Tàu cao tốc Virgin Hyperloop hoàn thành thử nghiệm đầu tiên chở người

Rubi Lee
10/11/2020 8:21Phản hồi: 81
Tàu cao tốc Virgin Hyperloop hoàn thành thử nghiệm đầu tiên chở người
Ngày 8/11 vừa qua, tàu siêu tốc Virgin Hyperloop đã thực hiện cuộc thử nghiệm chở người đầu tiên tại Las Vegas, bang Nevada. Tuy cuộc thử nghiệm đã thành công thế nhưng thời gian ra mắt chính thức với hành khách vẫn còn đến 1 năm.

Hyperloop là một hệ thống vận chuyển chưa được chứng nhận. Hành khách sẽ ngồi trong một con tàu chạy trong một ống áp suất thấp với tốc độ cao đến hơn 960 km/h. Hệ thống của Virgin Hyperloop sử dụng công nghệ đệm từ, tương tự loại dùng trong các dự án tàu cao tốc ở Nhật và Đức. Công nghệ này giúp giữ con tàu lơ lửng trên đường ray nhờ vào ứng dụng nam châm. Theo đó, các cực cùng dấu của nam châm đẩy con tàu lên cao và đẩy nó tiến về trước, trong khi đó cực trái dấu kéo con tàu về phía trước. Trước đó, công nghệ đệm từ đã được sử dụng trong một số hệ thống xe lừa từ những năm 1970.

Thay cho vận tốc 965km/h như những thông tin trước đây. Thực tế, tàu Virgin Hyperloop đạt vận tốc hơn 160 km/h, hãng cho biết do tuyến đường thử nghiệm chỉ dài 500m khiến vận tốc con tàu bị giới hạn. Dù vậy, hãng vẫn coi đây là một cột mốc quan trọng và là bước tiến lớn đến thương mại hoá công nghệ tàu Hyperloop.

Giám đốc công nghệ của Virgin Hyperloop - Josh Giegel và giám đốc phụ trách về mảng trải nghiệm hành khách - Sara Luchian là 2 hành khách đầu tiên tham gia cuộc thử nghiệm này. Họ đã ngồi trong khoang tàu 2 chỗ với dây an toàn, ghế ngồi sang trọng và cửa sổ. Giegel cho biết tàu có thể đạt vận tốc gấp 2 lần máy bay thông thường nhưng tiêu thụ ít năng lượng hơn. Hãng dự tính sẽ xây dựng thêm nhiều tuyến tàu có sức chứa từ 25-30 người. Giegel cũng chia sẻ thêm về tham vọng của Virgin Hyperloop là có thể vận chuyển hàng chục ngàn khách mỗi giờ.

Được biết, hệ thống Hyperloop có thể chạy được trên cả mặt đất và dưới lòng đất nhưng hiện nay, công ty chỉ tập trung vào khai thác các dự án trên mặt đất. Lí do là bởi việc xây dựng đường hầm dưới mặt đất tốn nhiều thời gian và chi phí hơn. Vẫn còn nhiều khó khăn trước khi Virgin Hyperloop có thể thực hiện những tham vọng của mình. Lớn nhất vẫn là kêu gọi đủ số tiền đầu tư 500 triệu cho dự án tiếp theo ở Tây Virginia. Walder tin rằng hệ thống hyperloop của công ty sẽ đạt được chứng nhận vào năm 2025 hoặc 2026 và dự án này sẽ được triển khai trước khi thập kỷ kết thúc.

Không chỉ riêng Virgin Hyperloop hứng thú đến tàu siêu tốc Hyperloop. Trước đó Elon Musk cũng đã từng có phát ngôn cho rằng công nghệ Hyperloop sẽ cho phép con người di chuyển từ Los Angeles đến San Francisco chỉ với 30 phút. Vào thời điểm đó nhiều người vẫn nghĩ điều này chỉ có trong các bộ phim khoa học viễn tưởng.

