Tất cả những bức ảnh thiên văn chụp từ kính Hubble đều là ảnh đen trắng và được NASA tái tạo màu

Gia Tường
25/3/2015 8:45Phản hồi: 75
Tất cả những bức ảnh thiên văn chụp từ kính Hubble đều là ảnh đen trắng và được NASA tái tạo màu

Những bức ảnh thiên văn rực rỡ và lộng lẫy chụp từ kính thiên văn Hubble mà chúng ta thường thấy trên Internet thực chất chỉ là ảnh trắng đen chứ không phải là ảnh màu ngay từ đầu như nhiều người lầm tưởng. Về mặt kỹ thuật, thay vì chụp ảnh màu bình thường, kính thiên văn sẽ chụp lại nhiều tấm ảnh trắng đen ở nhiều bước sóng ánh sáng khác nhau nhằm thu được nhiều thông tin nhất có thể. Sau đó, tùy vào mục đích sử dụng/nghiên cứu mà NASA sẽ tái tạo lại màu sắc cho phù hợp nhất. Trong đoạn video dưới đây, các nhà khoa học ở NASA đã dùng 3 bộ lọc màu cơ bản RGB để tạo hiệu ứng hình ảnh tuyệt đẹp cho bức ảnh Pillars of Creation mà họ đã công bố cách đây 21 năm:

Bức ảnh nổi tiếng Pillars of Creation

Và đây là cách mà NASA tạo nên bức ảnh

Ảnh gốc trắng đen

Áp dụng bộ lọc màu xanh lam

Áp dụng bộ lọc màu xanh lục

Áp dụng bộ lọc màu đỏ

Thành quả cuối cùng​

Bài viết đã được sửa lại với sự giúp đỡ của các bạn thành viên.

Quảng cáo

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới biết
hay nasa quả là số 1
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này ko phải trắng đen nhé, nó được chụp ở nhiều bước sóng ánh sáng khác nhau nên nhìn nó như trắng đen vậy thôi, rồi người ta chồng lớp các ảnh chụp được ở 3 bước sóng R G và B lên nó sẽ ra màu, chứ ko có tô gì ở đây hết. Còn các bước sóng hồng ngoại hay tử ngoại dùng để nghiên cứu khoa học, người ta sẽ ko chồng lên làm gì. Chỉ chủ yếu chồng 3 lớp ánh sáng thấy được như RGB thôi.
@JNG chắc bác làm ở phố chùa láng
@JNG Đã kiểm tra và cập nhật lại theo chính xác hơn, cảm ơn các bạn.

Thành thật xin lỗi về bài viết này.
tuanduc1910
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bay lên giời mình học học viễn thám mà đau đầu vụ này quá, landsat free nên dùng rất nhiều, toàn ảnh cũ từ 2001 trở về trước, còn sau này thì ảnh sọc, đúng là sensor hỏng thật, bạn có biết nguồn nào kiếm ảnh vệ tinh khác ko? mình dùng idris
@JNG hì chắc em nhớ lộn :D thanks bác nhé nhờ bác em mới biết tên của cái máy
kenvin0208
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thảo nào cái nào cũng nhìn lung linh hoành tráng thế 😁
bonydc
ĐẠI BÀNG
9 năm
ôi bấy lâu nay ta đã bị lừa!mà ko biết màu sắc thật có giống vậy ko??? o_Oo_O
@bonydc không phải lừa đâu, mời bạn về xem lại sách giáo khoa Vật Lý 12, chương Quang học 😁
và đề nghị mod sửa cái tên dễ gây hiểu nhầm đi nhé :v
sao không chụp được ảnh màu thực luôn nhỉ?
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@Master Quách nguyên tắc chụp ảnh khoa học phải chụp trên từng bước sóng anh sáng rồi chồng lớp các lớp ánh sáng thấy được mới ra hình màu. Ngay cả gg map các bác xài nó cũng chụp y như vậy đó, chứ ko có màu sẵn đâu.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@Master Quách người ta chụp từ bước sóng ánh sáng tử ngoại cho tới hồng ngoại, rồi chọn ra 3 kênh RGB ra chồng lớp là có màu thực ngay, màu đó là màu thực luôn đó.
nescafes
ĐẠI BÀNG
9 năm
This's awesome!
Nasa dùng Mac OS của Apple sao?
@vnstockguru Xài Mac hông lẽ cài win 😁
Màu đúng mà, có phải tô bậy bạ đâu.
ờ thì 4,5 tấm đơn sắc với màu khác nhau. Gom nó lại thành ảnh màu vậy chả khác máy ảnh BT là mấy
quantn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Câu NASA đã tô màu cho chúng ở đầu bài trật lất

Hôm nay đã sửa lại : NASA tái tạo màu

Cực kỳ hoan nghênh tinh thần cầu thị của bác Chủ !!! ^_^
hoatongoc
TÍCH CỰC
9 năm
Vâng, bài viết có cái tít chẳng liên quan gì tới phần giải thích :v
Ai dùng qua photoshiop đều hiểu cái này chỉ là chụp 3 tấm hình đại diện cho tông màu RED GREEN BLUE 1 cách độ lập rồi về sau ghép lại thôi.
pdh1102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc bài viết và nhìn hình ảnh không biết có phải là cách đây 21 nắm NASA đã có PTS cc dùng không nhỉ hay bây giờ chỉ là dùng CC mô phỏng lại nhi?
hóng mí cái action nì :p
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Ơ thế ở ngoài đó k có màu sắc như này sao 😔
Tít nói ko chuẩn lắm nhiều bạn sẽ hiểu là ngồi rảnh dùng photoshop tô màu cho ảnh đen trắng thành ảnh màu giống tô tượng ấy ^^!
seawallvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thì mấy cái DSLR/P&S hay nói chung là mấy cái digital camera cũng chỉ nhìn thấy ảnh đen trắng thôi mà. Nhưng nó dùng mấy cái cell R, G, B rồi software tái hiện màu lại.
Title làm hiểu lầm quá :-(
cuemkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
một topic sai trầm trọng thông tin...
jing
CAO CẤP
9 năm
Thì ra là bj lừa tình hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp