe này ko nhỉ, mình chắc phải nghỉ cầu lông giờ tìm môn khác thay thế mà chưa biêt chơi môn nào
favouritekid
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhsy116 Chơi đi bác, môn này hoặc bơi nhé
thanhsy116
ĐẠI BÀNG
5 năm
@favouritekid Vâng, mới chơi thì nên mua con nào được bác nhỉ
@thanhsy116 touring nhật bãi bạn nhé, rất hay mà tiết kiệm chi phí, thực sự muốn đi xe thì pm mình tư vấn cho bạn
có nhiều loại
Mới mua cho con thằng cu một chiếc của elip. nói chung cũng ok
nhà có chiếc máy chạy bộ rồi mà vẫn thích đạp xe đạp nữa nên sắm luôn 1 chiếc của siêu thị tại gia về tập cho thỏa đam mê
chỗ mình đường xá khá đông đúc, đường lại nhỏ hẹp nên mình thích đạp xe tại nhà hơn, sắm chiếc xe đạp elipsport cũng được gần 2 năm rồi nhưng vẫn rất tốt, không chỉ mình mà cả nhà đều tập luyện hàng ngày

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019