Theo CNN
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong VN sớm hoàn thành tàu cao tốc 😁 chứ thấy đang lỗi đường ray. buồn ghê
DrStrange
TÍCH CỰC
3 năm
@imBinhh_ mỗi cái metro còn ko xong mà mơ cái này =))
@hehepro Cát Linh - Hà Đông nữa 😆) còn lâu mới xong
@Cường Trần Quốc haha. qtrong mùa quýt của năm nào 😁
Ngon
Nhật làm ẩu, mà không thấy ai nói gì nhỉ..
Hay họ cúi đầu xin lỗi rồi.
@Quân Lực Hạng 4 chỉ biết cười vì câu hỏi của bạn thui đó
Cười vô mặt
nangcao072
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quân Lực Hạng 4 Ko ai nói gì vì người ta có kiến thức và hiểu biết để biết rõ vấn đề ko nhưng mấy đứa ngu như thích ra vẻ
@Quân Lực Hạng 4 Nhật cúi đầu là xong mà, Tàu cúi đầu lại bị chửi cho SML
@Quân Lực Hạng 4 Nghe nói bảo metro nhật xây bị lệch gần nửa mét đang chờ khắc phục hay sao á?
@autumnlove thêm 1 chú trên kia được gửi xuống, lúc rày sạt núi quá nên thả hơi nhiều nhỉ
Chắc order về thay thế Cát Linh Hà Đông thôi chứ hệ thống của ta cũ quá rồi
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
@boyngo1988 Tin vào kiểm định??? Đừng dại dột tin vào chất lượng kiểm định của Việt Nam và Trung Quốc 😆
@Reah bác mất niềm tin vô quốc gia vậy ở lại đây chi nữa bác ơi, tại sao sống mà để tiêu cực lấn át khổ thế.
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
@boyngo1988 Ở đây không có tiêu cực với tích cực mà là sự thật. Sự thật nó như thế thì phải nhìn nhận thôi. Không lẽ tin tưởng mù quáng.
13AT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boyngo1988 Chưa chi đã chụp mũ người khác ? Chú em mới tiêu cực đó 😃
convoi9999
TÍCH CỰC
3 năm
Anh Elon Musk xứng danh là iron man ngoài đời thực.
@convoi9999 Này của Ríchard branson chứ không phải của elon
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 Tại phần cuối bài có đề cập qua về việc Musk cũng hứng thú với công nghệ hyperloop 😆
@convoi9999 Đây là virgin đâu phải the boring company của musk đâu?
skynet212
TÍCH CỰC
3 năm
Liệu cái này có ưu điểm hơn dự án tàu trên trời của skyway ko?Các bác cho hỏi có phải dự án skyway đang làm đường trên trời ở Quảng Ninh ko. Tôi thấy người nhà chơi cái này nói là nó đang triển khai ở dubai ,rồi QN.
kakamikado
ĐẠI BÀNG
3 năm
@traithanhnam90 Nghe nói sắp IPO r mà
@kakamikado 3 năm trước nó cũng thông báo với bạn mình như thế, và bạn mình trốn nợ 2 năm rồi.
Mà ai bình thường đọc giới thiệu của bọn nó cũng nhận ra là trò bịp mà 😊
Nhưng lòng tham che mờ mắt con người,
Bạn mình suy nghĩ ăn xổi xong chạy, ăn của mấy thằng đến sau ai ngờ toang toác 🤣
kakamikado
ĐẠI BÀNG
3 năm
@traithanhnam90 Ai cũng nghĩ rằng mình thông minh cho đến khi gặp thằng khác khôn hơn. May mà cũng chỉ có 1 ông bạn chứ vài ông là mất hết bạn đi cf r.
@kakamikado Định làm 1 vố về xây nhà cưới vợ đấy bác, giờ mất hết.
Ủa tàu ống nam châm Virgin này khác với Tesla hả bé mod xinh đẹp ơi?
