Tất cả những gì bạn cần biết về chuyển mạng giữ số: 4 bước, 16/11 bắt đầu, chuyển vô số lần

Duy Luân
13/11/2018 12:4Phản hồi: 405
Tất cả những gì bạn cần biết về chuyển mạng giữ số: 4 bước, 16/11 bắt đầu, chuyển vô số lần
Chuyển mạng giữ số là thứ mà rất nhiều anh em mong chờ, và mới đây Cục Viễn thông đã ban hành quy trình để thực hiện điều này. Mình tổng hợp nhiều thông tin mới trong bài này cho anh em dễ theo dõi nhé.

1. Quy trình chuyển mạng

Bước 1: giả sử anh em đang xài mạng Vinaphone và muốn chuyển sang Viettel thì đầu tiên anh em tới cửa hàng Viettel, khai một số giấy tờ rồi nhận 1 SIM trắng. Anh em cũng sẽ phải đóng phí chuyển mạng, chưa rõ là bao nhiêu, tới lúc triển khai thực tế chúng ta sẽ có thêm thông tin.

Bước 2: trong vòng 24 giờ kể từ khi đăng kí chuyển mạng, anh em sẽ nhận được một tin SMS xác nhận chuyển mạng từ nhà mạng. Anh em sẽ phải trả lời lại bằng cú pháp YCCM gửi đến đầu số 1441 để xác nhận rằng anh em thật sự muốn chuyển mạng giữ số.

Bước 3: nhà mạng sẽ nhắn với anh em lịch chuyển mạng. Trong thời gian chờ đợi, anh em vẫn có thể xài số điện thoại của mình một cách bình thường. Nếu vì lý do nào đó bị từ chối không thể chuyển mạng thì nhà mạng cũng sẽ báo cho anh em biết.

Cục Viễn thông có quy định rằng khi chuyển mạng thời gian chuyển không quá 2 ngày với số cá nhân và 3 ngày với số của công ty / tổ chức. Tuy nhiên trên thực tế việc này chỉ gây gián đoạn liên lạc trong vài giây mà thôi.

Trong thời gian chờ tới lịch, nếu anh em đổi ý không muốn chuyển mạng nữa thì có thể nhắn tin HUYCM đến 1441 để hủy bỏ.

Bước 4: sau thời điểm chuyển mạng đã được thông báo, anh em lắp SIM trắng đã nhận ở bước 1 vào điện thoại và bắt đầu sử dụng. Anh em cũng sẽ nhận được thông báo chuyển mạng thành công từ đầu số 1441.

2. Khi nào có thể bắt đầu chuyển mạng giữ số?

Bộ thông tin & truyền thông cho hay kể từ ngày 16/11/2018, các nhà mạng lớn bao gồm VinaPhone, MobiFone, Viettel sẽ bắt đầu triển khai việc chuyển mạng giữ số.

Trong giai đoạn đầu chỉ áp dụng với thuê bao trả sau. Sau 3 tháng sẽ áp dụng với thuê bao trả trước.

3. Được chuyển mạng bao nhiêu lần?

Anh em được chuyển vô số lần, miễn là khoảng cách giữa 2 lần chuyển phải >= 90 ngày. Điều này được quy định trong thông tư 35.

Quảng cáo

4. Mai mốt làm sao biết được số gọi cho bạn là từ mạng nào?

Cục Viễn thông nói rằng họ sẽ phát hành một ứng dụng để giúp bạn tra cứu xem số gọi cho mình là từ nhà mạng nào. Trong trường hợp 1 số khi thì mạng này, lúc thì mạng khác thì app này sẽ hữu ích khi anh em muốn tận dụng các ưu đãi về cước phí khi liên lạc nội mạng.

Giờ thì anh em có thể thoải mái chọn lựa nhà mạng mà anh em thích trong khi không lo mất số nữa. Anh em có ý định đi chuyển mạng giữ số không?

405 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sicunhen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko có lợi gì thì chả chuyển mất thời gian. Ở nước ngoài khi chuyển mạng nhà mạng mới họ tặng luôn điện thoại ngon dùng trong 1 năm nếu chuyển mạng trước 1 năm sẽ bị phạt 1 khỏản tiền. Ở việt nam bao giờ sẽ đc như vậy nhỉ
inviet
TÍCH CỰC
5 năm
@Lương Vỹ Cường Tôi không lớn tiếng la lối gì bạn.
Bạn muốn bày tỏ chính kiến thì tôi cũng vậy.
Tôi đâu nói bạn tốt xấu gì, tựng dưng nói tục là hiểu người thế nào rồi.
longtth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sicunhen bao giờ cạnh tranh đủ và cái khuyến mại trên mang lại đủ tiền lời cho nhà mạng.
@vqt907 VN áp dụng kiểu vớ vẩn ăn chắc sợ khách bùng nên khi mua máy thì đóng 100% toàn bộ rồi sau đó mỗi tháng tặng một ít vào tài khoản khách hàng xem như là hoàn lại tiền. Cách đó không tận dụng được cái lợi của trả góp là chia nhỏ khoản chi thành nhiều lần trong khi giá vẫn bị đội lên so với thị trường do một số khoản phí và khoản ưu đãi gói cước hàng tháng cho khách hàng. Làm vậy chỉ tốt khi người mua là người dư dả về tài chính cộng với nhu cầu về cước viễn thông rất lớn.
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không làm đâu vì viettel tối cao, quyết định ở lại với viettel =))
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@huygapro Thì lúc đó chuyển qua mạng khác nữa, lo gì 😁
@Hiển NT Chuẩn (y) Dù khách đông nó vẫn quá ổn định
@Hiển NT Chuẩn (y) Dù khách đông nó vẫn quá ổn định
@Hiển NT Chuẩn ở thành phố thì same same chứ đi tỉnh mới thấy cái giá trị của vịt teo
Để đổi mobi sang viettel. Sóng mobi về huyện kém quá
beoxx2w
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tienminhddd thế thì chuyển sang viettel dùng đi thôi 😆 phủ sóng khắp mọi nơi mà 4G dùng cũng ổn nữa,
Mr *_*::.
TÍCH CỰC
5 năm
@Chủ Yếu Troll Nhà tôi ở Hà Nội, mỗi lần về nhà là điện thoại ra đảo luôn, 3 sim 3 nhà mạng đều đứt sóng 😃
@Chủ Yếu Troll mobi trong Nam xài nhiều hơn ngoài Bắc này mà
@Mr *_*::. Mình xài Vina thấy ổn, chắc là không chuyển
Có có có vì chất lượng
truongthaikt
ĐẠI BÀNG
5 năm
thuê bao trả trước chuyển mạng xong thì tiền trong tài khoản có được giữ không anh em !!!
mình nghĩ cái này cũng đáng quan tâm
@truongthaikt trả sau trong tài khoản làm gì có tiền 😆 3 tháng nữa mới biết trả trước như nào, mình dự là dự tài khoản chính thôi
@truongthaikt Tất nhiên theo mình nghĩ là không còn đồng nào rồi. Làm sao mà còn được. chuyển từ gói này qua gói kia là không còn rồi huống hồ gì đây chuyển mạng, cách tính cước, khuyến mãi gì cũng không giống nhau, đảm bảo không thể còn 1 đồng nào. Hai mạng không liên quan dữ liệu khách hàng với nhau mà. Chuyển cái số qua bên mạng kia - cũng như phát sinh 1 thuê bao mói thôi.
@truongthaikt Chắc mất hết thôi, giống chuyển trả trước => sau mất hết
@truongthaikt Tiền trong tài khoản không hoàn lại cho bạn đâu, có nghĩa là khi chuyển mạng giữ số thì tài khoản của bạn sẽ về 0. Nó gần giống trường hợp trước đây khi bạn chuyển đổi gói cước sử dụng vậy, khi chuyển gói cước thì bạn sẽ mất hết tiền trong tài khoản nhưng có khác chút là nếu chuyển đổi gói cước thì số tiền bạn nạp trong vòng chưa đầy 24h vẫn có khả năng bảo lưu sang gói cước mới, còn chuyển mạng thì bạn không được bảo lưu gì hết. Nếu là trả sau thì bạn sẽ phải thanh toán hết toàn bộ nợ cước ở nhà mạng cũ rồi mới được chuyển sang mạng mới.
truongthaikt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình sẽ đi vì mình dùng vinaphone chất lượng 3g không tốt
Mr *_*::.
TÍCH CỰC
5 năm
@truongthaikt Tôi đăng ký internet vnpt nó khuyến mãi cho 16Gb 1 tháng cho sim đăng ký 😁 bỏ thì uổng lắm
truongthaikt
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình dùng ở sapa ! mình dùng gói ngày của vinaphone so sánh với bạn mình đang dùng gói ngày của mobiphone thì chất lượng của mình tệ hơn, dùng không ổn định !
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
@HaLeDa Mình cũng muốn xài Vina nhưng mà vịtteo ko sợ cá mập chứ Vina trước mình xài cứ đến những ngày ấy là "cá mập" lại cắn cáp, ra nước ngoài chẳng ra gì.
@HaLeDa Uh giờ chất lượng mạng 4G của Vina cũng tốt hơn nhiều rồi. Mình cũng đang dùng và thấy tốc độ cũng rất tốt, Video call mà không mấy khi bị giật lag. Còn về chất lượng sóng sánh thì tùy vùng, có chỗ thì Viettel rất khỏe Vina yếu, cũng có chỗ Vina lại rất khỏe trong khi Viettel lại không có sóng. Quan trọng là bạn đứng gần trạm BTS của nhà mạng nào hơn thôi.
minhduyy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em mong vụ này cũng lâu rồi vì khuyến mãii + chất lượng
hongphuc9x
TÍCH CỰC
5 năm
Mình sẽ đi chứ vì chất lượng dịch vụ
nam470
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang chờ cái này. Có 2 sim viettel và vina, giờ muốn bỏ bớt 1 số viettel đi vẫn giữ số vina và dùng mạng viettel. Đúng cái mình cần
Mình tính đi làm, có anh em nào theo với mình không vì chất lượng
chuyển đổi như thế mất phí nhiều k ạ
@Tôi yêu quê tôi 29 Em thấy giá chuyển đổi Viettel chốt là 60k à, còn các nahf mạng kháv Vinaphone với Mobi chưa tháy nói gì bác à
long CT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tôi yêu quê tôi 29 thấy bên viettel công bố là 60k còn bên ông vina thì chưa thấy nói gì cả bạn ơi
@Tôi yêu quê tôi 29 Phí là 120k cho mạng chuyển đi và mạng chuyển đến (60k mỗi bên)
t đang dùng mobi tháng nào cũng bị trừ tiền nên tính chờ chuyển mạng giữ số chuyển sang dùng vt cho rẻ.
minhsss2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhàn Phạm UTC đi đâu xa xa thành phố là sóng còn không có để mà dùng nữa cơ nên là chuyển viettel dùng cho ok
minhperlyne
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ chờ để mình đổi vina sang mạng viettel thôi à.. Sang mạng viettel cho sóng khỏa và ổn định chứ nhiều khi về quê mobi mất sóng luôn ấy.. đây đúng cái mình cần
@minhperlyne Trước đây mình xài Vietteo tính cước tùm lum, bây giờ không xài nữa, chuyển xài Vina thấy ổn định hơn
Qua Qua
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình tính đi làm, có anh em nào theo với mình không vì ko
@Qua Qua Sẽ có rất nhiều anh em đi làm đó
chipchipmy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong tới ngày quá để chuyển sang mạng viettel dùng cho ngon, cho ổn định thôi
long CT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chipchipmy mình cũng đang hóng tới ngày đấy quá đây, sai lầm khi dùng vina, thôi chuyển về vt cho lành, ae bạn bè toàn viettel thôi ấy
cẩm anh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@long CT ối giời dùng vina mấy lần có sự cố gọi lên tổng đài mà không được cái tác dụng gì, thôi bye bye
t đang dùng viettel mạng nhanh mà các gói cước cũng rẻ nên k có ý định chuyển sang mạng khác để dùng
@NguyễnKiềuLinh viettel được cái phủ sóng rộng
@NguyễnKiềuLinh Viettel vô địch rồi
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoàng Gia Lâm Mấy gói khuyễn mãi linh tinh thì nhà mạng khác rẻ hơn, hoặc cùng giá thì lại có nhiều chính sách linh tinh hơn.
Chắc mình chuyển sang viettel dùng cho nó ổn định!
@khoa318 Mạng cáp quang thì Viettel số 1, xài hai thằng kia chán phèo
@khoa318 Tùy vùng thôi cụ. Chỗ mình tối là viettel lag lòi con mắt, còn mobi+vina vẫn bình thường.
locls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khoa318 Cái này là linh cảm k đo đếm đcj nhưng nó hiện hữu. Đúng vậy, chưa gt đcj
@khoa318 Mình đang xài song song sim Viettel và Mobi, rất thích số Mobi tại nó trùng sdt bàn nhà mình chỉ khác duy nhất 1 số. Nhưng công tâm mà nói Viettel mình chưa bao giờ mất sóng, Mobi về quê thỉnh thoảng là mất sóng. Ở TP mà vào thang máy hay xuống hầm cũng mất mới điên, dù ko thường xuyên.
Có chuyển mạng mình sẽ giữ số và chuyển Viettel.
hóng nhanh cho tới 16 để đi chuyển đổi thôi
Liên NB
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngôi Sao Kim sắp rồi, 2 hôm nữa là chuyển đổi được rồi, như này thì trả bao h lo mất sóng nữa rồi
Meocon988
ĐẠI BÀNG
5 năm
em sợ viettel đợi này quá tải quá vì KH chuyển sang nhiều như em thì em cũng đang định bỏ mobi đi theo viettel đây
haipdg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Meocon988 sau đợt này cảnh tranh KM nhiều lắm đây , mới CSKH thì ông viettel cũng là đi đầu luôn chứ khoản này vina , mobi quá tệ
Meocon988
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haipdg mình cũng thấy vậy trước dùng sim vina gọi thắc mắc mà cũng chẳng có câu tl , NV thì hóng hách phức điên người
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@Meocon988 E cũng bị, tức ói máu, mà thằng vietnam khoản cskh rất êm
locls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Meocon988 Cốt lõi của vđ này là diện tích mặt sóng rộng, kéo theo hệ quả là sóng ổn/ k ổn. Bts nhiều thì đcj vậy. Tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019