Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tàu Messenger gửi hình ảnh đầu tiên về bề mặt Sao Thủy

levuongthinh
30/3/2011 10:12Phản hồi: 65
Tàu Messenger gửi hình ảnh đầu tiên về bề mặt Sao Thủy

Sau khi bay vào quỹ đạo Sao Thủy ngày 17/03, tàu vũ trụ Messenger của NASA đã gửi về trái đất hình ảnh đầu tiên của hành tinh nằm gần mặt trời nhất trong thái dương hệ. Bức ảnh có tính lịch sử này được chụp vào lúc 5h30 sáng ngày 29/03/2011 theo giờ Mỹ (EDT), đây là bức ảnh đầu tiên được chụp bởi một tàu vũ trụ trong quỹ đạo và chủ thể là miệng núi lửa có tên Debussy. Phần dưới của tấm ảnh là một phần bề mặt của Sao Thủy gần cực Nam của hành tinh này, phần mà trước đây chưa thể chụp rõ bởi Messenger.

Trong suốt 6 giờ đồng hồ vừa bay vừa chụp bức ảnh đầu tiên, tàu Messenger đã chụp thêm 363 bức khác trước khi gửi một số dữ liệu về trái đất để các nhà khoa học trong nhóm Messenger liên tục phân tích những số liệu này. Trong vòng 3 ngày tới, Messenger sẽ tiếp tục chụp khoảng 1.185 tấm ảnh khác để kiểm tra rõ ràng khả năng của hệ thống chụp ảnh Sao Thủy kép (Mercury Dual Imaging System – MDIS). Hệ thống này bao gồm 2 máy chụp ảnh màu – một ở góc hẹp và một ở góc rộng – sẽ chụp những hình ảnh của Sao Thủy ở điều kiện ánh sáng nhìn thấy được và cả ở gần mức hồng ngoại.

Nhiệm vụ đầu tiên kéo dài hàng năm của tàu Messenger sẽ bắt đầu vào ngày 04/04 tới đây và hệ thống MDIS sẽ chụp tổng cộng khoảng 75.000 hình ảnh để phục vụ cho công việc nghiên cứu lịch sử và quá trình phát triển của Sao Thủy. Tàu Messenger còn mang theo 7 thiết bị khoa học và một số thiết bị khác để thu thập số liệu về kết cấu của bề mặt vỏ, lịch sử địa chất, từ trường tự nhiên và tầng khí quyển loãng, cấu tạo phần lõi và các chất liệu ở 2 cực của Sao Thủy.

NASA sẽ tiếp tục công bố các tấm ảnh khác được chụp bởi tàu Messenger trong những ngày tới trên trang web riêng của Messenger.

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bao giờ có tiền để bay vào vũ trụ nhỉ.hixx....
Trên đó không dùng đơn vị tiền mà bạn đang sử dụng đâu bạn sẽ chẳng mua được gì từ trên đó cả...^_^
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
khi mà chữ ký của bạn được thay đổi
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn thấy giống các sao khác nhỉ?
bỏ tiền ra khám phá mấy cái này để làm j nhĩ 😁
Nghĩ như bạn thì suốt đời chỉ biết ăn hang ở lỗ như khỉ thôi.
1969tnt
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là bí mật của Quốc Gia mà không ai có thể biết đc ngoại trừ NASA và chính quyền Mỹ.
Thế Giới bên ngoài đc cấu tạo và hình thành khác biệt so với TG của chúng ta.Nó có thể có đc những khoán chất hay cái gì đó rất tốt mà chúng ta cần tìm hiểu để giúp cho chúng ta trong tương lai ( và còn rất nhiều vấn đề khác )

Sao Bác lại nói thế, chúng ta đang đi tìm sự sống mới, phải khám phá hết các hành tinh chứ. Phải có những bước đầu thì mới có bước sau. Ban đầu chỉ làn những hành tinh chết, rồi sẽ có hành tinh sống thôi.
nhìn mà bùn cho VN , quan liêu nhiều quá k ngốc đâu lên nổi..........
VN thì: "Việt Nam bày tỏ sự quan ngại trước những tấm hình mà tàu Messenger đưa về. Chúng tôi sẽ theo dõi chặt chẽ hành trình của con tàu này!......" =))
ảgais
ĐẠI BÀNG
13 năm
nói nhỏ tí Anh, em nghe được rồi. Coi chừng các bác BNN tìm đến bác đấy.
câu nói quen thuộc của người phát ngôn bộ ngoại giao vn mỗi khi trả lời phỏng vấn. Kiểu nói trung lập co' chút "ba phải" :p
sownhair
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái gì ông cũng chê đc thì sang Mỹ mà ở,cái này trên thế giới có nước thứ 2 nào làm đc chưa. Có khi cả thế giới này quan liêu trừ Mỹ nhỉ?
đc đấy....:skip::skip::skip::skip::skip::skip::skip::skip::skip::skip:
nhìn từ góc đọ này thì bề mặt sao Thủy có vẻ bằng phẳng...các bác nhỉ 😁