@Bảo hộ moto Tài Đạt Hyperloop do spaceX thiết kế ra, và cho open source ai làm cũng dc.
wow
Ăn chơi: Tăng 1 ở SG, tăng 2 ở HN, tăng 3 quay về SG quẩy tí rồi ngủ, quá ngon 😁
sonsausac129
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caffeinezzZ 😆 chuẩn quá để thực hiện chỉ cần 1 làm 1 liều 🤙
@caffeinezzZ yên tâm sắp có, mình tin khi nào CLHD xong sẽ triển khai đến cái này. nhưng cục ung thư CLHD kia thì chưa biết đến bh xong 😆
kobgye
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tính ra chỉ mất tầm 12.000 tỷ VNĐ, còn tuyến Metro ở Việt Nam giờ tốn bao tiền rồi nhỉ?
@kobgye 1 bên là đi xa liên tỉnh, 1 bên là tàu chạy nội bộ thay thế xe bus. Mỹ nó đất rộng làm rất dễ, tat nhiên metro vn làm tăng là do mấy cha quản lý dốt nên đội vốn
sonsausac129
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kobgye Metro lâu quá tôi già mất rồi
abuken
TÍCH CỰC
3 năm
Vn ta đang thử nghiệm tàu điện ngầm thì thế giới thử nghiệm tàu đệm từ 😁
Hoy ... em thích ngắm cảnh với lại em còn yêu đời lắm 😆☘️
So về khoảng thời gian đón và trả khách thì chỉ là muỗi so với Cát Linh nhé 😝😆🤣☘️
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
Đề nghị VN nghiên cứu triển khai ngay để em sáng ra HN ăn sáng chiều vào SG nhậu.
@F5NhaTrang Ăn sáng ra Nha Trang nhen ... Hà Nội bột ngọt ko à
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn E ra NT hoài mà. E học đại học thủy sản nha trang đây.
Không biết cảm giác đi tốc độ đó thì thế nào nhỉ.
Hay chỉ như máy bay thôi
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
@baotuan Bạn đi cái này rồi à?
@leemanhj916 Trong 1 buồng kín, k cửa sổ, người chỉ nhận biết gia tốc(còn gọi là tăng tốc hay giảm tốc) thôi, còn tốc độ bn thì k biết dc. Cái mà chúng ta thấy khó chịu khi đi máy bay đó là gia tốc bác êy, là khi cất hạ cánh. Còn khi bay trên độ cao 10km và giữ ở tốc độ 900kmh thì mình thấy êm ái trong khi bay rất nhanh đúng k bác êy 😁. 1 cái đi máy bay khó chịu mà cái buồng này k có,đó là bị nhiễu động không khí, máy bay rung lắc, hoặc bị hạ độ cao đột ngột, cũng làm tăng gia tốc. Túm lại con người chỉ cảm nhận dc gia tốc mà thôi. Còn đang bay với tốc độ ổn định bằng ánh sáng cũng k nhân ra dc. Và thực tế là chúng ta đang ở trên Trái đất đang quay và bay trong vũ trụ với tốc độ cả km/s lận đó, bác có nhận ra 😂😂
@baotuan có lẽ bạn nói đúng. Tức là cứ đi tốc độ ổn định thì sẽ không cảm nhận được gì đúng không (Phòng kín)
@leemanhj916 Đúng rồi bác, đi tốc độ ổn định k lên k xuống thì k nhận biết dc là đang di chuyển. Phòng kín là chỉ để k nhìn thấy bằng mắt thôi. Nhưng dù có nhìn thấy thì cơ thể vẫn k phát hiện ra dc là đang di chuyển
Jos AT
TÍCH CỰC
3 năm
Tốc độ kinh hồn nhỉ
quá khủng khiếp
gking123
ĐẠI BÀNG
3 năm
1970 họ đã có tàu đệm từ. Ở VN làm mãi đường sắt trên cao chưa xong. Tầm nhìn LĐ ta thật vô đối.
qweti_thanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019