send from my Nokia 1202 using Tinhte.vn
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Em cũng thấy rất "bằng phẳng", nhân tiện bác hướng dẫn anh em cài ứng dụng tinhte.vn trên 1202 với. :D
laktrui
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đơn giãn hơn bác nghĩ là cài được àh 😃

send from Motokia using tutui.cơm
pisa
TÍCH CỰC
13 năm
tên đẹp mà mỗi tội mặt bị rỗ ^^
Nhìn có vẻ ổn hơn mặt trăng.
Mình sẽ đến đây, hủy bỏ kế hoạch lên mặt trăng.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
thế còn quán cafe tinhte thì sao BÁC có dời lên đó hem ....
iphone112i
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lên uống trà với em, em pha sẵn ngồi đợi bác rùi nè :|
bác ôm bom cho mấy đứa sao Thủy chít hết rồi anh em mình lên triển khai mạng 5G luôn 😁
ke hoach lam j bac, lam 1 xi bau da vo la len toi dau luon ay, sao thuy nham nho j (mat unikey)
namfresh
ĐẠI BÀNG
13 năm
ai biết khoảng cách giữa nó và chúng ta bao nhiêu ko , truyền ảnh gì xa phết @@
chả biết bao xa , nhưng tàu này bay 24/24 cả bao nhiêu năm rồi mới tới
1969tnt
TÍCH CỰC
13 năm
khi sao Thủy gần Trái Đất nhất là 77 triệu km và xa nhất có thể là 222 triệu km

When Mercury is at its closest point to Earth, astronomers call this opposition (from the point of view of Mercury). This would happen when Mercury was at its furthest from the Sun, and Earth is at its closest. When this happens, Mercury and Earth would be separated by only 77 million km (48 million miles).

Their maximum distance occur when Earth is at its furthest point from the Sun, and Mercury is at its maximum on the other side of the Sun. The three objects then line up perfectly. At this point, Mercury and Earth can be 222 million km (138 million miles) apart.
mai mốt phim transformer phần 4 sẽ có tựa đề " mảng tối của sao Thủy " 😁
nhìn hình này mới thấy quý giá làm sao,đi cả hàng triệu triệu km để đến đc đây mới có đc những tấm hình này
Hay đấy! Cố gắng tìm hiểu thêm! Hành tinh này mà dùng để tắm nắng thì thú vị lắm nhỉ? K biết sau này có ai đầu tư k ta?:hot:
ráng tìm hành tinh mới đi các nhà khoa học...trái đất sắp đại họa rồi...her
Tín hiệu này truyền qua cái gì thế?

😁 4G à? hay wifi trung gian của hành tinh nào? hay là 3G ? 😃
toàn là comment nhãm
Đây là cmt nhảm nhất;)

Không biết cái tàu gì mang theo thông điệp của Trái Đất đi lang thang trong vũ trụ đang phiêu bạt ở cái tọa độ xxx, yyy, zzz nào nhỉ 😕
Sao ko tìm hành tinh nào có khả năng sống đc mà tìm hiểu sao thủy làm gì nhỉ?
Sao bạn ko đặt câu hỏi là "Tại sao ko nghiên cứu thức ăn mà đi nghiên cứu chất độc làm gì nhỉ?"? 😃
Trong Thái Dương Hệ, Sao Hỏa là có nhiệt độ và khí hậu gần giống trái đất nhất.

---------- Post added at 10:53 PM ---------- Previous post was at 10:47 PM ----------

Trong Thái Dương Hệ, SAo Hỏa là có khả năng có sự sống cao nhất, vì trong Thái Dương Hệ khí hậu và nhiệt độ ở Sao Hỏa là gần giống trái đất nhất.r"]

---------- Post added at 10:53 PM ---------- Previous post was at 10:47 PM ----------

[/COLOR]
Trong Thái Dương Hệ, SAo Hỏa là có khả năng có sự sống cao nhất, vì trong Thái Dương Hệ khí hậu và nhiệt độ ở Sao Hỏa là gần giống trái đất nhất.
đã biết nó là cục đất khô cằn ko sống được mà còn cố gắng chụp hình tìm hiểu chi nữa ko biết ..haizzz
đọc đi bạn
http://messenger.jhuapl.edu/the_mission/index.html
khá tương đồng với mặt trăng ! nhưng không khí chắc sẽ khắc nhiệt hơn nhiều
nhìn lướt qua trông giống mặt trăng nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019